ผู้เขียน หัวข้อ: 1875 เขา hw กันอย่างไร  (อ่าน 39476 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: 1875 เขา hw กันอย่างไร
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:33:48 AM »
ถ้า ic มันแย่ก็ชื้อใหม่ครับ งาน diy ไม่มีสำเร็จในชุดเดียวง่ายๆหรอกครับ ถ้าหัดทำแรกๆ อย่างที่บอกผมเอง 5 ชุดกว่าจะได้ และเป็นไปไม่ได้ที่คนที่ diy จะไม่พังของในการทำครั้งแรกๆทำพังกันทุกคน
ถ้า ic มันเละมากไปก็ควรจะเปลี่ยนแล้วเอาบทเรียนที่พลาดมาเป็นครูในการทำครั้งใหม่ บางที่อุปกรณ์ที่เละจนเกินไป มันก็อาจจะมีปัญหาได้ และมีเสียงไม่พึ่งประสงค์ออกมาได้ 1875 ราคาไม่แพงเท่าไร
อันนี้เป็นความคิดของผมครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:44:30 AM »
 [unde_cided] ตั้งแต่ทำมาผมทำซีตายไปคู่เดียวเอง แล้วก็วางยาตัวเองนิดหน่อย
แค่ต้องรอบคอบขึ้นมาอีกระดับนึง ยิ่งงานแนวๆเดิมด้วยเคยทำอะไรเสียหายก็ระวังมันให้มากขึ้น
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:46:45 AM »
[unde_cided] ตั้งแต่ทำมาผมทำซีตายไปคู่เดียวเอง แล้วก็วางยาตัวเองนิดหน่อย
แค่ต้องรอบคอบขึ้นมาอีกระดับนึง ยิ่งงานแนวๆเดิมด้วยเคยทำอะไรเสียหายก็ระวังมันให้มากขึ้น
แบบนี้ก็ยอดฝีมือซิครับ
ผมถามทาง pm ระดับอาจารย์ ยังเล่นที่ละเป็นหมื่นเลย ทำให้ผมเองยังคงมีกำลังใจพังต่อไปครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 10:00:08 AM »
ผมถามทาง pm ระดับอาจารย์ ยังเล่นที่ละเป็นหมื่นเลย ทำให้ผมเองยังคงมีกำลังใจพังต่อไปครับ
งบซื้อของเล่นมันน้อย เลยต้องระวัง อุปกรณ์ตัวละบาทมันก็เงิน
ดีไม่ดี ทำชุดเดียวแหล่มเลย มันจะมีตังเหลือทำอย่างอื่นอีก ไม่จับจดอยู่แค่งานเดียว

แนะนำแบบน้าว่าก็คงไม่ดีนัก เพราะแต่ละคนมีต้นทุนต่างกัน เดี๋ยวจะกลายเป็นดั่ง เห็นช้างขี้ ขี้ตามช้าง

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 10:16:54 AM »
fart-raccoon
ผมจะเข้ามารายงานความคืบหน้าอีกครั้งเมื่อจะลงกล่องครับ ต้องขออภัยคุณ tuck4427 ที่เป็นตามแรงบันดาลใจให้ผม แต่ผมไม่สามารถทำให้สวย และมีเสียงหลังประกอบเสร็จ จนต้องรื้อไปข้างหนึ่ง สภาพยับเยินอย่างที่เห็น เพราะผมขาดประสบการณ์ ทั้งที่มันดังแล้วตั้งแต่ประกอบเสร็จ (แม้มีผิดในจุดที่คุณ tuck4427 เตือนไว้ด้วย ปัจจุบันแก้ไขแล้ว) จึงขอขอบคุณ คุณ tuck4427 ท่านผู้รู้ ท่านพี่เลี้ยงมา ณ ที่นี้  [res] [res] [res]

ดังแล้วใช้ไหมครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ดังตั้งแต่วันก่อนแล้วครับ  clapping-1-2 ตอนนี้นำรูปมาลงให้ดูและเล่าวีรกรรมมือใหม่อยู่ครับ [entreat-raccoon]

