ผู้เขียน หัวข้อ: 1626SE Mel?dico.  (อ่าน 36657 ครั้ง)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 1626SE Mel?dico.
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 03:26:05 PM »
 เอาประหยัดงบก็เจ้าตัวเล็กที่เห็นนิดนึงข้างๆตัวใหญ่นั่นแหละ 500va ข้างในจะมีหม้อแปลงใบเขื่องสองลูกชนกัน  สำหรับชุดเล็ก ซีดี ปรี และ แอมป์ที่คุณใช้อยู่พอได้ครับ ลองถามเจ้าของดูปกติก็ราคาพันบาท สวยๆอาจจะโดนพันสอง  [shy_whistler]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 05:40:37 PM »
ถ้าช่วงไฟสวิงเป็นสิบโวลท์เป็นอันตรายนะครับสำหรับหลอด เพราะนอกจากแรงดันจุดต่างๆจะไม่ตรง bias ก็จะเปลี่ยนไปทั้งหมดครับ

ใช่ครับยากต่อการปรับไฟให้นิ่งและได้จุดไบอ้สที่เหมาะสม....

บ้านผมโชคดีครับไฟบ้านแกว่งประมาณ 2-3 โวล์ ไม่แกว่งขึ้นมีแต่แกว่งลง ถ้าที่บ้านน้า johnney_chivas มี UPS ที่ใช้กับคอมฯ เอามาใช้แก้ขัดได้ครับเพราะมันจะมีตัว stabilizer ด้วยครับ (ตัวที่ผมใช้อยู่กับคอม.ที่บ้านมันจะมี stabilizer ด้วยอะครับ)

ผมก็รอซื้อ stabilizer อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีคนเอามาขายเลย....ที่มีก็แพงเกิน
ได้ stabilizer หรือยังมี  เพื่อนได้มือสองมา 3 ตัว จะขายตัวละ 3600.- บาท ของใหม่แพงกว่าหลายเท่าตัวถ้ายังสนใจจะถามให้ ตอนนี้เหลือ 2 แล้ว

ขอบคุณครับน้าที่แนะนำ....
แต่มันยังเกินงบไปบ้างครับน้า Boon
มีรูปให้ดูมั้ยครับขอชมหน่อยครับ เผื่อว่าจะกลั้นใจกินมาม่าซัก 2 อาทิตย์  [laughing-my-ass]
เดียวหาก่อนนะเพื่อนส่งมาทางเฟช.........ได้แล้ว

และแล้ว....ไปถอยมาอยู่ในระบบเรียบร้อยแล้วครับ [fantazy-raccoon]
ไปซะละงบเดือนนี้หมดแล้ว....อุสาห์ว่าจะกั๊กเงินที่เหลือจากชำระหนี้ของเดือนนี้ที่ไปไล่ซื้อของเค้ามา
จะเอาไปสมทบทุนซื้อ กล่องของ Pre-u  , u-Amp ซะหน่อย จึงต้องเลื่อนไปอีกอดซื้อของเล่นระหว่างเดือนอีกด้วย
ไม่เป็นไร.....หวังว่าจะมีประโยชน์ในระยะยาว ตั้ง 3000VA น่าจะเหลือเฟือ
ขอขอบคุณน้าBoon ที่ช่วยแนะนำครับ ขอขอบคุณน้าเล็กที่ช่วย ทริก ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น.....  [wave-dance-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 09:17:36 PM »
แต่ผมมีข้อสงสัยหน่อยครับ......

ถ้าเกิดว่าโหลดผมเกิน 3000VA คือว่าน่าจะเกินโหลดที่เจ้า stabilizer มันจ่ายได้ จะเกิดอาการอย่างไรครับ
ถ้าให้เดา มันจะหยุดทำงานใช่มั้ยครับ..... [puzzled]

ท่านใดพอจะแนะนำวิธีใช้งานและปรับแต่งเจ้า stabilizer ตัวนี้ได้มั่งครับ
เมื่อกี้ลองกดปุ่ม Display แล้วไฟมันกะพริบไม่หยุด จนกดค้างอีกครังมันถึงหยุด
ผมว่ามันน่าจะปรับตั้งการใช้งานแบบต่าง ๆ ได้ แต่ไม่กล้าทำเดี๋ยวมันจะรวนซะ

