ผู้เขียน หัวข้อ: "บางครั้งวงการเครื่องเสียง เหมือนไสยศาสตร์ว่ามั้ย"  (อ่าน 10105 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
พอดีว่าไปแอบอ่านกระทู้  "บางครั้งวงการเครื่องเสียง เหมือนไสยศาสตร์ว่ามั้ย" จากเว็บอื่นมา ซึงตั้งโดยคุณ piioneer
ก็มีผู้คนมากหน้าหลายตา ต่างแวะเวียนเข้ามานำเสนอถึงความคิดเห็นและประสบการณ์ของตนเอง
ซึ่งผมได้ลองอ่านดูและไปสะดุดคำตอบของคนที่ชื่อ puitam   

อ่านแล้วทำให้อมยิ้มดีโดยเฉพาะตรงที่ผมเทสีแดงไว้ เลยเอามาฝากไว้ครับ  [p-h-o-t-o]

Mr. Chris Connaker แห่ง Computer Audiophile   แกสรุปมาอย่างน่าฟังเลยว่า

" but one has to understand that the ear is not a mic and the cortex is not a hard drive.

There is no "bit perfect" in any of the human senses."

"อยากให้เข้าใจกันก่อนว่่า หูไม่ใช่ไมค์ สมองไม่ใช่ฮารด์ไดร์ฟ

ดังนั้นไม่มีคำว่า "bit perfect"หรือ"ข้อมูลบริสุทธิ์  ในการรับรู้ของมนุษย์"

ดังนั้นการวัดด้วย ตัวเลข และวิทยาศาสตร์ จึงเป็นตัวขับเคลื่อนโลกนี้

ดังนั้น การรับรู้และตัดสินใจของมนุษย์มันมีของที่เรียกว่า ประสพการณ์

ทัศนคติ อคติ ความคาดหวัง และที่สำคัญ จินตนาการ

พวกนี้ล้วนแล้วมีผลปรุงแต่งต่อการตัดสินใจของมนุษย์ทั้งสิ้น

ดังนั้นบางอย่างที่เราได้ยินและเข้าใจนั้น มันคือส่วนผสมของ

ประสพการณ์ ความคาดหวัง จินตนาการ ฯลฯ จากโฆษณาและรีวิว ที่เราได้รับรู้มา

ดังนั้นไม่มีอะไรสมบุรณ์ มันอยู่ที่ความพอใจและรสนิยมของบุคคล

ประเด็นของกระทู้นี้ ก็คือบางอย่างมันก็เกินไป ไสยศาตร์เกินไป

เพราะมันวัดให้เป็นรูปธรรมไม่ได้ ไม่สามารถอธิบายทางวิทยาศาสตรได้

อย่างเช่นคว่ำมือกดรีโมท กับหงายมือกดรีโมท แล้วเสียงเปลี่ยน

หรืออย่าง เวลาวางแผ่นซีดีเอาตัวหนังสือหันเข้าเครื่อง หรือ หันเข้าตัว

เสียงมันเปิดโล่งขึ้น เสียงร้องมีเนื้อมากขึ้น อะไรอย่างงี้แหละ

แม้กระทั่งถ่านที่ใส่รีโมท เปลี่ยนยีี่ห้้อเสียงก็ยังเปลี่ยนเลย

สงสัยว่าแหล่งพลังงานไฟฟ้าที่ประจุลงไปคงมาจากแหล่่งที่ต่างกัน

อย่างเช่นไฟฟ้าจากเขื่อนจะให้เสียงที่ชุ่มช่ำไหลลื่น

หรือมาจากถ่านหินนี่คงขมุกขมัว ออกโทนอุ่นๆ หรือเปล่า

ถ้างั้นมาจากกังหันลมคง โปร่งเบา เสียงร้องงี้พลิ้วววว

และมีคนที่ฟังออกจริงๆด้วย เจ้าตัวเค้าก็ยืนยัน อ่านดูก็ไม่น่าโกหก

แต่ทั้งหมดทั้งสิ้น มันอธิบายไม่ได้ ความรู้สึกกล้วนๆ

ซึ่งแบบนี้มันจะไม่ก่อให้เกิิดการพัฒนาอะไรได้ เพราะมันทำซ้ำไม่ได้

ในที่สุดก็จะหายไปกับสายลม แต่อะไรที่มันทำซ้ำได้มันจะพัฒนาได้

ซึ่งวงการน่าจะขับเคลื่อนไปทางนี้มากกว่าที่จะถูกขับเคลื่อนโดยอะไรก็ไม่รู้

เอามาห้อยๆมัดๆแปะๆแล้วเสียงดีขึ้น

Ps. นี่คือความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ อย่าเอาสาระไรกะผมเลย

