ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนมาถ่ายรูป : เริ่มจัดองค์ประกอบภาพ  (อ่าน 37787 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ชวนมาถ่ายรูป : เริ่มจัดองค์ประกอบภาพ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 05:56:18 PM »
Lens Flare ครับพี่ เกิดจากการ ถ่ายย้อนแสง

รูปนี้วัดแสงตรงจุดไหนอ่ะครับ ผมถ่ายรูปแบบนี้ไม่ค่อยได้
ถ้าไปสถานที่จริง เวลาเห็น ทิวเขาในหมอก ซ้อนๆกันเยอะๆ แต่เวลาผมถ่ายออกมา ได้มาแต่หมอก เขาไม่มีซะงั้น  
เห็นรูปน้าแล้วอยากถ่ายได้บ้างหน่ะครับ

คงต้องลอง กดหลายๆรูปหลายๆ แบบ หล่ะมั้งครับ เฉพาะจุด เฉลี่ยทั้งภาพ....  f22 อันเด้อนิดๆ  :D (จำลุงแกมาทั้งนั้น )

ในรูปมันอยู่ประมาณตรงกลางเลยครับ  ต่ำกว่า ดวงอาทิตย์   น่าจะเป็น Flare .........  หรือเปล่า ... ตอนแรกนึกว่าพระจันทร์ ........

ขาวๆสว่างๆนั้นก็แฟร ครับ ส่วนสูงไปอีกนิด ดำๆ ก็ฝุ่น  hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:18:32 PM โดย JP74 »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ pathongo

• แอมป์ หลอด เสียงดีกว่า เยอะ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
  • หนึ่ง ใน ปฐพี
Re: ชวนมาถ่ายรูป : เริ่มจัดองค์ประกอบภาพ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 07:17:36 PM »
 [reddevil]

อันนี้ จัดองค์ประกอบ แบบ 3 เหลี่ยม อีก
 ผมว่า การจัดองค์ประกอบ เนี้ยะ ในแต่ละสูตร มัน ก็ ขึ้นอยู่ กะ  ช่วงเลนส์ ที่ใช้ด้วย อะนะจร้า
เพราะ มัน จะช่วยให้ มีความสมดุลย์ ของภาพ และ การจัดวางตำแหน่ง วัตถุต่างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:18:53 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 08:39:36 PM »
โอ้ พี่ท่านใช้ 5D นี่เอง  

ดูค่า exif รูปแล้วพอได้คำตอบบ้างป่าวคับ [thif]

ถ้ามีแต่หมอกเลย คงต้องรอหมอกจางซักหน่อยก่อนคับ

ตาเราดีกว่าเลนส์มากมายคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:19:14 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 08:46:28 PM »

ดูค่า exif รูปแล้วพอได้คำตอบบ้างป่าวคับ

ถ้ามีแต่หมอกเลย คงต้องรอหมอกจางซักหน่อยก่อนคับ

ตาเราดีกว่าเลนส์มากมายคับ
Exif เห็นแต่ 5D อ่ะครับพี่ ไม่เห็นค่าอย่างอื่นเรยอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:19:30 PM โดย JP74 »
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

• Moderator
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 09:34:13 PM »
กำ ๆ  นึกว่าเห็นค่าแล้วคับ ขออภัย

• Moderator
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 09:36:14 PM »

ในรูปมันอยู่ประมาณตรงกลางเลยครับ  ต่ำกว่า ดวงอาทิตย์   น่าจะเป็น Flare .........  หรือเปล่า ... ตอนแรกนึกว่าพระจันทร์ ........

แบบลุงหนุ่มว่าเลยคับพี่  ขาว ๆ  แฟล์  ดำ ๆ ฝุ่น คับ  [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:19:57 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 11:58:49 PM »
ขอบคุณครับน้า อย่างนี้ใช้ 17-40L  แน่เรยชิมิครับน้า
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 12:46:21 AM »
ขอบคุณครับน้า อย่างนี้ใช้ 17-40L  แน่เรยชิมิครับน้า

แม่นแร้ว  jump

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ aphiphot

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 02:38:04 PM »
ชอบครับเรื่องถ่ายภาพ รบกวนช่วยชมและวิจารย์ด้วยครับ
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=444.0

• Moderator
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 03:16:24 PM »
ขออนุญาตพี่ aphiphot  นะคับ

ภาพนี้สวย แน่นดี คับ ปกติถ่ายด้วยเลนส์มุมกว้างถ้าเผลอภาพจะออกมา หลวม ๆ โหวงเหวงน่ะคับ  (^o^)

ลักษณะอาคารสวยงาม ดูแข็งแกร่งยืนตระหง่าน  มีเนื้อหาด้วย

เรื่ององค์ประกอบหลักไม่มีจุดใดติคับ

มี 2 อย่างที่เป็นข้อปลีกย่อยเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ ไม่ได้เป็นประเด็นอะไร

