ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 424146 ครั้ง)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 12:14:37 PM »
IRFP150NPBF  ตัวนี้ก็ถูกดีครับ 35 บาทที่ ES
ถ้าผมเอามาก็จะได้ตัวละ 30 บาทครับน้ารุ่ง

กุนซือผมเค้า จัดมาอีกแล้ว อันนี้เป็นสารจากกุนซือ irfp150  ใช้ไฟ +33v ไบอัส 1.6A ต่อตัว ปรับเกนของวงจรเพิ่มอีกหนึ่ง ได้ผลออกมาดีเหมือนกันครับ ดูจาก harmonic และความเพี้ยน ดีกว่า irfp240 ด้วยซ้ำครับ   เผื่อเป็นทางเลือกของคนชอบซน  [roll]

ยินดีรอ Project  ต่อไป ครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon]
สามารถใส่แทนในวงจรได้เลยครับพี่ เจริญ กุนซือผมเค้าซิมมาว่า ผลซิมดีกว่าตัว irfp 240 ด้วยครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับคนที่หา irfp ราคาถูกไม่ได้  แต่ตอนนี้ผม confirm ไปแล้ว 1000 ตัวของจะเข้ามาภายใน 7-10 วันนี้สำหรับเจ้า IRFP240 ยังยันราคาเดิมได้อยู่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 01:00:35 PM »
น้ารุ่งแล้ว ระหว่าง 150 กับ 250 ล่ะครับ เห็นคุณรุ่งใช้ 250 อยู่
ถามว่า ถ้าจะใช้ แทน 240 นี่จะเป็นตัวไหนดีกว่ากัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 02:57:52 PM »
[heyheybaby_watch] ถ้าไม่แหวกแนว รวมร่างแล้ว หน้าตาน่าจะประมาณนี้   

สวยจังครับถ้าได้กล่องแบบนี้ก็แจ่มเลยครับ แล้วเราจะไปหาแผ่นประกบหน้าหลัง บน ล่างที่ไหนดีครับ
ใช้ซิงค์แบบเดียวกันเยอะๆดีกครับจะได้มีแบบ วิธีการทำกล่องให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

มาคุยกันทางนี้ เดี๋ยวโดนลบ   [laugh-raccoon]

ขี่มอไซค์ไปสอบถามร้านนี้ว่ามีขายไหมครับ

ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไทยเสรีโลหะกิจ

ที่อยู่ [ ดูแผนที่ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไทยเสรีโลหะกิจ ]
174/36-40 ซอยวิภาวดี-รังสิต 78 แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กทม 10210
โทรศัพท์    029967320-3,025336452-3
โทรสาร    025336317
เวลาทำการ    จันทร์-ศุกร์ 08:00-17:00 เสาร์ 08:00-17:00

สินค้าและบริการ
ศูนย์รวมเหล็กมาตรฐานทุกชนิด จำหน่ายปลีก-ส่ง ราคาย่อมเยา บริการตัดพับ -เหล็กแผ่นดำ, ซิงค์, สังกะสี, อลูมิเนียม, สแตนเลส -อลูมิเนียม-เหล็ก-สแตนเลส ลายกันเลื่อน -เหล็ก-สแตนเลสแผ่นเจาะรูต่างๆ -ตะแกรงทุกชนิด แป็ปเหลี่ยม-กลม สแตนเลส -ฉาก-เส้นแบนสแตนเลส -รางน้ำฝน สังกะสี-สแตนเลส -ตะกั่วบัดกรี -หัวแร้ง สินค้าคุณภาพ ราคามาตรฐาน ปริมาณตามต้องการ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:05:29 PM »
[heyheybaby_watch] ถ้าไม่แหวกแนว รวมร่างแล้ว หน้าตาน่าจะประมาณนี้   

สวยจังครับถ้าได้กล่องแบบนี้ก็แจ่มเลยครับ แล้วเราจะไปหาแผ่นประกบหน้าหลัง บน ล่างที่ไหนดีครับ
ใช้ซิงค์แบบเดียวกันเยอะๆดีกครับจะได้มีแบบ วิธีการทำกล่องให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