อยากเสริมพี่เค้าจังว่าพลังงานจากแสงอาทิตย์ คงให้เสียงที่ กว้างสว่างเจิดจ้า น่าดู  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: "บางครั้งวงการเครื่องเสียง เหมือนไสยศาสตร์ว่ามั้ย"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 05:08:23 PM »
เคยเห็นเถียงกันคอเป็นเอ็น และเถียงกันจนคีบอร์ดพังเพราะเรื่องแบบนี้มาก็เยอะครับ  laughhahaha

หาจุดพอใจของตัวเองให้เจอก็พอแล้วครับ ไม่มีประโยชน์อะไรถ้าจะมาคิดมากตรงเรื่องแบบนี้ ถ้างั้นจะให้แจ่ม ไปจ้างนักดนตรีมาเล่นให้ฟังเลยดีกว่า  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
Re: "บางครั้งวงการเครื่องเสียง เหมือนไสยศาสตร์ว่ามั้ย"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 05:17:01 PM »
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 05:20:50 PM »
"ไม่มีอะไรสมบุรณ์ มันอยู่ที่ความพอใจและรสนิยมของบุคคล"
ชอบประโยคนี้จัง  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 05:36:47 PM »
ผมเข้าไปอ่านในกระทู้ดังกล่าวแล้ว....ลองฟังซิว่าใครฟังออกบ้าง

<a href="http://www.youtube.com/v/XiBe377oUNM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/XiBe377oUNM</a>
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 06:18:50 PM »
เราจะมาชวนคุย ชวนฟังซะหน่อย ไม่มีใครมาร่วมแจมเลย
งั้นเราไปเล่นน้ำก่อนดีกว่า
 [snow-bord1] [snow-bord1] [snow-bord1]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 06:25:17 PM »
ผมเข้าไปอ่านในกระทู้ดังกล่าวแล้ว....ลองฟังซิว่าใครฟังออกบ้าง

<a href="http://www.youtube.com/v/XiBe377oUNM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/XiBe377oUNM</a>

ถ้าลำโพงคอมที่ผมใช้อยู่ฟังออกแสดงว่าเครื่องที่ทดสอบห่วยเข้าขั้น ทำมาไม่ดี อ่อนไหวอย่างมากกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง [phok] [phok] [phok]

เสียงวูบวาบเพราะกระดาษบังไมค์โครโฟนกล้องห่วยๆ มากกว่า  [i-r-a]

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 06:38:31 PM »
 [roll] ชอบกระทู้นี้มากเลยครับ  เคยอ่านเจอเหมือนกัน ประมาณว่าถอดเสื้อฟังกับใส่เสื้อฟัง เอาครกวางทับแอมป์ อะไรประมาณนี้
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

ออฟไลน์ p-juab

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 07:22:43 PM »
[roll] ชอบกระทู้นี้มากเลยครับ  เคยอ่านเจอเหมือนกัน ประมาณว่าถอดเสื้อฟังกับใส่เสื้อฟัง เอาครกวางทับแอมป์ อะไรประมาณนี้

จะถอดเสื้อผ้าฟัง อย่าฟังคนเดียวน่ะครับ  ฟังคนเดียวไม่ออกกก.... [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 08:39:10 PM »
  ทุกอย่างต้องพิสูจน์ได้อย่างเป็นรูปธรรม และ ควรมีสมมุติฐานมารองรับ  เครื่องเสียงไม่ใช่ ไสยศาสตร์  นะครับ   [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:15:48 PM »
  ทุกอย่างต้องพิสูจน์ได้อย่างเป็นรูปธรรม และ ควรมีสมมุติฐานมารองรับ  เครื่องเสียงไม่ใช่ ไสยศาสตร์  นะครับ   [gr_in]
เห็นด้วยครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ choyadit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 09:52:36 PM »
ศาสตร์ของเสียง น่าจะเป็นอะไรที่อธิบายได้นะครับ

