ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากคลองถม  (อ่าน 5511 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
ของฝากจากคลองถม
« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 11:54:29 PM »
บอร์ดชิ้นนี้ผมได้มาซักสองเดือนแล้วจากตลาดนัดคลองถมครับ บอกตรงๆว่าตอนซื้อมา 80 บาท หวังอะไหล่จากมันเท่านั้นครับ ไม่ได้คิดอะไรมาก  [in-love-raccoon]
แต่พอมาพลิกดูดีๆ ก็มีอะไรให้ดูได้มากกว่าได้อะไหล่ดีๆ มาถอดเล่นกันน่ะครับ [roll-eyes]
บอร์ดที่ว่าคือภาค DAC ที่คาดว่าจะแกะมาจาก CD ญี่ปุ่น น่าจะเป็น Pioneer รุ่นกลางๆ แต่ไม่เห็นชิ้นส่วนอื่น เลยไม่รู้ว่ารุ่นไหน

ภาพรวมบอร์ดเป็น DAC คู่ น่าจะเป็นรุ่นในยุค bitstream แต่ที่เน้นให้ดูคือวิธีออกแบบ กับการเลือกอุปกรณ์วางในตำแหน่งต่างๆ

อันนี้ขุมพลัง ภาคสำรองจ่ายไฟหลัก (ที่ซื้อมาก็หวังใช้คู่นี้ล่ะครับ)

อันนี้อะไหล่ตรงเอาต์พุต มี R Riken สีสวย ตัวนึงอนุกรมสัญญาณออกจากออปแอมป์ไปยัง RCA
ส่วน C โพลีสไตรลีนก็เป็นฟิลม์ทองแดงครับ เอามาลบมนเสียงแบบดิจิตอลในตำแหน่งฟิลเตอร์และจุดป้อนกลับออปแอมป์ได้ผลชะงัก  [clap hand2]

บอร์ดตัวนี้พยายามทำวงจร DAC ในส่วนอะนาลอกให้มีแบบโครงสร้างสมมาตรกัน เพื่อมั่นใจได้ว่าคุณสมบัติทางไฟฟ้าจะไม่ต่างกันระหว่างช่องซ้ายและขวา
จุดสังเกตวิธีวางอุปกรณ์เกรดออดิโอแบบญี่ปุ่นครับ ตรงไฟออกจากเรกูเลต และไอซี DAC AD1860 ใช้ C Nichicon MUSE สีเขียว 330/25 ค่าเดียวกัน เพื่อคุมไฟเลี้ยง

แต่พอตำแหน่งคุมไฟเลี้ยงของออปแอมป์ที่ทำหน้าที่ขยายและบัฟเฟอร์ จะใช้ C Nippon AWF 100/25 แทน
ส่วนจุดผ่านเสียงก่อนออกไปยัง RCA จะใช้ Nichicon 22/100

น่าจะเป็นสูตรเด็ดของเสียงหวานลื่นแบบเครื่องรุ่นเก่าๆ เพราะของของยามาฮ่ารุ่นเก่าที่ผมมีอยู่ก็ใช้ C สูตรคล้ายๆ แบบนี้เหมือนกัน  clapping-1-2

และในบอร์ดนี้ไม่มี C ไบแคปภาคเสียง หรือภาคไฟแม้แต่น้อย ซึ่งน่าจะหวังผลบุคลิกเสียงเดียวของ C ที่ใช้จริงๆ ไม่มีการผสมแต่อย่างใด
และกระดูกแถบตรงกลางที่เห็นสองแถบนั่นเป็นทองแดงหนา 1 mm. เป็นกราวด์หลักเชื่อมจาก C ภาคจ่ายไฟไปยังส่วนต่างๆ โดยตรง ไม่มีปัญหาลายทองแดงเล็กหรือกราวด์ลูปแน่นอน แถมเป็นชีลด์กั้นสัญญาณกวนข้ามช่องซ้าย-ขวาไปด้วยในตัวอีกต่างหาก [yes-raccoon]

ส่วน R ที่ใช้ ถ้าเป็นจุดในภาคออปแอมป์ กรองความถี่กับบัฟเฟอร์ขยายเสียง จะใช้คาร์บอน 1/4W. ตัวมนๆหน่อย แต่จุดที่ไม่ได้ผ่านเสียง เค้าก็ใช้ 1/8W. ตัวจิ๋วธรรมดาเลย
และสุดท้าย ท้ายสุดตัวผ่านเสียง ถึงจะใช้ R Riken carbon เพื่อผ่านสัญญาณเสียง

ส่วนวงจรภาคดิจิตอลนั้น ไม่มี R เกรดออดิโอซักตัว [n_o]

