ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทำตามอัฒภาค ครับ  (อ่าน 13681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
ขอทำตามอัฒภาค ครับ
« เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 11:25:29 AM »

- พี่เล็ก ขอครับ พอดีผมมีอะหลั่ยประมาณนี้ ยากจะต่อแอมป์ซักเครื่องครับ

รบกวนพี่เล็ก ออกแบบวงจรให้หน่อยครับ

หลอด NO. 6FQ7 มีอยู่ 3 หลอด
  หลอด NO.6GH8 มีอยู่ 1 หลอด
  หลอด NO.6L6  มีอยู่ 2 หลอด
  หลอด NO.5U4 มีอยู่ 1 หลอด และหม้อแปลงที่จะใช้ ตามในรูป ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่มาก ขอครับ

ในรูปผมถอด หลอด NO.6L6  และหลอด NO.5U4  [enjoyment]

Re: ขอทำตามอัฒภาค ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 11:34:21 AM »
สวัสดี ครับ พี่เล็ก  [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 11:37:49 AM »
 ใช้ 6FQ7 แทน 12AU7 ได้เลยครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 11:48:24 AM »
ใช้ 6FQ7 แทน 12AU7 ได้เลยครับ

- ภาคจ่ายไฟ ด้วยพี่ครับ 5555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 06:33:44 PM »
 เดี๋ยวรอลมก่อนนะครับ วันนี้ไม่มีรมย์เลย ร้อนมาก เดี๋ยวรมย์มาก็จะพัดเอาภาคจ่ายไฟมาด้วยครับ  [look-for-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 06:53:28 PM »
ระหว่างรอ รื้อแท่นแล้วเอาไปขัดน้องหนิมเลยขอรับ วินเทจดีแบบนี้ชอบ.... เมื่อก่อนเคยยำอยู่เครื่อง ขายกินไปหล่ะมั้ง -*-
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มีนาคม 2014, 08:10:10 PM »
น้าอี๊ดกำลังไฟแรงโหมแรงไฟเข้าไปจัดเต็มเลยน้า..ติดขัดอะไรตรงไหนก็เข้าไปสำนักพระรามสองโลด..ไม่มีเว็บไหนให้เท่าเว็บนี้แล้วครับ สุดยอดที่สุดแล้ว ขอให้สำเร็จเป็นแท่นที่2นะน้า ..แล้วเอาผลงานมาลงเว็บให้ดูด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มีนาคม 2014, 01:37:12 AM »

* สุดยอด มะพร้าว ครับพี่

- ตอนนี้ผม Check Transformer ผลออกมาดังนี้ ครับ

ด้าน Primary ต้องใช้ไฟ  110 V ป้อนครับ มี 2 ชุด

ด้าน Secondary มีไฟ AC 6.3 V ออก 2 ชุด(มีชุดหนึ่งของ 6.3 V มี CT.) ,

มีไฟ AC 300 CT 300 / 1 ชุด

มีไฟ 546 V / 1 ชุด (ไม่รู้ว่าเอาไว้ทำอะไร)

ส่วนหม้อ Out Put ดา้น Primary มีสายอยู่ 3 เส้น / สีแดงดำ 2 เส้น และสีแดงขาว 1 เส้น
   ด้าน Secondary ไม่มีปัญหา ครับ

เส้นที่ 1  ของดา้น Primary   - วัดสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ขึ้น Approxi 0 โอมห์           
       เส้นที่ 2  ของดา้น Primary   - วัดสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ไม่ขึ้นอะไรเลย (สงสัยขาด)

ตอนนี้ผมพ่นสี Transformer แล้วครับ และผมว่าจะไฟพันดา้น Primary ให้เป็น 220 V ครับ

สรุป

- ในฐานนะที่พี่เป็นเจ้าสำนักใหญ่ในวงการ Vacuum Tubes พี่มีความคิดเห็นว่าอย่างไร ครับ ได้โปรดให้ความอนุเคราะห์

แก่กระผม ด้วย  [yellow-lol]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มีนาคม 2014, 02:56:50 AM »
ผมวิ่งตามหลังเจ้าสำนักมา อยากจะบอกว่า ช้าๆ ครับท่าน ค่อยๆทำ เท่าที่อ่านก็งงพอสมควร  [smile-11]

ตอนนี้ผมพ่นสี Transformer แล้วครับ และผมว่าจะไฟพันดา้น Primary ให้เป็น 220 V ครับ  จะไปพันด้าน Primary ให้เป็น 220 V ใช่ไหมครับ

