ผู้เขียน หัวข้อ: Damping Factor มันสามารถปรับเลือกได้มั้ยครับ  (อ่าน 1797 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
http://www.teac.com/product/ha-501/

แอมป์หูฟังในลิงค์ข้างบนมันมีปุ่ม Damping Factor Selector ให้เลือก ผมไม่เคยเห็นมาก่อน แต่พอไปดูในชาร์ต มันเหมือนปุ่มปรับเกนของแอมป์ ให้พอดีกับหูฟังแต่ละความต้านทานมากกว่า ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ หรือมันปรับได้จริงๆ เห็นเป็นคลาสเอด้วย งงงงงงงงงงง

ช่วยคลายความสงสัยให้ผมทีนะคร๊าบบบบ  ขอบคุณคร๊าบบบบบบ [chick-luck]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Damping Factor มันสามารถปรับเลือกได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2015, 11:35:52 PM »
 ผมมองว่าเค้าพยายามที่จะสร้างจุดขายให้ต่างแตกออกไปจากตลาดครับ จริงๆแล้วก็เป็นการดึงเอาหลักการมาสร้างจุดขาย แต่ในความรู้สึกส่วนตัวของผมเท่าที่เคยทดสอบกับเจ้าตัวแปรประหลาดนี้ อะไรก็แล้วแต่ที่ทำออกมาในลักษณะครอบคลุมเช่นนี้ัมักจะสู้พวกที่ทำออกมาเฉพาะไม่ได้ โดยเฉพาะเจ้า Damping factor เพราะอะไรมาดูกัน

Damping Factor  DF = Load Impedance / Source Impedance 

จากข้อมูลที่มะขวิดให้ไว้ เค้าใช้วิธีเปลี่ยนความต้านทานของหูฟัง load Impedance  ถ้าโหลดยิ่งสูง ค่า DF ก็จะยิ่งสูงตามขึ้นไปด้วย เป็นไปดังตารางที่เค้าระบุไว้ตาม link ครับ

การเพิ่มค่า Damping factor ทำได้โดยเพิ่ม Load Impedance และ ลด Source Impedance ครับ การเพิ่ม Load Imp. ทำได้โดยการใช้ Voice Coil ที่มี DCR สูง หรือใช้วงจร Network เข้าช่วยให้ Load Imp. สูงขึ้นครับ ซึ่งโดยมากวิธีการหลังจะไม่ Work ในแง่การใช้งานจริง เพราะมันไปลดความไวลำโพงลงด้วยครับ ส่วน Source Imp. ก็ลดได้โดยการลด Imp ของภาคขยายสุดท้ายและใช้การป้อนกลับแบบลบครับ อย่างไรก็ตาม ค่า Damping Factor เป็นค่าที่แปรตามความถี่ครับ จึงเป็นการยากที่จะบอกว่าค่า DF ในระบบเราเป็นเท่าไหร่กันแน่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: Damping Factor มันสามารถปรับเลือกได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 12:09:55 AM »
ขอบคุณคร๊าบ ผมยิ่งสงสัยต่อเลยครับพี่ มันมีเจ้าตัวนี้ กับไม่มีผลยเต่างกันยังไง 
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 12:34:21 AM »
ขอบคุณคร๊าบ ผมยิ่งสงสัยต่อเลยครับพี่ มันมีเจ้าตัวนี้ กับไม่มีผลยเต่างกันยังไง
แอมป์ทุกตัวที่ทำจะมีตัวแปรนี้ติดมาโดยชาติกำเหนิดครับ แต่จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่คนทำจะรังสรรค์ปั้นแต่ง 

ถ้า DF สูงก็หมายความว่ากรวยลำโพงจะเคลื่อนไหวตามสัญญาณที่ส่งมาจากแอมป์อย่างเคร่งครัด แต่ถ้า DF ต่ำกรวยลำโพงก็อาจจะเคลื่อนไหวนอกเหนือจากสัญญาณที่ส่งมาได้ครับ ซึ่งปรากฎการณ์นี้จะเกิดในช่วง Mechanical Resonance ของตัวลำโพงเองครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