อันนี้ลายทองแดงด้านล่างครับ ถ้าสังเกตลายกราวด์ตรงกลาง จะรวมจุดอยู่ตรงขวาที่เดียวเลย และแยกแขนงออกไปเป็น star เพื่อลดปัญหาลูป และใช้กระดูทองแดงด้านบนเพื่อผ่านกราวด์หลัก เสริมแกนกลางให้นกระแสได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ

สรุปคือถ้ามีโอกาสโดยเฉพาะท่านที่ชอบเดินตลาดขายของเก่า หรือว่ามีของเก่าที่เสียแล้ว ก่อนจะแกะอะไหล่มาเป็นเสบียง DIY ลองมองดูอุปกรณ์รอบข้าง และวิธีวางวงจรอีกซักนิด เราอาจจะได้ความรู้จากมันด้วยเช่นกัน เก็บเป็น Know-how และ Know-why ได้อีกทางหนึ่งครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ของฝากจากคลองถม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 12:10:53 AM »
   clapping-1-2  ผ่านมาแถวนี้แวะมาเอาอีกสองอัน แต่อันนึงผมไม่ได้ถอดออกจากกล่องทำแท่นวางปืนยิงกาวร้อนไป เรียบร้อยแล้ว แต่อุปกรณ์ยังดีอยู่ มี opamp chip ถอดรหัสอยู่ครบ ซีก็ nichicon muse นอกนั้นก็คล้ายกันของ sony X2001 [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 01:20:10 AM »
เป็น ชิพ  เบอร์เดียว กับ เครื่องเล่น cd LO-D ของผมเลยเเฮะ   [confused-raccoon]

ส่วนกระดูกทองแดงด้านบน  

NAD 320 BEE มีคล้ายเเบบนี้เลย [p-h-o-t-o]ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2012, 02:45:28 AM โดย micro? »
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 04:57:16 AM »
 [roll] ถอดๆไปใส่ของผมบ้างก็ได้นะครับ หรือเป็นแนวทางโม dac รุ่นเล็กของผมได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 07:11:15 AM »
ผมมันประเภท ไก่ได้พลอย แคะเอาแต่ตัวที่ตัวเองรู้จักที่เหลือทิ้ง บางทีมารู้ที่หลังว่าเป็นของดี  [phok]

ขอบคุณครับได้ความรู้อีกแล้ว

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 07:59:30 AM »
ผมมันประเภท ไก่ได้พลอย แคะเอาแต่ตัวที่ตัวเองรู้จักที่เหลือทิ้ง บางทีมารู้ที่หลังว่าเป็นของดี  [phok]

ขอบคุณครับได้ความรู้อีกแล้ว
ผมก็ทิ้งของไปโดยไม่รู้มาเยอะเลยครับ เช่นแอมป์ ขั่ว RCA ด้านหลังมันหลุดผมไม่รู้ว่ามีเปลี่ยนได้และดัดแปลงได้ ยกทิ้งไปไปซะเลยซึ่งหนักมากเสียดายหม้อแปลงและตัวกล่องเหล็กเลยครับ

ออฟไลน์ mark audio

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 01:37:42 PM »
ถ้าให้เดานะครับ สงสัย sony  รุ่นที่เล็กกว่า r-3 หน่อยครับ
ที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=109.0

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 03:52:20 PM »
 [roll-eyes] nichicon great supply ด้วย จำได้ว่าแอมป์แม๊กเน็ตตัวใหญ่ๆเค้าใช้กัน
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:37:55 AM »
ถามหน่อยครับ แล้วแบบนี้เป็น ภาค dac ถ้าบูรณะจะเอาไปใช้ได้ไหมเอ่ย
 [pig90118] [pig90118]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 06:15:07 PM »
ถามหน่อยครับ แล้วแบบนี้เป็น ภาค dac ถ้าบูรณะจะเอาไปใช้ได้ไหมเอ่ย
 [pig90118] [pig90118]
ได้ครับ ตัวนี้ไล้เช็คดาต้าแล้วเป็นกลุ่ม DAC Bitstream 1-bit ครับ เสียงนิ่มๆ ไม่ดุดัน และจังหวะความมัน ไม่สุด...  [pig90124]

ออฟไลน์ monolab

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ชมรมคนรักนก
    • monolab
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 08:57:03 AM »
 [roll-eyes] 80 บาท คุ้มอย่างแรงครับแค่ DAC ก็คุ้มแล้ว AD1860
ใช้ format 18-bit Right-Justified ทำงานคล้าย AD1865 เลย
ต่างกันแค่เป็น Single chip กับ SNR ต่ำกว่าหน่อยๆ ดูแล้วเสียงน่าจะเนียนนุมน่าฟังเลย :D
mono-audio laboratory

my Address

ออฟไลน์ Tw.audio

• DIY.ไม่เลิกจ้า
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 08:44:00 AM »
สุดคุ้มเลยครับ [clap hand2]80บาท [roll-eyes]