ผู้เขียน หัวข้อ: buffer  (อ่าน 36224 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: buffer
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 10:57:20 PM »

ตัวนี้เป็นของคุณ tfenter ใช่ไหมครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้างออกแนวไหนครับ เป็นเฉพาะ bufferใช่ไหมครับ รูปที่ทำสำเร็จแล้วมีไหมครับ

pcb ปรี 12AU7 เราสามารถแปลงทำเป็น buffer ได้ไหมครับ

ถ้าป๋า CLean  จะทำตัวนี้  ก็ไม่ต้องไปหา PCB  หรอกครับ  เพราะว่ามันมีอุปกรร์อยู่เท่านี้เอง  ครับ  ต่อ 2 ชั่วโมงก็ฟังได้แล้วครับ  หาแท่นไม้ให้พร้อมแล้วกัน  อุปกรณ์ครบ  ก็ไม่ยากครับ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012, 11:02:43 PM »
ป๋า  Clean  เอา Buffer  แบบนี้ไม่เล่นดีกว่า  จะได้ไม่ต้องเปลืองตังค์ซื้อหลอด  

ตัวนี้ B1 ใช้ไหมครับ มันเป็น buffer ใช่ไหมครับ แล้วโวลุ่มมีไว้ทำไมครับ ถ้ามันเป็น buffer ครับ

pcb ยังพอจะหาได้ที่ไหนไหมครับ

B1 buffer ครับ  เป็นผลงานของหมอที่  ศิริราช  นั่นเองครับ  PCB  ผมก็ได้มาแผ่นเดียวเองอ่ะครับ [gr_in]  ส่วนที่ใส่  โวลลุ่ม  ก็เิพ่มเอาไว้ควบคุมระดับความดังของเสียงงัยครับป๋า CLean    หากเราเอาไปต่อเล่นกับ  PowerAmp    งัยครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 05:04:47 AM »
เสียงของ B1 มันออกลื่น พริ้ว ใส เบสมีในระดับนึง แต่ไม่ถึงกับหนักแน่นโจ๊ะๆ ปลายแหลมมนนิดๆ แต่ที่สำคัญคือไม่หนา ไม่นุ่ม ไม่น่าจะเข้าทางน้า cleaning ครับ  3-2-1-raccoon
ขอบคุณมากครับ แบบนี้คงต้องหลอดอย่างเดียวเลยซิครับ [smi_ley]
ได้หลอด Amperex จากน้าเฉยมาหลอดเสียงดีเชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 05:13:05 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 06:37:29 AM »

ตัวนี้เป็นของคุณ tfenter ใช่ไหมครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้างออกแนวไหนครับ เป็นเฉพาะ bufferใช่ไหมครับ รูปที่ทำสำเร็จแล้วมีไหมครับ

pcb ปรี 12AU7 เราสามารถแปลงทำเป็น buffer ได้ไหมครับ

ถ้าป๋า CLean  จะทำตัวนี้  ก็ไม่ต้องไปหา PCB  หรอกครับ  เพราะว่ามันมีอุปกรร์อยู่เท่านี้เอง  ครับ  ต่อ 2 ชั่วโมงก็ฟังได้แล้วครับ  หาแท่นไม้ให้พร้อมแล้วกัน  อุปกรณ์ครบ  ก็ไม่ยากครับ
ดูแล้วพอจะทำได้ครับ แต่คงจะออกมาแบบหนูหาทางออกไม่เจออีก ถ้าจะติดปัญหาก็ตรงเรื่องหม้อแปลงนี่แหละครับ และยังไม่มีซ๊อกเกตใส่หลอด หลอด12au7 ผมมีแล้ว หม้อแปลงใช้ของร้านนัฐพงษ์ได้เปล่าครับ ถ้าผมจะไม่เข้้าใจก็ตรงเรื่องหม้อแปลงครับว่าต้องชื้อแบบไหนครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2012, 08:16:56 AM »

ดูแล้วพอจะทำได้ครับ แต่คงจะออกมาแบบหนูหาทางออกไม่เจออีก ถ้าจะติดปัญหาก็ตรงเรื่องหม้อแปลงนี่แหละครับ และยังไม่มีซ๊อกเกตใส่หลอด หลอด12au7 ผมมีแล้ว หม้อแปลงใช้ของร้านนัฐพงษ์ได้เปล่าครับ ถ้าผมจะไม่เข้้าใจก็ตรงเรื่องหม้อแปลงครับว่าต้องชื้อแบบไหนครับ

