ผู้เขียน หัวข้อ: 1875 เขา hw กันอย่างไร  (อ่าน 40447 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: 1875 เขา hw กันอย่างไร
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 10:12:11 PM »
ไม่ไหว 3875 นั้งทำทั้งวันแก้ปัญหาจี่ไม่ได้ ทำแบบใจเย็นทีสุดอุตสาห์ให้แม่บ้านมาช่วยจับ ก็ไม่วาย เลยเก็บดีกว่า เอา 1875 มาฟังดีกว่า พวกเงียบสุดๆไม่มีจี่สักนิด
แต่ผมคงยังไม่ปรับอะไรแล้วครับ ถ้าทำกลัวจะไม่มีแอมป์ฟังเลย laughhahaha ผมยิ่งเป็นพวกทำพังอยู่ด้วย

คงรอพี่ alcohol สั่งแผ่น pcb มาใหม่ค่อยดัดแปลงเล่นได้

สั่งมาใหม่คงโดนโก่งค่าตัวแน่ ๆ
ของเดิมจาก 75 บาท ไม่รู้จะต้องจ่ายเท่าไรจึงจะได้มา

ถ้าสั่งมาใหม่ อย่าเพิ่งคิดว่าผมค้ากำไรเกินควรนะ... [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 10:36:57 PM »
100 บาทครับต่อ1หน่วย ไหวไหมครับ ผมขอ 2 หน่วยครับ ผมจะเอามาทำให้ได้ข้างละ 40w ครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 08:28:37 AM »

เติมความสวยงามอีกนิดครับ [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]

สวยครับ คุณtuck4427 เป็นแรงบันดาลใจในเรื่องนี้ให้ผมอีกเรื่องแล้ว [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] หากมีรูปแบบการลงกล่องที่หลากหลายอย่างนี้ ผมหา(เศษ)วัสดุแปลก ๆ มาทำเล่นบ้างแล้ว  clapping-1-2
ว่าแต่ 3875 ของผมตัวแรก หม้อแปลงยังไม่ลงกล่องเลย เป็นกระสืออย่างนั้นเคยเล่นโหด ๆ 3 แผ่นติดกันจับดูที่กล่องบริเวณยึดไอซีไม่ร้อนเลย(อุ่นขึ้นมาระดับหนึ่งแล้วก็นิ่งอยู่อย่างนั้น) ที่ไหนได้หม้อแปลงผมแทบจะหุงข้าวได้เลย [tremor-raccoon] ร้อนล้ำหน้าไอซีไปหลายเท่า คงไม่ประมาทในสิ่งเล็ก ๆ น้อยพวกนี้แล้ว  [roll-eyes]
แล้วหม้อแปลงที่ร้อน ๆ นี่เขาต้องติดฮีทซิงค์หรือเปล่า laughhahaha จะได้หาซื้อแบบของคุณ tuck4427 ในรูปมาใช้บาง

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 08:41:38 AM »
ไม่ไหว 3875 นั้งทำทั้งวันแก้ปัญหาจี่ไม่ได้ ทำแบบใจเย็นทีสุดอุตสาห์ให้แม่บ้านมาช่วยจับ ก็ไม่วาย เลยเก็บดีกว่า เอา 1875 มาฟังดีกว่า พวกเงียบสุดๆไม่มีจี่สักนิด
แต่ผมคงยังไม่ปรับอะไรแล้วครับ ถ้าทำกลัวจะไม่มีแอมป์ฟังเลย laughhahaha ผมยิ่งเป็นพวกทำพังอยู่ด้วย

คงรอพี่ alcohol สั่งแผ่น pcb มาใหม่ค่อยดัดแปลงเล่นได้

สั่งมาใหม่คงโดนโก่งค่าตัวแน่ ๆ
ของเดิมจาก 75 บาท ไม่รู้จะต้องจ่ายเท่าไรจึงจะได้มา

ถ้าสั่งมาใหม่ อย่าเพิ่งคิดว่าผมค้ากำไรเกินควรนะ... [roll]

