ผู้เขียน หัวข้อ: RCA 12A๊U7 Top clear  (อ่าน 10375 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: RCA 12A๊U7 Top clear
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 10:13:02 PM »
pas3 เขาใช้ 12AX7 ทั้งหมดนะครับ พอดีที่บ้านผมมีตัวนี้อยู่ อีกทั้งเคยค้นวงจรดูด้วยครับ

แนวเสียงเป็นไงครับ

ซื้อมาก็ตั้งทิ้งไว้ไม่เคยฟังเลยครับ  laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 10:17:01 PM »
เป็นเรื่องปกติของ นักอนุรักษ์นิยมครับ คุณน้อง  ยิ่งคุยเรื่อง โอ่ง เรื่องไห  คุยกับพี่แกได้ แกเก็บไว้ยันห้องนอนเลย   [tremor-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 10:26:22 PM »

เสียงดีครับ เด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ได้เล่นหลอดยังยกหัวแม่โป้งให้เลย เห็นแต่เก่าๆอย่างนั้นเหอะ แต่หลอดจะเป็น 12AX7 หมดทุกหลอดครับ ของที่น้าได้มามี 12AU7 ปนมาด้วยเนี่ยไม่รู้ว่าเค้าหา 12AX7 ไม่ได้หรือถอดเปลี่ยนไปขาย เพราะหลอด 12AX7 ของเดิมๆภายในเครื่องทั้งหมด เป็นของ TELEFUNKEN ครับ (น่าจะจำไม่ผิดในเครื่องที่ผมเคยได้ลองฟัง)

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 10:31:30 PM »
มายืนยันอีกคนว่าของเดิมเป็น Telefunken ครับ

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 01:40:01 AM »

เสียงดีครับ เด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ได้เล่นหลอดยังยกหัวแม่โป้งให้เลย เห็นแต่เก่าๆอย่างนั้นเหอะ แต่หลอดจะเป็น 12AX7 หมดทุกหลอดครับ ของที่น้าได้มามี 12AU7 ปนมาด้วยเนี่ยไม่รู้ว่าเค้าหา 12AX7 ไม่ได้หรือถอดเปลี่ยนไปขาย เพราะหลอด 12AX7 ของเดิมๆภายในเครื่องทั้งหมด เป็นของ TELEFUNKEN ครับ (น่าจะจำไม่ผิดในเครื่องที่ผมเคยได้ลองฟัง)

ครับผมก็ว่าน่าจะโดนเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้ว  ผมคงต้องพยายามหาหลอดเดิมมาลองเปลี่ยนดูแล้ว  [res]
ถามต่อนะ
หลอด Dynaco Telefunken  กับ Telefunken ต่างกันไหมครับ
ตามวงจร มี 2 บอร์ด แต่บอร์ดทำหน้าที่อะไรครับ   [c--c]

[c--c]

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 06:19:41 AM »
ครับผมก็ว่าน่าจะโดนเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้ว  ผมคงต้องพยายามหาหลอดเดิมมาลองเปลี่ยนดูแล้ว  [res]
หาเหมือนเดิมเด๊ะคงยากพอดูและเดี๋ยวนี้ก็แพงมาก ลองหา 12AX7 แบรนด์อื่นเช่น Trigon RCA TUNG-SOL มาลองดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าพอใจแล้วก็ไม่ต้องลำบากมากมาย

หลอด Dynaco Telefunken  กับ Telefunken ต่างกันไหมครับ
ความคิดเห็นของผมเอง เหมือนกันครับเพราะ Dynaco คงใช้หลอดที่ Telefunken ผลิตให้

ตามวงจร มี 2 บอร์ด แต่บอร์ดทำหน้าที่อะไรครับ 
บอร์ดหนึ่งเป็นปรีโทน อีกบอร์ดนึงเป็นปรี phono ครับ 

