ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกกล้องหน่อยครับ  (อ่าน 13967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ช่วยเลือกกล้องหน่อยครับ
« เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:06:55 PM »
จะซื้อกล้อง SLR Digital ระดับเริ่มต้นไว้ใช้งาน ระหว่าง 2 ตัวข้างล่างนี้

NIKON D3100

CANNON 1100D

เลือกไม่ถูก  ควรเลือกตัวไหนดีครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
Re: ช่วยเลือกกล้องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:17:35 PM »
ถ้าให้ผมเลือก  ผมเลือก NIKON D3100 น่ะครับ เลือกจากภาพที่น้าถ่ายรูปมาให้ชม คงโดนใจน้าแน่นอน [p-h-o-t-o]
แต่ถ้าน้าอยากจะเปลี่ยนแนว หรืออยากจะลองดูภาพที่แตกต่างแบบไม่ได้เอาจริงก็คงต้อง CANNON 1100D แน่เลย [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:18:33 PM »
ผมใช้ Nikon D80 อยู่ขออนุญาติเชียร์ Nikon น่ะครับคุณน้า 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:20:58 PM »
สำหรับผมชอบนิคอนครับ ชอบภาพที่มันถ่ายทอดออกมาออกมา

ผมว่าไปลองจับ ลองถ่าย ที่ร้าน ดูก่อนดีกว่าครับ ว่าชอบตัวไหน หนอน ราคาจะถูกกว่า นิก ทั้งตัว บอดี้และเลนส์

nikon D3100 ตัวนี้ไม่มีมอเตอร์ในตัว มักจะเลื่อกเลนส์หน่อย ต้องใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ใส่มาด้วย ไม่อย่างนั้นจะไม่สามารถ auto focus ได้ต้องใช้เมนวลสถานเดียว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:27:44 PM »
สำหรับผมชอบนิคอนครับ ชอบภาพที่มันถ่ายทอดออกมาออกมา

ผมว่าไปลองจับ ลองถ่าย ที่ร้าน ดูก่อนดีกว่าครับ ว่าชอบตัวไหน หนอน ราคาจะถูกกว่า นิก ทั้งตัว บอดี้และเลนส์

nikon D3100 ตัวนี้ไม่มีมอเตอร์ในตัว มักจะเลื่อกเลนส์หน่อย ต้องใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ใส่มาด้วย ไม่อย่างนั้นจะไม่สามารถ auto focus ได้ต้องใช้เมนวลสถานเดียว

ข้อมูลนี้เพิ่งจะรู้ เพราะที่ผ่านมาลองเล่นแต่ หนอน ของเพื่อน  [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ kla2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:36:29 PM »
เลนหนอนส่วนใหญ่จะมีมอเตอร์ติดมาในตัว เกือบทุกรุ่นครับ

สองรุ่นนี้มีคนทำ review เปรียบเทียบกันไว้ ลองอ่านดูครับ

http://www.digital2home.com/tips/2011/canon-1100d-vs-nikon-d3100/

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 08:42:32 PM »
เรื่องกล้องผมว่าอยู่กับความชอบส่วนตัวเหมือนกัน option ต่างๆใกล้เคียงกัน ส่วนเลนส์ ถ้าจะเทียบกับ เลนส์นิกร ฝั่งหนอนคงต้องส่งริมแดงลงสู้  ชอบไฟล์ภาพ นุ่มนวล เลือกหนอน ชอบความคมชัด สีสัน ก็เลือกนิกร   สำหรับรุ่นเล็กๆ  แต่ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ๆ เท่าที่ลองจับดู ก็ยังอยู่ที่หนอน โดยเฉพาะ EOS 1 mk III มันโดนใจจริงๆ แต่เกินเอื้อมถึง ต้องรอให้หมดภาระก่อน สอยแน่ๆ พักหลังนี้ไม่ได้ออกไปไหนกับใครเค้า  ถ่ายแต่อุปกรณ์ดีไอวาย จึงไม่ร้อนรน แต่ยังรักหนอนเหมือนเดิม [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 09:00:12 PM »
nikon D5100  [Cheers5]