จัดไปตามที่เห็นสมควรเลยครับ อุปกรณ์บนบอร์ดกำลังรวบรวมอยู่ครับ ศุกร์นี้เข้าบ้านหม้อจะได้ครบหรือไม่ ไม่รู้
คุณอัลครับสอบถามเรื่องหนึ่ง หม้อแปลงร้อนมีทางแก้ไขไหม หรือต้องเปลี่ยนหม้อ คือหม้อ 24 - 0 - 24 ที่เล่นกับ 3875 ครั้งก่อนที่เคยสอบถามว่าเอาสายเส้นไหนลง AC เส้นไหนลงกราวด์ (มีเขียวเหลือง 2 เ้ส้น มีดำ 1 เส้น ยี่ห้อบีเอส) เพิ่งทราบว่ามันร้อนมหาโหดหลังลองเปิดติดต่อกัน 3 แผ่น หากเปิดนานแบบท่านอื่นมีไหม้แน่ หรือผมคิดไปเอง

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 08:57:09 AM »

จัดไปตามที่เห็นสมควรเลยครับ อุปกรณ์บนบอร์ดกำลังรวบรวมอยู่ครับ ศุกร์นี้เข้าบ้านหม้อจะได้ครบหรือไม่ ไม่รู้
คุณอัลครับสอบถามเรื่องหนึ่ง หม้อแปลงร้อนมีทางแก้ไขไหม หรือต้องเปลี่ยนหม้อ คือหม้อ 24 - 0 - 24 ที่เล่นกับ 3875 ครั้งก่อนที่เคยสอบถามว่าเอาสายเส้นไหนลง AC เส้นไหนลงกราวด์ (มีเขียวเหลือง 2 เ้ส้น มีดำ 1 เส้น ยี่ห้อบีเอส) เพิ่งทราบว่ามันร้อนมหาโหดหลังลองเปิดติดต่อกัน 3 แผ่น หากเปิดนานแบบท่านอื่นมีไหม้แน่ หรือผมคิดไปเอง

เปลี่ยนหม้อเหอะครับ เดี๋ยวจะตามมาด้วยควัน แสง สี เสียง  [roll]

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 04:38:04 PM »

เปลี่ยนหม้อเหอะครับ เดี๋ยวจะตามมาด้วยควัน แสง สี เสียง  [roll]

ครับคงต้องเปลี่ยนซะแล้ว ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ส่วนลูกนี้เป็นหม้อ EI ของเฮนรี่ 18 - 0 - 18  3 แอมป์ และน่าจะเป็นเหล็กธรรมดาด้วยใช้กับ 1875 (ยังเป็นกระสือ) เปิดตั้งแต่ก่อนแปดโมงถึงตอนนี้ยังไม่ได้ปิดเลย ฮีทซิงค์ร้อนพอจับได้ หม้อก็อุ่น หรือเย็นกว่าค่อยเบาใจหน่อย

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 06:15:16 PM »

เปลี่ยนหม้อเหอะครับ เดี๋ยวจะตามมาด้วยควัน แสง สี เสียง  [roll]

ครับคงต้องเปลี่ยนซะแล้ว ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ส่วนลูกนี้เป็นหม้อ EI ของเฮนรี่ 18 - 0 - 18  3 แอมป์ และน่าจะเป็นเหล็กธรรมดาด้วยใช้กับ 1875 (ยังเป็นกระสือ) เปิดตั้งแต่ก่อนแปดโมงถึงตอนนี้ยังไม่ได้ปิดเลย ฮีทซิงค์ร้อนพอจับได้ หม้อก็อุ่น หรือเย็นกว่าค่อยเบาใจหน่อย

หม้อขนาด 3 แอมป์ ผมเอามาต่อฟังและอัดเพลงหนัก ๆ แล้ว
เอามือจับหม้อไฟแค่รู้ว่าอุ่นเพียงเล็กน้อย หม้อไม่สั่น จึงสบายใจว่าไม่ต้องใช้หม้อใหญ่

