ผู้เขียน หัวข้อ: ## มือใหม่สงสัยเรื่อง"ตะกั่วบัดกรี" ขอสอบถามหน่อยครับ ##  (อ่าน 24956 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arnai

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
 สวัสดีครับ.เป็นสมาชิกหมู่บ้านฯ มาได้ระยะเวลาหนึ่งแล้วหล่ะครับ.ได้ตามอ่านกระทู้ต่างๆ และ(แอบ)ทำโครงงานตามท่าน น้าๆ มาได้นิดหน่อย..แต่ยังไม่มีโอกาสโพสผลงาน
ให้ท่าน น้าๆได้ติ-ชม กัน (คงอีกไม่นานครับ)  มีข้อสงสัย อยากสอบถามและขอความคิดเห็นจากน้าๆ เกี่ยวกับเรื่องตะกั่วที่ใช้ในการบัดกรีทำโครงงานต่างๆที่ผ่านมาของท่านน้าๆว่า

- ตะกั่วที่น้าๆใช้บัดกรีกัน ใช้ตะกั่วชนิดไหนครับ ?(ตะกั่วธรรมดา หรือว่าตะกั่วเงิน)
      - ถ้าใช้ตะกั่วเงิน น้าๆใช้ทุกจุดในการบัดกรีเลย หรือว่าใช้เฉพาะจุดที่สำคัญครับ.
      - ความแตกต่างของเสียง ที่ได้จากการบัดกรีโดยใช้ตะกั่วธรรมดา กับตะกั่วเงิน(ในโครงงานเดียวกัน) จากประสบการณ์ของน้าๆ คิดว่ามีความแตกต่างกันขนาดไหนครับ

เพราะโครงงาน ที่ทำผ่านๆมา ผมบัดกรีโดยใช้ตะกั่วเงินทุกจุด และทุกโครงงานครับ. ตอนนี้เลยกลับมาลังเลคิดว่าเกินความจำเป็นไปหรือเปล่า?(กลัวว่าหูตะกั่วอย่างเราจะฟังไม่ออก
ถึงความแตกต่าง) อีกอย่างช่วงนี้รู้สึกว่าตะกั่วเงินที่เคยใช้ ราคาขึ้นไปมากเหมือนกัน...ขอบคุณครับ. [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
^^ ยินดีต้อนรับอีกรอบครับ

- ตะกั่วที่ใช้ๆส่วนมากจะเป็นตะกั่วเงิน ราคาเบาๆก็ Koki ส่วนคนอื่นใช้อะไรผมไม่แน่ใจ Ultracore มั้ง แต่ผมใช้ wbt รุ่น 0820 silver 4% ครับ
- ส่วนมากก้จะใช้ชนิดเดียว ทั้งโครงการ แต่บางเกจิ (พี่เล็ก) แกก็จะใช้ตะกั่วหลายแบรนหลายคุณสมบัติ มาผสมกันด้วย
- จากที่ลอง ตะกั่วเงินมันเชื่อมแล้วสวยดี ^^ แค่นั้น เรื่องเสียงผ้มฟังบ่ออก  [in-love-raccoon] ส่วนมากผมเลือกตะกั่วเน้นที่มันละลายง่ายหน่อย จะได้ไม่ต้องแช่นาน เรื่องเสียงตัดไปโล้ด
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
ก่อนหน้านี้ส่วนใหญ่ก็จะใช้อุลตร้าครอ..เพราะร้านแถวๆบ้านก็จะมีแต่ยี่ห้อนี้ขายซะส่วนใหญ่ พอดีไปเจออยู่อมรยี่ห้อ JIS ตอนแรกไม่ได้ดูหรอกว่าเป็นของอะไร เห็นมันม้วนใหญ่และก็ถูกด้วยเลยซ้อมาใช้  เทียบกับอุลตร้าครอแล้วก็ไม่แตกต่าง.แต่ราคาถูกกว่า...ส่วนเรื่องเสียงผมก็ฟังบ่ออกเหมือนกัน..... [roll]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
^^ ยินดีต้อนรับอีกรอบครับ