รอผู้รู้มาชี้แนะครับ ท่านใดรู้ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ.... [enjoyment]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 09:50:56 PM »
 มันเป็นระบบ auto นี่ครับ ทั้งระบบ shutdown และ reset   ไฟจะเข้า140-250V มากหรือน้อยกว่านี้เครื่องจะทำการ shutdown และเมื่อเกิดเคสด้านล่าง  เครื่องก็จะปิดออโต้ครับ

- Output voltage out of limits (More than +/- 10%)

- AC voltage flicker

- Output Short Circuit

- Phase fault

- Power failure or Interruption

- Power semiconductor failure

ส่วนที่ถามว่าถ้าใช้เกินจะเป็นอย่างไร แต่ผมว่าคุณใช้ไม่ถึงหรอกครับ  ถ้าถึง หรือ เกิน หม้อคงครางก่อนเสียงเตือนแล้วหล่ะครับ ยิ่งเป็นของมือสองด้วย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:08:35 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็กที่เข้ามาช่วยตอบ.....
ขอคำแนะนำอีกนิดครับ ผมฟังเพลงเกือบทุกวัน ๆ ละไม่ต่ำกว่า 2 ชม. ผมควรเปิดเครื่อง stabilizer ทิ้งไว้หรือว่าเปิดเฉพาะเวลาที่ใช้ดีครับ
สวิตช์มันเป็นเบรคเกอร์กลัวว่าเปิด-ปิด บ่อยมันจะเสีย แต่ถ้าเปิดทิ้งไว้กลัวว่ามันจะเสียเร็ว ผมควรเลือกวิธีไหนดีครับ

รายงานผลจากการทดลองใช้......จากการฟังด้วยหูตะกั่ว พบว่าเสียงมีแววนิ่งขึ้น มีมิติมากขึ้นรายละเอียดดีขึ้น หรือว่าผมคิดไปเองเนี๊ย.... [puzzled]

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:33:06 AM »
 ควรปิดทุกครั้งหลังการเลิกใช้งานครับ ไฟแช่หม้อ และ มีต่อสายเข้าเครื่องตลอดเวลาเดี๋ยวไฟไหม้จะไม่คุ้มเอานะครับ ขนาดผมมี safety สองชั้นผมยังต้องปิดเครื่องทุกครั้ง ครับ

เรื่องเสียงรายละเอียดดีขึ้นก็เป็นปกติครับ เพราะถ้า พื้นเสียงสงัด รายละเอียดก็จะพรั่งพรูมาเองเป็นธรรมชาติครับ ยิ่งเครื่องดีก็จะให้ สเตทที่กว้างขึ้นด้วยครับ

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:48:49 AM »
ควรปิดทุกครั้งหลังการเลิกใช้งานครับ ไฟแช่หม้อ และ มีต่อสายเข้าเครื่องตลอดเวลาเดี๋ยวไฟไหม้จะไม่คุ้มเอานะครับ ขนาดผมมี safety สองชั้นผมยังต้องปิดเครื่องทุกครั้ง ครับ

เรื่องเสียงรายละเอียดดีขึ้นก็เป็นปกติครับ เพราะถ้า พื้นเสียงสงัด รายละเอียดก็จะพรั่งพรูมาเองเป็นธรรมชาติครับ ยิ่งเครื่องดีก็จะให้ สเตทที่กว้างขึ้นด้วยครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ....
ถ้ารู้ว่าใช้ stabilizer แล้วจะดีขึ้นขนาดนี้จะหามาใช้ตั้งนานล่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคราวนี้ผมได้ของดีราคาถูกมาใช้จริง ๆ

ออฟไลน์ BOON

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 08:36:07 AM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ....
ถ้ารู้ว่าใช้ stabilizer แล้วจะดีขึ้นขนาดนี้จะหามาใช้ตั้งนานล่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคราวนี้ผมได้ของดีราคาถูกมาใช้จริง ๆ
ยินดีด้วยที่ชอบ ใช้ตัวใหญ่จะำได้จบ ตัวเล็กเดี๋ยวต้องหาเพิ่ม ผมเองใช้ตอนแรกก็ 300 วีเอ.ต้องหาเพิ่ม อีก 2 ตัว 300 และ 1000 วีเอ. ต้องดูขนาดมิเตอร์ไฟฟ้าที่บ้านด้วยนะ ถ้า 5(15) แอมป์ ระวังมันจะไหม้เสียเงินค่ามิเตอร์ชำรุด ต้องเปลี่ยนเป็น 15(45)แอมป์ ซะเสียงอิ่มเพิ่มขึ้นแน่ เครื่องใช้ไฟทุกชนิดเมื่อไม่ใช้ต้องปิดและถอดปลั๊กออกครับยิ่งช่วงนี้ฟ้าฝนจะสั่งลาแล้วเกิดฝนฟ้าคะนอง อาจเกิดกระแสและแรงดันเกินจากไฟฟ้าขัดข้องของระบบจำหน่าย กฟภ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2013, 08:50:26 AM โดย BOON »