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 09:09:33 PM »
ใช้ Nikon D90 [yehhhhh]

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 09:24:50 PM »
ใช้แคนนอน
แต่ AE-1 program ครับ [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 09:34:28 PM »
nikon หาชื้อได้ที่ใหนครับในตลาดมีแต่ canon ครับ วันนี้ก็ไปลอง canon 550D มาราคา 23900 มา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 09:45:55 PM »
ใจผมชอบ Nikon มากกว่า และสองรุ่น สองค่าย ข้างบนนั้น

นิกร แพงกว่านิดหน่อย แต่ก็ไม่เคยสัมผัส

หนอน ถ่ายง่ายรัวเป็นชุด Auto Fucus ก็เยี่ยม ภาพสวย

รักพี่เสียดายน้อง ถ้านิกร เล่นง่ายเหมือนหนอน ผมกระโดดใส่ทันทีไม่คิดมาก
แต่ตอนนี้ลังเล เพราะว่าไปซ้อมมือกับหนอนมาแล้ว ภาพออกมาสวยมากครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 10:01:28 PM »
รอเจ้าหนุ่มหรือผึ้งมาตอบ 2คนนั้นท่าจะรู้เรื่องนี้ดี

แต่ถ้าเป็นผม ผมซื้อตัวที่แพงที่สุดที่จะซื้อได้อ่ะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 10:09:40 PM »
รอเจ้าหนุ่มหรือผึ้งมาตอบ 2คนนั้นท่าจะรู้เรื่องนี้ดี

แต่ถ้าเป็นผม ผมซื้อตัวที่แพงที่สุดที่จะซื้อได้อ่ะ

อยากเล่นกล้องระดับเริ่มต้นก่อนอ่ะครับ เพราะว่าคงใช้ไม่เกิน 3 ปี
แล้วก็คงขยับไปเล่นรุ่นใหญ่

และเมื่ออีก 3 ปี ข้างหน้า คงจะมีอะไรให้เลือกเล่นอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ phaiportrait

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 10:23:10 PM »
ต้องไปจับตัวจริงแล้วลองถ่ายดูอ่ะครับว่าน้ำหนักและปุ่มการใช้งานแต่ละปุ่มอยู่ในตำแหน่งที่ถนัดหรือว่าสะดวกต่อการปรับรึเปล่า
การบริการก็สำคัญนะครับ  เท่าที่ฟังมาเห็นว่า canon จะเทคแคร์เราดีกว่า แล้วก็มีการจัดกิจกรรมหรือว่า workshop
ไว้ให้ลูกค้าเยอะกว่า  ส่วนเรื่องโทนสีว่าแต่ละยี่ห้อเหมากับภาพแนวไหนนั้นผมว่า ตอนนี้ไม่ต่างกันหรอกครับ
canon เองก็สามารถเพิ่มคอนทราส เพื่อให้สีสดๆถ่ายวิวได้ nikon เองก็สามารถปรับโทนสีให้ซอฟลงเพื่อถ่ายคนได้เช่นกันครับ

