ผู้เขียน หัวข้อ: การวัดทรานซิสเตอร์ สำหรับน้องใหม่  (อ่าน 84018 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: การวัดทรานซิสเตอร์ สำหรับน้องใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 01:24:40 PM »
ได้ความรู้เยอะเลย    อย่าลืมสอนวัด Power Mosfet  อยากรู้ว่าเหมือนกันหรือคล้ายๆกัน ครับ
พาวเวอร์มอสเฟต ต้องตั้งวงจรไบอัสเป็นเรื่องเป็นราว มีแหล่งจ่ายและเครื่องมือวัดพอสมควรครับ ก่อนวัดต้องไบอัสล้างประจุเกตก่อน ถ้าต่อไปเลยและมีประจุค้างอยู่ หรือถ้าไฟฟ้าสถิตย์เข้าเกต ตัวเฟตอาจจะรั่วหรือพังได้ครับ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: การวัดทรานซิสเตอร์ สำหรับน้องใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 03:33:48 PM »
ยากเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 07:14:59 PM »
ได้ความรู้เยอะเลย    อย่าลืมสอนวัด Power Mosfet  อยากรู้ว่าเหมือนกันหรือคล้ายๆกัน ครับ
พาวเวอร์มอสเฟต ต้องตั้งวงจรไบอัสเป็นเรื่องเป็นราว มีแหล่งจ่ายและเครื่องมือวัดพอสมควรครับ ก่อนวัดต้องไบอัสล้างประจุเกตก่อน ถ้าต่อไปเลยและมีประจุค้างอยู่ หรือถ้าไฟฟ้าสถิตย์เข้าเกต ตัวเฟตอาจจะรั่วหรือพังได้ครับ
แนะนำด้วยครับ ต้องทำยังไงบ้าง

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 02:25:43 PM »

เวรละ buz901/906 มีอยู่ 6 คู่ จะรอดมั่งมั้ยน้อ [crying-watermelon]ตอนวัดก๊จิ้มมั่วไปหมดตามทู้นี้ http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=8812.0 ดุเหมือนว่าจะรอดนะ....แอบเข้าข้างตัวเองนิดนึง อิ อิ

ออฟไลน์ buffer

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2014, 03:06:59 PM »
 ต้องลองหัดวัดดูบ้างซะแล้ว...