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 09:41:55 AM »
 ผมอ่านโพสคุณ boon แล้วงงครับ  เครื่องไม่ได้ต่ตรงกับมิเตอร์นะครับ ผมเชื่อว่าทุกบ้านต้องมีตู้เมน สำหรับแยกจ่ายแต่ละจุดด้วย เซอร์กิตเบรกเกอร์  ซึ่งถ้ามีโหลดขนาดใหญ่เกินกว่าที่จุดนั้นจะจ่ายได้ก็น่าจะโหลดที่ เซอร์กิตเบรกเกอร์ ที่จ่ายให้ณ.จุดนั้นมิใช่หรือครับ  ถ้างั้นเซอร์กิตเบรกเกอร์ จะมีหน้าที่อะไร  แล้วติดไว้ทำไมหล่ะครับ  [embarrassed]

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 10:39:46 AM »
ผมอ่านโพสคุณ boon แล้วงงครับ  เครื่องไม่ได้ต่ตรงกับมิเตอร์นะครับ ผมเชื่อว่าทุกบ้านต้องมีตู้เมน สำหรับแยกจ่ายแต่ละจุดด้วย เซอร์กิตเบรกเกอร์  ซึ่งถ้ามีโหลดขนาดใหญ่เกินกว่าที่จุดนั้นจะจ่ายได้ก็น่าจะโหลดที่ เซอร์กิตเบรกเกอร์ ที่จ่ายให้ณ.จุดนั้นมิใช่หรือครับ  ถ้างั้นเซอร์กิตเบรกเกอร์ จะมีหน้าที่อะไร  แล้วติดไว้ทำไมหล่ะครับ  [embarrassed]
ผมหมายถึงว่าโหลดรวมทั้งบ้าน เพราะตัว stabilizer ก็จะเป็นโหลดที่เพิ่มเข้ามาจากหน่วยสูญเสียเมื่อไม่ต่อโหลดซึ่งไม่น้อยเลยตามขนาด วีเอ. บวกกับกระแสใช้งานปกติ ถ้าเปิดเครื่ิองใช้ในบ้านพร้อมกันโอกาศกระแสจะเกินขนาดของมิเตอร์ได้ สำหรับเซอร์กิตเบรกเกอร์ก็จะใช้ป้องกันการลัดวงจรซึ่งกระแสจะสูงมากๆ เมื่อเทียบกัน แต่ถ้าใช้ไฟปกติก็จะแยกเซอร์กิตเบรกเกอร์ ควบคุมแต่ละส่วนเมื่อรวมกันแล้วยังไม่เกินตัว เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่รับได้ซึ่งออกแบบให้ค่าตัวนี้ค่าสูงกว่าเล็กน้อยหรือเท่ากับค่าที่สามารถทนได้ในระยะเวลาหนึ่ง(ค่าในวงเล็ก) เช่นมิเตอร์ 5(15)แอมป์ ก็คือค่าใช้งานปกติที่ไม่ชำรุด 5 แอมป์ แต่ก็สามารถใช้ถึง 15 แอมป์  ในระยะเวลาหนึ่งอาจจะเป็น วัน สัปดาห์ หรือ เดือน จึงจะชำรุด แล้วแต่ว่าใช้เกิน 5 แอมป์ มากไหม เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่ใช้ได้กับมิตอร์ก็จะใช้ 15(ปกติ)-20 แอมป์ (อนุโลม) ดังนั้น เซอร์กิตเบรกเกอร์ยังไม่ตัด แต่มิเตอร์ชำรุดครับ