ส่วนหม้อไฟ 15 - 0 - 15 โวลต์ 3 แอมป์ ฟังติดต่อกันประมาณ 4 - 5 ชั่วโมง
สบายใจว่าหม้อไม่ร้อน และที่แผ่นระบายความร้อนก็ไม่ร้อนมาก ต่างกับใช้หม้อไฟ 18 โวลต์ ซึ่งมีความร้อนเกิดจาก IC ที่สูงกว่า

แล้วจะหาโอกาสลองหม้อใหญ่ในโอกาสต่อไปครับ [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 06:19:55 PM »

หม้อที่ร้อนมาก ชี้บ่งให้เรารู้ว่าจ่ายกระแสไม่พอ ใช้ไปนาน ๆ ฉนวนที่หุ้มลวดทองแดงอาจบวม ร่อน แล้วก็ช๊อตรอบ
วิธีแก้ไข หาหม้อเปลี่ยนใหม่ตามที่คุณรังผึ้งว่าครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 07:48:12 PM »

เปลี่ยนหม้อเหอะครับ เดี๋ยวจะตามมาด้วยควัน แสง สี เสียง  [roll]

ส่วนลูกนี้เป็นหม้อ EI ของเฮนรี่ 18 - 0 - 18  3 แอมป์ และน่าจะเป็นเหล็กธรรมดาด้วยใช้กับ 1875 (ยังเป็นกระสือ) เปิดตั้งแต่ก่อนแปดโมงถึงตอนนี้ยังไม่ได้ปิดเลย ฮีทซิงค์ร้อนพอจับได้ หม้อก็อุ่น หรือเย็นกว่าค่อยเบาใจหน่อย

หม้อขนาด 3 แอมป์ ผมเอามาต่อฟังและอัดเพลงหนัก ๆ แล้ว
เอามือจับหม้อไฟแค่รู้ว่าอุ่นเพียงเล็กน้อย หม้อไม่สั่น จึงสบายใจว่าไม่ต้องใช้หม้อใหญ่

ส่วนหม้อไฟ 15 - 0 - 15 โวลต์ 3 แอมป์ ฟังติดต่อกันประมาณ 4 - 5 ชั่วโมง
สบายใจว่าหม้อไม่ร้อน และที่แผ่นระบายความร้อนก็ไม่ร้อนมาก ต่างกับใช้หม้อไฟ 18 โวลต์ ซึ่งมีความร้อนเกิดจาก IC ที่สูงกว่า

แล้วจะหาโอกาสลองหม้อใหญ่ในโอกาสต่อไปครับ [unde_cided]
ถ้าได้หม้อดีๆจ่ายไฟนิ่งๆผมว่าเสียงมันน่าจะนิ่งขึ้นนะครับ   [smi_ley]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 08:23:04 PM »

ส่วนลูกนี้เป็นหม้อ EI ของเฮนรี่ 18 - 0 - 18  3 แอมป์ และน่าจะเป็นเหล็กธรรมดาด้วยใช้กับ 1875 (ยังเป็นกระสือ) เปิดตั้งแต่ก่อนแปดโมงถึงตอนนี้ยังไม่ได้ปิดเลย ฮีทซิงค์ร้อนพอจับได้ หม้อก็อุ่น หรือเย็นกว่าค่อยเบาใจหน่อย

มีผู้รู้แน่ะนำให้ใช้ไฟ 17-0-17  3แอมป์ ครับเขาบอกว่าจะได้เสียงที่ดีที่สุดครับ ผมขอแก้ใขจุดที่เป็นปัญหาน่ะครับ เรื่อง จุดขั่ว input นั้นที่ถูกต้องคือขาที่ 1 น่ะครับไม่ใช่ขาที่ 4 ที่เป็น output น่ะครับ ไม่รู้ว่า คุณ psang ได้เข้าใจถูกต้องหรือยังครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 08:16:25 AM »
มีผู้รู้แน่ะนำให้ใช้ไฟ 17-0-17  3แอมป์ ครับเขาบอกว่าจะได้เสียงที่ดีที่สุดครับ ผมขอแก้ใขจุดที่เป็นปัญหาน่ะครับ เรื่อง จุดขั่ว input นั้นที่ถูกต้องคือขาที่ 1 น่ะครับไม่ใช่ขาที่ 4 ที่เป็น output น่ะครับ ไม่รู้ว่า คุณ psang ได้เข้าใจถูกต้องหรือยังครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ครับแก้ไขถูกต้องแล้วครับ ขณะนี้กระสือ กับกระหัง (ที่ไป hw บน pcb ไข่ปลา) กำลังถูกทดสอบอย่างหนัก ด้วยการเปิดติดต่อกันประมาณ 10 ชม. ยังไม่พบสิ่งผิดปกติ