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:03:57 PM »
รู้แต่ว่า มีแต่ถูกใจ ไม่จำเป็นต้องถูกต้องเสมอไปครับ(เครื่องเสียงนะครับ)

ออฟไลน์ Yotin46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:15:59 PM »
รู้แต่ว่า มีแต่ถูกใจ ไม่จำเป็นต้องถูกต้องเสมอไปครับ(เครื่องเสียงนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:20:31 PM โดย yotin46 »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:20:39 PM »

เปิดใช้งานแล้วฟังเพลงที่ชอบได้อย่างมีความสุข  ก็โอเชละครับ   clapping-1-2

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:51:54 PM »
laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha

จริงๆ น่ะ แค่ตั้งข้อสงสัยไง ว่า ทำในสิ่งที่ดูมันไม่สมเหตุสมผลเนี่ย มันเสียงดีเอง หรืออุปทานไง
เหมือนไสยศาสตร์แหละ  เข้าไปในบ้านร้างแล้วบอก พี่ป๋องครับมันหลอนมาก จริงๆ ลองเข้าไป สัก 100 คน มันอาจจะไม่กลัวก็ได้ ความกลัวเราก็อุปทานไป เอง
 แล้วคนที่บอกว่าตัวเอง สามารถแยกแยะความแตกต่างได้ เหมือนคนมี six sense มั้ยล่ะ คนอื่นฟังไม่ออก มีเขาเห็นอยู่คนเดียว
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 10:57:12 PM »
 คงไม่ถึงขนาดนั้นมั้งครับ   ถ้าของดีจริงคนฟังไม่เป็นก็ฟังออกนะ  เพียงแต่บางอย่าง ที่อาจจะต้องใช้ความรู้สึกในการสัมผัส ซึ่งตรงนี้อาจจะต้องฝึกฝน ซึ่งกลุ่มทำซาวด์จะทราบดี ผมจะเรียกว่า  กายวิภาค ครับ อย่างเช่น คลื่นความถี่ที่ต่ำกว่า 60 Hz ลงมา ที่นักรีวิว จะเรียกว่า Hamonic ที่ 3 ประมาณนั้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 01:36:27 AM »
ผมฟังตามความชอบครับถ้าชอบก็คือเสียงดีสำหรับผม      แต่ถ้าเอาเสียงดีในอุดมคตินี่ท่าจะเรื่องใหญ่  จะฟังทีเห็นจะต้องจ้างวงดนตรีมาเล่นให้ฟังสด ๆ แบบอันปลั๊กทุกครั้งเป็นแน่....

เห็นด้วยครับบางอย่างก็เลยเถิดยากอธิบายนอกจากความชอบความสบายใจ.. [unde_cided]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 09:24:29 AM »
เสียงจากเครื่องเสียงยังห่างจากเสียงดนตรีที่แสดงสดแยะครับ อย่าไปคิดมากฟังเท่าที่มี พอใจเท่าที่ได้  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 09:44:17 AM »
ผมฟังตามความชอบครับถ้าชอบก็คือเสียงดีสำหรับผม      แต่ถ้าเอาเสียงดีในอุดมคตินี่ท่าจะเรื่องใหญ่  จะฟังทีเห็นจะต้องจ้างวงดนตรีมาเล่นให้ฟังสด ๆ แบบอันปลั๊กทุกครั้งเป็นแน่....