กลับเข้ามาอีกครั้งครับ ดังแล้วครับ ไม่พังด้วย แต่สภาพ  [tremor-raccoon]
รื้อประกอบใหม่ 1 ข้าง ด้วย PCB ไข่ปลา เพราะสภาพทรุดโทรมมาก ไม่แน่ว่าจะรอดชีวิตหรือไม่ ประกฏว่าดังเหมือนเดิม ดังไปด้วยเสียงที่ไม่ต้องการ ปิดคอมพ์แล้ว ลองตรวจซ้ำแล้วซ้ำอีกเช็คสายอุปกรณ์ต่าง ๆ ว่ากราวด์ครมหรือไม่ ปรากฎว่าต่อแต่เพียงสายสัญญาณจากเครื่องเล่น CD สายกราวด์ต่อแต่ไม่ถึงส่วนที่เป็นกราวด์ของ CD พอไปโดนเข้ามีเสียกกรอบแกรบเข้า [phok] เลยต่อให้เข้าที่เข้าทาง เงียบกริบเลยเสียงที่ไม่พึงประสงค์ เพลงก็มาให้ได้ยินแล้ว  [gr_in]   เดี๋ยวลองอีกข้างที่ยังไม่้ได้รื้อ น่าจะผ่าน

ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วงเป็นกำลังใจ    สาเหตุจากหญ้าปากคอกต่อกราวด์ไม่ถึงกราวด์ รายละเอียดและรูปจะรายงานให้ทราบภายหลัง

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 10:21:14 AM »
งบซื้อของเล่นมันน้อย เลยต้องระวัง อุปกรณ์ตัวละบาทมันก็เงิน
ดีไม่ดี ทำชุดเดียวแหล่มเลย มันจะมีตังเหลือทำอย่างอื่นอีก ไม่จับจดอยู่แค่งานเดียว

แนะนำแบบน้าว่าก็คงไม่ดีนัก เพราะแต่ละคนมีต้นทุนต่างกัน เดี๋ยวจะกลายเป็นดั่ง เห็นช้างขี้ ขี้ตามช้าง
[smi_ley] ใช่มันไม่ดีหรอกครับ ผมหมายถึงแรกๆผมทำของพังไปเยอะจนท้อเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้แม้แต่น้อย ตอนนี้ก็ยังทำพังอยู่ ก็เคยถามคนที่เก่งๆว่าเคยทำของพังบ้างไหมก็ได้รับคำตอบว่าเคยทำพัง ราคาเป็นหมื่นเลย
ผมเองพอได้ฟังก็คิดว่า อืมระดับคนที่เขามีความรู้ด้านนี้เขายังพลาดได้ ตายหมู่ นับประสาอะไรกับเรา บางคนก็ทำลำโพงพังเพราะแอมป์ก็มี ก็เลยทำให้ผมหายเครียดไปได้ครับ
ถ้าทุกคนบอกว่าไม่เคยทำพังเลย ทำแล้วดังเลยไม่เจอปัญหาเลย แบบนี้ผม [headache] ตายเลย ว่าผมเป็นคนเดียวหรือ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 10:24:21 AM »
fart-raccoon
ผมจะเข้ามารายงานความคืบหน้าอีกครั้งเมื่อจะลงกล่องครับ ต้องขออภัยคุณ tuck4427 ที่เป็นตามแรงบันดาลใจให้ผม แต่ผมไม่สามารถทำให้สวย และมีเสียงหลังประกอบเสร็จ จนต้องรื้อไปข้างหนึ่ง สภาพยับเยินอย่างที่เห็น เพราะผมขาดประสบการณ์ ทั้งที่มันดังแล้วตั้งแต่ประกอบเสร็จ (แม้มีผิดในจุดที่คุณ tuck4427 เตือนไว้ด้วย ปัจจุบันแก้ไขแล้ว) จึงขอขอบคุณ คุณ tuck4427 ท่านผู้รู้ ท่านพี่เลี้ยงมา ณ ที่นี้  [res] [res] [res]

ดังแล้วใช้ไหมครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

ดังตั้งแต่วันก่อนแล้วครับ  clapping-1-2 ตอนนี้นำรูปมาลงให้ดูและเล่าวีรกรรมมือใหม่อยู่ครับ [entreat-raccoon]

