ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จักของสิ่งนี้บ้าง มันคืออะไร? (Update 6SN7GT ได้ฟังแล้ว กล่องเสร็จแล้ว)  (อ่าน 19987 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
จุดไส้หลอด 6SN7 ด้วยไฟ AC ทดลองต่อขา 8 ลงกราวด์ทั้งสองหลอดดูหน่อยซิ
ว่าเงียบขึ้นไหม

C Filter ดูแล้วใช้ค่าน้อยไปนิด ลองเพิ่มขึ้นเป็น 220 - 330uf
อยากให้ลองดูก่อนครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ไม่ใช่ไปรื้อไฟจุดไส้หลอดเสียแล้วล่ะ เงียบไปเลย
ใจร่ม ๆ นะครับ

[unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 อย่าลืมแขวนใส้หลอดด้วยนะครับ  [pig90118]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
อย่าลืมแขวนใส้หลอดด้วยนะครับ  [pig90118]
แขวนไส้แล้วมีไฟ นั่นมันกระสือแล้ว อาบัง  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
อย่าลืมแขวนใส้หลอดด้วยนะครับ  [pig90118]

แขวนไส้หลอด นี่ทำไงครับ  [unde_cided] [unde_cided]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด

แขวนไส้หลอด นี่ทำไงครับ  [unde_cided] [unde_cided]
การแขวนใส้หลอด คือการยกไฟจุดใส้หลอดให้สูงขึ้น กันหลอดเสียครับ ลองอ่านตามนี้ดู ใช้เฉพาะบางวงจรเท่านั้น

http://www.thaidiyaudio.net/index.php?topic=2310.0
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
ตอนนี้จ่าย 6.3VDC จาก LM317T  ฮัมกับจี่น้อยลง แต่ยังมีสงสัยเป็นที่ไฟสูง

พอดีวันก่อนทำ PCB ไฟสูงปรับได้ เสร็จแล้วคงได้ใช้แหละ

ตอนนี้กะจะเพิ่ม C Filter ตามที่แนะนำก่อน มีตั้งหลายตัว ตั้งแต่ 330uF/450(มี 2 ตัว) ยัน 1000uF/450 (มี 2ตัว)

[roll]

ทำหลอดพยายามอย่าให้รกครับ  ถ้ารกๆแล้วปัญหามันจะเยอะนะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ทำหลอดพยายามอย่าให้รกครับ  ถ้ารกๆแล้วปัญหามันจะเยอะนะครับ

ไม่มีที่พักสายครับ โครงการนี้นึกได้ก็เสร็จในวันเดียวเลย ลองกล่องทำตอน 5 โมงเย็นเมื่อวาน ไม่ได้วางแผนใดๆ อยากฟังเสียงหลอดเบอร์นี้
หาอุปกรณ์ที่มีทำไปก่อน แล้วค่อยจูนค่อยเปลี่ยนทีหลังครับ

ไม่น่าเดินไปเห็น รางครอบสายไฟเล้ยยย...เป็นเรื่องจนได้  [tremor-raccoon]

เงียบแล้วครับ เป็นอย่างน้าอัลว่าจริงๆ C Filter น้อยไปหน่อย
ประชด ใส่ซะ 1000uF/450V  [roll]

เสียงก็ใส สะอาดขึ้นเห็นๆ ครับ เข้มๆ หนักๆ ขึ้นด้วย ชอบอ่ะ [in-love-raccoon]

ใช้ไดโอดอย่างน้อยก็ต้อง3-400 uF ขึ้นไปครับโดยเฉพาะปรีไม่งั้นเอาไม่อยู่ ไม่เหมือนแรคด้วยหลอด ก็ใช้ตามสเป็คของหลอดกำหนด