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 10:50:14 AM »
ผมหมายถึงว่าโหลดรวมทั้งบ้าน เพราะตัว stabilizer ก็จะเป็นโหลดที่เพิ่มเข้ามาจากหน่วยสูญเสียเมื่อไม่ต่อโหลดซึ่งไม่น้อยเลยตามขนาด วีเอ. บวกกับกระแสใช้งานปกติ ถ้าเปิดเครื่ิองใช้ในบ้านพร้อมกันโอกาศกระแสจะเกินขนาดของมิเตอร์ได้ สำหรับเซอร์กิตเบรกเกอร์ก็จะใช้ป้องกันการลัดวงจรซึ่งกระแสจะสูงมากๆ เมื่อเทียบกัน แต่ถ้าใช้ไฟปกติก็จะแยกเซอร์กิตเบรกเกอร์ ควบคุมแต่ละส่วนเมื่อรวมกันแล้วยังไม่เกินตัว เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่รับได้ซึ่งออกแบบให้ค่าตัวนี้ค่าสูงกว่าเล็กน้อยหรือเท่ากับค่าที่สามารถทนได้ในระยะเวลาหนึ่ง(ค่าในวงเล็ก) เช่นมิเตอร์ 5(15)แอมป์ ก็คือค่าใช้งานปกติที่ไม่ชำรุด 5 แอมป์ แต่ก็สามารถใช้ถึง 15 แอมป์  ในระยะเวลาหนึ่งอาจจะเป็น วัน สัปดาห์ หรือ เดือน จึงจะชำรุด แล้วแต่ว่าใช้เกิน 5 แอมป์ มากไหม เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่ใช้ได้กับมิตอร์ก็จะใช้ 15(ปกติ)-20 แอมป์ (อนุโลม) ดังนั้น เซอร์กิตเบรกเกอร์ยังไม่ตัด แต่มิเตอร์ชำรุดครับ

โอ้....ได้ความรู้เพิ่มขึ้น เข้าใจชัดเจนขึ้นแล้วครับ [yes-raccoon]
ถ้าผมยังเข้าใจไม่ผิดเกี่ยวกับมิเตอร์ไฟ ผมเข้าใจว่ามันมีหลายขนาดใช่มั้ยครับ....ต้องลองกลับไปดู
แต่ของบ้านผมน่าจะเยอะอยู่ เพราะว่าเมื่อก่อนลงเฟสเดียว ตอนนี้ลงสามเฟสแล้ว.....
แล้วเจ้า stabilizer ของผมนี่ ถ้าไม่มีโหลดมันกินไฟเยอะมั้ยครับ... [puzzled]

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 11:18:31 AM »
     ถ้าโหลดรวมก็อาจเป็นไปได้ แต่ยังไม่เคยเจอครับ  ถ้าจัุด balanced load ดีๆ  อีกอย่าง load มันก็ไม่ได้มากขึ้นเกินกว่าจากปกติที่ใช้อยู่  แค่เอาเครื่องควบคุมแรงดันเข้าไปในระบบ ไม่ว่าจะใช้ หรือ ไม่ใช้ก็ตาม   ส่วนเรื่อง เบรคเกอร์ที่บ้านผมตัดนะถ้าเกิน ตู้เมนห้องฟังผมไม่ได้ใช้ตู้รวมกับบ้าน เดินตรงมาจากหม้อเลย และ แยกโหลดที่จะจ่ายให้กับปลั๊กแต่ละชุดเลยถ้าเกินปุ๊บตัดเลย ปลั๊กซ์แต่ละตัวที่ใช้จะกำหนดโหลดไว้เลยครับ เป็นผลมาจากการทำ balanced load ในห้องครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 11:41:32 AM »
     ถ้าโหลดรวมก็อาจเป็นไปได้ แต่ยังไม่เคยเจอครับ  ถ้าจัุด balanced load ดีๆ  อีกอย่าง load มันก็ไม่ได้มากขึ้นเกินกว่าจากปกติที่ใช้อยู่  แค่เอาเครื่องควบคุมแรงดันเข้าไปในระบบ ไม่ว่าจะใช้ หรือ ไม่ใช้ก็ตาม   ส่วนเรื่อง เบรคเกอร์ที่บ้านผมตัดนะถ้าเกิน ตู้เมนห้องฟังผมไม่ได้ใช้ตู้รวมกับบ้าน เดินตรงมาจากหม้อเลย และ แยกโหลดที่จะจ่ายให้กับปลั๊กแต่ละชุดเลยถ้าเกินปุ๊บตัดเลย ปลั๊กซ์แต่ละตัวที่ใช้จะกำหนดโหลดไว้เลยครับ เป็นผลมาจากการทำ balanced load ในห้องครับ