ส่วนตัวเองตอนนี้ใช้ Sony ครับ  มีปัญหาเกี่ยวกับภาพสีจืดจางนิดหน่อย แต่ก็สามารถปรับเพิ่มคอนทราส,ความคมชัด,ความอิ่มสีได้
ใน picture style ในตัวกล้องเลยครับ  ยังไงเดี๋ยวไว้ให้น้าๆคนอื่นมาช่วยเลือกอีกทีครับ   [p-h-o-t-o] [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 10:27:54 PM »
ต้องไปจับตัวจริงแล้วลองถ่ายดูอ่ะครับว่าน้ำหนักและปุ่มการใช้งานแต่ละปุ่มอยู่ในตำแหน่งที่ถนัดหรือว่าสะดวกต่อการปรับรึเปล่า
การบริการก็สำคัญนะครับ  เท่าที่ฟังมาเห็นว่า canon จะเทคแคร์เราดีกว่า แล้วก็มีการจัดกิจกรรมหรือว่า workshop
ไว้ให้ลูกค้าเยอะกว่า  ส่วนเรื่องโทนสีว่าแต่ละยี่ห้อเหมากับภาพแนวไหนนั้นผมว่า ตอนนี้ไม่ต่างกันหรอกครับ
canon เองก็สามารถเพิ่มคอนทราส เพื่อให้สีสดๆถ่ายวิวได้ nikon เองก็สามารถปรับโทนสีให้ซอฟลงเพื่อถ่ายคนได้เช่นกันครับ

ส่วนตัวเองตอนนี้ใช้ Sony ครับ  มีปัญหาเกี่ยวกับภาพสีจืดจางนิดหน่อย แต่ก็สามารถปรับเพิ่มคอนทราส,ความคมชัด,ความอิ่มสีได้
ใน picture style ในตัวกล้องเลยครับ  ยังไงเดี๋ยวไว้ให้น้าๆคนอื่นมาช่วยเลือกอีกทีครับ   [p-h-o-t-o] [p-h-o-t-o]

ไปตามคนชมรมถ่ายภาพมาแล้วครับ  [roll]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 10:30:18 PM »
ผมก็ใช้กล้องของ Sony รุ่นเล็กเขาอยู่
ภาพที่ได้จากกล้องยี่ห้อนี้ เห็นแล้วจืดสนิท ขาดสีสัน ไม่คิดอะไรมากเพราะมีภาพให้ชมก็ดีแล้ว

แต่พอเราอยากได้ภาพชัดตื้นขึ้นมาบ้าง มันทำให้เราไม่ได้ จึงคิดว่าถึงเวลาที่เราต้องหา DSLR กับเขาบ้างครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 10:33:29 PM »
nikon D5100  [Cheers5]

ตัวนี้น่ะเหรอ

[unde_cided]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 11:41:25 PM »
มีเพื่อนมาถามผมโดยที่ไม่เคยมีมาก่อน  ผมจะถามว่า มีงบเท่าไหร่ ชอบถ่ายแบบไหน อยากได้ภาพออกมาแบบสีจัดๆ หรือ หวานๆ ถ้าอยากถ่ายใกล้ก็ได้ไกลก็ได้ แล้วชอบที่จะเปลี่ยนเลนส์ไปมาไหม อะไรทำนองนี้

เพื่อนคนที่ 1 พึ่งใช้กล้อง SLR เป็นตัวแรก อยากได้แบบสีจัดๆ งบ 20k ต้นๆ เอามาลองดูก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ เพื่อนคนนี้ได้ Nikon3100 ไปใช้งาน

รุ่นพี่ที่ทำงาน อยากได้บ้าง แต่คนนี้ชอบแบบสีจัดๆ และชอบที่จะกดดูภาพเพื่อดูเกรนของภาพประมาณ ภาพต้นฉบับ เปิด Full แล้วกด + 5ครั้ง ถ้าภาพแตกหรือเป็นเม็ด ตกรอบ รุ่นพี่คนนี้ได้ Canon EOS 60D ไปใช้งาน

ส่วนใหญ่ผมจะเอาภาพต้นฉบับมาดูเปรียบเทียบ จากเวป http://www.dpreview.com/
http://www.dpreview.com/reviews/nikond3100/
http://www.dpreview.com/reviews/canoneos1100D/
http://www.dpreview.com/reviews/canoneos60D/