มาคุยกันทางนี้ เดี๋ยวโดนลบ   [laugh-raccoon]

ขี่มอไซค์ไปสอบถามร้านนี้ว่ามีขายไหมครับ

ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไทยเสรีโลหะกิจ

ที่อยู่ [ ดูแผนที่ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไทยเสรีโลหะกิจ ]
174/36-40 ซอยวิภาวดี-รังสิต 78 แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กทม 10210
โทรศัพท์    029967320-3,025336452-3
โทรสาร    025336317
เวลาทำการ    จันทร์-ศุกร์ 08:00-17:00 เสาร์ 08:00-17:00

สินค้าและบริการ
ศูนย์รวมเหล็กมาตรฐานทุกชนิด จำหน่ายปลีก-ส่ง ราคาย่อมเยา บริการตัดพับ -เหล็กแผ่นดำ, ซิงค์, สังกะสี, อลูมิเนียม, สแตนเลส -อลูมิเนียม-เหล็ก-สแตนเลส ลายกันเลื่อน -เหล็ก-สแตนเลสแผ่นเจาะรูต่างๆ -ตะแกรงทุกชนิด แป็ปเหลี่ยม-กลม สแตนเลส -ฉาก-เส้นแบนสแตนเลส -รางน้ำฝน สังกะสี-สแตนเลส -ตะกั่วบัดกรี -หัวแร้ง สินค้าคุณภาพ ราคามาตรฐาน ปริมาณตามต้องการ
อืมมันใกล้ๆบ้านผมเลยนี่หน่า หน้าบ้านพี่สมชาย ร้านนี้พี่อัลก็ไปพับกล่อง ผมก็คิดไว้ครับว่า หาชิงค์สักคู่ แล้วถ้าพี่เล็กไม่ได้ทำกล่องให้ดูหรือมีการเสริมตรงส่วนนี้ ผมก็จะขอคำแนะนำหรือแบบจากหลายๆท่านแล้วผมก็จะไปร้านนี้แหละครับ ให้เขาพับหน้า-หลัง-บน-ล่าง
เพราะงานนี้ผมตั้งใจจะทำกล่องให้ดูดีที่สุดเท่าที่พอทำได้ครับ
คุณรุ่งออกแบบเขียนแบบให้หน่อยซิครับ โดยเอาด้านข้างเป็นซิงค์ที่พี่เล็กเปิดจองครับ ทดลองก็ได้ครับ  [roll]

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:17:51 PM »
อืมคุยมาตั้งนานหลายวัน ตกลงแอมป์ตัวนี้เป็นแอมป์ร้อน หม้อแปลงเราต้องทำใส่กล่องแยกออกมาไว้ข้างนอกใช่ไหมครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:18:30 PM »
[entreat-raccoon] ใจเย็นครับ  PCB ยังไม่ออก หม้อแปลงก็ไม่รู้ขนาด รออะไรต่ออะไรให้เรียบร้อยเป็นรูปเป็นร่างก่อน ผมเอากล่องมาให้ดูก็เพื่อจะนึกออกมา Sink แบบนี้จะออกมาหน้าตาแบบไหนแค่นั้นเอง  น้าคลีนไปสอบถามราคามาก่อนเลย ขายตารางฟุตละเท่าไร 3mm 5mm 10mm แบบฉาก ขายเท่าไร ดูจากกล่องไม่ต้องพับตัดเป็นแผ่นเจาะยึด เอา ประมาณแบบนี้ ได้เสียตังค์แน่  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:25:44 PM »
น้ารุ่งแล้ว ระหว่าง 150 กับ 250 ล่ะครับ เห็นคุณรุ่งใช้ 250 อยู่
ถามว่า ถ้าจะใช้ แทน 240 นี่จะเป็นตัวไหนดีกว่ากัน

