ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับอุปกรณ์ DIY เริ่มต้นอย่างไรดี  (อ่าน 1748 ครั้ง)

ออฟไลน์ stomboy

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
สวัสดีครับ.... พี่ ๆ น้าๆ  ทุกท่าน

ผมทั้งมือใหม่และก็น้องใหม่ครับ อยากศึกษาเรียนรู้กับพี่ ๆ น้าๆ ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ
อุปกรณ์ DIY แอมป์หลอด พูดถึงแต่เรื่องหลอดเป็นส่วนมาก พอจะรู้เป็นแนวทางได้บ้างแล้ว

แต่อุปกรณ์ พวก R  C  ยังไม่ค่อยมีใคร พูดถึงแนะนำไว้มากนัก อยากจะรบกวนพี่ ๆ น้า ๆ ทุกท่าน
ช่วยแนะนำ ชี้แนะเป็นแนวทางสำหรับมือใหม่เริ่มต้น  ตรงจุดไหนควรใช้ R C ประเภทใด แบบไหน
ทั้งแบบธรรมดาและแบบเทพ เผื่อไว้อัพเกรดอุปกรณ์ได้ในอนาคตครับ จึงได้ออกเสียงออกมาดี เหมาะสมที่สุด 
ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะยอดเยี่ยมเลยครับ เข้าใจง่ายขึ้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: มือใหม่กับอุปกรณ์ DIY เริ่มต้นอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2012, 01:07:41 PM »
คงต้องกล่าวไว้ว่ามันไม่มีหลักตายตัวซักอย่างอะครับสำหรับการใช้ r กับการใช้ c อะครับ แต่ถ้าอยากเริ่มต้น diy ก็ขอแนะนำว่าให้ลองศึกษาประเภทของ r ว่ามีอะไรบ้าง แล้วก็ c มีประเภทอะไรบ้าง แล้ว cและr แต่ละประเภทเอาไว้ใช้ในวงจรอะไรดีกว่าครับ ศึกษาพวกนี้ไว้เป็นเบื้องต้นก่อนดีกว่าจ๊ะ   [heyheypig436]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: มือใหม่กับอุปกรณ์ DIY เริ่มต้นอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 07:48:48 PM »
การจะเล่นพวก R, C นี้ มันต้องลองเล่น ลองฟังก่อน ว่าฟังความแตกต่างออกหรือไม่

ปกติ R Carbon ความผิดพลาด 5% มีราคาตัวละไม่กี่สตางค์ แต่ถ้าเป็น R เทพ ๆ ราคตัวละ 20 - 30 บาทกันเลยทีเดียว
หากฟังความแตกต่างไม่ออก ยังไม่ควรไปซื้อให้เปลืองเงิน

สำหรับผมแล้ว การทำแอมป์หลอดแต่ละเครื่อง จะยืนพื้นที่ R Carbon ยี่ห้อ Royal ถูกสุด
เมื่อเสียงออกมาดี จึงหา R เทพมาลงในจุดที่สำคัญ ๆ เพียงไม่กี่จุด นัยว่าเป็นการประหยัด

หากจะเล่นแอมป์หลอด เจอ R Carbon ของ Allen Bradley
ค่า 100R, 1K, 2.2k, 3.3k, 4.7k, 5.6k, 10k, 12k, 15k, 47k, 100k 120k, 220k, 330k ....etc...ยังมีอีกเยอะหลายค่า
ซื้อเก็บติดบ้านไว้ได้เลย มีโอกาสได้ใช้งาน

ส่วน C มีหลายค่ายให้เลือกเล่น หาซื้อง่ายไม่ต้องซื้อตุนไว้
ยกเว้นเสียแต่ว่าเจอ C เด็ด ๆ จึงค่อยเก็บไว้

ฟังดูแค่นี้ก็มึนแล้วใช่ไหมครับ
 [pig6456]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!