- ตะกั่วที่ใช้ๆส่วนมากจะเป็นตะกั่วเงิน ราคาเบาๆก็ Koki ส่วนคนอื่นใช้อะไรผมไม่แน่ใจ Ultracore มั้ง แต่ผมใช้ wbt รุ่น 0820 silver 4% ครับ
- ส่วนมากก้จะใช้ชนิดเดียว ทั้งโครงการ แต่บางเกจิ (พี่เล็ก) แกก็จะใช้ตะกั่วหลายแบรนหลายคุณสมบัติ มาผสมกันด้วย
- จากที่ลอง ตะกั่วเงินมันเชื่อมแล้วสวยดี ^^ แค่นั้น เรื่องเสียงผ้มฟังบ่ออก  [in-love-raccoon] ส่วนมากผมเลือกตะกั่วเน้นที่มันละลายง่ายหน่อย จะได้ไม่ต้องแช่นาน เรื่องเสียงตัดไปโล้ด
wbt รุ่น 0820 silver 4% อ้ายเนี่ย ขอมั่งจิม่ายเคยใช้เล้ย เลยอยากลองบ้าง อ้ายตะกั่วแพงๆน่ะ   [tremor-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
หลังๆผมใช้ตะกั่วที่เน้นละลายง่ายครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ของผม Ultracore เงิน +  Ultracore ธรรมดา + ถ้าจุดใหนเน้นทนทานความร้อนสูงจะใช้ koki leadfree ครับ บัดกรีแล้วจะออกด้านๆ หน่อยไม่สวย แต่เรื่องเสียงยังฟังไม่ออกนะ  [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
ถ้าฟังตะกั่วออกนี่ สุดยอดเทพมากๆเลยครับ เป็นจุดที่ต่อสั้นที่สุดระหว่างอุปกรณ์

Ultracore ควันโขม่งเลย หลักๆใช้ wbt แต่ที่ชอบที่สุด คือ mundof ตัวผสมทองครับ เป็นตะกั่วที่หอมมั่ก! ละลายก็ง่าย กะว่า wbt หมดม้วนเมื่อไหร่จะสั่ง มันดอฟหละ  [smi_ley]

ตราบใดที่ยังใช้หัวแร้งธรรมดา อย่าไปซื้อพวก ตะกั่วโอยาเด๊ะ ฟุรุเทค คาดาส บางรุ่น มาใช้หน่ะ.... มันเขียนใว้เลยว่า ละลายอยาก

ตัวอย่างตะกั่วมีแบรนแบบคร่าวๆ

wbt มี 2รุ่นนะครับ
0825 - 3.8% Silver Content (356?F/180?C).
0820 - 4% Silver Content (356?F/180?C).

MUNDORF MSolder - Silver/Gold Solder - Sn95.5Cu0.7Ag3.8Au (217?C/422?F)
MUNDORF's Best SUPREME GOLD SOLDER (5% silver) Au .1% - Ag 9.5% - Cu 1.8% - Sn 88.6% (290C/554F)

CARDAS Silver Quad Eutectic Solder - (338?F/170?C)
CARDAS TRI EUTECTIC Silver Solder - 4% Silver Content (430?F/221?C)

FURUTECH - 4% Silver Content Construction: 96% Sn?4% Ag.?Non-Lead) // Rosin Material: Ersin 362Flux , 5 core // (430?F/221?C)

DAYTON SILVER SOLDER - 4% Silver Content (422.6?F/217?C)

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
  ขอบคุณทุกท่านครับ.ที่ให้ความคิดเห็น จะได้เป็นแนวทาง และเพิ่มความมั่นใจในการเลือกใช้ต่อไปครับ..
สืบเนื่องจากเมื่อวานนี้ฝากเพื่อนตะกั่ว wbt (ไม่ทราบเป็นรุ่นไหน) ที่เคี้ยงหลีฯ จากที่เคยซื้อเมตรละ 80 บาท
ขึ้นราคาเป็นเมตรละ 120 บาท.!!!! [tremor-raccoon]

ขอบคุณทุกท่านครับ.ที่ให้ความคิดเห็น จะได้เป็นแนวทาง และเพิ่มความมั่นใจในการเลือกใช้ต่อไปครับ..
สืบเนื่องจากเมื่อวานนี้ฝากเพื่อนตะกั่ว wbt (ไม่ทราบเป็นรุ่นไหน) ที่เคี้ยงหลีฯ จากที่เคยซื้อเมตรละ 80 บาท
ขึ้นราคาเป็นเมตรละ 120 บาท.!!!! [tremor-raccoon]

แบบนี้เอามาขายบ้างดีก่า wbt-0820 เงิน 4% ขนาด 0.8mm ละลายที่ความร้อนต่ำ อิอิ เมตรละ 100 ดีมะ  [smi_ley]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
ผมใช้ JANTZEN PREMIUM SILVER SOLDER เงิน 4 % ซื้อมาจากพี่เล็ก  2  เมตร ยังใช้ไม่หมดซะที ^^
เท่าที่ลองใช้มั่วๆๆๆ มาหลายตัว เจ้า JANTZEN หอมสุดแล้วครับ       เลยเลือกที่จะใช้ตัวนี้ เพราะกลิ่นมัน      [laugh-raccoon]