ตามวงจรที่พี่เล็กเอามาเลยครับ 150 ใส่อุปกรณ์ตามวงจรได้เลย  เผอิญผมไม่มี 240 ใกล้ตัวเลย จึงลองดูว่าตัวไหนพอแทนได้บ้าง ตัวที่เป็น Turbo นั่นก็ IRFP460   [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #367 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:33:57 PM »
 ต่างกันแค่แรงดัน และ กระแสครับ เท่าที่ดูน่าจะเหมือนกันทั้งหมด เลขหน้าก็แรงดัน 1กับ 2  สองตัวหลังเป็นกระแส 40 กับ 50    แต่ทั้งนี้จุุดทำงานเรายังห่างจากแรงดัน และ กระแส ที่ mosfet รับได้ ฉะนั้นไม่น่าจะมีปัญหาใดๆครับ แต่เดิม pass เองก็เคยใช้ IRFP 250 รู่นเก่าในแอมป์รุ่นแรกๆของเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:45:39 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 03:55:14 PM »
[entreat-raccoon] ใจเย็นครับ  PCB ยังไม่ออก หม้อแปลงก็ไม่รู้ขนาด รออะไรต่ออะไรให้เรียบร้อยเป็นรูปเป็นร่างก่อน ผมเอากล่องมาให้ดูก็เพื่อจะนึกออกมา Sink แบบนี้จะออกมาหน้าตาแบบไหนแค่นั้นเอง  น้าคลีนไปสอบถามราคามาก่อนเลย ขายตารางฟุตละเท่าไร 3mm 5mm 10mm แบบฉาก ขายเท่าไร ดูจากกล่องไม่ต้องพับตัดเป็นแผ่นเจาะยึด เอา ประมาณแบบนี้ ได้เสียตังค์แน่  [laugh-raccoon]

ผมแยกหม้อดีกว่าครับเพราะแอมป์ร้อนคงไม่เหมาะที่จะเอาหม้อลงไปอยู่ด้วยครับ และถ้าหม้อไม่ดีจะได้เปลียนง่ายไม่ต้องเจาะกล่องให้วุ่นวายครับ

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 09:20:57 PM »
เหนื่อย เบื่อ หลบมาฟังเพลงแก้เซ็งกันดีก่าเนอะ [pig90126]

ของจะประมาณนี้ครับ ใส่ฉากแล้วพรุ่งนี้คงเห็นโครงร่างกัน

วันนี้มีคนมาชวนฟังหมอรำ บอกฟังปะกิตไม่เก็ต

« ตอบกลับ #370 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 09:24:04 PM »
 ใครที่ซื้อ R 0.68R ตัวตั้งในรูปไปต้องลองให้ได้นะครับอย่างไปหมก หรือ เห็นเค้าใช้พานากันก็ใช้ตามกันไปโดยที่ไม่รู้ว่าสุ้มเสียงของแต่ละตัวเป็นเช่นไร ผมไม่บอกหรอก มีก็ยี่ห้อ กี่ตัวลองมาเปลี่ยนเทียบกันดูเอาครับ

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 09:32:45 PM »
เหนื่อย เบื่อ หลบมาฟังเพลงแก้เซ็งกันดีก่าเนอะ [pig90126]

ของจะประมาณนี้ครับ ใส่ฉากแล้วพรุ่งนี้คงเห็นโครงร่างกัน

วันนี้มีคนมาชวนฟังหมอรำ บอกฟังปะกิตไม่เก็ต

ผมก็คิดว่าจะตั้งแบบนี้ครับ แบบนี้ตัว pcb power เราต้องประกอบให้เยื้องๆกันใช่ไหมครับ ความกว้างจะได้ลดน้อยลง หรือว่าสามารถตรงกันได้ทั้งสองแผ่น มันจะหลบกันเองเพราะคนละด้านใช่ไหมครับ
รอดูว่าพี่เล็กจะเอาฉากมาทำแบบไหนครับที่ซิงค๋จะมีเจาะรูเดิมไว้แล้วใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #372 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 09:37:54 PM »
 รุ่นที่จัดให้เพื่อนๆจะไม่มี zink แบบในรูปครับ จะเป็นตัว R ปกติ พอดีผมใช้ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า  จะติดตรงติดเยื้องจัดตามสะดวกครับ เพราะมันจะบางมาก ไม่ต้องถ่างมากเหมือนของผมก็ได้ เพราะของผมมี ซิ้งค์ ส่วนของคุณ ไม่ต้องติดฉากก็ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเขียนให้นะไปพับกล่องกับฝาปิดอย่างเเดียวพอได้มาเอาซิ้งค์ยึดจบเลยครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 11:04:07 PM »
เผื่อใครมี แม็กเหลือใช้ ครับ

[roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:19:56 AM »
รุ่นที่จัดให้เพื่อนๆจะไม่มี zink แบบในรูปครับ จะเป็นตัว R ปกติ พอดีผมใช้ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า  จะติดตรงติดเยื้องจัดตามสะดวกครับ เพราะมันจะบางมาก ไม่ต้องถ่างมากเหมือนของผมก็ได้ เพราะของผมมี ซิ้งค์ ส่วนของคุณ ไม่ต้องติดฉากก็ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเขียนให้นะไปพับกล่องกับฝาปิดอย่างเเดียวพอได้มาเอาซิ้งค์ยึดจบเลยครับ
ขอบคุณครับพี่ ของพี่ภาคจ่ายไฟจะรวมในกล่อง power หรือเปล่าครับ หรือวาแยกออกไปอยู่รวมกับหม้อแปลงครับ

[roll]
แบบนี้ก็แจ่ม แต่บ้านผมถ้าทำแบบนี้คงไม่ได้ที่บ้านมีแมว เดี่ยวพวกเดินหลงเข้าไปจะลำบากครับจะกล้ายเป็นแมวย่าง หรือไม่ถ้าเราปิดเครื่องแมวเกิดหนาวขึ้นมาจะลงไปนอนในวงล้อแทนครับ

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:24:24 AM »
แหม น้าก็เอาไม้ปิดไว้ซิ   laughhahaha

ว่าแต่ตามหาแอมป์ที่ต้องการเจอรึยังครับ   [pig6456]

« ตอบกลับ #376 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:37:22 AM »
สอบถามหน่อยครับว่า แผ่นซิลิโคนที่รองตัวมอสเฟส แผ่นนี้ทนความร้อนได้ดีแค่ไหนครับ มีการละลายหรือไม่ครับ ผมเคยชื้อที่นัฐพงษ์จะมีแบบเป็นแผ่นใสๆแบบนั้นน่าจะดีกว่าหรือเปล่า

แล้วตัวซิลิโคนที่นำมาทาตัวมันเองเป็นสื่อนำไฟฟ้าหรือไม่ครับ

วงจรนี้ ไม่ต้องใช้ป้องกันลำโพงใช่ไหมครับ จะมี  C ป้องกันไว้แล้วใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:41:45 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:54:28 AM »
สอบถามหน่อยครับว่า แผ่นซิลิโคนที่รองตัวมอสเฟส แผ่นนี้ทนความร้อนได้ดีแค่ไหนครับ มีการละลายหรือไม่ครับ ผมเคยชื้อที่นัฐพงษ์จะมีแบบเป็นแผ่นใสๆแบบนั้นน่าจะดีกว่าหรือเปล่า   ทนร้อนได้ดีครับ

แล้วตัวซิลิโคนที่นำมาทาตัวมันเองเป็นสื่อนำไฟฟ้าหรือไม่ครับ  ไม่นำไฟฟ้าครับ หน้าที่เค้าช่วยในการระบายความร้อน

วงจรนี้ ไม่ต้องใช้ป้องกันลำโพงใช่ไหมครับ จะมี  C ป้องกันไว้แล้วใช่ไหมครับ   ไม่ใช้ครับ แต่จะใช้ก็ได้นะ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:09:13 AM »
มาเยอะหลายคำถาม...