กลับเข้ามาอีกครั้งครับ ดังแล้วครับ ไม่พังด้วย แต่สภาพ  [tremor-raccoon]
รื้อประกอบใหม่ 1 ข้าง ด้วย PCB ไข่ปลา เพราะสภาพทรุดโทรมมาก ไม่แน่ว่าจะรอดชีวิตหรือไม่ ประกฏว่าดังเหมือนเดิม ดังไปด้วยเสียงที่ไม่ต้องการ ปิดคอมพ์แล้ว ลองตรวจซ้ำแล้วซ้ำอีกเช็คสายอุปกรณ์ต่าง ๆ ว่ากราวด์ครมหรือไม่ ปรากฎว่าต่อแต่เพียงสายสัญญาณจากเครื่องเล่น CD สายกราวด์ต่อแต่ไม่ถึงส่วนที่เป็นกราวด์ของ CD พอไปโดนเข้ามีเสียกกรอบแกรบเข้า [phok] เลยต่อให้เข้าที่เข้าทาง เงียบกริบเลยเสียงที่ไม่พึงประสงค์ เพลงก็มาให้ได้ยินแล้ว  [gr_in]   เดี๋ยวลองอีกข้างที่ยังไม่้ได้รื้อ น่าจะผ่าน

ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วงเป็นกำลังใจ    สาเหตุจากหญ้าปากคอกต่อกราวด์ไม่ถึงกราวด์ รายละเอียดและรูปจะรายงานให้ทราบภายหลัง
งานต่อไปทำตัวไหนต่อครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 10:37:42 AM »
ถ้ามีกำลังใจในการพังของ ไม่ดีแน่ครับ  ก็หวังว่าน้าคลีนต้องอ่าน และ ทำความเข้าใจเยอะ และ อาจต้องเยอะกว่าเพื่อนท่านอื่น เพื่อให้เข้าใจอย่างถูกต้องก่อนลงมือทำ โอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดจะได้น้อยลง และ ในที่สุดผมอยากให้เป็นศูนย์  แบบว่าน้ามาโพส ผมต่อติดแล้วสมบูรณ์ เลย  ผมก็หวังว่าน้าคงจะเก็บเกี่ยวประสพการณ์ที่ผ่านมาเป็นบทเรียน เตือนสติให้คิดก่อนที่จะทำอะไรลงไปจะได้ไม่ต้องเสียใจ เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ครับ   [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 11:39:44 AM »
ถ้ามีกำลังใจในการพังของ ไม่ดีแน่ครับ  ก็หวังว่าน้าคลีนต้องอ่าน และ ทำความเข้าใจเยอะ และ อาจต้องเยอะกว่าเพื่อนท่านอื่น เพื่อให้เข้าใจอย่างถูกต้องก่อนลงมือทำ โอกาสที่จะเกิดความผิดพลาดจะได้น้อยลง และ ในที่สุดผมอยากให้เป็นศูนย์  แบบว่าน้ามาโพส ผมต่อติดแล้วสมบูรณ์ เลย  ผมก็หวังว่าน้าคงจะเก็บเกี่ยวประสพการณ์ที่ผ่านมาเป็นบทเรียน เตือนสติให้คิดก่อนที่จะทำอะไรลงไปจะได้ไม่ต้องเสียใจ เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ครับ   [gr_in]