ป.ล. การสูดดมตะกัวบัดกี้ไม่ดีต่อร่างกายอย่างมาก แนะนำให้เอาพัดลมเป่ามันไป  แต่ยังไงๆ มันก็จะมีกลิ่นเหลือให้เราได้ดมอยู่ดี

ออฟไลน์ khawfang

ppn ก็มีนี่คะ เมตรละ 80 หรือ 85 นี่ล่ะค่ะ   [confused-raccoon]

http://www.ppnresource.com/?lang=th

ถ้าเป็นรุ่นเส้นใหญ่ WBT 0840  1.2mm. ก็ไม่แพงหรอกครับ ตะกั่วขึ้นราคาประมาณ 30% ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

แบบนี้เอามาขายบ้างดีก่า wbt-0820 เงิน 4% ขนาด 0.8mm ละลายที่ความร้อนต่ำ อิอิ เมตรละ 100 ดีมะ  [smi_ley]
เมื่อก่อนพี่เคยเป็นตัวแทน M พี่ยังไม่ใช้เลย silver gold เค้าให้มาลองใช้สองเมตร เลยจัดแจกให้ลูกค้าไปและ บัดกรียากเหมือนกัน หรือว่ารุ่นเค้าลดเปอร์เซ็นต์ เลยทำให้บัดกรีง่าย  งั้นเดี๋ยวพี่ขาย 75 บาทแล้วกัน   [yes-raccoon]

laughhahaha มีตัดราคา  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] silver gold มันหอมไงพี่ อิเบนบอกมันผสมม๊อยเจอไร้เซ่อด้วย!  [tremor-raccoon]

laughhahaha มีตัดราคา  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] silver gold มันหอมไงพี่ อิเบนบอกมันผสมม๊อยเจอไร้เซ่อด้วย!  [tremor-raccoon]

แต่ดมไปกูก็จะตายเหมือนกัน [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ส่วนบัดกรีง่ายก็ไม่ง่ายนะ แต่มันบัดกรีง่ายกว่าไอ้พวก lead free ยี่ห้ออื่นๆแน่นอน ฟันธง [thumbs-up-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
เพิ่งเคยเจอเหมือนกันตะกั๋วเงินที่ใส่น้ำหอม(่ำJANTZEN) ส่วนเสียงจากการใช้ตะกั๋วนี้ ผมฟังไม่ออกเช่นกัน  laughhahaha

แบบนี้เอามาขายบ้างดีก่า wbt-0820 เงิน 4% ขนาด 0.8mm ละลายที่ความร้อนต่ำ อิอิ เมตรละ 100 ดีมะ  [smi_ley]

ดีมากๆเลยครับน้า numz .ในห้องตลาดไม่ค่อยได้เห็นตะกั่วมานำเสนอกันเลย ถ้ามีจะได้ช่วยอุดหนุน.. clapping-1-2

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
เพิ่งเคยเจอเหมือนกันตะกั๋วเงินที่ใส่น้ำหอม(่ำJANTZEN) ส่วนเสียงจากการใช้ตะกั๋วนี้ ผมฟังไม่ออกเช่นกัน  laughhahaha
วันๆคงไม่ต้องทำอะไรบัดกรี แล้วรื้อเพราะจะดมน้ำหอมจากตะกั่ว สุดท้ายมะเร็งปอดถามหาแน่ๆ [tremor-raccoon]

ppn ก็มีนี่คะ เมตรละ 80 หรือ 85 นี่ล่ะค่ะ   [confused-raccoon]

http://www.ppnresource.com/?lang=th

ที่ ppn ก็ขึ้นราคาครับจากที่เคยซื้อเมตรละ 60 บาท ขึ้นเป็นเมตรละ 80 บาท ทีแรกคิดว่าราคาเท่ากันครับ
พอดีว่าฝากเขาซื้อให้ เกรงว่าจะเดินหาร้านไม่เจอ ก็เลยตัดใจเอาที่ร้านที่หาได้ง่ายๆหน่อย..

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
แล้วจะใช้ขนาดเส้นเล็ก หรือเส้นใหญ่ดีครับ สำหรับบัดกรีอีเล็คทรอนิคธรรมดาไม่ใช่พวก Surface

ว่าแต่ตอนนี้ผมใช้มั่วไปหมดเลย ตอนซื้อดันไม่ดูขนาดให้ดีก่อน 555

ผมชอบใช้เส้นเล็กอะมันละลายง่ายดีอะครับ [yes-raccoon]  [confused-raccoon]