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 09:03:51 AM »
หาเหมือนเดิมเด๊ะคงยากพอดูและเดี๋ยวนี้ก็แพงมาก ลองหา 12AX7 แบรนด์อื่นเช่น Trigon RCA TUNG-SOL มาลองดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าพอใจแล้วก็ไม่ต้องลำบากมากมาย

ความคิดเห็นของผมเอง เหมือนกันครับเพราะ Dynaco คงใช้หลอดที่ Telefunken ผลิตให้

ตามวงจร มี 2 บอร์ด แต่บอร์ดทำหน้าที่อะไรครับ 
บอร์ดหนึ่งเป็นปรีโทน อีกบอร์ดนึงเป็นปรี phono ครับ 

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ

ไม่ทราบว่า ภาคPhono ของ Pas3 เสียงดีไหมครับ  [roll-eyes]  [c--c] [c--c]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 09:08:10 AM »
pas3 เขาใช้ 12AX7 ทั้งหมดนะครับ พอดีที่บ้านผมมีตัวนี้อยู่ อีกทั้งเคยค้นวงจรดูด้วยครับ

ซื้อมาก็ตั้งทิ้งไว้ไม่เคยฟังเลยครับ  laughhahaha

รบกวนเอารูปลงให้ดูกันบ้างนะครับ ผมก็ชอบแนวโบราณเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 09:16:17 AM »

รบกวนเอารูปลงให้ดูกันบ้างนะครับ ผมก็ชอบแนวโบราณเหมือนกันครับ

เอาไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ..ตอนนี้ไปทำงานก่อนครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 06:14:43 PM »

เอาไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ..ตอนนี้ไปทำงานก่อนครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 06:15:34 PM »
ไม่ทราบว่า ภาคPhono ของ Pas3 เสียงดีไหมครับ      [c--c]  [c--c]  [unde_cided]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 06:55:48 PM »
ไม่ทราบว่า ภาคPhono ของ Pas3 เสียงดีไหมครับ 
            คุณเองก็มีอยู่ในมือละ ใยมาถามอยู่ล่า...ลองเองเลยครับ เพราะว่า... คงจะมีไม่กี่คนที่นี่ ที่มีปรีรุ่นนี้ใช้งานอยู่ (คนที่มีส่วนมากจะอายุเยอะๆทั้งนั้นละ) และคนที่มีก็น้อยคนอีกที่จะเล่นแผ่นดำ... ไปถอยเครื่องเล่นแผ่นดำมาลองเองเลยครับ ได้คำตอบแน่ๆ ตอนที่ผมได้ฟัง ก็ไม่ได้เล่นกับแผ่นดำครับ ลองฟังแค่ภาคปรีโทน เท่านั้นเอง  

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 08:13:19 PM »
ไม่ทราบว่า ภาคPhono ของ Pas3 เสียงดีไหมครับ 
            คุณเองก็มีอยู่ในมือละ ใยมาถามอยู่ล่า...ลองเองเลยครับ เพราะว่า... คงจะมีไม่กี่คนที่นี่ ที่มีปรีรุ่นนี้ใช้งานอยู่ (คนที่มีส่วนมากจะอายุเยอะๆทั้งนั้นละ) และคนที่มีก็น้อยคนอีกที่จะเล่นแผ่นดำ... ไปถอยเครื่องเล่นแผ่นดำมาลองเองเลยครับ ได้คำตอบแน่ๆ ตอนที่ผมได้ฟัง ก็ไม่ได้เล่นกับแผ่นดำครับ ลองฟังแค่ภาคปรีโทน เท่านั้นเอง  

คือว่าตอนนี้ยังไม่มีโครงการเล่นแผ่นดำ เลยอยากถามท่านทีเคยลองแล้วพอใจไหมครับ เผื่อได้ข้อมูลแล้วจะหลงเข้าชมรมอีกสักคนหนึ่ง( แต่ในใจก็อยากอยู่นะครับ บังเอิญเป็นโครงการขั้นต่อไป)

ขอคำแนะนำ TT น่าลงทุนสักตัวไหมครับ แบบซื้อแล้วใช้ไปนานนะครับ