แต่ถ้าตัดใจเลือก Nikon3100 เพียงเพื่อภาพจัดๆ  ผมฝากพิจารณาตัวนี้เทียบอีกที  Canon EOS 600D เพราะในฟังก์ชั่นการถ่ายมันมีโหมดชดเชยให้ภาพจัดจ้านขึ้นมาได้
http://www.dpreview.com/reviews/canoneos600d/

สุดท้ายก็ต้องแล้วแต่ผู้ใช้งานว่าอยากได้ อะไรจากตัวกล้อง และ ผมฝากเรื่องการบริการหลังการขาย จำพวก ตรวจสภาพกล้อง ล้าง Sensor ทำความสะอาด พนักงานต้อนรับน่ารักมาก(เขาบอกมา)  ที่ผ่านมา Canon นำมาเลย แต่ Nikon กำลังจะเปลี่ยนผมไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนไปแค่ไหน ต้องถามคนใช้  [roll]

แต่ถ้ามี 2 ตัวเลือกข้างต้นผมเลือก Nikon3100  [roll]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2011, 11:57:13 PM »
พึ่งจะเห็นกระทู้นี้อ่ะครับ  [c--c]

ถ้าให้เลือกแค่สองตัวนี้ ผมเลือก พลนิกร ครับ ดูแล้วจะครบเครื่องกว่า ไม่รู้ว่าใครออกมาก่อนหลังนะครับ ผมดูจากสเป็คเอา ตัวนิกรดูจะได้เปรียบในหลายๆเรื่อง

ที่เห็นชัดๆ เซ็นเซอร์น่าจะใหญ่กว่า บันทึกภาพเคลื่อนไหวได้ขนาดภาพใหญ่กว่า(อันนี้ชอบอ่ะ) รวมๆผมว่ามันโอเค และเหลือเฟือเลยสำหรับเริ่มต้นนะ ส่วนหนอนฟังชั่นพื้นฐานมีครบ แต่มันไม่มีอะไรเด่นเท่าไหร่ ส่วนเรื่องสีความคม ณ ปัจจุบัน ถ้ารูปผ่านการโปรเซสแล้ว บอกยากอ่ะครับว่าถ่ายมาด้วยกล้องและเลนส์อะไร เพราะมันปรับแต่งได้เกือบหมด ขอแค่ถ่ายมาได้ไฟล์สมบูรณ์ และค่า luma เทียบกับ grey card แล้วพอดี มันปรับดึงสว่างมืดได้หมดล่ะครับ  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:31:58 AM »
เรื่องกล้องผมว่าอยู่กับความชอบส่วนตัวเหมือนกัน option ต่างๆใกล้เคียงกัน ส่วนเลนส์ ถ้าจะเทียบกับ เลนส์นิกร ฝั่งหนอนคงต้องส่งริมแดงลงสู้  ชอบไฟล์ภาพ นุ่มนวล เลือกหนอน ชอบความคมชัด สีสัน ก็เลือกนิกร   สำหรับรุ่นเล็กๆ  แต่ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ๆ เท่าที่ลองจับดู ก็ยังอยู่ที่หนอน โดยเฉพาะ EOS 1 mk III มันโดนใจจริงๆ แต่เกินเอื้อมถึง ต้องรอให้หมดภาระก่อน สอยแน่ๆ พักหลังนี้ไม่ได้ออกไปไหนกับใครเค้า  ถ่ายแต่อุปกรณ์ดีไอวาย จึงไม่ร้อนรน แต่ยังรักหนอนเหมือนเดิม [smi_ley]

ตามคุณเล็กเลยครับ นิกร ออกจะคมหน่อย แต่ แค่นอน สีไม่จัด ออกแนว Soft ถ้าซื้อ แค่นอน ต้องซื้อเป็นรุ่น โปร