ข้อมูลบอกว่า ด้าน Primary ต้องใช้ไฟ  110 V ป้อนครับ มี 2 ชุด 

มี 2 ชุด ในที่นี้ คือ 0-110 , 0-110  เอามาอนุกรมกัน 0 - (110+0) - 110 จะได้ 0-220  ซึ่งจะใช้ไฟ 220AC ได้ ไม่ต้องพันใหม่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มีนาคม 2014, 02:06:54 PM »

-  ขอบคุณมาก ขอครับ น้ารุ้ง เรื่องไฟฟ้าผมรู้แบบปลาๆ งูๆ ครับ  ชี้แนะผมด้วยนะ ครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 02:50:29 AM »
Out Put ดา้น Primary มีสายอยู่ 3 เส้น / สีแดงดำ 2 เส้น และสีแดงขาว 1 เส้น
                             ด้าน Secondary ไม่มีปัญหา ครับเพราะมันต่อไปที่ SP.ครับ

เส้นที่ 1  ของดา้นPrimary   - วัดสายสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ขึ้น Approxi 0 โอมห์           
       เส้นที่ 2  ของดา้น Primary  - วัดสายสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ไม่ขึ้นอะไรเลย (สงสัยขาด)

ผมขอสอบถามผู้ชำนาญการหน่อยครับ ว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่า เส้นไหนเป็น B+ ,เส้นไหนเป็็น

UL และเส้นไหนที่วิ่งออกไป Plate ของหลอด Power  [enjoyment]

พอดีผมอ่านกระทู้ของท่านอาจารย์เล็กแล้ว อ้ายที่เขาว่า 40% เกี่ยวกับ ยูๆ แอล ๆ

มันคือ อะไรอา่นแล้ว (ง 2 ตัว ครับ)  [smiling-tongue]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 09:21:52 AM »
Out Put ดา้น Primary มีสายอยู่ 3 เส้น / สีแดงดำ 2 เส้น และสีแดงขาว 1 เส้น
                             ด้าน Secondary ไม่มีปัญหา ครับเพราะมันต่อไปที่ SP.ครับ

เส้นที่ 1  ของดา้นPrimary   - วัดสายสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ขึ้น Approxi 0 โอมห์           
       เส้นที่ 2  ของดา้น Primary  - วัดสายสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ไม่ขึ้นอะไรเลย (สงสัยขาด)

ผมขอสอบถามผู้ชำนาญการหน่อยครับ ว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่า เส้นไหนเป็น B+ ,เส้นไหนเป็็น

UL และเส้นไหนที่วิ่งออกไป Plate ของหลอด Power  [enjoyment]

พอดีผมอ่านกระทู้ของท่านอาจารย์เล็กแล้ว อ้ายที่เขาว่า 40% เกี่ยวกับ ยูๆ แอล ๆ

มันคือ อะไรอา่นแล้ว (ง 2 ตัว ครับ)  [smiling-tongue]

สั่งใหม่ดีกว่าครับ หม้อสายขาดไม่ใช่หรือครับ แอมป์ที่เเกะมาเป็นยี่ห้อรุ่นอะไร อ่านๆดูเหมือนจะเป็น mono pp

ลองอ่านจากกระทู้หน้านี้ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17334.30

และทำความเข้าใจกับรูปนี้ครับ

ส่วน UL ลองดูรูปละกันครับ  จะ 40% หรือ 43% ก็ไม่ต้องงงนะ

การใช้งานถ้าไม่มี UL ก็ต่อโดยใช้ R100 ถ้ามี UL ก็เอาต่อกับ UL และมีหลายท่านทำสวิทซ์เลือกเอาก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 11:10:22 AM »
- ขอบคุณครับ น้ารุ้ง

- ว่าแต่ว่า พี่เล็กเขาจะมีหม้อ Out put ถูกๆ ไหมหนอ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 11:25:00 AM »

* สุดยอด มะพร้าว ครับพี่

- ตอนนี้ผม Check Transformer ผลออกมาดังนี้ ครับ

ด้าน Primary ต้องใช้ไฟ  110 V ป้อนครับ มี 2 ชุด

ด้าน Secondary มีไฟ AC 6.3 V ออก 2 ชุด(มีชุดหนึ่งของ 6.3 V มี CT.) ,

มีไฟ AC 300 CT 300 / 1 ชุด

มีไฟ 546 V / 1 ชุด (ไม่รู้ว่าเอาไว้ทำอะไร)

