ผู้เขียน หัวข้อ: WHAT ? !!! เกิดอะไรขึ้นทำไมห้องแอมป์หลอดถึงเงียบเหงาแบบนี้ ?  (อ่าน 19169 ครั้ง)

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
ทำไมห้องหลอดเงียบเหงา

ผมแอบนั่งวิเคราะห์มานานแล้ว  ตามประสาคนขี้เมาอย่างผมคิดไว้ น่าจะมีสาเหตุมาจาก
1) ห้อง SS ตอนนี้ ที่ diyaudiovillage.net มีผู้นำทาง หรือเจ้าของ Project ที่แข็งแกร่ง (ทุก Project) ซึ่งถือว่าเป็นจุดแข็งมากที่สุด
ในความคิดผม ที่แอบไปสอดส่องดูในทุกแห่งแล้ว คิดว่าที่นี่แข็งแกร่งที่สุด ที่นำเสนอกันอย่างตรงไป ตรงมา

2) อุปกรณ์และอะไหล่ ที่มีเพื่อน ๆ หามาสนับสนุนโครงการของ SS ล้วนแล้วเป็นของดีมีคุณภาพทั้งสิ้น อีกทั้งราคาติดดิน
เมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว จึงมีการนำมาปรับปรุงเพื่อรีดประสิทธิภาพกันเต็มที่ แล้วก็ขุนขึ้นด้วย ห้องหลอดย่อมเหงาบ้างเป็นธรรมดา

3) ราคาค่าของเมื่อรวมทั้งโครงการ SS ถูกกว่าเยอะ ประมาณ 5000 บาท คนเล่นก็จะไม่เจ็บตัวมาก แต่ผิดกับแอมป์หลอดที่ต้องใช้งบลงทุน
ค่อนข้างสูง

4) การทำ SS แต่ละโครงการของ SS ล้วนเป็นงานที่ลง PCB และมีแบบสำเร็จ มือใหม่เข้าถึงได้ง่าย ผิดกับหลอดที่ต้อง Hard Wiring กัน
เพราะเชื่อกันว่าเสียงดีกว่า PCB และยังจัดรูปแบบตามใจตัวเองได้ง่ายกว่าอีกด้วย ทำให้มือใหม่ไม่กล้าผลีผลามเข้ามาเล่น นั่นก็เป็นเหตุให้
ห้องหลอดเงียบ

5) พูดถึงเรื่องตัวแปรทางเสียง แอมป์ SS อ่อนไหวน้อยกว่า ส่วนแอมป์หลอดตัวแปรเยอะมาก ทั้งหม้อไฟ, OPT, อุปกรณ์ที่ใช้
และที่สำคัญหลอดนั่นแหล่ะเป็นการสำคัญ ซึ่งหลอดที่ดี ๆ ก็มีราคาหลายตังเสียด้วย

บางทีแค่หลอดเดียวยังมีราคาสูงกว่าแอมป์ SS ทั้งเครื่องเลยครับ

6) คนที่เล่นหลอด ยังแอบปันใจไปห้อง SS เลย เป็นธรรมดา ที่ทำให้หลอดเงียบเหงาบ้างครับ

7) ปี 55 ห้องหลอดจะกลับมาด้วยผลงานของทั้งมือเก่า มือใหม่ ซึ่งจะนำเสนอกันอย่างตรงไปตรงมาตั้งแต่เริ่มต้น
ตามประสาคน DIY

ขอพยากรณ์ไว้เป็นการล่วงหน้าเลยครับ

ใช่เลยครับ ปัญหาของผมคือ แท่น หม้อแปลง opt ครับ หายากต่างจังหวัดโดยเฉพาะแ่ท่น ทำยาก เคยทำเครื่องหลอดนานมาแล้ว เอาแท่นเครื่องเสียงมาทำเป็นแทานกว่าจะเจาะได้ยาก ใช้หลอดเบอร์ 6l6gc ตอนนี้ยังใช้ฟังอยู่เพลินๆ ว่าจะทำดีๆอีกซักเครื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ทำไมห้องหลอดเงียบเหงา