ใช้ไดโอดอย่างน้อยก็ต้อง3-400 uF ขึ้นไปครับโดยเฉพาะปรีไม่งั้นเอาไม่อยู่ ไม่เหมือนแรคด้วยหลอด ก็ใช้ตามสเป็คของหลอดกำหนด
ขอบคุณครับ  [res] ความรู้ใหม่สำหรับผมเลย ทำปรีหลอดมา สองสามครั้ง ยังไม่เคยลองหลอด Reg เลยครับ ใช้ไดโอดอย่างเดียวเลย

วันนี้คงจบงานปรี 6SN7GT ไว้เท่านี้ ขอนั่งฟังเพลงแก้เมื่อยก่อน งมทั้งวันเลย ข้าวเที่ยงยังไม่ได้กินเลย   [tremor-raccoon]

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยลุ้น และช่วยแนะนำแบบ Online กันเลยทีเดียว บ้านนี้อบอุ่นมากครับ ขนาดผมหลอดมือใหม่ ยังไม่กลัวเลย เพราะรู้ว่าพี่น้องที่นี่ช่วยกันเต็มที่  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82

หลอด 6SN7GT RCA ที่ประจำการอยู่ ณ ตอนนี้ครับ  [gr_in]

เงียบแล้วครับ เป็นอย่างน้าอัลว่าจริงๆ C Filter น้อยไปหน่อย
ประชด ใส่ซะ 1000uF/450V  [roll]

เสียงก็ใส สะอาดขึ้นเห็นๆ ครับ เข้มๆ หนักๆ ขึ้นด้วย ชอบอ่ะ [in-love-raccoon]

อันที่จริง จุดไส้หลอดด้วย AC ก็เงียบ แต่ต้องเอาขาจุดไส้หลอดขาใดขาหนึ่งลงกราวด์ด้วย
อยากให้ลองด้วย AC อีกสักครั้ง

ตัวที่เพื่อนในกลุ่มทำเล่นกันอยู่ ก็จุดด้วย AC เงียบสนิทครับ

อันที่จริง จุดไส้หลอดด้วย AC ก็เงียบ แต่ต้องเอาขาจุดไส้หลอดขาใดขาหนึ่งลงกราวด์ด้วย

ตัวที่เพื่อนในกลุ่มทำเล่นกันอยู่ ก็จุดด้วย AC เงียบสนิทครับ
ครับจะลองดูครับน้าอัล อีกอย่างนึงไฟสูง ผมไม่มีโช๊คใส่ด้วย วันนี้ถ้ามีเวลาจะพันโช๊คใส่สักหน่อย ถ้าหาแกนได้ [c--c]

ครับจะลองดูครับน้าอัล อีกอย่างนึงไฟสูง ผมไม่มีโช๊คใส่ด้วย วันนี้ถ้ามีเวลาจะพันโช๊คใส่สักหน่อย ถ้าหาแกนได้ [c--c]

โช๊คไม่มี ก็ใส่ R ค่า 100 - 330R เข้าไป

R ดี ๆ ดีกว่าใส่โช๊คครับ

ตอนนี้วงจรมี R แล้วนะครับน้าจะต้องใส่เพิ่มอีกหรือเปล่าครับ  [unde_cided]
ลองใช้ AC แล้วมีจี่ครับเอาลง GND แล้ว  ไม่เงียบสนิทเหมือน DC

ถ้าจะจุดด้วย AC แนะนำให้ใช้หม้อแบบมี CT ครับ  พื้นเสียงจะดีกว่าไม่มี ผมเองเล่นหลอดเบอร์นี้มาพอสมควรใช้ 3.15-0-3.15 มาตลอด ส่วนโช็คถ้าพันเองได้อยากใ้ห้ลองใส่ดูครับ แล้วตัดสินใจว่าชอบแบบไหน ส่วนตัวผมเองเลือกที่จะใช้โช็คมาตลอด โดยเฉพาะกับปรี ตรงนี้จะส่งผลต่างในเรื่องของรายละเอียด ซึ่งตรงนี้ขึ้นอยู่กับความกับความต้องการ และ ความชอบของแต่ละคน ลองดูครับเป็นประสพการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2013, 08:20:20 AM โดย CreAte HoUse »