ผมว่าสำหรับป๋า CLean  วงจรนี้จิ๊บๆ  ครับ  หม้อแปลง  NPE  คงไม่มีสเปคตามนี้หรอกครับ   เรื่องหม้อติดต่อ  ป๋าบัง ได้เลยครับ  Guru  หม้อ  อยู่ใกล้ๆ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 10:44:57 PM »
ผมโชดดีครับ [smi_ley]ไปขอชื้อ pcb buffer ที่ h2g ตอนแรก คุณ DIY มด มีจะขาย ไปๆมาๆเปลียนใจเป็นให้ผมฟรีเลยครับ  [res]

ลงอุปกรณ์เสร็จ แต่ยังไม่เคยใช้เลย เห็นบอกว่าขาดแต่หลอดกับหม้อแปลง
ผมเองมีหม้อแปลง 12-0-12 800MA ใช้ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 10:49:27 PM »
ผมโชดดีครับ [smi_ley]ไปขอชื้อ pcb buffer ที่ h2g ตอนแรก คุณ DIY มด มีจะขาย ไปๆมาๆเปลียนใจเป็นให้ผมฟรีเลยครับ  [res]

ลงอุปกรณ์เสร็จ แต่ยังไม่เคยใช้เลย เห็นบอกว่าขาดแต่หลอดกับหม้อแปลง
ผมเองมีหม้อแปลง 12-0-12 800MA ใช้ได้ไหมครับ

800MA    ไม่พอครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 10:57:36 PM »
  buffer หลอดเบอร์อะไรครับทำไม 800 mA ที่ 12 v ถึงจุดไส้ไม่พอ ปกติหลอดจุดไส้ 12v กินกระแส ร้อยกว่ามิลลิแอมป์ต่อหลอดเอง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:04:39 PM »
buffer หลอดเบอร์อะไรครับทำไม 800 mA ที่ 12 v ถึงจุดไส้ไม่พอ ปกติหลอดจุดไส้ 12v กินกระแส ร้อยกว่ามิลลิแอมป์ต่อหลอดเอง
ตกลงพอไหมครับ ตัวนี้ครับ ผมต้องชื้อหม้อใหม่อีกหรือครับ
http://www.ppnresource.com/product.detail_0_th_2353212

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:05:48 PM »
หลอดรัสเซีย 6n23p กินกระแสไส้ดุเหมือนกัน ผมก็คิดว่าไม่พอน่ะครับ
ซื้อของ VRK 2-3 แอมป์เลยครับ เผื่อใช้งานอื่นได้อีกยาว clapping-1-2

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:16:50 PM »
ต้องขออภัยที่ผมกล่าวไม่จบครับ  เหตุที่ว่ากระแส 800 ma   ที่เป็นหม้อสำเร็จรูปครับซึ่งผมก็เคยซื้อหม้อจาก  นัฐพงษ์ด้วยความที่เห็นว่าสะดวก   โดยซื้อ 15-0-15  3A  มาใช้เลี้ยงภาคจ่ายไฟชุด  CD-Rom  ซึง ตามสเปคของ  CD-Rom ที่ระบุไว้  

5 V  กิน 1.2A  
              12 V กิน 1.3A  (เป็นข้อมูลของตัว  CD-Rom โบราณที่ผมใช้นะครับ)

โดยทดลองเล่นต่อเนื่องประมาณ 10  ชั่วโมง  หม้อแปลง  15-0-15  3A   นั้น  ร้อนค่อนข้างมากครับ   และปัจจุบันก็เลิกใช้ไปแล้วครับเพราะผมเองก็ไ่ม่ทราบว่า หม้อแปลงนัฐพงษ์ที่ซื้อมานั้นมาทนกระแสได้จริง ๆ กี่แอมป์ [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:25:11 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:26:06 PM »
 buffer ไฟต่ำ นึกว่าจะเอาไปจุดไส้หลอด ครับ  ถ้าเอาไปใช้กับหลอดรัสเซียต้องจัด 2A. ขึ้นไปครับ แต่ถ้าเป็น 6DJ8 ค่ายมะกัน หรือ ยุโรป ก็ 1A จุดได้สองข้างเลย บน pcb มีชุดจุดไส้ DC มาด้วยหรือเปล่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 06:15:25 AM »
buffer ไฟต่ำ นึกว่าจะเอาไปจุดไส้หลอด ครับ  ถ้าเอาไปใช้กับหลอดรัสเซียต้องจัด 2A. ขึ้นไปครับ แต่ถ้าเป็น 6DJ8 ค่ายมะกัน หรือ ยุโรป ก็ 1A จุดได้สองข้างเลย บน pcb มีชุดจุดไส้ DC มาด้วยหรือเปล่าครับ
ผมยังไม่เห็นเลยครับพี่เล็กก็ถามไว้ก่อนครับคุณ diy มด บอกว่าจะส่งให้วันนี้ครับ ดูแล้วคงต้องหาหม้อใหม่อีกครับคงต้องรอให้ได้ของแล้วมาดูใหม่ครับ