อย่างแรก ผมเข้าใจว่า บิดกล้องให้เอียง เพื่อต้องการให้อาคารตั้งตรงจาก ดิสทอชั่นของเลนส์
แต่ เส้นขอบฟ้า และป้ายทางด้านซ้าย ก็เอียงขึ้นตามไปด้วยคับ
ผมเจอแบบนี้ ผมจะยอมคนละครึ่งทางแบบอาคารเอียงนิ๊สนึง เส้นขอบฟ้าเอียงหน่อยนึง [HAHAHA] หรือไม่ก็ถ่ายจากมุมล่างงัดขึ้นบนช่วยคับ

อย่างสอง เป็นการจัดองค์ประกอบที่ผมยังไม่เคยเล่าถึงเลย คือเรื่องมุมภาพคับ (ขออนุญาตพี่ aphiphot นำรูปเป็นตัวอย่างเลยนะคับ  [res])
มุมภาพทั้งสี่ เวลาจะกดชัตเตอร์ ขอให้ใช้เวลาซักนิ๊ส มองกวาดไปที่มุมทั้ง 4 ของภาพด้วย
พยายามอย่าให้มีอะไรแพลม ๆ ตามมุมภาพคับ  เจ้าพวก แพลม ๆ นี่จะทำให้รบกวนสายตาเวลามองภาพคับ
อาจจะเข้าไปใกล้อีกก้าว หรือถอยอีกก้าว เงยสูงอีกหน่อย ก้มต่ำอีกนิด หรือถ้าไม่ไหว ก็จับเจ้าอุปสรรคเข้ามาอยู่ในภาพซะเลยยคับ

อันนี้ผมขออนุญาตพี่ แก้รูปนิดเดียวให้ดู พี่คงไม่ว่านะคับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 03:43:47 PM »
ไม่เป็นไรครับ  จริงๆรูปนี้ผมถ่ายหลายภาพมาก  ต้องรอให้นักท่องเที่ยวเค้าออกไปจนหมด ไม่ได้ใช้ขาตั้งครับเป็นการนั่งกับพื้นแล้วใช้ศอกตั้งกับเข่า  กล้องก็ยืมน้องมาครับ @~~@
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=444.0

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 03:59:57 PM »
ชอบครับเรื่องถ่ายภาพ รบกวนช่วยชมและวิจารย์ด้วยครับ

คิดถึงแหลมงอบค้าบบบ  คิดถึงเกาะช้างง   อยากไป หนูอยากไป  [cry1] [cry1]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 04:00:42 PM »
ขออนุญาตพี่ aphiphot  นะคับ

ภาพนี้สวย แน่นดี คับ ปกติถ่ายด้วยเลนส์มุมกว้างถ้าเผลอภาพจะออกมา หลวม ๆ โหวงเหวงน่ะคับ  (^o^)

ลักษณะอาคารสวยงาม ดูแข็งแกร่งยืนตระหง่าน  มีเนื้อหาด้วย

เรื่ององค์ประกอบหลักไม่มีจุดใดติคับ

มี 2 อย่างที่เป็นข้อปลีกย่อยเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ ไม่ได้เป็นประเด็นอะไร

อย่างแรก ผมเข้าใจว่า บิดกล้องให้เอียง เพื่อต้องการให้อาคารตั้งตรงจาก ดิสทอชั่นของเลนส์
แต่ เส้นขอบฟ้า และป้ายทางด้านซ้าย ก็เอียงขึ้นตามไปด้วยคับ
ผมเจอแบบนี้ ผมจะยอมคนละครึ่งทางแบบอาคารเอียงนิ๊สนึง เส้นขอบฟ้าเอียงหน่อยนึง [HAHAHA] หรือไม่ก็ถ่ายจากมุมล่างงัดขึ้นบนช่วยคับ

อย่างสอง เป็นการจัดองค์ประกอบที่ผมยังไม่เคยเล่าถึงเลย คือเรื่องมุมภาพคับ (ขออนุญาตพี่ aphiphot นำรูปเป็นตัวอย่างเลยนะคับ  [res])
มุมภาพทั้งสี่ เวลาจะกดชัตเตอร์ ขอให้ใช้เวลาซักนิ๊ส มองกวาดไปที่มุมทั้ง 4 ของภาพด้วย
พยายามอย่าให้มีอะไรแพลม ๆ ตามมุมภาพคับ  เจ้าพวก แพลม ๆ นี่จะทำให้รบกวนสายตาเวลามองภาพคับ
อาจจะเข้าไปใกล้อีกก้าว หรือถอยอีกก้าว เงยสูงอีกหน่อย ก้มต่ำอีกนิด หรือถ้าไม่ไหว ก็จับเจ้าอุปสรรคเข้ามาอยู่ในภาพซะเลยยคับ

อันนี้ผมขออนุญาตพี่ แก้รูปนิดเดียวให้ดู พี่คงไม่ว่านะคับ

ดูไม่ออกว่าแก้ตรงไหนครับ ...........

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 04:02:36 PM »

ดูไม่ออกว่าแก้ตรงไหนครับ ...........