ผมแอบนั่งวิเคราะห์มานานแล้ว  ตามประสาคนขี้เมาอย่างผมคิดไว้ น่าจะมีสาเหตุมาจาก
1) ห้อง SS ตอนนี้ ที่ diyaudiovillage.net มีผู้นำทาง หรือเจ้าของ Project ที่แข็งแกร่ง (ทุก Project) ซึ่งถือว่าเป็นจุดแข็งมากที่สุด
ในความคิดผม ที่แอบไปสอดส่องดูในทุกแห่งแล้ว คิดว่าที่นี่แข็งแกร่งที่สุด ที่นำเสนอกันอย่างตรงไป ตรงมา

2) อุปกรณ์และอะไหล่ ที่มีเพื่อน ๆ หามาสนับสนุนโครงการของ SS ล้วนแล้วเป็นของดีมีคุณภาพทั้งสิ้น อีกทั้งราคาติดดิน
เมื่อเป็นอย่างนี้แล้ว จึงมีการนำมาปรับปรุงเพื่อรีดประสิทธิภาพกันเต็มที่ แล้วก็ขุนขึ้นด้วย ห้องหลอดย่อมเหงาบ้างเป็นธรรมดา

3) ราคาค่าของเมื่อรวมทั้งโครงการ SS ถูกกว่าเยอะ ประมาณ 5000 บาท คนเล่นก็จะไม่เจ็บตัวมาก แต่ผิดกับแอมป์หลอดที่ต้องใช้งบลงทุน
ค่อนข้างสูง

4) การทำ SS แต่ละโครงการของ SS ล้วนเป็นงานที่ลง PCB และมีแบบสำเร็จ มือใหม่เข้าถึงได้ง่าย ผิดกับหลอดที่ต้อง Hard Wiring กัน
เพราะเชื่อกันว่าเสียงดีกว่า PCB และยังจัดรูปแบบตามใจตัวเองได้ง่ายกว่าอีกด้วย ทำให้มือใหม่ไม่กล้าผลีผลามเข้ามาเล่น นั่นก็เป็นเหตุให้
ห้องหลอดเงียบ

5) พูดถึงเรื่องตัวแปรทางเสียง แอมป์ SS อ่อนไหวน้อยกว่า ส่วนแอมป์หลอดตัวแปรเยอะมาก ทั้งหม้อไฟ, OPT, อุปกรณ์ที่ใช้
และที่สำคัญหลอดนั่นแหล่ะเป็นการสำคัญ ซึ่งหลอดที่ดี ๆ ก็มีราคาหลายตังเสียด้วย

บางทีแค่หลอดเดียวยังมีราคาสูงกว่าแอมป์ SS ทั้งเครื่องเลยครับ

6) คนที่เล่นหลอด ยังแอบปันใจไปห้อง SS เลย เป็นธรรมดา ที่ทำให้หลอดเงียบเหงาบ้างครับ

7) ปี 55 ห้องหลอดจะกลับมาด้วยผลงานของทั้งมือเก่า มือใหม่ ซึ่งจะนำเสนอกันอย่างตรงไปตรงมาตั้งแต่เริ่มต้น
ตามประสาคน DIY

ขอพยากรณ์ไว้เป็นการล่วงหน้าเลยครับ

ใช่เลยครับ ปัญหาของผมคือ แท่น หม้อแปลง opt ครับ หายากต่างจังหวัดโดยเฉพาะแ่ท่น ทำยาก เคยทำเครื่องหลอดนานมาแล้ว เอาแท่นเครื่องเสียงมาทำเป็นแทานกว่าจะเจาะได้ยาก ใช้หลอดเบอร์ 6l6gc ตอนนี้ยังใช้ฟังอยู่เพลินๆ ว่าจะทำดีๆอีกซักเครื่องเหมือนกัน

ปัญหาเรื่องแท่นที่จะเอามาทำแอมป์หลอดกันนั้น
มองดูเผิน ๆ คิดว่าเป็นเรื่องง่าย

แต่ข้อเท็จจริงแล้ว มันกลับกลายเป็นเรื่องยาก เพราะหาซื้อของไม่ได้
เห็นเพื่อน ๆ เขาพับกล่องอลูมิเนียมกันออกมาสวยงาม แต่ ตจว. หาแหล่งพับไม่ได้ ต้องเอาของเก่ามาประยุกต์ใช้