ถ้าตั้งใจทารุณเครื่องแล้วล่ะก็ ใช้แผ่นไมก้าใส(แก้ว)จะทนทายาทกว่าซิลิโคนยาง แต่ซิลิโคนยางก็มีหลายเกรดเหมือนกัน เกรดดีๆบางๆ ดีกว่าไมก้าแผ่นก็มี แต่หายากกว่า

ถ้าใช้แผ่นไมก้าใสต้องเลือกทาซิลิโคนที่เหมาะสม ห้ามใช้ซิลิโคนเงินที่ใช้กับ CPU เด็ดขาด มันนำไฟฟ้าได้ซึ่งช็อต
เวลาทา ก็ทาบางๆ กึ่งกลางแผ่นเกลี่ยให้ทั่ว แต่ไม่ต้องหนา ฟองอากาศไม่เอา

เรื่องการติดตั้งแผ่นระบายความร้อน เดี๋ยวของมาแล้วจะอธิบายวิธีติดตั้งแบบถูกตามหลักให้ดูครับ (จริงๆ ก็เคยทำให้ดูตอนหวานใจทีนึงแล้วครับ)

เอาเป็นว่าของมาก่อนแล้วค่อยทำและอธิบายจุดที่ควรทราบและทำตามลำดับครับ ตอนนี้รอก่อนครับ ใจเย็นๆ เย็นๆ รอของก่อน

ส่วนวงจรนี้พื้นฐานเป็น OTL มี C output ขาออก ถ้าดวงไม่กุด C รั่วช็อตแบบรุนแรง ไฟไม่รั่วออกไปทำลายกลำโพงครับ [gr_in]
แต่ถ้าจะใช้ป้องกันลำโพงล่ะก็ จะใช้ก็ได้ แต่ถ้าเป็นตัวเดิม วงจรเดิมที่น้าเคยใช้ จะไม่แนะนำครับ เพราะมีการโยงสายมากมายเกินเหตุ เดี๋ยวเสียงไม่พึงประสงค์มาเยือนอีก...

« ตอบกลับ #379 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:10:34 AM »
ผมขอแก้ไขครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าเหมือน OTL ผมก็คงไม่ใช้แล้วครับ ป้องกันลำโพงเพราะมี C ป้องกันไว้ให้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:17:02 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:16:56 AM »

ขอบคุณมากครับคุณแว่น แล้วตกลง camp turbo ตัวนี้มีลักษณ์เหมือน OTL หรือเปล่าครับ  ถ้าเหมือนก็คงไม่ต้องใช้ป้องกันลำโพง อย่างน้อยกว่า C จะรั่วก็คงนานครับ
หรือว่าเหมือน เกนโคน ที่ไม่มี C กันให้ตรง output ครับ
ตกลงเหมือนตัวไหนครับ

แอมป์ระดับโลกแล้วครับ เขาออกแบบมาดีไม่จำเป็นต้องใส่ครับ  และย้ำชัด ๆ อีกครั้ง มี  C output  เป็นตัวกั้นไฟครับ

« ตอบกลับ #381 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:21:01 AM »
เจ้าหัวหลิมนี่ชื่ออะไรอ่ะเจ้าตั้ม น่าชังดี  น้องเจ้าไตเติ้ล  ชื่อ ไบเบิ้ลรึเปล่า [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #382 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:22:08 AM »
เจ้าหัวหลิมนี่ชื่ออะไรอ่ะเจ้าตั้ม น่าชังดี  น้องเจ้าไตเติ้ล  ชื่อ ไบเบิ้ลรึเปล่า [in-love-raccoon]

เติ้ล  เขาตั้งให้ตั้งแต่ยังไม่เกิดเลย ชื่อ Guitar ครับ

« ตอบกลับ #383 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:24:20 AM »

ขอบคุณมากครับคุณแว่น แล้วตกลง camp turbo ตัวนี้มีลักษณ์เหมือน OTL หรือเปล่าครับ  ถ้าเหมือนก็คงไม่ต้องใช้ป้องกันลำโพง อย่างน้อยกว่า C จะรั่วก็คงนานครับ
หรือว่าเหมือน เกนโคน ที่ไม่มี C กันให้ตรง output ครับ
ตกลงเหมือนตัวไหนครับ

แอมป์ระดับโลกแล้วครับ เขาออกแบบมาดีไม่จำเป็นต้องใส่ครับ  และย้ำชัด ๆ อีกครั้ง มี  C output  เป็นตัวกั้นไฟครับ

ขอบคุณครับ มี C output ป้องกันไว้ให้แล้วก็สบายใจครับ ฝีมือผมยิ่งดีอยู่กลัวจะพังลำโพงตัวเองอีกครับ
มาเยอะหลายคำถาม...