buffer ตัวที่ผมจะได้มานี้ผมสามารถใส่่โวลุ่มเพื่อควบคุมเสียงได้หรือไม่ครับ

ผมสอบถามคนที่จะให้ของ บอกว่าใช้ 12-0 2A น่าจะพอครับ ส่วนไฟสุดไส้เขาบอกว่าไม่ต้องใช้ครับมีชุดสำเร็จให้เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 01:09:23 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 02:10:14 PM »
http://gc.digitw.com/new_page_24.htm
ผมได้รับ buffer มาแล้วครับแต่ไม่มีวิธีการต่อมาด้วยผมก็เลยงงครับ รบกวนดูการต่อให้ด้วยครับว่าถูกต้องหรือไม่ครับ

ถูกต้องหรือไม่ครับ

จะต้องย้ายหลอดไฟ LED ที่ต่ออยู่น่าจะผิดรูครับ ใช้หม้อ 0-12 2A ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 05:26:51 PM »

ของน้า Cleaning ต้องน้อยชิ้นอย่างนี้ จะได้ไม่เวียนเฮด [smi_ley]
ผมจะเอาแผ่นนี้ใส่แท่น LM3886 กับ LM1875 ที่ผมจะทำเป็น Power Amp

เห็นไหมล่ะ ยังไงก็ลืมหลอดไม่ลง  laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 06:30:47 PM »

ของน้า Cleaning ต้องน้อยชิ้นอย่างนี้ จะได้ไม่เวียนเฮด [smi_ley]
ผมจะเอาแผ่นนี้ใส่แท่น LM3886 กับ LM1875 ที่ผมจะทำเป็น Power Amp

เห็นไหมล่ะ ยังไงก็ลืมหลอดไม่ลง  laughhahaha
พี่ของพี่เป็น buffer ใช่ไหมครับ แล้วพี่จะใส่โวลุ่มที่ buffer หรือเปล่าครับ ตกลง 1875 พี่จะทำเป็น power แบบไม่มีโวลุ่มใช่ไหมครับ
ผมก็คิดว่าจะเอา buffer ตัวที่ได้มาใหม่ ลงกล่องเดียวกับ 1875 เลยครับ คิดว่าจะลงแบบรวมเลยครับ ก็ยังไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือเปล่า
ผมจะเอา 1875 ทำบริจด์ แล้วเอา buffer รวมลงไปด้วย กำลังนึกๆอยู่ครับว่าจะวางแผนต่อสายอย่างไรดี พอดีผมมีวงจรป้องกันลำโพงด้วยผมก็ว่าจะลงไปด้วยเลยครับ
จะค่อยๆทำให้สุดฝีมือเลย ถ้าฟลุดไม่มีจี่ฮัมก็คงจะแจ๋ว

รบกวนสอบถามครับ buffe ตัวที่ผมได้มาใหม่จะต้องใส่หลอด 2 หลอดผมสามารถใช้หลอด 6n1p+6dj8 ผสมกันได้หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 07:31:09 PM »

พี่ (1) ของพี่เป็น buffer ใช่ไหมครับ แล้วพี่จะใส่โวลุ่มที่ buffer หรือเปล่าครับ ตกลง (2) 1875 พี่จะทำเป็น power แบบไม่มีโวลุ่มใช่ไหมครับ
ผมก็คิดว่าจะเอา buffer ตัวที่ได้มาใหม่ ลงกล่องเดียวกับ 1875 เลยครับ คิดว่าจะลงแบบรวมเลยครับ ก็ยังไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือเปล่า
ผมจะเอา 1875 ทำบริจด์ แล้วเอา buffer รวมลงไปด้วย กำลังนึกๆอยู่ครับว่าจะวางแผนต่อสายอย่างไรดี พอดีผมมีวงจรป้องกันลำโพงด้วยผมก็ว่าจะลงไปด้วยเลยครับ
จะค่อยๆทำให้สุดฝีมือเลย ถ้าฟลุดไม่มีจี่ฮัมก็คงจะแจ๋ว