ปัญหาข้อนี้ นับว่าเป็นข้อจำกัดของผู้ที่อยู่ ตจว. กันเลยทีเดียว

ผมติดตามการทำแท่นแอมป์ของคุณ Electron แล้ว น่าจะเป็นการจุดประกายไอเดียแก่นัก DIY ได้มากทีเดียว
และบางที การทำ Project แอมป์หลอดสัก 1 โครงการ อาจจะมีการอำนวยความสะดวกหากล่องราคาประหยัดให้ด้วย

คิดว่าปัญหานี้แก้ไขได้ครับ  [great]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ส่วนอะไรที่ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ มิได้กลัวเสียหน้า
ซึ่งเห็นว่าที่นี่ คุยกันอย่างตรงไป ตรงมา และมิได้ซ้ำเติมแก่ผู้ตอบผิด ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

ประเด็นนี้เป็นอะไรที่ดีมากๆ ครับ .. ทำให้เกิดการพัฒนาแก่ตนเองมากขึ้นไปอีก  เป็นการเปิดใจอย่างแท้จริง... สำหรับผู้ที่ตอบผิด  เพราะในบางเรื่องเราก็มีข้อมูลที่ผิดอยู่ในตน แต่... ผู้ที่ตอบผิดก็มีดีตรงที่กล้าตอบและอยากบอกในสิ่งที่ตนเองรู้... ซึ่งนั่นเป็นการแสดง"น้ำใจ"รูปแบบนึงครับ เมื่อรู้ว่าตัวเองตอบผิดก็อย่าเพิ่งหมดกำลังใจที่จะตอบ เพราะเรื่องอื่นๆ ท่านอาจจะรู้จริงอย่างถ่องแท้ก็ได้ และเมื่อเพื่อนมาแย้งในข้อมูลที่ถูกต้องก็ไม่ต้องเกรงว่าจะเสียหน้าครับ เราดูกันที่เจตนา ... บางคนดิ... รู้ก็รู้อยู่เต็มหัว... ไม่ยอมตอบ.. ก็อยากให้เรามาแชร์ความรู้กันมากกว่าครับ ... การพัฒนาจึงจะเกิดขึ้นได้... ช่วยๆกันเถิดครับ ... เฉยขอ... นะ นะ 

นี่ก็เริ่มซ่องสุมกำลังไว้บ้างแล้ว
ไว้เจอกันกับแอมป์หลอดครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
นี่ก็เริ่มซ่องสุมกำลังไว้บ้างแล้ว

:$$$:  :$$$:  :$$$:

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"

อยากเห็นแท่นของท่านประธานจังเยยยยย  :angel:
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55

อยากเห็นแท่นของท่านประธานจังเยยยยย  :angel:

เร็วๆวันนี้ละครับ

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด (ให้นึกถึงเด็กสาวที่เกาะขอบเวทีนักร้องหนุ่ม แล้วท่านจะเข้าใจอารมณ์ผม)  [HAHAHA] [HAHAHA]

ในที่สุดก็จะได้เห็นแล้ว  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด (ให้นึกถึงเด็กสาวที่เกาะขอบเวทีนักร้องหนุ่ม แล้วท่านจะเข้าใจอารมณ์ผม)  [HAHAHA] [HAHAHA]

ในที่สุดก็จะได้เห็นแล้ว  :)

ไม่เข้าใจครับ ช่วยทำให้ดูหน่อย [HAHAHA] [HAHAHA]

ผมกลับมองเห็นภาพของหญิงสาววัยรุ่น

แต่งตัวยั่วยวนชวนมอง ห้อมล้อมเกาะติดขอบเวทีของท่านประธาน

เสียงกรี๊ดดดดดดดดดดดส์ ดังสนั่นหวั่นไหว อื้ออึง
สายตาของสาวรุ่นทุกคู่ ต่างเพ่งมองไปที่ของท่านประธาน