ถ้าตั้งใจทารุณเครื่องแล้วล่ะก็ ใช้แผ่นไมก้าใส(แก้ว)จะทนทายาทกว่าซิลิโคนยาง แต่ซิลิโคนยางก็มีหลายเกรดเหมือนกัน เกรดดีๆบางๆ ดีกว่าไมก้าแผ่นก็มี แต่หายากกว่า

ถ้าใช้แผ่นไมก้าใสต้องเลือกทาซิลิโคนที่เหมาะสม ห้ามใช้ซิลิโคนเงินที่ใช้กับ CPU เด็ดขาด มันนำไฟฟ้าได้ซึ่งช็อต
เวลาทา ก็ทาบางๆ กึ่งกลางแผ่นเกลี่ยให้ทั่ว แต่ไม่ต้องหนา ฟองอากาศไม่เอา

เรื่องการติดตั้งแผ่นระบายความร้อน เดี๋ยวของมาแล้วจะอธิบายวิธีติดตั้งแบบถูกตามหลักให้ดูครับ (จริงๆ ก็เคยทำให้ดูตอนหวานใจทีนึงแล้วครับ)

เอาเป็นว่าของมาก่อนแล้วค่อยทำและอธิบายจุดที่ควรทราบและทำตามลำดับครับ ตอนนี้รอก่อนครับ ใจเย็นๆ เย็นๆ รอของก่อน

ส่วนวงจรนี้พื้นฐานเป็น OTL มี C output ขาออก ถ้าดวงไม่กุด C รั่วช็อตแบบรุนแรง ไฟไม่รั่วออกไปทำลายกลำโพงครับ [gr_in]
แต่ถ้าจะใช้ป้องกันลำโพงล่ะก็ จะใช้ก็ได้ แต่ถ้าเป็นตัวเดิม วงจรเดิมที่น้าเคยใช้ จะไม่แนะนำครับ เพราะมีการโยงสายมากมายเกินเหตุ เดี๋ยวเสียงไม่พึงประสงค์มาเยือนอีก...
ขอบคุณมากครับ คุณแว่นที่อธิบายเรื่องแผ่นรองครับ พอดีผมเคยไปชื้อเจอแบบที่เป็นแผ่นใสๆครับ จะได้เลือกใช้งานถูกครับเพราะจุดนี้ผมคงต้องหาชื้อเพิ่มมาเองครับ เรื่องซิลิโคนทา ก็ขอบคุณครับที่แนะนำเรื่องซิลโคนเงินซึ่งจะนำไฟฟ้าได้ เดี่ยวจะกล้ายเป็นแอมป์ควันขึ้นเพราะซิลิโคนครับ
ขอบคุณครับที่จะทำตัวอย่างยึดซิงค์ให้ดูครับ
ผมคงไม่ใช้ป้องกันลำโพงแล้วครับใช้ c ดีๆที่มีมาตราฐานหน่อยก็คงจะ ok แล้วครับ

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:34:20 AM »
ซี output เป็น Electrolytic ครับ ค่า 3300-4700 uF ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เราชอบ  ราคาจะพอๆกัน  ส่วนใหญ่ที่นิยมใช้กัน ก็ nippon กับ  nichicon ครับ

« ตอบกลับ #385 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 01:49:20 AM »
ซี output เป็น Electrolytic ครับ ค่า 3300-4700 uF ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เราชอบ  ราคาจะพอๆกัน  ส่วนใหญ่ที่นิยมใช้กัน ก็ nippon กับ  nichicon ครับ