วิธีนี้หรือเปล่าที่คุณ tuck4427 บอกว่านวดให้นิ่ม แต่จะเปิด 24 ชม. แบบคุณคลีนคงไม่ไหว

ของผมกระหังคงนิ่ม(ขาไอซี)ไปตั้งแต่ตอนรื้อแล้ว แถมผมยังบ่นอีกว่างานดีไอวายของผมที่มีปัญหาเพราะมันคงคิดว่ามันเป็นกระท้อนยิ่งทุบยิ่งหวาน หรือเป็นกลองที่ตีถึงจะดัง พาเข้าป่าเข้ารกอีกแล้ว ความจริงความหมายของคุณ tuck4427 คงจะหมายถึงการ burn เพื่อให้แสดงลักษณะเสียงที่แท้จริงหลังการใช้ไปสักระยะ เรื่องนี้ต้องให้ท่านผู้รู้แนะนำ ผมพาเข้าป่าเข้ารกถนัดกว่า laughhahaha

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 08:38:08 AM »
หม้อที่ร้อนมาก ชี้บ่งให้เรารู้ว่าจ่ายกระแสไม่พอ ใช้ไปนาน ๆ ฉนวนที่หุ้มลวดทองแดงอาจบวม ร่อน แล้วก็ช๊อตรอบ
วิธีแก้ไข หาหม้อเปลี่ยนใหม่ตามที่คุณรังผึ้งว่าครับ

ครับ ทำตามคำแนะนำครับ  [heart_shell]  ว่าแต่คำว่า "หม้อที่ร้อนมาก ชี้บ่งให้เรารู้ว่าจ่ายกระแสไม่พอ" มันเป็นที่วิธีการผลิตหม้อแปลงที่ได้ทำให้กระแสไม่ถึงตามที่เครื่องใช้ไฟฟ้าต้องการ หรือเป็นที่เครื่องใช้ไฟฟ้าต้องการกระแสมากเกินกว่าที่หม้อแปลงจ่ายกระแสให้ (กรณีผลิตได้ตามขนาดที่ระบุไว้) ขออภัยหากคำถามนี้เชยหรือตื้น ๆ  [res] ดีกว่าจะไปหาความรู้เองแล้วเข้าใจผิดคิดว่าเป็นอย่างนั้น นี้ โน้น แล้วพลาดทั้งที่มีท่านผู้รู้พร้อมจะให้ความรู้ในที่นี้มากมาย อย่างไรก็ตามการหาความรู้เพิ่มเติมจากท่านผู้รู้ที่ให้คำแนะนำไว้ในนี้ก็จำเป็นอยู่แม้จะกระจัดกระจายก็ตามที
 [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 08:50:20 AM »
เรียบร้อยครับ ทำกราวด์ใหม่ ครับ โยงจากตู้ไปดิน
จากปลั๊กจุดกราวด์เข้าตู้จุดกราวด์ จุดเดียวกับ สายไปดิน

กลับปลั๊กไฟใหม่ให้ขั่ว L N ตามภาพเรียบร้อยครับ ว่าแต่ว่า แล้ว ที่เครื่องเสียงต่างๆจะต้องไปแก้จุดต่อสายไฟใหม่หรือไม่ครับ จำเป็นหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 09:32:49 PM »
คุณ psang ลองเอาหม้อ 18-0-18 ที่ใช้ขับ 1875 ลองเอาไปขับ 3875 ดูซิครับ แล้วจะฟังแบบสบายๆเลยครับ ผมจะทำหม้อแปลง
ให้มีที่เสียบเหมือนกันทั้งหมด อยากลองเสียงแบบไหนก็จับเสียบได้เลยครับ