เห็นด้วยครับบางอย่างก็เลยเถิดยากอธิบายนอกจากความชอบความสบายใจ.. [unde_cided]

ใช่ๆ ผมฟังตามที่ผมชอบครับ ถ้าฟังแล้วถูกใจก็คือเสียงดี บ้างครั้งนั่งอ่านรีวิวต่างๆ คนรีวิวบอกว่าเสียงอย่างโน้นอย่างนี้ พอได้สัมผัสเองก็ไม่ได้เป็นอย่างที่เขารีวิว
ประมาณว่าคนรีวิวเขาชอบ แต่ผมไม่ชอบน่าจะประมาณนั้น ต่างคนต่างชอบไม่เหมือนกัน ส่วนผมชอบขาวๆ อวบๆ  [roll]
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 10:22:21 AM »
กระผมว่า หลายคนฟัง หลายคนพูด มันจึงเกิดความแตกต่าง ผมว่าดีนะเราจะได้เอาสิ่งที่เราได้ยิน ได้ฟังมาทดลองด้วยตัวเราเอง แล้วมันจึงได้มาซึ่งประสพการ ผมเคยได้ยินปราช ท่านหนึ่งว่าไว้ว่า "ความพอใจเท่านั้นที่ทำให้เรามีความสุข" ครับ [roll]

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 09:14:44 PM »
ทุกอย่างต้องพิสูจน์ได้อย่างเป็นรูปธรรม และ ควรมีสมมุติฐานมารองรับ  เครื่องเสียงไม่ใช่ ไสยศาสตร์  นะครับ  [res]
ผมชอบประโยคนี้จัง แต่สุดท้ายความชอบของตนละจะเป็นตัวตัดสิน  [unde_cided][res]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 09:55:54 PM »
ตา กระทบรูป   ย่อมรับรู้ในรูปนั้น เป็นธรรมดา
....
หู กระทบเสียง  ย่อมรับรู้ในเสียงนั้น เป็นธรรมดา
....
จมูก กระทบกลิ่น ย่อมรับรู้ในกลิ่นนั้น เป็นธรรมดา
....
ลิ้น กระทบรส ย่อมรับรู้ในรสชาดนั้น เป็นธรรมดา
....
กาย กระทบสัมผัส คือโผฏฐัพพะ ย่อมรับรู้ในกายสัมผัสนั้น เป็นธรรมดา
....

ที่กล่าวมาข้างต้นนั้น คือ ผัสสะทั้ง 5 ที่ทุกคนมีนั้่นเป็นธรรมดา

แต่ที่ทุกคนมีแตกต่างกัน คือ  ธรรมารมณ์
เมื่อใจ กระทบธรรมารมณ์ ย่อมรับรู้ในธรรมารมณ์นั้น นั่นคือความแตกต่างของแต่ละบุคคล

ขอยกตัวอย่าง
ทำไมนักชิมไวน์ จึงมีลิ้นรับรู้รสด้วยความเป็นเลิศ
ทำไมนักฟังบางท่าน บอกว่าเสียงเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้

แล้วทำไมเราชิม เราฟัง จึงไม่รู้ความแตกต่าง

นั่นเป็นเพราะว่า
ตา รับ รูป,   หู รับ เสียง,  จมูก รับ กลิ่น,  ลิ้น รับ รส, กาย รับ โผทัพพะ

เกิดการประมวลผลให้  ใจ รับ ธรรมารมณ์  (ความคิด  ความนึก ความรู้สึก อารมณ์)
หรือพูดง่าย ๆ  อารมณ์ที่ใจรู้, อารมณ์ที่เกิดทางใจ

แล้วคุณคิดว่าทุก ๆ คน มีธรรมารมณ์เท่าเทียมกันไหม ตอบง่าย ๆ ว่าไม่เท่ากัน
มันขึ้นอยู่กับสภาพธรรมที่รู้จิต คือ ปัญญา ครับ

คำตอบมันมีอยู่ในตัวของมันเอง ไม่ใช่ไสยศาสตร์
อ่านแล้วอย่าหาว่านายอัลกอฮอล์เพี๊ยนนะ หรือใครว่าเพี๊ยนก็ขอน้อมรับครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011, 10:28:17 PM »