ขออนุญาตครับ ขอนำคำแนะนำข้างต้นมาเป็นกรณีศึกษาสำหรับตนเองครับ ผมเริ่มจากเพียงจะหาเครื่องเสียงสักเครื่องเท่านั้น บัดนี้ก็เริ่มหัดดีไอวายไป 2 ชุดแล้ว (เกนโคลน 3875 hw 1875) มีแต่วีรกรรม ไม่มีของเสีย มีเสียงให้ผมฟังได้ เพราะหรือดีหรือไม่ หูกระทะอมมือย่างผมไม่อาจวิเคราห์งานของผมได้ แต่มันสับสนว่าผมจะหาเครื่องเสียงมาฟัง หรือผมกำลังเล่นเครื่องเสียง "เล่น" ในที่นี้ความหมายคงคล้ายคนโบราณที่เล่นโกศล เล่นบอน หรือคนที่เล่นพระเครื่อง ฯลฯ ทำนองนั้น เพราะ 2 ชุดที่ว่านั้น ชุดหลังยังไม่ได้ลงกล่องเลย แต่ร่ำ ๆ สะสมอุปกรณ์ชุดอื่นอีกแล้ว คงคล้ายดั่งเช่นข้อมือผมก็มีเพียงสอง แต่ผมไม่สามารถผูกนาฬิกาทั้งสองข้อมือได้ในเวลาเดียวกัน ฝาบ้านก็เช่นกันใช่ว่าจะมีไว้แขวนนาฬิกาให้มันประสานเสียงกัน แต่ทำไม ๆ ผมจึงมองไม่เห็นตัวอย่างสัจธรรมที่กล่าวมาทั้งสองข้อ ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำ ช่วยเตือน ช่วยหยุดรั้งผมไว้บ้าง ได้โปรดเถิด  [in-love-raccoon] ที่รักผมยังพึ่งไม่ได้ในเรื่องนี้  [roll-eyes] ท่าน ๆ ในที่นี้คงยอ ๆ ผมได้บ้าง [heart_shell]

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 11:51:35 AM »
 [roll] คำว่าพังของผมเป็นคำตรงกันข้ามครับ ผมพูดเล่นครับ เป็นแค่คำเปรียบเปรยเฉยๆครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 11:58:41 AM »
ถ้ารักก็ทำไปเถอะครับพี่ประสิทธิ์ ผมก็ยังทบทวนตัวเองอยู่เลย ผมชอบซื้อเครื่องเสียงเก่าๆ เสียๆ มาซ่อม เอาไว้ฟัง คืออันดับแรกชอบหน้าตาของมันก่อน เสียงเอาไว้ทีหลัง ตอนนี้มีอยู่ 4 ชุด ลำโพงมี 3 ชุด ก็ฟังสลับๆ กันไป เบื่อตัวนี้ก็ฟังตัวโน้น มันเป็นความสุขทางใจ ส่วนงาน DIY ผมมาทบทวนตัวเองเหมือนกันว่าถ้าผม DIY ไปเรื่อยๆ คงไม่สิ้นสุดแน่ๆ ก็เลยสรุปว่าจะทำในสิ่งที่ไม่เคยทำคือแอมป์หลอด ต้องทำให้สำเร็จสักชุดหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 12:31:15 PM »
ถ้าเสพติด diy แล้วจะรู้ครับว่าเป็นอย่างไรครับ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 01:01:59 PM »
 [smi_ley] ถ้าไม่เป็นการเบียดเบียน กองทุนครอบครัว หรือ เบียดกับค่าใช้จ่ายส่วนรวมเนี่ย ทำเถอะครับ เราทำเพราะเราชอบ เรารักที่จะทำ หาได้ทำแข่งกับคนอื่นไม่  [gr_in]

อย่างพวกผมเนี่ย ก็คุยๆกันว่า คงจะทำแอปม์กัน ปีละตัว เป็นอย่างน้อย เพื่อไม่ให้เว็ปมันเงียบจนเกินไป ต่างคนต่างชอบก็ทำเบอร์ที่เรามี หรืออยากจะมี พวกเราไม่ต้องทำเหมือนกัน เพราะไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำเบอร์เดียวกัน วงจรเดียวกัน มาเทียบกันว่าใครเสียงดีกว่า

เพราะความชอบมันเทียบกันไม่ได้ อย่างผมกะบังๆเนี่ย มากันคนละแนวเลย  laughhahaha ให้เอามากัดกัน คงเถียงกัน 3วัน3คืน คนนึงชอบใสๆ อีกคนชอบหนาๆ เบสเยอะๆ วัดกันยังไงก็ไม่มีใครชนะ เพราะฉนั้น จึงทำกันคนละเบอร์ แล้วมาแลกกันฟังแทน