(3) รบกวนสอบถามครับ buffer ตัวที่ผมได้มาใหม่จะต้องใส่หลอด 2 หลอดผมสามารถใช้หลอด 6n1p+6dj8 ผสมกันได้หรือไม่ครับ

ยิงคำถามเป็นชุด จึงต้องทำเป็นหัวข้อเพื่อสะดวกในการตอบคำถาม
1. ใช่แล้ว เป็น Buffer และไม่ได้ใส่ Volume ครับ
2. Power Amp. ที่จะทำไม่มี Volume ผมจะใช้ Pre 6DJ8 เป็นตัวควบคุมระดับเสียง
3. หลอดต่างยี่ห้อ ต่างปี นักเล่นเขายังไม่เอามาใส่ผสมกันเลย  แต่นี่จะเอาหลอดต่างเบอร์ ต่างสายพันธ์
มาใส่ผสมกัน จะไปรอดหรือ เพราะว่าเกนของแต่ละหลอดมันไม่เท่ากันครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 07:37:31 PM »

จากรูป

INPUT    : ไม่ใช่ + , - แต่เป็น L , R สุดแต่จะเลือกเอาข้างใดเป็น L , R
OUTPUT : ก็เหมือนกัน เป็น L , R เลือกให้ตรงกันนะ อย่าเอาไปสลับกัน

ไม่รู้ว่าจะงงไหม

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 07:45:03 PM »

จากรูป

INPUT    : ไม่ใช่ + , - แต่เป็น L , R สุดแต่จะเลือกเอาข้างใดเป็น L , R
OUTPUT : ก็เหมือนกัน เป็น L , R เลือกให้ตรงกันนะ อย่าเอาไปสลับกัน

ไม่รู้ว่าจะงงไหม
ขอบคุณมากครับ ผมนึกตั้งนานเข้าใจผิดว่า ขั่ว RCA เรียกว่า + - ที่แท้ต้องเป็น L R ซ้าย ขวา  [phok]
ไม่งงครับ
ตกลงของพี่จะเอา buffer ผสม 1875 ลงกล่องเดียวกัน แล้วพี่ก็ใช้ปรี อีกต่างหากหรือครับ

หลอดผมยังไม่มีเป็นคู่ครับ ตอนนี้ผมมีหลอดที่บ้าน 3 หลอดคือ
6dj8 ที่พี่ให้ผมมา
6n1p คุณเจมส์ให้มา
6dj8 ที่พี่เฉยให้มา (ตัวนี้ผมใช้อยู่)
มันก็เลยเหลือคนละยี้ห้อ ถ้ามันใช้ได้ผมจะใช้แก้ขัดไปก่อนครับ แล้วค่อยหาชื้อหลอดใหม่ครับให้เจอเหมาะๆราคาไม่แรงก่อนครับ เรื่องหลอดเองผมยังไม่รู้เรื่องเสียงก็คงต้องรอหน่อยครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:31:14 PM »

น่าสนครับใช่ไฟเท่าไหรอะครับจะแอบลอกอะ [roll]

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:59:58 PM »

น่าสนครับใช่ไฟเท่าไหรอะครับจะแอบลอกอะ [roll]

ใช้หม้อแปลง 30 - 0 - 30VAC เอาไปผ่าน Diode ได้ไฟ VCC+, - ประมาณ 40 โวลต์ก็ OK แล้วครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:17 AM »

ใช้หม้อแปลง 30 - 0 - 30VAC เอาไปผ่าน Diode ได้ไฟ VCC+, - ประมาณ 40 โวลต์ก็ OK แล้วครับ
พี่ pcb ซุ่มทำไว้ตั้งแต่เมื่อไรครับ [smi_ley]หลอดเดียวจะมาสู้ของผม2หลอดได้หรือ [smi_ley]ของผมหลายชื้นผมไม่ปวดหัวหรอกครับเพราะเขาประกอบมาให้ผมเรียบร้อยแล้วครับ แค่หาหม้อแปลงกับ rca มาเพิ่มเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 01:36:40 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2012, 12:55:38 PM »
หลอด 7AU7 มันใส่ buffer ผมได้หรือไม่ครับ เห็นขามันเท่าๆกันครับ ไม่ได้ลองใส่นะครับ กลัวระเบิดครับ laughhahaha

แนะนำหลอดที่ใส่กับ buffer ว่าต้องเป็น 6dj8 ยี้ห้ออะไรที่พอจะหาได้และราคาไม่สูงมากครับ ที่เสียงไม่สดครับ

ขอบคุณมากครับ