ใช่ๆ ผมฟังตามที่ผมชอบครับ ถ้าฟังแล้วถูกใจก็คือเสียงดี บ้างครั้งนั่งอ่านรีวิวต่างๆ คนรีวิวบอกว่าเสียงอย่างโน้นอย่างนี้ พอได้สัมผัสเองก็ไม่ได้เป็นอย่างที่เขารีวิว
ประมาณว่าคนรีวิวเขาชอบ แต่ผมไม่ชอบน่าจะประมาณนั้น ต่างคนต่างชอบไม่เหมือนกัน ส่วนผมชอบขาวๆ อวบๆ
  [roll]
เรื่องรีวิวเสียงถ้าผู้รีวิวที่ได้รับการยอมรับ (ไม่ขอนับในไทย) ต่างมีและใช้มาตรฐานเดียวกัน แต่ก็ต้องยอมรับว่าผู้รีวิวแต่ละท่านย่อมมีอีโก้ส่วนตัวแต่ก็ไม่มากเกินไปจนออกหน้า   ส่วนเรื่องความต่างเรื่องเสียง แน่นอนครับ ต่างแน่นอน เพราะท่านไม่ได้ใช้ชุด system เดียวกับเค้า และ ที่สำคัญ สภาพอคูสติคก็ไม่เหมือนกันเพราะการรีวิว ห้องเป็นส่วนที่สำคัญมากในลำดับต้น เพราะไม่งั้น เครื่องเสียงแบรนด์ดังๆที่ทำ reserch มาหลายปี ตกม้าตายหมดแน่นอน ครับ เพราะจะเป็นตัวดึงเครื่องเสียงชื่อดังนั้นดิ่งลงเหวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 05:44:16 AM »
ตา กระทบรูป   ย่อมรับรู้ในรูปนั้น เป็นธรรมดา
....
หู กระทบเสียง  ย่อมรับรู้ในเสียงนั้น เป็นธรรมดา
....
จมูก กระทบกลิ่น ย่อมรับรู้ในกลิ่นนั้น เป็นธรรมดา
....
ลิ้น กระทบรส ย่อมรับรู้ในรสชาดนั้น เป็นธรรมดา
....
กาย กระทบสัมผัส คือโผฏฐัพพะ ย่อมรับรู้ในกายสัมผัสนั้น เป็นธรรมดา
....

ที่กล่าวมาข้างต้นนั้น คือ ผัสสะทั้ง 5 ที่ทุกคนมีนั้่นเป็นธรรมดา

แต่ที่ทุกคนมีแตกต่างกัน คือ  ธรรมารมณ์
เมื่อใจ กระทบธรรมารมณ์ ย่อมรับรู้ในธรรมารมณ์นั้น นั่นคือความแตกต่างของแต่ละบุคคล

ขอยกตัวอย่าง
ทำไมนักชิมไวน์ จึงมีลิ้นรับรู้รสด้วยความเป็นเลิศ
ทำไมนักฟังบางท่าน บอกว่าเสียงเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้

แล้วทำไมเราชิม เราฟัง จึงไม่รู้ความแตกต่าง

นั่นเป็นเพราะว่า
ตา รับ รูป,   หู รับ เสียง,  จมูก รับ กลิ่น,  ลิ้น รับ รส, กาย รับ โผทัพพะ

เกิดการประมวลผลให้  ใจ รับ ธรรมารมณ์  (ความคิด  ความนึก ความรู้สึก อารมณ์)
หรือพูดง่าย ๆ  อารมณ์ที่ใจรู้, อารมณ์ที่เกิดทางใจ

แล้วคุณคิดว่าทุก ๆ คน มีธรรมารมณ์เท่าเทียมกันไหม ตอบง่าย ๆ ว่าไม่เท่ากัน
มันขึ้นอยู่กับสภาพธรรมที่รู้จิต คือ ปัญญา ครับ

คำตอบมันมีอยู่ในตัวของมันเอง ไม่ใช่ไสยศาสตร์
อ่านแล้วอย่าหาว่านายอัลกอฮอล์เพี๊ยนนะ หรือใครว่าเพี๊ยนก็ขอน้อมรับครับ

amen 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ arkom_art

• **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:08:04 AM »
ทุกทุกอย่าง ทุกทุกเสียงที่เราได้ยิน ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจ ความชอบส่วนตัวแล้วละครับ ในเรื่องของวงการเครื่องเสียงเรา วัดกันที่กราฟไม่ได้ วัดกันที่ตัวเลขความเพี้ยนไม่ได้
ผมเองในช่วงที่ ทำเครื่องใช้เองใหม่ใหม่ เคยซื้อ C ตัวละพัน R ตัวละร้อย (ตามกระแส) แต่สุดท้ายมาจบความชอบและถูกใจที่ ตัวละ 20 บาท (ไสยศาสตร์เห็นเห็น)