เมื่อยามปรากฏตัวสู่หน้าเวที.......... :o

กรี๊ดดดดดดดดดดดดด ของกระเทยเฒ่าดังขึ้นซ้ำสอง

นังชนี...มรึงเหยียบตรีนกรูทำไม.... [roll]

ยังไงก็จะรอชมของท่านประธานครับ  [5555]

โธ่..... ทีนี้แอมป์หลอดคงเต็มเว็บแน่ๆเรยย..  SS จะเฉามั๊ยนี่.. ไม่น่าสะกิดเรยยเรา ไม่ได้การต้องคุยกะน้าสรรเสริญ น้าแว่นซะหน่อยแว้วว    [Granade]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
ซีรุ่นนี้เท่าที่ได้เล่นมาเกือบๆๆ2ตัว เสียงม่ายได้เรื่อง เลย เสียงแหลมออกละเอียด กลางก้เนียนดี ช่วงทุ้มบนๆๆให้เสียงได้ อิ่มอุ่น  ผมว่าพี่เอาไปทิ้งที่ระยองดีกว่าครับ  หรือไม่ก้เอาไปแลกกับวิม่าที่ผมใช้ดีกว่าครับพี่ :D :D [roll] [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ซีรุ่นนี้เท่าที่ได้เล่นมาเกือบๆๆ2ตัว เสียงม่ายได้เรื่อง เลย เสียงแหลมออกละเอียด กลางก้เนียนดี ช่วงทุ้มบนๆๆให้เสียงได้ อิ่มอุ่น  ผมว่าพี่เอาไปทิ้งที่ระยองดีกว่าครับ  หรือไม่ก้เอาไปแลกกับวิม่าที่ผมใช้ดีกว่าครับพี่ :D :D [roll] [HAHAHA] [HAHAHA]

โยนทิ้งมาทางนี้บ้างก็ได้นะครับ .................. [HAHAHA] [HAHAHA] [roll] [roll] :D :D :P :P :$$$:

ไม่น่าเลย โดนเล่นซะแล้วเรา  [HAHAHA]

[tig12]

โยนทิ้งมาทางนี้บ้างก็ได้นะครับ .................. [HAHAHA] [HAHAHA] [roll] [roll] :D :D :P :P :$$$:

ราคาไม่ได้แรงอย่างที่คิดหรอก ของถูก ๆ ราคา่ตัวละ 75 บาทเองครับ

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&_trksid=p4340.l2557&rt=nc&nma=true&item=300557771571&si=DrrKtdVzo4TKQUivMBH3ev8FOE8%253D&viewitem=&sspagename=STRK%3AMEWNX%3AIT#ht_500wt_941

ไม่น่าเลย โดนเล่นซะแล้วเรา  [HAHAHA]

แหม เขาล้อเลียนกระทู้ตัวเองต่างหาก

มีคนอยากดูแอมป์หลอดของพี่ท่านกันมาก
ถ้าเป็นสาว ๆ ก็ประมาณว่า อยากดูหลอดของท่านประธานอ่ะครับ  [roll]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
ส่วนอะไรที่ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ มิได้กลัวเสียหน้า
ซึ่งเห็นว่าที่นี่ คุยกันอย่างตรงไป ตรงมา และมิได้ซ้ำเติมแก่ผู้ตอบผิด ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

ประเด็นนี้เป็นอะไรที่ดีมากๆ ครับ .. ทำให้เกิดการพัฒนาแก่ตนเองมากขึ้นไปอีก  เป็นการเปิดใจอย่างแท้จริง... สำหรับผู้ที่ตอบผิด  เพราะในบางเรื่องเราก็มีข้อมูลที่ผิดอยู่ในตน แต่... ผู้ที่ตอบผิดก็มีดีตรงที่กล้าตอบและอยากบอกในสิ่งที่ตนเองรู้... ซึ่งนั่นเป็นการแสดง"น้ำใจ"รูปแบบนึงครับ เมื่อรู้ว่าตัวเองตอบผิดก็อย่าเพิ่งหมดกำลังใจที่จะตอบ เพราะเรื่องอื่นๆ ท่านอาจจะรู้จริงอย่างถ่องแท้ก็ได้ และเมื่อเพื่อนมาแย้งในข้อมูลที่ถูกต้องก็ไม่ต้องเกรงว่าจะเสียหน้าครับ เราดูกันที่เจตนา ... บางคนดิ... รู้ก็รู้อยู่เต็มหัว... ไม่ยอมตอบ.. ก็อยากให้เรามาแชร์ความรู้กันมากกว่าครับ ... การพัฒนาจึงจะเกิดขึ้นได้... ช่วยๆกันเถิดครับ ... เฉยขอ... นะ นะ 