เสียงจี่เงียบแล้วครับ ผมลองย้ายจุดกราวด์จากจุดที่บัดกรีลงแท่น มาใส่ตรงขั้วลบ C Filter แทน น้าอัลว่าเพื่อนๆ ทำเงียบ มันน่าจะเงียบ เลยไม่ยอม  [roll]
ส่วนโช๊คผมจะลองใส่แน่นอนครับ พี่เล็กครับหลอดเบอร์นี้ถ้า AC แบบมี CT จะต่อยังงัยครับ ยังงงอยู่ เพราะดูแล้วมีใส้ชุดเดียว  [unde_cided]

เรื่องแท่นรกๆ เดี๋ยวจะจัดระเบียบใหม่ตามที่พี่แนะนำครับ อยากสวยบ้าง ไรบ้าง [roll]

ปล. วันนี้พี่ตื่นแต่เช้านะครับ หรือยังไม่ได้นอน  [unde_cided]

ขอบคุณทั้งสองท่านที่อุตส่าห์ตื่นมาแนะนำแต่เช้าเลย  [res] [res]

ใช้ 3.15-3.15 ไปต่อที่ขาไส้หลอด ส่วน CT ลงกราวด์ครับ  ส่วนโช็ค หาเหล็กดีๆ พันเนี้ยบให้ DCR ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ ยิ่งพันได้ค่า inductance สูงๆ และ ได้ DCR ต่ำๆยิ่งดีครับ

นี่ผมก็เพิ่งเอาเครื่องเก่ามาปัดฝุ่นปรับปรุงระบบไฟอยู่เหมือนกันครับ

ใช้ 3.15-3.15 ไปต่อที่ขาไส้หลอด ส่วน CT ลงกราวด์ครับ  ส่วนโช็ค หาเหล็กดีๆ พันเนี้ยบให้ DCR ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ ยิ่งพันได้ค่า inductance สูงๆ และ ได้ DCR ต่ำๆยิ่งดีครับ

นี่ผมก็เพิ่งเอาเครื่องเก่ามาปัดฝุ่นปรับปรุงระบบไฟอยู่เหมือนกันครับ

ครับพี่ เดี๋ยวผมจะสั่งพันหม้อ ผมขอ Spec หม้อหน่อยครับว่าจะเอาแบบไหนดีสำหรับปรีตัวนี้ ทั้งโวลท์และกระแสแต่ละขดด้วยนะครับ (หรือเผื่อ Spec ไว้ลองเล่นตัวอื่นๆ ด้วยก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ [res]

ตอนนี้วงจรมี R แล้วนะครับน้าจะต้องใส่เพิ่มอีกหรือเปล่าครับ  [unde_cided]
ลองใช้ AC แล้วมีจี่ครับเอาลง GND แล้ว  ไม่เงียบสนิทเหมือน DC

วงจรนี้ ท่านพี่ Soravit เขียนด้วยลายมือไว้ เพื่อเอามาเขียนลาย PCB เล่นกัน
ตอนนี้ก็ส่งเสียงเจื้อยแจ้วอยู่ครับ

Version ล่าสุดก่อนปิดจ๊อบในช่วงแรกครับ ฟังแบบนี้ไปก่อน  [in-love-raccoon]
ไว้มีมวลสารเทพๆ ค่อยเชิญมาสิงสถิตย์ในภายหลัง  [roll]

ตามที่ผมบอกไว้ ไม่ฮัมแล้วใช่ไหม
 [in-love-raccoon]

ตัวนี้เสียงดีนะ ช่วงนี้ผมแทบไม่มีเวลาที่จะปล่อยของให้เอาไปทำกัน
รอทดสอบ PCB อีกนิด และท่านที่ Wiring ไม่สวย จะเอา PCB มาให้ลองเล่นกัน

เล่นไปเล่นมา ปรีหลอดเต็มบ้าน อย่ามาบ่นกันนะครับ
 [checks-raccoon]