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 05:20:13 AM »
เรียบร้อยครับ ทำกราวด์ใหม่ ครับ โยงจากตู้ไปดิน
จากปลั๊กจุดกราวด์เข้าตู้จุดกราวด์ จุดเดียวกับ สายไปดิน

กลับปลั๊กไฟใหม่ให้ขั่ว L N ตามภาพเรียบร้อยครับ ว่าแต่ว่า แล้ว ที่เครื่องเสียงต่างๆจะต้องไปแก้จุดต่อสายไฟใหม่หรือไม่ครับ จำเป็นหรือไม่ครับ

สำหรับปลั๊ก 3 ขา หากที่เต้าเสียบไฟถูกต้องตรงตำแหน่งแล้ว เสียบใช้งานได้เลย
ที่เครื่องเสียงไม่ต้องไปยุ่งกับมันครับ

สำหรับเครื่องเสียงที่ใช้สายไฟชนิดปลั๊ก 2 ขาแบน บางยี่ห้อขาปลั๊กไฟเขาจะทำให้มีขนาดไม่เท่ากัน
ขาที่เล็กให้เสียบเข้า L ส่วนขาที่โตกว่า N   

ส่วนที่เป็นขากลม หรือขาชนิดแบนที่ขนาดเท่ากัน ก็ต้องลองเสียบสลับฟังเอาว่าชอบอย่างไหนครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 07:46:10 AM »
คุณ psang ลองเอาหม้อ 18-0-18 ที่ใช้ขับ 1875 ลองเอาไปขับ 3875 ดูซิครับ แล้วจะฟังแบบสบายๆเลยครับ ผมจะทำหม้อแปลง
ให้มีที่เสียบเหมือนกันทั้งหมด อยากลองเสียงแบบไหนก็จับเสียบได้เลยครับ

[res] สำหรับคำแนะนำ ผมลืมนึกถึงไปสำหรับเรื่องนี้ เมื่อเราใช้หม้อแปลงแยกออกจากตัวเครื่อง ดังนั้น หม้อหนึ่งลูก สามารถใช้ได้กับหลายเครื่องหรือหลายชุด (ที่นี้ละหม้อเกิ้น ไม่ถูกหลักภาษาวันละเล็กละน้อย [phok]) เก็บค่าหม้อแปลงไว้หาอุปกรณ์ + ไอซีเบอร์อื่นที่ราคาไม่แพง มาหัดทำวงจรอื่น ๆ เล่นก็ดีเหมือนกัน

ได้การละ คงต้องทำสายไฟหลังเครื่องในลักษณะเหมือน ๆ กัน เพื่อจะได้เลือกไฟตามขนาดที่ต้องการได้  [res] [res] [res] ขอเวลาคิด ค้น หา รูปจากท่านอื่น ๆ สักพักเืพื่อมาประยุกต์ใช้กับของเรา ว่าแต่ลักษณะการเปลี่ยน C เบอร์ต่าง ๆ หลังเครื่องของคุณ tuck4427 ก็ไม่เลว (จะไปหาที่อื่นทำไม) [checks-raccoon] ขออนุญาตนำแนวคิดนี้ไปใช้ครับ และคงต้องหาอุปกรณ์ลักษณะนี้มาใช้ ว่าแต่เขาเรียกว่าอะไรกัน  [phok]