เรื่องตอบผิดหรือไม่นั้น ผมว่าไม่ซีเรียสครับ ถือว่าแชร์ประสบการณ์กัน เพียงแต่ขอให้เปิดใจรับความจริงกันเป็นพอ เพื่อองค์ความรู้ (จริง) จะได้เกิดกับตัวท่านเองและวงการ DIY ครับ

ส่วนเรื่องเสียหน้า ผมว่าอย่าไปคิดเลยครับ ถ้าสิ่งที่ท่านรู้เป็นของจริงก็ไม่มีอะไรที่จะต้องกลัว ........ขนาดนัก DIY ตจว. แบบผมยังไม่กลัวเลยอ่ะครับ  [roll]

yahoo1  เชียร์มาตั้งนานนมากละ... ทั่นประธานมาออกตัวแว้วว ... น่าจะมีอะไร ๆ ที่ไม่ธรรมดาอยู่นะ... ติดตาม ๆ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

คุณพี่เป็นักพยากรณ์ด้วย... คุณพี่ทำงานอยู่การรถไฟ แถมยังรับ JOB กรมอุตุ ด้วย โห... เก่งจริงๆเรยย ครับ    [roll]

กลัวพวกว่าเป็นหมอดูครับ  [HAHAHA]

เค้ามี ฟันธง!!! กะ คอนเฟิร์ม!!! สำนักของน้าใช้คำไหนอ่ะครับ  @~~@

" ของป๋าใช้  ฟันดะ "  >:( [thank-you]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ซื้อ 1 คู่

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
ปี 55 !! [res]

เก็บตังรอ  :$$$: :$$$: :$$$:

ปี 55 !! [res]

เก็บตังรอ 

รอแน่นา..... จะรอชมเช่นกัน หุ หุ   [roll]

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
หลอดมี หม้อก็มี ขาดแต่เวลาครับ :-[

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
หลอดมี หม้อก็มี ขาดแต่เวลาครับ :-[
เวลายังไม่มาเหรอครับ โก เวลาของผมก็ผลุบๆโผล่ๆ เหมือนกันครับ สงสัยพักร้อน   (^o^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ซื้อ 1 คู่

ลองเข้าไปดูที่นี่ซิ
http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=300559454870&ssPageName=ADME:B:SS:US:1123#ht_792wt_690

เอ้ออออ !!!!!  .....  ดูดิ เงียบไปอีกละ   [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี

เอ้ออออ !!!!!  .....  ดูดิ เงียบไปอีกละ   [laugh-raccoon]
ก็น้าๆเล่นออกทั้งปรีทั้งแอมป์คลาสเอมาให้ทำอะดิ [yes-raccoon] hahaha

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
หลังปีใหม่น้าเฉยก็เข็น Project
Power Amp หลอด ออกมาซักตัวซิครับ

555  พอดีผมเองยังไม่มีแอมป์หลอดเลยครับ
เลยมาแอบดับ

[afraid-raccoon] [afraid-raccoon] [afraid-raccoon]

หลังปีใหม่น้าเฉยก็เข็น Project
Power Amp หลอด ออกมาซักตัวซิครับ

555  พอดีผมเองยังไม่มีแอมป์หลอดเลยครับ
เลยมาแอบดับ

[afraid-raccoon] [afraid-raccoon] [afraid-raccoon]

แน่ใจเหรอว่าจะตามอะ่..... เดี๋ยวตั้งกระทู้ลงเลยน่ะ   [roll]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
สนครับน้า
ต้องลองถามว่ามีเพื่อน ๆ สนใจกันหรือเปล่า

[enjoy-raccoon] [enjoy-raccoon] [enjoy-raccoon]