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 01:48:54 AM »
ในบ้านเรามีคนที่ผ่านการเล่นหนักมาทั้งสองค่าย หนอนก็มี Jp  ส่วน นิกร คงต้องคุณ pum คนหลังนี่ได้ข่าวว่าขยับรุ่นอีกแล้ว  ส่วนคนแรกในว่าจะติดโทษแบนพักยาว   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 07:32:39 AM »
ยังไม่ได้ขยับอะพี่...ขยับไม่ไหวครับ...ตอนค่ำๆ จะมาช่วยเลือกนะครับพี่ Alcohol ... [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 08:53:30 AM »
มีคนช่วยเลือกให้แล้ว  [clap hand2]
ผมตั้งงบประมาณ อยู่ในช่วง 16,000 - 25,000 บาท
และที่ไม่กระโดดไปเล่นรุ่น Pro เพราะว่าฝีมือถ่ายภาพของผม

ยังอยู่ในขั้น "สาละวันเตี้ยลง"

ตัวไหนที่ซื้อไปแล้วถือว่า Best Buy คุ่มค่าในการใช้งานบ้าง
และเน้นว่าต้องเป็น "นิกร กับหนอน" เท่านั้น

ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:25:41 AM »
เรื่องกล้องแนะนำว่าไปลอง จับๆ คำๆ ลูบๆ ดูครับ

โดนใจตัวไหน (จับถนัดมือ) ก็เอาตัวนั้นเลย

เพราะคุณภาพต่อราคาใกล้เคียงกันมาก ^^

ส่วนตัวผมเอา นิคอนเพราะชอบสีสดๆ หน่อย ถ่ายวิวสวย ถ่ายคนติดเข็ม อมแดง (เลนคิต)

แต่หากถ่ายคน เจ้าหนอน จะถูกใจ ผู้หญิงมากกว่า เพราะมัน โทนเหลืองนวนๆ (เลนคิต)

ซึ่งมันก็ปรับให้สีใกล้เคียงกันได้หมดอยู่ดี

แต่สุดท้ายจริงๆเวลากระโดดไปเล่นเลน Fix หรือตัว F2.8 รุ่นสูงๆ แล้วก็สุดยอดพอๆ กัน

กระทู้แบบนี้ตามเว็บกล้องถือเป็นเรื่องที่ ..... 55555

คล้ายๆกับถามว่าจะซื้อคอมใหม่เอา CPU Intel หรือ AMD .... กรา์ดจอเอา GF หรือ Ati ดี

ตอบยากครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 11:55:51 AM »
ผมว่าต้องเผื่อค่าเลนส์อีกประมาณ 15,000-20,000 บาทอีกครับ เลนส์ Kit ติดกล้อง 18-55 ใช้งานได้ในระดับหนึ่งครับ (ซูมไม่ได้) ถ้าอยากจะได้เลนส์อเนกประสงค์ต้องซื้อ 18-200 จะใช้งานได้ครอบคลุมมากกว่าครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์เข้าออกให้ฝุ่นเข้ากล้องด้วยครับ หรือถ้าถูกหน่อยก็เลนส์ 70-200 แต่เวลาใช้ต้องเสียเวลาเปลี่ยนเลนส์

แต่ถ้าไม่ยึดติดกับ 2 ยี่ห้อนี้ แนะนำ Fuji อีกยี่ห้อหนึ่งครับ เป็นกล้องที่ใช้งานได้หลากหลายดีครับ มีฟังค์ชั่น Manual ด้วย

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 12:09:27 PM »
ส่วนตัวแล้วใช้แคนนอน

แต่ด้วยงบอยู่ในช่วงนี้ ขอแนะนำเป็น D5100 Kit (AFs 18-55VR) ราคาอาจจะเกินงบมานิดหน่อยครับ  [thumbs-up-raccoon] ถ้าเป้น Canon 600D kits จะเกินงบมาไกล

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2011, 09:15:54 PM »
ถ้าสองตัวนี้  Canon 1100D กับ Nikon D3100 ทั้งคู่ก็มี D ทั้งคู่เลือกยากเหมือนกันครับ...