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 10:50:06 AM »
ทุกทุกอย่าง ทุกทุกเสียงที่เราได้ยิน ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจ ความชอบส่วนตัวแล้วละครับ ในเรื่องของวงการเครื่องเสียงเรา วัดกันที่กราฟไม่ได้ วัดกันที่ตัวเลขความเพี้ยนไม่ได้
ผมเองในช่วงที่ ทำเครื่องใช้เองใหม่ใหม่ เคยซื้อ C ตัวละพัน R ตัวละร้อย (ตามกระแส) แต่สุดท้ายมาจบความชอบและถูกใจที่ ตัวละ 20 บาท (ไสยศาสตร์เห็นเห็น)
  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 11:03:58 AM »
  แต่ผมยังเชื่อนะว่าของแพงดีแน่นอน แต่ต้องอยู่ในที่ๆเหมาะสม ทั้งนี้เราก็คงที่จะต้องดูองค์ประกอบของเราเป็นหลักด้วย บางท่านยังไม่มีห้องฟังเพลง อาจจะใช้ห้องนั่งเล่น หรือ ห้องนอนในการฟัง ซึ่งห้องอาจจะ ดูด ( absorb ) ความถี่ย่าน กลาง - กลางสูง ( Mid - Mid hi ) ทำเสียงร้อง ขุ่นมัว เสียงขาดประกาย แต่พอมาใช้ของถูกๆกับรู้สึกว่าดีในสภาพอคูสติคนั้น ซึ่งให้เสียงในลักษณะ full และ ฟุ้ง ซึ่งมาชดเชยกับเสียงบางย่านที่หายไปในช่วงความถี่นั้นๆที่หายไป ครับ   ซึ่งตรงนี้ผู้เล่นคงจะต้องเรียนรู้ และ ยอมรับในขีดจำกัดของเราเอง แล้วมาวิเคราะห์ก่อนว่า มันเหมาะสม และ คุ้มค่าเพียงใดในก่อนที่จ่ายเงินออกไป  เหมือนกับหลายคนที่พยามตามอ่านรีวิว แล้วทำตาม บอกว่าไม่เห็นเป็นเหมือนกับที่เค้าเขียนกันไว้เลย  แน่นอนครับมันไม่เหมือน และ ไม่มีทางเหมือนแน่นอน เพราะ คอนดิชั่นที่ใช้ในการทดสอบ แตกต่างกัน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 12:03:55 PM »
ที่คุณ arkom_art กล่าวมานั้น ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่ง

ในการดำรงชีวิตอยู่ของเราทุก ๆ คน จะมีความพอดีเป็นเกณฑ์ตั้งไว้
ซึ่งความพอดี หรืออาจจะพูดให้ชัดเจน ก็คือ ความพึงพอใจที่เรามีในตัวตนนี่แหล่ะ

ระดับแห่งความพอดี หรือความพึงพอใจ มีทั้งบวก และลบ
และความพอดีในแต่ละคน จะมีความแตกต่างไม่เหมือนกัน ไม่เท่าเทียมกัน

ยกตัวอย่างใกล้ตัว

ทำไม เรารู้สึกโกรธ เมื่อลูกสาวเราแต่งตัวเปรี้ยว ย้อมผมแดง นั่นเป็นเพราะว่า มันเกินความพอดีของเรา
ทั้ง ๆ ลูกสาวมีความพอใจ และมีความพอดีในตัวเขา

ทำไมเรารู้สึกโกรธแฟนสาว เมื่อเขาคุยกับชายอื่นด้วยความสนิทสนม นั่นเป็นเพราะว่า มันเกินความพอดีของเรา
ทั้ง ๆ ที่แฟนเรามีความพอใจ และมีความพอดีในตัวเขา