เอาไว้เป็นตัวอย่างแนวทางครับ ไว้ถ้าได้ทำห้องฟังเป็นเรื่องเป็นราวจริง ๆ จะขอนำแนวทางไปใช้
เคยวางแผนว่าจะทำห้องฟังแยกมาเป็นเอกเทศอยู่พักนึงครับ แต่หลังจากดีดลูกคิดงบประมาณคร่าว ๆ
แค่การทำโครง ทำเพดาน ทำพื้นห้อง ยังไม่รวมวัสดุซับเสียง การเดินสายไฟ อะไรต่าง ๆ เกินตัวไปมาก พับโครงการด่วน
เก็บตังไว้เป็นทุนชีวิตดีกว่า มีเงินเมื่อไหร่ค่อยว่ากันใหม่.....ตอนนี้เอารกในห้องนอนก่อนล่ะกัน  [laughing-my-ass]

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 11:57:10 AM »
balanced load เป็นไฉน รบกวนอธิบาบขยายความหน่อยครับพี่

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:11:38 PM »
 ถามก่อนที่บ้านใช้ไฟ 220V 3 phase หรือเปล่าครับ 

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:17:29 PM »
ถามก่อนที่บ้านใช้ไฟ 220V 3 phase หรือเปล่าครับ 

220V 3 phase ครับ.....

บ่ได้เป็นโรงงานเลยไม่ต้องใช้ 380V  [laughing-my-ass]

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:24:49 PM »
ผมใช้ไฟ 220v เฟสเดียวครับพี่

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 12:31:19 PM »
balanced load เป็นไฉน รบกวนอธิบาบขยายความหน่อยครับพี่

รอให้น้าเล็กมาอธิบายครับ  [fb-smiling]

เดี๋ยวผมบอกไปด้วยความรู้อันน้อยนิดของผมอาจได้ข้อมูลที่ผิด ๆ และจะพากันออกทะเลไปซะ  [laughing-my-ass]

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 01:23:40 PM »
 อยากรู้อะไร ลองใช้ความพยายามหาข้อมูลเบื้องต้นจาก อากู๋กันก่อนที่จะตั้งคำถามนิดนึงครับ  เพราะหลายๆครั้งที่อธิบายไปก็ไม่ค่อยจะเกิดประโยชน์สักเท่าใดนัก พอออกจากหน้านี้ก็จะลืมกัน เพราะไม่ได้ใช้ความพยายามรู้จากการจำไม่นานก็ลืม โดยที่ไม่มีความเข้าใจในเนื้อหาหรือคำอธิบายนั้นๆ แต่ถ้าเราหาข้อมูลมาก่อนที่จะตั้งคำถาม เมื่อมีคนมาอธิบายข้อมูลทั้งหมดก็จะถูกบันทึกในความทรงจำด้วยความเข้าใจซึ่งจะติดตัวไปจนตาย ลองทำกันดูครับ  ไม่งั้นเวลามีคนมาอธิบาย คุณก็จะนึกในใจว่า เค้าพูดอะไรของเค้าหว่า  สุดท้ายแล้วก็จะไม่รู้เรื่องและไม่ได้อะไรติดไปเลย

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:09:01 PM »
(ส่วนเรื่อง เบรคเกอร์ที่บ้านผมตัดนะถ้าเกิน  และ แยกโหลดที่จะจ่ายให้กับปลั๊กแต่ละชุดเลยถ้าเกินปุ๊บตัดเลย) ถ้่ากระแสเกินแล้วเบรคเกอร์ทำงาน แสดงว่าเบรคเกอร์ต้องเสริมส่วนควบหรืออุปกรณ์เสริมนั้นคือ รีเลย์ตรวจจับกระแสเกินในตัว (over cuurent relay) เหมือนทิชิโน สมัยก่อนสามารถตั้งค่ากระแสเกินได้หลายค่า
(ตู้เมนห้องฟังผมไม่ได้ใช้ตู้รวมกับบ้านเดินตรงมาจากหม้อเลย) สุดท้ายก็ต้องรวมกระแสที่มิเตอร์ครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:13:59 PM »
เผอิญผมใช้คนละเฟสกันครับ ที่บ้านผมใช้หม้อ nomal 50 / 150A  220v/ 3 phase ครับ ดังนั้นจึงคิดแบบ single phase ไม่ได้ครับ