ส่วนหม้อ Out Put ดา้น Primary มีสายอยู่ 3 เส้น / สีแดงดำ 2 เส้น และสีแดงขาว 1 เส้น
   ด้าน Secondary ไม่มีปัญหา ครับ

เส้นที่ 1  ของดา้น Primary   - วัดสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ขึ้น Approxi 0 โอมห์           
       เส้นที่ 2  ของดา้น Primary   - วัดสีแดงดำ กับ สีแดงขาว ไม่ขึ้นอะไรเลย (สงสัยขาด)

ตอนนี้ผมพ่นสี Transformer แล้วครับ และผมว่าจะไฟพันดา้น Primary ให้เป็น 220 V ครับ

สรุป

- ในฐานนะที่พี่เป็นเจ้าสำนักใหญ่ในวงการ Vacuum Tubes พี่มีความคิดเห็นว่าอย่างไร ครับ ได้โปรดให้ความอนุเคราะห์

แก่กระผม ด้วย  [yellow-lol]                                                       

ไปหาข้อมูลอ่านแล้วทำความเข้าใจให้ได้ถูกต้องก่อนครับแล้วจะมาคุยต่อ  ตรงที่ผมเน้นสีแดง บอกได้ว่าคุณยังไม่เข้าใจเรื่องขดหม้อแปลงที่คุณมีอยู่ในมือเลยครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 02:22:31 PM »

*ท่านอาจารย์เล็ก ขอครับ *

- ที่ท่านอาจารย์เน้นสีแดงอะ ม้อนั้น กระผมทำตามที่ท่านอาจารย์แนะนำแล้ว ขอครับ มันไม่ได้มีปัญหาใดๆ

ทั้งสิ้นขอครับ อาจารย์

- ที่กระผมถามอาจารย์นั้น มันคือ ม้อ O u t  P u t ขอครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 02:40:21 PM »
พี่เล็กคงหมายถึง
1. ทำไมถึงคิดว่า จะเอาหม้อ 110V ที่มี  2 ชุดไปพันใหม่ให้เป็น 220V จงอธิบาย (5 คะแนน) [what11]

2. ถ้าไม่มีปัญหาแล้ว น้าจะให้หม้อแปลงทำงาน จะต่อ 220V ที่เป็นไฟบ้าน เข้ากับหม้อแปลง 110V อย่างไร จงอธิบายและแสดงรูปการต่อหม้อแปลงประกอบ (10 คะแนน) [what11]

ถ้าเข้าใจแล้วอธิบายไม่ได้พี่เขาไม่ยอมให้ไปต่อ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 02:55:40 PM »

1.ทำไมถึงคิดว่า จะเอาหม้อ 110V ที่มี  2 ชุดไปพันใหม่ให้เป็น 220V จงอธิบาย

ตอบ = เพราะว่าความรู้กระผมมัน ป. 4 (ช่างก่อสร้าง) ครับท่านอาจารย์

2. ถ้าไม่มีปัญหาแล้ว น้าจะให้หม้อแปลงทำงาน จะต่อ 220V ที่เป็นไฟบ้าน เข้ากับหม้อแปลง 110V
    อย่างไร  จงอธิบายและแสดงรูปการต่อหม้อแปลงประกอบ

ตอบ =ก็ต่ออนุกรมไงครับ ท่านอาจารย์ (แสดงรูปการต่อหม้อแปลง) ต้องรอคืนนี้ ขอครับท่าน Arjan

Rung

[yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 03:01:33 PM »
 [huge-thumbs-up] ความรู้ระดับวิศว ยังอาย ยังจะถล่มตัวอีกนะครับ  [smile-12]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 03:26:38 PM »

1.ทำไมถึงคิดว่า จะเอาหม้อ 110V ที่มี  2 ชุดไปพันใหม่ให้เป็น 220V จงอธิบาย

ตอบ = เพราะว่าความรู้กระผมมัน ป. 4 (ช่างก่อสร้าง) ครับท่านอาจารย์

2. ถ้าไม่มีปัญหาแล้ว น้าจะให้หม้อแปลงทำงาน จะต่อ 220V ที่เป็นไฟบ้าน เข้ากับหม้อแปลง 110V
    อย่างไร  จงอธิบายและแสดงรูปการต่อหม้อแปลงประกอบ

ตอบ =ก็ต่ออนุกรมไงครับ ท่านอาจารย์ (แสดงรูปการต่อหม้อแปลง) ต้องรอคืนนี้ ขอครับท่าน Arjan