ข้อดีคือ เราไม่ต้องทำเบอร์นั้น แต่ก็ สามารถ ยืมมามั่วฟังได้ว่าเบอร์นั้นเสียงเป็นยังไง  [smi_ley] ส่วนเรื่อง DIY เนี่ย ผมก็อยากทำนู้น นี่ นั่น ใช้ของดีๆอย่างงั้นอย่างงี้ แต่ติดที่ต้องบริหารเงิน ไหนจะ บริษัท ตัวเอง ไหนจะของภิริยา ของลูก กว่าจะตกผลึกมาถึงเงินซื้อของเล่นก็เลยเหลือ.. แค่ ไม่กี่ตัง  [entreat-raccoon]

แต่ก็ยังคงจะทำผลงานให้ได้อย่างที่พูดใว้ ปีละ 1เครื่องเป็นอย่างน้อย  [in-love-raccoon] น่ารักมั้ยหละ เอิ๊ก

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 07:14:10 PM »
ขอบคุณทั้งสามท่าน ตกลงไม่มีใครช่วยดึงกันเลย ผมน่ะเสพจะติดหรือยังไม่ทราบรู้แต่เพียงผมยังไหว ยัง ไม่ ม า ว laughhahaha เกี่ยวกับเครื่องเสียงไม่ได้หวังว่าจะหลุดเข้ามา SS เลย อยากได้เครื่องเสียงหลอดเล็ก ๆ สักเครื่องขับลำโพงไม่เกิน 15 วัตต์ เพราะมีลำโพงเก่า ไม่ต้องการซื้อใหม่ ไหงมาหลงเข้าป่าเข้ารก มา SS เข้า 2 ชุดเล็ก ๆ และยังมีตามมาอีก เฮ้อ ว่าไปแล้วผมว่าเกนโคลน 3875 เครื่องที่ทำผมก็ฟังได้อย่างเพลิดเพลิน หากจะนำมาอวดกัน ผมพร้อมอวดว่าผมตั้งใจเต็มความสามารถตามประสบการณ์ที่มี(ครั้งแรก) ฝีมืออาจจะดิบ ๆ กระด้าง ๆ แบบวงกบอลูมิเนียม แต่ไม่เถื่อน หากมีโอกาสจะใช้ไม้เก่ามาเป็นส่วนประกอบชิ้นงานอวดบ้าง

ว่าแต่ถ้า 1875 ตัวที่นำมาเป็นกระทู้นี้ ขอบอกว่าสองข้างไม่เหมือนกันเพราะวีรกรรมทำให้อีกข้างต้องไปอยู่บน pcb ไข่ปลา ไอซีก็คนละลอท หากเสียงไม่ต่างกันจนเห็นชัดผมจะลงวงกบแนวตั้งสักที ไม่รู้ว่าหน้าตาจะออกมาอย่างไร ช่วงนี้ตรุษจีนไม่อยากไปรบกวนแหล่งวัตถุดิบของผม พาเข้าป่าเข้ารกซะแล้ว เออว่าแต่ ถ้าไม่ผิดไม่ใช่พี่สังข์ ถ้าจะใช้เป็นลักษณะเด่นของผมได้ [smi_ley]

อย่างไรเสียหากว่างนักก็ขลุกอยู่นี่ เพราะผมไม่ได้เข้าสังคม ไม่มีเพื่อน ไม่มีสิ่งเสพติดฟุ่มเฟือยอื่น ๆ มาเป็นส่วนแบ่งค่าใช้จ่าย เมื่อสังคมที่นี่ออกไปในแนวนี้ผมก็สบายใจ หากท่านใดเห็นผมท่าจะออกไปในแนวขี้ตามช้างก็รั้ง ๆ กันไว้บ้าง ฐานะอย่างผมครึ่งบกครึ่งน้ำมักทำตัวลำบาก บอกให้ช่วยยอ ๆ ผมไว้บ้างก็ไม่มีใครเข้าใจ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 07:48:10 PM »
ถ้าพี่ไปเข้าเว็ป un-sound ผมว่าพี่คงต้องเสียเงินเยอะกว่านี้อีก มีอยู่คนหนึ่งชื่อคุณ Korn แกทำเกือบทุกวงจรเลย แกก็เริ่มต้นแบบพี่นี่แหละ ตอนนี้แกเก่งขึ้นเยอะเลย แนะนำคนอื่นได้ด้วย