ตัดยอดต้นไม่ด้านล่างออกคับ   :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:20:39 PM โดย JP74 »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 04:08:03 PM »

ตัดยอดต้นไม่ด้านล่างออกคับ   :D

จริงด้วย ...............  [good] [good] [))] [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:20:53 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 04:19:41 PM »
ไม่เป็นไรครับ  จริงๆรูปนี้ผมถ่ายหลายภาพมาก  ต้องรอให้นักท่องเที่ยวเค้าออกไปจนหมด ไม่ได้ใช้ขาตั้งครับเป็นการนั่งกับพื้นแล้วใช้ศอกตั้งกับเข่า  กล้องก็ยืมน้องมาครับ

ผมคิดว่า รูปนี้คงเป็นรูปที่เมฆสวยที่สุดรึเปล่าคับ  [))]

ตัดยอดต้นไม่ด้านล่างออกคับ

จริงด้วย ...............

น้าดอยเล่นเกมจับผิดภาพบ่อยแหง
พี่Tom คงไม่ค่อยได้เล่นคับ   yahoo1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:21:40 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 05:06:52 PM »

น้าดอยเล่นเกมจับผิดภาพบ่อยแหง
พี่Tom คงไม่ค่อยได้เล่นคับ   yahoo1 yahoo1

ผมดูไม่ละเอียดนะสิครับ ...........  น้าดอย ตาดีกว่า ..................  [smile22]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:21:56 PM โดย JP74 »

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:15:35 AM »
ภาพนี้อีกมุมครับ ไม่รู้เข้าองค์ประกอบข้อไหนครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:20:15 AM »
ถ่ายเวลาใกล้เคียงกันแต่ปรับการชดเชยแสงใหม่(ไม่รู้ผมเรียกถูกหรือเปล่า)

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:50:29 AM »
นี่ภาพตอนนั่งรอนักท่องเที่ยวเค้าถ่ายรูปกันครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 02:47:40 PM »
ภาพนี้อีกมุมครับ ไม่รู้เข้าองค์ประกอบข้อไหนครับ

เป็นการจัดองค์ประกอบแบบสมมาตรคับ เหมาะกับถ่ายสถาปัตยกรรมอยู่แล้วคับ  ระวังเรื่องเอียงซักเล็กน้อยนะคับพี่  @~~@

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 03:56:46 PM »

เป็นการจัดองค์ประกอบแบบสมมาตรคับ เหมาะกับถ่ายสถาปัตยกรรมอยู่แล้วคับ  ระวังเรื่องเอียงซักเล็กน้อยนะคับพี่
ขอบคุณมากครับ [res] สนุกดีครับเวลาถ่ายรูปถ่ายแล้วก็ดูแล้วก็ปรับโน่นปรับนี่  @~~@เดี๋ยวมีโอกาสจะถ่ายมาให้ชมกันอีกครับ Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:22:33 PM โดย JP74 »

• Moderator
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 05:11:56 PM »
ถ้าพอโอกาส จะเอาเรื่องวัดแสงมาลองแชร์ดูบ้างคับบ  [thif] [thif]

เรื่ององค์ประกอบนี่ ทางใครทางเค้า แล้ว

เรื่องวัดแสงนี่ โคตรทางใครทางเผือกเลยคับ  :-[

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 05:21:41 PM »
 8) เดี่ยวจะเอารูป เสี่ยวๆ เสียวๆ จาก เขาช้างเผือกมาฝากขอรับ  (^o^)

• Moderator
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 05:29:07 PM »
8) เดี่ยวจะเอารูป เสี่ยวๆ เสียวๆ จาก เขาช้างเผือกมาฝากขอรับ  (^o^)

ชอบดูรูป เสียว ๆ คับ  [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 05:33:25 PM »
 :-[ ไม่ได้ฟิตร่างกายเป้นเวลานาน เจอ เสียวแบบนี้...คงเอาเรื่อง

ต้องไปถึงตรงนี้ให้ได้  (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 05:34:05 PM โดย numz »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 05:36:13 PM »
ไม่ได้ฟิตร่างกายเป้นเวลานาน เจอ เสียวแบบนี้...คงเอาเรื่อง

ต้องไปถึงตรงนี้ให้ได้

เสียวอย่างนี้ไม่อาววด้วยหรอก  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:23:19 PM โดย JP74 »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 07:39:52 PM »
ไม่ได้ฟิตร่างกายเป้นเวลานาน เจอ เสียวแบบนี้...คงเอาเรื่อง

ต้องไปถึงตรงนี้ให้ได้

ใหวเร้อ  [thif]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:23:37 PM โดย JP74 »

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 07:44:03 PM »
เดี่ยวฝากกล้องขึ้นไปแทน  [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ Yuth

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • Canon EOS 7D
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 02:34:35 PM »
ไม่เป็นไรครับ  จริงๆรูปนี้ผมถ่ายหลายภาพมาก  ต้องรอให้นักท่องเที่ยวเค้าออกไปจนหมด ไม่ได้ใช้ขาตั้งครับเป็นการนั่งกับพื้นแล้วใช้ศอกตั้งกับเข่า  กล้องก็ยืมน้องมาครับ @~~@

ขออนุญาตครับ
บางทีการมีนักท่องเที่ยวอยู่ในภาพ ก็เป็นการสร้างเรื่องราวให้กับภาพได้ดีทีเดียวครับ  [p-h-o-t-o]