Rung

[yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

[yellow-lol]  มิใช่อะไรครับ เอาให้เข้าใจเวลาทำจะได้ไม่เสียของเพราะอย่างผมก็ทำไหม้มาแล้ว อีกอย่างอย่าเรียกอาจารย์เลยครับ เรียกน้องก็ได้ ถ้าเรียกอาจารย์ก็จะไม่มีใครมาตอบนะครับ เพราะเราก็เรียนไปด้วยกัน  [embarrassed]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 03:48:07 PM »
อย่าเรียกอาจารย์เลยครับ เรียกน้องก็ได้ ถ้าเรียกอาจารย์ก็จะไม่มีใครมาตอบนะครับ เพราะเราก็เรียนไปด้วยกัน 

- ไม่ได้ ไม่ได้ เพราะว่ากระผมอ่อนหัดมาก ขอครับ ท่านคุณครูRung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 08:51:30 PM »

- พี่เล็ก ครับ ขอซื้ออุปกรณ์ ตามรายการนี้หน่อย ครับ

- R 24K= 2 ตัว,  R 1.2K= 4 ตัว, R 1 M= 4 ตัว, R 20 โอมห์ = 1 ตัว,  R 2.5K= 2 ตัว

R 279 โอมห์ 2 Watt= 2 ตัว

-C .33 uf = 2 ตัว, C .1 uf = 2 ตัว, C 57 Uf= 2 ตัว และ C หลังโชก อีก 2 ตัว ค่าตามใจที่

พี่จัดให้ ครับ

***สงกรานต์นี้ ผมจะขึ้น 6L6 แล้วครับพี่  [0002053E]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 10:22:56 PM »
 ไปบ้านหม้อเลยครับน่าจะได้ครบหมด ผมไม่ได้มีของทุกอย่างที่ต้องการหรอกครับ

อีกอย่างถ้าจะขอซื้อก็ควรไปลงไว้ที่ห้องตลาดนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 เมษายน 2014, 08:41:26 PM »

- ผมว่าจะว่าง Lay Out ประมาณ นี้ครับท่านเจ้าสำนักสงฆ์ (สีหม้อไม่เกี่ยวข้อง กับใดๆๆทั้งสิ้น ครับ)

[yellow-lol]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 09:26:49 AM »
P' Lek Krab ผมขอใช้วงจร 6L6 Se ตาม Lung Soon ด้ายไหมครับ ไม่รู้ว่า Final หรือยัง  [wink-11]

และแอมป์มิเตอร์ ว่าจะใช้ตัวนี้ ขอครับ  [smile-11]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 09:27:54 AM »
ว้าวๆ แท่นไม้ คลาสสิค!! ชอบๆ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 09:31:22 AM »
P' Lek Krab ผมขอใช้วงจร 6L6 Se ตาม Lung Soon ด้ายไหมครับ ไม่รู้ว่า Final หรือยัง  [wink-11]

และแอมป์มิเตอร์ ว่าจะใช้ตัวนี้ ขอครับ  [smile-11]

แอมป์มิเตอร์เสกล 3 แอมป์  ถ้าใช้ตัวนี้วัดกระแสหลอด  ถ้าไม่โมเข็มมันจะขึ้น แค่นิดเดียวนะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 11:27:52 AM »
รอชมครับ  [banana-dance]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 12:41:51 PM »
พี่ ครับ file ที่พีี่ Simulate ให้มันหายไปไหนไม่รู้แล้ว ครับ

- ถามพี่ เพื่อนสมาชิกหน่อยครับ * ถ้าเราใช้ วอลลุม ค่าประมาณ 20 K จะได้ไหมครับ

C อีเลคโตรฯ หลังโช๊ค ถ้าเราใช้ไมรโครสูงกว่าที่กำหนด จะมีผลอย่างไร ขอครับ

หมายเหตุ - ค่าประมาณ C  120 Uf/V สูง บ้านหม้อไม่มีขาย

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 01:24:24 PM »
20k ใช้ได้ แต่ ไม่น่ารอด (หมายถึง ไม่น่าจะดี) เอาวงจร มาดู ก่แอนนะครับ  ว่าใช้ หลอดเร็ก อะไร หรือใช้ไดโอด ครับ ถ้าไดโอด ก็ ใส่ไปเลย

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 02:14:24 PM »
รอชมต่อครับแท่นไม้สวยดีครับ