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
 [clap hand2] [clap hand2] ผมจะรอ PCB ครับ จะมาจับกับ 300ฺB ของผมครับ   [res] [res]

ตามที่ผมบอกไว้ ไม่ฮัมแล้วใช่ไหม
 [in-love-raccoon]

ตัวนี้เสียงดีนะ ช่วงนี้ผมแทบไม่มีเวลาที่จะปล่อยของให้เอาไปทำกัน
รอทดสอบ PCB อีกนิด และท่านที่ Wiring ไม่สวย จะเอา PCB มาให้ลองเล่นกัน

เล่นไปเล่นมา ปรีหลอดเต็มบ้าน อย่ามาบ่นกันนะครับ
 [checks-raccoon]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ ประทีป

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ
ผมตาม หลอดนี้มาตั้งแต่ ชื่อกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง  ต่อมามีโครงการเบอร์นี้อีก จึงหามาเก็บไว้ 4 หลอด
แต่หัวหน้าคงมีงานยุ่งจึงไม่ได้เอามาเผยแพร่ เหมือน 12AX7
เลยไปซื้อคิทมาเสียบหลอดดู

ผลปรากฏว่าฮัมกระจาย (ฮัมขนาดเสียทวีทเตอร์ AR 208 ไปหนึ่งตัว ซื้อเบอร์แทน หมดไป 1,600 )

แก้แล้วไม่หาย(โทรไปถามผู้ผลิตเขาแนะนำจุดที่น่าจะเป็นปัญหา) ถอดหลอดเก็บ เอาแผ่นปริ๊นไปทิ้งหลังบ้าน รอโครงการหัวหน้าดีกว่า

วันนี้มาอ่านปัญหาของท่าน หัวหน้าบอกว่า ไฟ AC จุดไส้หลอด อย่าลืม
กราวด์ที่ ขา8 (ประทานโทษ ขาหลอดยังดูไม่เป็นเลย แหม 8 ขา กลมเหมือนกันหมด) ถามพีกูเกิลดีกว่า เปิดเนทเข้าไป แล้วเอาแผ่นที่ทิ้งมาเสียบหลอดใหม่

ต่อไฟ(ต้องกลั้นหายใจด้วย) (มันจะเอา 208 ตู อีกข้างปล่าวหว่า)
มันเงียบจนนึกว่าไฟไม่เข้า อย่างนี้นี่เองที่หัวหน้าบอกว่าเสียงมันแข็งแรง ทุ้มยิ่งใหญ่ตามหลอด
ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ หัวหน้าแอลกอฮอ และผู้ที่เข้ามาช่วยที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ/ประทีป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 10:59:35 PM โดย ประทีป »

จุดด้วย AC หากใช้ไฟ 3.15 - 0 - 3.15 โวลต์ โดยเอา 0 (CT) ต่อลงกราวด์จะสงัดมากกว่า
แต่ถ้าหม้อไฟเป็น 6.3 - 0 v. อย่างนี้ ต้องเอา่ข้างใด ข้างหนึ่งลงกราวด์

ไม่งั้นฮัมกระจายครับ

ต่อไฟ(ต้องกลั้นหายใจด้วย) (มันจะเอา 208 ตู อีกข้างปล่าวหว่า)
มันเงียบจนนึกว่าไฟไม่เข้า อย่างนี้นี่เองที่หัวหน้าบอกว่าเสียงมันแข็งแรง ทุ้มยิ่งใหญ่ตามหลอด
ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ หัวหน้าแอลกอฮอ และผู้ที่เข้ามาช่วยที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ/ประทีป

อย่างนี้ก็จับลงกล่องได้แล้วซิ
ส่วนปรีกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง ยังไม่ได้จัดการเรื่องไฟจุดไส้หลอดเพราะจ่ายกระแสไม่พอ
ประจวบเหมาะกับช่วงย้ายบ้าน จึงปล่อยให้เฝ้าบ้านเดิมไปก่อนครับ

ออฟไลน์ ประทีป

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
ระวังมันจาน้อยใจเอานา [roll] [roll] [roll]