อีกอย่างทำไมต้องมี C ตัวสีเขียว ๆ คู่หนึ่ง กับไดโอด ใครต่อก่อนต่อหลัง ต้องมีอุปกรณ์อื่นมาเกี่ยวข้องไหม ไม่มีความรู้ครับ เพราะเำพิ่งเคยทำแต่ไฟบ้านเข้าหม้อแปลง เป็นโวลล์ที่ต้องการ(AC) เข้าชุดไดโอด ออกมาเป็น DC  แล้วต่อเข้าวงจร การที่มี C อยู่ด้านนอกทำหน้าที่อย่างไร ขอทราบเป็นความรู้หรือเขียนเป็นวงจรด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 12:37:27 PM »

[res] สำหรับคำแนะนำ ผมลืมนึกถึงไปสำหรับเรื่องนี้ เมื่อเราใช้หม้อแปลงแยกออกจากตัวเครื่อง ดังนั้น หม้อหนึ่งลูก สามารถใช้ได้กับหลายเครื่องหรือหลายชุด (ที่นี้ละหม้อเกิ้น ไม่ถูกหลักภาษาวันละเล็กละน้อย [phok]) เก็บค่าหม้อแปลงไว้หาอุปกรณ์ + ไอซีเบอร์อื่นที่ราคาไม่แพง มาหัดทำวงจรอื่น ๆ เล่นก็ดีเหมือนกัน

ได้การละ คงต้องทำสายไฟหลังเครื่องในลักษณะเหมือน ๆ กัน เพื่อจะได้เลือกไฟตามขนาดที่ต้องการได้  [res] [res] [res] ขอเวลาคิด ค้น หา รูปจากท่านอื่น ๆ สักพักเืพื่อมาประยุกต์ใช้กับของเรา ว่าแต่ลักษณะการเปลี่ยน C เบอร์ต่าง ๆ หลังเครื่องของคุณ tuck4427 ก็ไม่แย่ (จะไปหาที่อื่นทำไม) [checks-raccoon] ขออนุญาตนำแนวคิดนี้ไปใช้ครับ และคงต้องหาอุปกรณ์ลักษณะนี้มาใช้ ว่าแต่เขาเรียกว่าอะไรกัน  [phok]

อีกอย่างทำไมต้องมี C ตัวสีเขียว ๆ คู่หนึ่ง กับไดโอด ใครต่อก่อนต่อหลัง ต้องมีอุปกรณ์อื่นมาเกี่ยวข้องไหม ไม่มีความรู้ครับ เพราะเำพิ่งเคยทำแต่ไฟบ้านเข้าหม้อแปลง เป็นโวลล์ที่ต้องการ(AC) เข้าชุดไดโอด ออกมาเป็น DC  แล้วต่อเข้าวงจร การที่มี C อยู่ด้านนอกทำหน้าที่อย่างไร ขอทราบเป็นความรู้หรือเขียนเป็นวงจรด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ  [res] [res] [res]

[roll-eyes] รอเจ้าของมาเฉลย  ดีกว่า  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 12:48:06 PM »
พี่ tuck4427 เขาเอา C Input มาใส่ Socket ขี่หลังกล่อง
เวลาจะใช้ C ตัวไหน ก็เอามาจิ้มโลด ไม่ต้องเปิดกล่อง

วิธีนี้.....เข้าข่ายเป็นคนเจ้าชู้ครับ...มีอะไรเสียบดะ... laughhahaha

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 04:53:49 PM »
พี่ tuck4427 เขาเอา C Input มาใส่ Socket ขี่หลังกล่อง
เวลาจะใช้ C ตัวไหน ก็เอามาจิ้มโลด ไม่ต้องเปิดกล่อง

วิธีนี้.....เข้าข่ายเป็นคนเจ้าชู้ครับ...มีอะไรเสียบดะ... laughhahaha

วิธีนี้ผมจะนำไปใช้โดยไม่ขออนุญาต หากถูกจับได้จะได้ไม่ถูกซัดทอด laughhahaha

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 04:56:24 PM »
ของพี่เขาจะทำแบบว่า c ที่ต่อกับตัว ic พี่เขาจะใช้ค่าน้อยๆครับ เช่น 220uf ตัวมันจะเล็กทำให้ใส่ในกล่องง่าย แล้วข้างนอกพี่เขาก็จะเสริม c ค่าเยอะอีกชุดครับ ตามที่คุยกับพี่เขาครับ ตัวข้างนอกพี่เขาจะใช้ค่า 4700 หรือก็ 10000uf ครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 09:10:21 PM »
สิ่งนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร เดินไปเจอที่ร้านตรงหัวมันถนนทิพวารี บ้านหม้อ มองดูแล้วมันน่าจะใช้ได้ เลยซื้อมาแค่ 4 ตัวเอง ตัวละ 20 บาท ครับ