ใช่ครับ ผมติดตั้ง over current protection ของ ABB

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:15:08 PM »
ผมอ่านโพสคุณ boon แล้วงงครับ  เครื่องไม่ได้ต่ตรงกับมิเตอร์นะครับ ผมเชื่อว่าทุกบ้านต้องมีตู้เมน สำหรับแยกจ่ายแต่ละจุดด้วย เซอร์กิตเบรกเกอร์  ซึ่งถ้ามีโหลดขนาดใหญ่เกินกว่าที่จุดนั้นจะจ่ายได้ก็น่าจะโหลดที่ เซอร์กิตเบรกเกอร์ ที่จ่ายให้ณ.จุดนั้นมิใช่หรือครับ  ถ้างั้นเซอร์กิตเบรกเกอร์ จะมีหน้าที่อะไร  แล้วติดไว้ทำไมหล่ะครับ  [embarrassed]
ผมหมายถึงว่าโหลดรวมทั้งบ้าน เพราะตัว stabilizer ก็จะเป็นโหลดที่เพิ่มเข้ามาจากหน่วยสูญเสียเมื่อไม่ต่อโหลดซึ่งไม่น้อยเลยตามขนาด วีเอ. บวกกับกระแสใช้งานปกติ ถ้าเปิดเครื่ิองใช้ในบ้านพร้อมกันโอกาศกระแสจะเกินขนาดของมิเตอร์ได้ สำหรับเซอร์กิตเบรกเกอร์ก็จะใช้ป้องกันการลัดวงจรซึ่งกระแสจะสูงมากๆ เมื่อเทียบกัน แต่ถ้าใช้ไฟปกติก็จะแยกเซอร์กิตเบรกเกอร์ ควบคุมแต่ละส่วนเมื่อรวมกันแล้วยังไม่เกินตัว เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่รับได้ซึ่งออกแบบให้ค่าตัวนี้ค่าสูงกว่าเล็กน้อยหรือเท่ากับค่าที่สามารถทนได้ในระยะเวลาหนึ่ง(ค่าในวงเล็ก) เช่นมิเตอร์ 5(15)แอมป์ ก็คือค่าใช้งานปกติที่ไม่ชำรุด 5 แอมป์ แต่ก็สามารถใช้ถึง 15 แอมป์  ในระยะเวลาหนึ่งอาจจะเป็น วัน สัปดาห์ หรือ เดือน จึงจะชำรุด แล้วแต่ว่าใช้เกิน 5 แอมป์ มากไหม เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่ใช้ได้กับมิตอร์ก็จะใช้ 15(ปกติ)-20 แอมป์ (อนุโลม) ดังนั้น เซอร์กิตเบรกเกอร์ยังไม่ตัด แต่มิเตอร์ชำรุดครับ

โอ้....ได้ความรู้เพิ่มขึ้น เข้าใจชัดเจนขึ้นแล้วครับ [yes-raccoon]
ถ้าผมยังเข้าใจไม่ผิดเกี่ยวกับมิเตอร์ไฟ ผมเข้าใจว่ามันมีหลายขนาดใช่มั้ยครับ....ต้องลองกลับไปดู
แต่ของบ้านผมน่าจะเยอะอยู่ เพราะว่าเมื่อก่อนลงเฟสเดียว ตอนนี้ลงสามเฟสแล้ว.....
แล้วเจ้า stabilizer ของผมนี่ ถ้าไม่มีโหลดมันกินไฟเยอะมั้ยครับ... [puzzled]
ถ้าเป็น 3 เฟสแล้วไม่มีปัญหาครับ มิเตอร์มีขนาด 15(45) และ 30(100)แอมป์ สำหรับ กฟภ. และ ใหญ่ตามขนาด CT ทดกระแส สำหรับ กฟน.
และ stabilizer ถ้าไม่มีโหลดมันกินไฟเประมาณ 2-10 เปอร์เซนแล้วแต่คุญภาพแกนเหล็กหม้อแปลง + กับวงควบคุมไฟ