แต่ผมขอเลือก Nikon ครับ...เหตุผลเนื่องจาก ผมใช้ Nikon  [laugh-raccoon] (ล้อเล่นครับพี่)... [roll]
จุดดีที่ผมเลือก D3100 คือ

1. LCD ใหญ่กว่าหน่อยนึง
2. จุด Focus มีมากกว่า 2 จุด
3. ตัววัสดุดูดีกว่า (อันนี้ต้องไปลองจับดูครับ)
4. เลนส์กล้องดีกว่าหน่อยครับ ถ้าจำไม่ผิด คือมี ชิ้นเลนส์ ED ที่ประกอบในเลนส์ของกล้อง 1 ชิ้น..เพื่อชดเชยหรือแก้ไขเกี่ยวกับเรื่องสีสัน
5. ศูนย์บริการมีพัฒนาการที่ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก (ถ้าเป็นแต่ก่อนผมเชียร์ Canon ครับ)
6. เสียง Shutter ที่ต่างกัน (แล้วแต่ชอบครับ)
7. มี 3D-Tracking เอาไว้ถ่ายกับวัตถุที่มีการเคลื่อนที่ ตัวกล้องจะเลือกและจับวัตถุนั้นไว้ตลอด เช่น ถ่ายนก...
8. วีดีโอดีกว่า

ข้อด้อยของ Nikon
1. ยางหุ้มกริปมือบวมง่าย
2. รุ่นนี้ไม่มี Motor ในตัวกล้อง จะต้องหาเลนส์ที่มีมอเตอร์ในตัวเลนส์มาใช้งานครับ...
    เช่น Nikon ต้องลงท้ายด้วย S  คือเลนส์ AF-S หรือนอกค่ายก็ได้
    (แต่ในปัจจุบันนี้เลนส์ Nikon รุ่นใหม่ๆ จะจับยัด Motor มาในเลนส์แล้วเกือบทุกรุ่นครับ..แต่ต้องแลกกับราคาที่เพิ่มขึ้น)
3. เลนส์ในช่วงเดียวกันกับคู่แข่ง Nikon จะราคาสูงกว่า แต่ก็แลกมากับคุณภาพที่ดีกว่า
4. กินไฟกว่า 1100D

มาทาง Canon 1100D กันบ้าง
ข้อดีที่ผมเลือก
1. ใหม่กว่า D3100
2. ระบบ RAW File มีบิทที่มากกว่า
3. มีมอเตอร์มาในตัวกล้อง ไม่เลือกเลนส์ ใช้ได้ทั้ง EF และ EF-S
4. ตัวเลนส์ในช่วงเดียวกันถูกกว่าคู่แข่ง
5. ประหยัดพลังงานกว่า

ส่วนเรื่องโทนสีของภาพ Canon สามารถโหลด Picture Style ที่เป็นสีสันแบบ Nikon ได้ เพื่อที่จะได้สีสันใกล้กันกับสีของ Nikon...
ทาง Nikon เองก็สามารถปรับแต่งที่ Picture Style ได้เช่นเดียวกัน...
ส่วนตัวผมจะตั้งโทนสีให้จบตั้งแต่ในตัวกล้องเลยครับ...เพื่อที่จะได้ไม่เสียเวลามาปรุงแต่งในภายหลัง (จะได้มีเวลาทำเครื่องเสียงเพิ่มขึ้น)

ถ้างบประมาณไม่เกินสองหมื่น...ผมแนะนำ Nikon D3100...

แต่ถ้ามีงบประมาณมากกว่าสองหมื่น ผมแนะนำ Nikon D5100...จะดีกว่าค่อนข้างมากครับ...

ทั้งนี้ต้องลองครับ..ไปตามงานต่างๆ ลองเล่นเทียบกันดู ชอบตัวไหนเลือกตัวนั้นครับ...ได้ภาพเหมือนกันครับ...