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 08:06:24 PM »
คุยอะไรกันอะ [Cheers5]

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 08:30:23 PM »
ทำชุดนี้พร้อมฟังใช้งบกี่ตังค์คับผม..........จะได้เก็บเงินคร๊าบบบบบ....................  [c--c] [c--c]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 08:52:19 PM »
ถ้าพี่ไปเข้าเว็ป un-sound ผมว่าพี่คงต้องเสียเงินเยอะกว่านี้อีก มีอยู่คนหนึ่งชื่อคุณ Korn แกทำเกือบทุกวงจรเลย แกก็เริ่มต้นแบบพี่นี่แหละ ตอนนี้แกเก่งขึ้นเยอะเลย แนะนำคนอื่นได้ด้วย

งั้นเดี๋ยวคงต้องไปขอความรู้จากเขาบ้างแล้วหล่ะ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:27:46 PM »
ผม Mail คุยกับผู้ขายที่ HK เขาบอกว่าช่วงนี้เขาหยุดตรุษจีนหลายวัน
และเมื่อเขากลับมาขายปกติ เขาจะ Mail ให้ทราบ คิดว่าน่าจะประมาณวันที่ 25 ม.ค.55 เป็นต้นไป

หา R Takman มารอไว้ได้เลยครับ

คุณอัลครับรบกวนดูค่าและจำนวนอุปกรณ์บน PCB ตามนี้หรือไม่ครับ  [roll-eyes]
วันศุกร์จะเข้าบ้านหม้อเพื่อหาซื้อ C กับหม้อแปลงครับ
R1               1 Ohm = 1
R2, 6-9     680 Ohm = 5
R3-4               22 K = 2
C1-4      3300-4700 uF/35V-50V
C5, 14               0.1uF  ?V
C6-8, 11-13         22uF/50V
C9-10                   1uF/250V
หม้อแปลง    15V - 0 - 15V ขนาด 3A.
 [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:40:43 PM »
ผม Mail คุยกับผู้ขายที่ HK เขาบอกว่าช่วงนี้เขาหยุดตรุษจีนหลายวัน
และเมื่อเขากลับมาขายปกติ เขาจะ Mail ให้ทราบ คิดว่าน่าจะประมาณวันที่ 25 ม.ค.55 เป็นต้นไป

หา R Takman มารอไว้ได้เลยครับ

คุณอัลครับรบกวนดูค่าและจำนวนอุปกรณ์บน PCB ตามนี้หรือไม่ครับ  [roll-eyes]
วันศุกร์จะเข้าบ้านหม้อเพื่อหาซื้อ C กับหม้อแปลงครับ
R1               1 Ohm = 1
R2, 6-9     680 Ohm = 5
R3-4               22 K = 2
C1-4      3300-4700 uF/35V-50V
C5, 14               0.1uF  63V
C6-8, 11-13         22uF/50V
C9-10                   1uF/250V
หม้อแปลง    15V - 0 - 15V ขนาด 3A.
 [res]

ผมจะเปลี่ยนไปใช้ 47uf/50V. แล้วนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:42:47 PM »
ทำชุดนี้พร้อมฟังใช้งบกี่ตังค์คับผม..........จะได้เก็บเงินคร๊าบบบบบ....................  [c--c] [c--c]

ไม่น่าเกิน 1000 บาท ก็ได้ฟังแล้ว
จะถูกหรือแพง มันขึ้นอยู่กับเกรดของอุปกร์ที่ใช้ด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 09:45:04 PM »

ไม่น่าเกิน 1000 บาท ก็ได้ฟังแล้ว
จะถูกหรือแพง มันขึ้นอยู่กับเกรดของอุปกร์ที่ใช้ด้วยครับ

ได้เลยคับน้า.............ขอบคุนคับผม [roll]
ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 10:59:07 PM »

ผมจะเปลี่ยนไปใช้ 47uf/50V. แล้วนะครับ
กำลังหา C 22uF/50V อยู่เลย มีอะไรดีหรือเปล่าครับถึงต้องเปลี่ยนมาใช้ค่านี้ครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 11:15:19 PM »