ผมยังหาไม่ได้เลยอ่ะครับพี่ 4700 Uf

« ตอบกลับ #386 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 07:19:10 AM »
ตกลง c output เป็นค่า 3300 uf หรือครับ ผมก็นึกว่าตัว 10uf ซะอีกครับ ตกลงตรง คับปิ่ง ใช้เป็นโพลี ได้หรือไม่ครับ เห็นของพี่เล็กใช้เป็นโพลี แต่ในวงจรลักษณ์มันเหมือนเป็นอีเล็ค ครับ
4700uf ทดสอบแล้วใช้ได้นะครับ เพราะผมมีหลายตัวเลยแต่ใส่ใน3886 ต้องไปถอดออกมาซะหน่อย ใส่เข้าไปตั้ง 8 ตัวเกินกว่าในวงจรอีก ในวงจรให้ใช้ ค่า 4700กับ1000 แต่ผมอยากได้เบสตามที่เขาบอกกันว่าเพิ่มค่า C เข้าไป ผมเลยเอา 4700 ลงไปแทน 1000 ปรากฏว่าฟังไม่ออกครับไม่ต่างเลย เบสก็ไม่ได้ดีขึ้นมาเลย
ถ้า4700 ใช้ได้ผมจะได้ไปถอดออกมาใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 07:41:06 AM »
ใครที่ซื้อ R 0.68R ตัวตั้งในรูปไปต้องลองให้ได้นะครับอย่างไปหมก หรือ เห็นเค้าใช้พานากันก็ใช้ตามกันไปโดยที่ไม่รู้ว่าสุ้มเสียงของแต่ละตัวเป็นเช่นไร ผมไม่บอกหรอก มีก็ยี่ห้อ กี่ตัวลองมาเปลี่ยนเทียบกันดูเอาครับ

R นี้ตัวผมก็ซื้อจากพี่มา 4 ตัว ... ไม่ทราบมาก่อนว่าทางพี่จะทำเวอร์ชั้นเทอร์โบ เลยไม่ครบคู่ .... ต้องไปหาพานามาใช้ใหม่ ยกเซ็ตเลย ...  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 07:59:12 AM »
ขอบคุณครับพี่ ของพี่ภาคจ่ายไฟจะรวมในกล่อง power หรือเปล่าครับ หรือวาแยกออกไปอยู่รวมกับหม้อแปลงครับ

[roll]
แบบนี้ก็แจ่ม แต่บ้านผมถ้าทำแบบนี้คงไม่ได้ที่บ้านมีแมว เดี่ยวพวกเดินหลงเข้าไปจะลำบากครับจะกล้ายเป็นแมวย่าง หรือไม่ถ้าเราปิดเครื่องแมวเกิดหนาวขึ้นมาจะลงไปนอนในวงล้อแทนครับ

ก็เอาแมวมาทำกับแกล้มเสียเลย [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 09:05:20 AM »
ตกลง c output เป็นค่า 3300 uf หรือครับ ผมก็นึกว่าตัว 10uf ซะอีกครับ ตกลงตรง คับปิ่ง ใช้เป็นโพลี ได้หรือไม่ครับ เห็นของพี่เล็กใช้เป็นโพลี แต่ในวงจรลักษณ์มันเหมือนเป็นอีเล็ค ครับ
4700uf ทดสอบแล้วใช้ได้นะครับ เพราะผมมีหลายตัวเลยแต่ใส่ใน3886 ต้องไปถอดออกมาซะหน่อย ใส่เข้าไปตั้ง 8 ตัวเกินกว่าในวงจรอีก ในวงจรให้ใช้ ค่า 4700กับ1000 แต่ผมอยากได้เบสตามที่เขาบอกกันว่าเพิ่มค่า C เข้าไป ผมเลยเอา 4700 ลงไปแทน 1000 ปรากฏว่าฟังไม่ออกครับไม่ต่างเลย เบสก็ไม่ได้ดีขึ้นมาเลย
ถ้า4700 ใช้ได้ผมจะได้ไปถอดออกมาใช้ดีกว่า

10uF polyที่เห็นเป็น C input ครับ