ทำไมจึงมีความรู้สึกไม่ชอบขี้หน้านาย Alcohol ทั้งที่ไม่เคยรู้จักหน้าตา แค่อ่านหนังสือที่เขาเขียน
ก็ไม่ชอบขี้หน้าแล้ว นั่นเป็นเพราะว่า การแสดงออกของเขามันเกินความพอดีของเรา

อะไรที่เป็นตัวกำหนดความพอดี
กิเลสของเรานั่นเองเป็นตัวกำหนด ซึ่งชอบซุกหมักหมมอยู่ในใจคนมากที่สุด
ได้แก่ ราคะ โลภะ โทสะ โมหะ  จึงเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า กิเลสาสวะ หรือ อาสวกิเลส แปลว่า กิเลสที่หมักดองอยู่ในจิต
มันมีอยู่หลายระดับ และกิเลสมันทำให้เรามีจิตใจเศร้าหมองขุ่นมัว

คนเราอยากได้ อยากดี หรือจะใจดี ใจดำ ใจง่าย ใจร้าย เป็นเพราะว่ามีกิเลสในตน

ที่พูดพล่ามมาเสียนาน เพียงอยากให้รู้ทันมันเท่านั้นเอง

[roll] [roll]

วกกลับมาที่การเล่นเครื่องเสียงของเรา ๆ ท่าน ๆ กันดีกว่า เดี๋ยวจะกลายเป็นบอร์ดธรรมะไปเสีย

ความพยามยามในการที่จะทำให้เสียงจำลองจากเครื่องเสียง มีความเสมือนจริงนั้น
เป็นเรื่องยาก ไม่ใช่เรื่อง่าย เพราะมีองค์ประกอบต่าง ๆ ในเรื่องของวัตถุ อุปกรณ์ที่ใช้ที่มีอยู่อย่างดาดดื่น
มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์

นอกจากนี้ยังมีตัวแปรอยู่อีกมากมาย ที่เป็นตัวบั่นทอนและเป็นอุปสรรคขัดขวางอยู่
ซึ่งผู้ฟัง หรือนัก DIY ต้องใช้ความพยายาม และความอุตสาหะในการเรียนรู้ เพื่อให้เกิดองค์ความรู้ในสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้
เพื่อพยายามที่จะทำให้เสียงจำลองจากเครื่องเสียงมีความเสมือนจริง

บางท่านพยายามที่จะใช้อุปกรณ์มาจูนเสียง บางท่านพยายามที่จะเปลี่ยนอุปกรณ์ภายในก็ตาม

สุดท้ายมันก็ไม่พ้น มาตกอยู่ที่อารมณ์ที่ใจรู้, อารมณ์ที่เกิดทางใจ
หรือที่ผมกล่าวถึงในก่อนนี้ว่าเป็น ธรรมารมณ์ ที่ฝรั่งเรียกว่า mental-data element
ซึ่งจะต้องมีความเที่ยงต่อกิเลสที่แฝงติดอยู่ในใจของเราด้วย

จะเล่น จะฟังกันอย่างไรก็ตามที ทุก ๆ คนล้วนมีความพอดีอยู่ในตัวตน
เครื่องเสียงมีไว้ฟังเพื่อผ่อนคลายอารมณ์ อย่าให้เครื่องเสียงมาทำให้อารมณ์ของเราขุ่นมัวนะครับ
 [check hand] [check hand]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 12:17:59 PM »
ที่คุณ arkom_art กล่าวมานั้น ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่ง

ในการดำรงชีวิตอยู่ของเราทุก ๆ คน จะมีความพอดีเป็นเกณฑ์ตั้งไว้
ซึ่งความพอดี หรืออาจจะพูดให้ชัดเจน ก็คือ ความพึงพอใจที่เรามีในตัวตนนี่แหล่ะ

ระดับแห่งความพอดี หรือความพึงพอใจ มีทั้งบวก และลบ
และความพอดีในแต่ละคน จะมีความแตกต่างไม่เหมือนกัน ไม่เท่าเทียมกัน