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:24:37 PM »
ผมอ่านโพสคุณ boon แล้วงงครับ  เครื่องไม่ได้ต่ตรงกับมิเตอร์นะครับ ผมเชื่อว่าทุกบ้านต้องมีตู้เมน สำหรับแยกจ่ายแต่ละจุดด้วย เซอร์กิตเบรกเกอร์  ซึ่งถ้ามีโหลดขนาดใหญ่เกินกว่าที่จุดนั้นจะจ่ายได้ก็น่าจะโหลดที่ เซอร์กิตเบรกเกอร์ ที่จ่ายให้ณ.จุดนั้นมิใช่หรือครับ  ถ้างั้นเซอร์กิตเบรกเกอร์ จะมีหน้าที่อะไร  แล้วติดไว้ทำไมหล่ะครับ  [embarrassed]
ผมหมายถึงว่าโหลดรวมทั้งบ้าน เพราะตัว stabilizer ก็จะเป็นโหลดที่เพิ่มเข้ามาจากหน่วยสูญเสียเมื่อไม่ต่อโหลดซึ่งไม่น้อยเลยตามขนาด วีเอ. บวกกับกระแสใช้งานปกติ ถ้าเปิดเครื่ิองใช้ในบ้านพร้อมกันโอกาศกระแสจะเกินขนาดของมิเตอร์ได้ สำหรับเซอร์กิตเบรกเกอร์ก็จะใช้ป้องกันการลัดวงจรซึ่งกระแสจะสูงมากๆ เมื่อเทียบกัน แต่ถ้าใช้ไฟปกติก็จะแยกเซอร์กิตเบรกเกอร์ ควบคุมแต่ละส่วนเมื่อรวมกันแล้วยังไม่เกินตัว เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่รับได้ซึ่งออกแบบให้ค่าตัวนี้ค่าสูงกว่าเล็กน้อยหรือเท่ากับค่าที่สามารถทนได้ในระยะเวลาหนึ่ง(ค่าในวงเล็ก) เช่นมิเตอร์ 5(15)แอมป์ ก็คือค่าใช้งานปกติที่ไม่ชำรุด 5 แอมป์ แต่ก็สามารถใช้ถึง 15 แอมป์  ในระยะเวลาหนึ่งอาจจะเป็น วัน สัปดาห์ หรือ เดือน จึงจะชำรุด แล้วแต่ว่าใช้เกิน 5 แอมป์ มากไหม เมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ที่ใช้ได้กับมิตอร์ก็จะใช้ 15(ปกติ)-20 แอมป์ (อนุโลม) ดังนั้น เซอร์กิตเบรกเกอร์ยังไม่ตัด แต่มิเตอร์ชำรุดครับ

ถ้าเป็น 3 เฟสแล้วไม่มีปัญหาครับ มิเตอร์มีขนาด 15(45) และ 30(100)แอมป์ สำหรับ กฟภ. และ ใหญ่ตามขนาด CT ทดกระแส สำหรับ กฟน.
และ stabilizer ถ้าไม่มีโหลดมันกินไฟเประมาณ 2-10 เปอร์เซนแล้วแต่คุญภาพแกนเหล็กหม้อแปลง + กับวงควบคุมไฟ

ขอบคุณครับ.... [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:26:40 PM »
เรื่อง load ผมไม่ได้กังวบเพราะมี sub station สำหรับชุดเครื่องเสียงแยกต่างหากผมใช้ ของ Richard gray 400 pro  power station stand alone 2880 watts stand by ก่อนจ่ายเข้าเครื่องควบคุมแรงดันอีก 4 เครื่องอยู่ครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:27:48 PM »
เผอิญผมใช้คนละเฟสกันครับ ที่บ้านผมใช้หม้อ nomal 50 / 150A  220v/ 3 phase ครับ ดังนั้นจึงคิดแบบ single phase ไม่ได้ครับแสดงว่าหม้อกระแสที่ใช้ปก 50 แอมป์ เกินได้ระยะเวลาหนึ่ง 150 แอมป์ ครับ 3 เฟสก็รวมได้ครับแต่ไม่ใช่คูณ 3 หรือหาร 3 จะรวมกันทางเวคเตอร์ครับ (ไม่ขออธิบายครับเป็นวิชาการมากเกิน)

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 02:31:25 PM »
ทราบดีครับไม่งั้นคงไปจัดการกับโหลดไม่ได้  โหลดรวมเฉลี่ยทั้งบ้านไม่เกินอยู่แล้วครับ เกินกว่านี้คงเป็น คฤหาส์น หรือ ไม่ก็คงเป็นโรงงาน