กำลังหา C 22uF/50V อยู่เลย มีอะไรดีหรือเปล่าครับถึงต้องเปลี่ยนมาใช้ค่านี้ครับ [confused-raccoon]
เดิมๆมันก็ค่านี้ครับ ผมเองทำก็ใช้ 22uf ครับ คงต้องรอให้พี่เขาใช้ 47uf ดูซิว่าจะเป็นเช่นไร แต่ผมคงไม่รื้อแล้วครับ เดียวอดฟังครับ เพราะวันนี้ทำได้ดีที่สุดตั้งแต่ทำมาไร้เสียงรบกวนใดๆเลยสักนิด

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 21 มกราคม 2012, 11:59:12 PM »

กำลังมีความสุขกับเสียงตัวน้อยู่ครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 10:15:13 AM »

ผมไม่มีความรู้ว่าใครต่างกว่าใคร แต่เดินตามหลังผู้มีประสบการณ์ย่อมได้สิ่งที่ดี  [roll]
ปฏิบัติครับ laughhahaha

กำลังมีความสุขกับเสียงตัวน้อยู่ครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

สวยครับ ตัวเล็กกระทัดรัดชักชอบรูปแบบนี้แล้วซิ ประมาณว่าตัวเล็กเสียงดัง ว่าแต่เสียงมันคงดังใกล้เคียงเกนโคลน 3875 แน่ ตัวนั้นไม่เคยฟังถึง 9 นาฬิกาสักที ดังโพด อีกอย่างข้างบ้านไม่ช่วยจ่ายค่าไฟด้วยไม่อยากเผื่อแผ่ เอ๊ะ ประโยคนี้คล้าย ๆ ใครน๊ะ แซวเล่นน๊ะครับเจ้าของประโยคอย่าถือสาเลย

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 11:04:35 AM »

เดิมๆมันก็ค่านี้ครับ ผมเองทำก็ใช้ 22uf ครับ คงต้องรอให้พี่เขาใช้ 47uf ดูซิว่าจะเป็นเช่นไร แต่ผมคงไม่รื้อแล้วครับ เดียวอดฟังครับ เพราะวันนี้ทำได้ดีที่สุดตั้งแต่ทำมาไร้เสียงรบกวนใดๆเลยสักนิด
สงสัยตะกั่วของน้า Alcohol ลงคาถาไว้แน่เลย ถึงได้สะกดปีศาจ"จี่+ฮัม" ได้ขนาดนี้ clapping-1-2

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 11:45:00 AM »

สงสัยตะกั่วของน้า Alcohol ลงคาถาไว้แน่เลย ถึงได้สะกดปีศาจ"จี่+ฮัม" ได้ขนาดนี้ clapping-1-2

นั่งทำด้วยกัน ต้องคอยบอกให้ใจเย็น ๆ ๆ เข้าไว้ และทำให้ปราณีตหน่อย
เพราะหลวงพี่จี่และหลวงฮัม จะมาเยือนเอาง่าย ๆ

แล้วก็รอดตัวครับ.. [clap hand2]

PCB แผ่นนี้ใครเอาไปทำแล้วมีจี่ ฮัม อย่าบอกให้เรารู้นะ มีฮาจริง ๆ ด้วย... laughhahaha

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 05:19:48 PM »
ไม่ไหว 3875 นั้งทำทั้งวันแก้ปัญหาจี่ไม่ได้ ทำแบบใจเย็นทีสุดอุตสาห์ให้แม่บ้านมาช่วยจับ ก็ไม่วาย เลยเก็บดีกว่า เอา 1875 มาฟังดีกว่า พวกเงียบสุดๆไม่มีจี่สักนิด
แต่ผมคงยังไม่ปรับอะไรแล้วครับ ถ้าทำกลัวจะไม่มีแอมป์ฟังเลย laughhahaha ผมยิ่งเป็นพวกทำพังอยู่ด้วย

คงรอพี่ alcohol สั่งแผ่น pcb มาใหม่ค่อยดัดแปลงเล่นได้

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 22 มกราคม 2012, 08:48:17 PM »

เติมความสวยงามอีกนิดครับ [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]