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 09:22:28 PM »

ที่เห็นนั้นผมยังไม่ได้รวมเอาใว้ในกล่องครับ ทดลองใช้ไปก่อนน่ะครับ ส่วนเรื่อง c ไฟตัวเขียวๆนั้น
คุณ cleaning ได้ตอบแทนผมไปแล้วแบบถูกต้องแล้วครับ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]
แต่ที่ น้าอัล บอกว่าผมเจ้าชู้นั้น ไม่เป็นความจริงน่ะครับ ผมรักแล้วรักเลยต่างหากน่ะครับ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon
ส่วนเรื่องที่ใครจะขโมยอะไรๆ ก็เชิญทำได้ตามสบายเลยครับ ถ้าติดขัดตรงในก็สอบถามได้ทุกเรื่องน่ะครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 08:56:56 AM »
 [res] ขอบคุณทุกท่านครับ
เรื่องเจ้าชู้นั้นผมว่าเราพูดกันเล่น ๆ เย้าแหย่กันเท่านั้น ผมมักมีคำพูดติดปากเมื่อคุยสรวญเสเฮฮากับเพื่อนเกี่ยวกับเรื่องทำนองนี้ว่า กรรมใดทำแล้วร้อนใจภายหลังกรรมนั้นไม่ดี ซึ่งผมก็เชื่อเช่นนั้น ไม่เช่นนั้นหลายท่านคงไม่มีเวลาว่างเข้ามาตอบข้อซักถาม หรือประกอบเครื่องเสียงชุดนั้น วงจรนี้ เป็นว่าเล่นเป็นแน่แท้  laughhahaha

คงวันสองวันนี้หากได้เข้าบ้านหม้อคงต้องหาอุปกรณ์ที่ว่ามาใช้บ้างแล้วครับ ว่างมาหลายวันรวบรวมมวลสารไว้พอสมควร จะต่อ 3875 วงจร INV หรือจะเล่น 3886 แบบของคุณมุมคนรักหลอดดี ใจก็อยากมีเพื่อนทำไปพร้อม ๆ กัน เห็นกระทู้ IC 3886 ของคุณมุมคนรักหลอดยังไม่วาย น่าจะมีท่านผู้รู้คอยแนะนำ ดั่งคำที่ว่า ตามหลังผู้ใหญ่แล้วไฟไม่ดูด [tremor-raccoon] เอ้ยเสียงดี  [yes-raccoon]อะไรทำนองนั้น พี่สังข์ของคุณอัลพาเข้าป่าเข้ารกซะแล้ว  [roll]

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 11:00:44 AM »
ผมเป็นคนชอบเสียบดะ
เพราะอยากรู้ว่าแต่ละตัว แต่ละอันผลออกมาเสียงจะเป็นอย่างไร

ผมก็เลยอุปมา อุปไมย ว่าคนชอบเสียบดะ
"เป็นคนเจ้าชู้"

แต่เจ้าชู้กับเครื่องเสียงนะครับ  [heart_shell] laughhahaha
แล้วพี่สังข์ เสียบดะบ้างหรือยัง  laughhahaha

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 06:14:58 PM »
ผมเป็นคนชอบเสียบดะ
เพราะอยากรู้ว่าแต่ละตัว แต่ละอันผลออกมาเสียงจะเป็นอย่างไร

ผมก็เลยอุปมา อุปไมย ว่าคนชอบเสียบดะ
"เป็นคนเจ้าชู้"

แต่เจ้าชู้กับเครื่องเสียงนะครับ  [heart_shell] laughhahaha
แล้วพี่สังข์ เสียบดะบ้างหรือยัง  laughhahaha