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 12:32:57 AM »
น้าอัล จะไป DSLR ไม่หันมาเหล่กล้อง compact บ้างหรอครับ

ถ่ายเร็ว, ใช้ง่าย, พกสะดวก, รูปเดี๋ยวนี้ไม่ขี๊เหร่, ถ่ายMacroได้, ไม่ต้องดูแลมาก, ถ่ายตัวเองก็ง่าย ให้ึึคนอื่นถ่ายให้ก็ง่าย

ผมก็บ้ากล้องมาก่อน หนอน 30D Lens ครบช่วง กระเป๋าใบโต ขาตั้งใหญ่ๆ เดี๋ยวนี้ อยู่ในกล่องหมดเลย เพราะไม่ได้ออกงาน แบกไม่ไหวด้วย
ใช้แต่กล้อง Compact กับกล้อง iPhone

ถ้าวัดรูปที่ออกมา auto กับ auto กล้อง compact กินครับ เพราะแต่งมาแล้ว DSLR ต้องเอามา Process ต่อ
DSLR ถ่ายได้กว้างกว่า เทคนิคเยอะกว่า รูปสวยกว่า แต่สำหรับผม ที่ใช้งานอยู่ทุกวัน แลกกับความสะดวก ผมเลือก Compact ครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 05:09:03 PM »
ณ วันนี้ (ตั้งแต่ พ.ย. 2553) ผมใช้  Nikon D90 ครับ
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว....ผมใช้ Nikon FM2N กล้องฟิล์ม Full Manual SLR ในตำนาน ฟิล์มดี ๆ ในปัจจุบันหายากอีกหน่อยฟิล์มก็คงแพงมาก
Lenz Fixed Manual Focus 50 f1.4 ที่เคยใช้ใน FM2N ผมก็ยังนำมาใช้ใน D90 แล้วได้ผลดีกว่าที่เคยได้จาก FM2N มากมายนัก  

เรื่องโทนสีที่ออกมาดีกว่าหนอนตั้งแต่ครั้งกล้องฟิล์ม ถ่ายทอดมาถึงยุคสมัย DSLR

สำหรับผมอยากแนะนำท่านแอลกอฮอล์ จ่ายเพิ่มอีกนิด แล้วไปคว้า D5100 มาประจำการก็จะได้กล้องที่มีคุณภาพของไฟล์ใกล้เคียง D7000 Semi Pro ทีเดียว

หรืออยากลงทุนครั้งเดียว ก็ Premium Semi-Pro D7000 ประกันศูนย์ +Lenz kit 18-105 ED VR เพียง 42000 บาท  

ส่วนเลนส์ ในปัจจุบันทั้งเลนส์ค่าย และเลนส์ค่ายอิสระ ก็จะมี Motor Drive แล้วทุกรุ่น

ปัจจุบันมีหลายคนหันไปเล่นกล้องฟิล์ม Large format  กัน เวลาไปไหนต้องหอบกล้อง+ชุดTripot(ใหญ่จัด) แถมต้องแบกแผ่นฟิล์มออกไปไล่ล่าหามุมสวย ๆ อวดรายละเอียดที่ได้
คราวหนึ่ง ๆ จะแบกแผ่นฟิล์มได้ไม่เกิน 12 รูป (มันใหญ่ทั้งกล้องและฟิล์ม)
หากเปรียบเทียบฟิล์มสไตล์โบราณเช่น Large format จะมีความละเอียดเทียบเท่ากล้องดิจิตอลขนาด 800 เมกกะพิกเซลทีเดียว กล้องดิจิตอลขนาดนี้ถ้าหากปัจจุบันมีจริง 1 รูปขนาดไฟล์น่าจะประมาณ 700 MB ดังนั้น SDHC 16 GB จะเก็บได้ไม่เกิน 24 รูป  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2012, 07:48:30 PM โดย birdwhistle »