ยกตัวอย่างใกล้ตัว

ทำไม เรารู้สึกโกรธ เมื่อลูกสาวเราแต่งตัวเปรี้ยว ย้อมผมแดง นั่นเป็นเพราะว่า มันเกินความพอดีของเรา
ทั้ง ๆ ลูกสาวมีความพอใจ และมีความพอดีในตัวเขา

ทำไมเรารู้สึกโกรธแฟนสาว เมื่อเขาคุยกับชายอื่นด้วยความสนิทสนม นั่นเป็นเพราะว่า มันเกินความพอดีของเรา
ทั้ง ๆ ที่แฟนเรามีความพอใจ และมีความพอดีในตัวเขา

ทำไมจึงมีความรู้สึกไม่ชอบขี้หน้านาย Alcohol ทั้งที่ไม่เคยรู้จักหน้าตา แค่อ่านหนังสือที่เขาเขียน
ก็ไม่ชอบขี้หน้าแล้ว นั่นเป็นเพราะว่า การแสดงออกของเขามันเกินความพอดีของเรา

อะไรที่เป็นตัวกำหนดความพอดี
กิเลสของเรานั่นเองเป็นตัวกำหนด ซึ่งชอบซุกหมักหมมอยู่ในใจคนมากที่สุด
ได้แก่ ราคะ โลภะ โทสะ โมหะ  จึงเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า กิเลสาสวะ หรือ อาสวกิเลส แปลว่า กิเลสที่หมักดองอยู่ในจิต
มันมีอยู่หลายระดับ และกิเลสมันทำให้เรามีจิตใจเศร้าหมองขุ่นมัว

คนเราอยากได้ อยากดี หรือจะใจดี ใจดำ ใจง่าย ใจร้าย เป็นเพราะว่ามีกิเลสในตน

ที่พูดพล่ามมาเสียนาน เพียงอยากให้รู้ทันมันเท่านั้นเอง

[roll] [roll]

วกกลับมาที่การเล่นเครื่องเสียงของเรา ๆ ท่าน ๆ กันดีกว่า เดี๋ยวจะกลายเป็นบอร์ดธรรมะไปเสีย

ความพยามยามในการที่จะทำให้เสียงจำลองจากเครื่องเสียง มีความเสมือนจริงนั้น
เป็นเรื่องยาก ไม่ใช่เรื่อง่าย เพราะมีองค์ประกอบต่าง ๆ ในเรื่องของวัตถุ อุปกรณ์ที่ใช้ที่มีอยู่อย่างดาดดื่น
มันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์

นอกจากนี้ยังมีตัวแปรอยู่อีกมากมาย ที่เป็นตัวบั่นทอนและเป็นอุปสรรคขัดขวางอยู่
ซึ่งผู้ฟัง หรือนัก DIY ต้องใช้ความพยายาม และความอุตสาหะในการเรียนรู้ เพื่อให้เกิดองค์ความรู้ในสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้
เพื่อพยายามที่จะทำให้เสียงจำลองจากเครื่องเสียงมีความเสมือนจริง

บางท่านพยายามที่จะใช้อุปกรณ์มาจูนเสียง บางท่านพยายามที่จะเปลี่ยนอุปกรณ์ภายในก็ตาม

สุดท้ายมันก็ไม่พ้น มาตกอยู่ที่อารมณ์ที่ใจรู้, อารมณ์ที่เกิดทางใจ
หรือที่ผมกล่าวถึงในก่อนนี้ว่าเป็น ธรรมารมณ์ ที่ฝรั่งเรียกว่า mental-data element
ซึ่งจะต้องมีความเที่ยงต่อกิเลสที่แฝงติดอยู่ในใจของเราด้วย

จะเล่น จะฟังกันอย่างไรก็ตามที ทุก ๆ คนล้วนมีความพอดีอยู่ในตัวตน
เครื่องเสียงมีไว้ฟังเพื่อผ่อนคลายอารมณ์ อย่าให้เครื่องเสียงมาทำให้อารมณ์ของเราขุ่นมัวนะครับ
 [check hand] [check hand]

เยี่ยมเลยตรงใจจริงๆ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]