ยังไม่มีความรู้เรื่องเจ้าชู้ครับ fart-raccoon คงต้องหาอุปกรณ์แนวคุณ tuck4427 มาหัดเป็นพ่อไก่แจ้ดูบ้าง  laughhahaha

ว่าแต่ตอนนี้กำลังหาอ่านจากท่านผู้รู้ยังไม่พบความหมายของค่า  UF/V ว่าค่า UF สูง V สูง หรือค่า UF ต่อค่า V ส่งผลกับวงจร ทั้งการใช้ C-filter และการใช้ C-input มีผลกับเสียงที่ได้อย่างไร นอกจากนั้น C ยังมีหลายแบบหลายชนิด [confused-raccoon] พบเพียงว่า C-filter และ C-input ควรใช้ C ประเภทใด และที่เห็นมา(เพียงน้อยนิด)บอกค่าเป็น xxxUF แต่ไม่บอก V ไว้เลย ทำนองเดียวกับค่าของ R บอกค่าเป็น Ohm แต่ไม่บอก W และในวงจรเดียวกัน บางจุดใช้ค่า W ต่างไปจากจุดอื่นในวงจร นี่กำลังเล็ง ๆ กระทู้ IC 3886 ของคุณมุมคนรักหลอด วงจรในหน้าแรกก็งงกับเครื่องหมายหลังค่าอุปกรณ์ต่าง ๆ มากกว่าให้ผมต่อแบบ hw เสียอีก [confused-raccoon] หรือจะ [p-h-o-t-o] เอารูปไปให้ที่ร้านจัดอุปกรณ์มาให้ก็อายไม่เหมือนเล่นวิทยุแร่เมื่อ 30 กว่าปีก่อน

ว่าแล้วก็หาค่าที่ในวงจรให้มาใช้ไปก่อน  fart-raccoon หรือปรับเปลี่ยนตามแนวท่านผู้รู้จะปลอดภัยกว่า ไว้มากประสบการณ์และเข้าใจมากขึ้นค่อยหัดเป็นพ่อไก่แจ้  [smi_ley]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 06:38:26 PM »
พี่สังข์เข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ

http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/2/hydraulic-pump/hydraulic-pump8.htm

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 10:36:14 AM »
พี่สังข์เข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ

http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/2/hydraulic-pump/hydraulic-pump8.htm

[res] ยังมีอีกหลายวิธี(ช่องทาง)ที่ผมยังไม่รู้  clapping-1-2

คุณอัลครับ รบกวน PCB เป็น 2 แผ่นนะครับ เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น ค่าเสียหายก็ว่ากันไป (รวมมวลสารเป็น 2 ข้างแ้ล้ว) ขอบคุณครับ [res]

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2012, 03:33:57 PM »

[res] ยังมีอีกหลายวิธี(ช่องทาง)ที่ผมยังไม่รู้  clapping-1-2

คุณอัลครับ รบกวน PCB เป็น 2 แผ่นนะครับ เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น ค่าเสียหายก็ว่ากันไป (รวมมวลสารเป็น 2 ข้างแ้ล้ว) ขอบคุณครับ [res]

รับทราบ แต่ร้านค้าเขายังไม่เปิดนี่ซิ  น่าจะช้าหน่อยนะ

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 06:00:46 AM »

รับทราบ แต่ร้านค้าเขายังไม่เปิดนี่ซิ  น่าจะช้าหน่อยนะ

ทราบว่าของมาแล้วจึงแจ้งไวัที่ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8095.new#new แล้วครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 06:02:49 AM »
คงต้องขออนุญาตยุติกระทู้นี้ เพราะมาไกลแล้วรบกวนท่านผู้รู้ต้องคอยมาตอบ   [yes-raccoon]

แล้วไปปั่นในกระทู้คุณ tuck4427 "มา hw 1875 กันครับ" กระทู้เดียวจะสะดวกกับทุก ๆ ท่าน  [res] [res] [res]