ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์เครื่องเเรกของเด็กน้อยครับ ''ขอความกรุณาน้าๆด้วยครับ''  (อ่าน 21058 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAX

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
สู้ต่อไปน้อง.... [roll-eyes] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
แอมป์แท่นนี้ หนักมาก ๆ คนแก่อย่างผมยอมแพ้ ยกไม่ขึ้น
 [tremor-raccoon]

มีเสียงแล้ว 1 ข้าง ยังต้องหาสาเหตุอีก 1 ข้าง แต่คิดว่าไม่ยากอุปกรณ์มีนิดเดียว
 [yes-raccoon]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
แอมป์แท่นนี้ หนักมาก ๆ คนแก่อย่างผมยอมแพ้ ยกไม่ขึ้น

มีเสียงแล้ว 1 ข้าง ยังต้องหาสาเหตุอีก 1 ข้าง แต่คิดว่าไม่ยากอุปกรณ์มีนิดเดียว
 [yes-raccoon]

ขอบคุณน้าอัลมากครับ [res]  ผมยกขึ้นลงบันไดมา 2 วัน...เริ่มปวดหลังหน่อยๆเเล้วครับ  [heyheybaby_punching]

วันนี้เย็นไปรับเครื่องจากน้าอัลพร้อมฟังเสียงมาเเล้วเรียบร้อย  [in-love-raccoon] ในที่สุดเครื่องเเรกที่ผมทำ [checks-raccoon]ไปเสร็จในมือน้าอัลครับ [heyheybaby_punching]

ขอตะโกนบอก น้าอัล ดังๆ "ขอบคุณมากครับ"  [res]

พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาลง+รีวิวครับ

ขอบคุณพื้นที่น้าเล็ก น้าบัง(อุปกรณ์) น้าๆทุกท่านที่ให้กำลังใจมาตลอด ขอบคุณมากครับ

ลูกตำลึงสุก แดงน่ากินจัง
 [roll] [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

น้าบัง...เอารูปจากกล้องตัวโปรดมาลงสักภาพซิครับ
อยากดูบลูโก๋... [unde_cided]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 แวะมาแจม เสียงน่ารักเชียว ไม่รู้กลับไปถึงแล้วฮัมป่าว ยินดีด้วย ในที่สุดก็ได้ฟังสมใจ แม้จะมีอุปสรรคบ้าง แต่ก็จบลงด้วยดี  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

กล้องดี ๆ สีของภาพแตกต่างจากกล้อง Compact ราคาประหยัดของผมมากทีเดียว
ภาพที่ผมถ่ายนั้น ดูน่ากลัวจัง

ตอนน้าบังปิดเครื่องเเล้วเห็นเพลท ผมสะดุ้งเลย น่ากลัวมากๆ [tremor-raccoon] เเดงจ๋า ว่าเเต่บลูโก๋ สวยจัง  [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
    อยากฝากน้อง onepiece01 ลอง OPT ของผมให้หน่อยลองคีบฟังเทียบกับซีคอร์
ถ้าที่ผมมีมันไม่ได้เรื่องจะได้เก็บเข้ากรุ  [roll]

อยากฝากน้อง onepiece01 ลอง OPT ของผมให้หน่อยลองคีบฟังเทียบกับซีคอร์
ถ้าที่ผมมีมันไม่ได้เรื่องจะได้เก็บเข้ากรุ  [roll]

ยินดีรับใช้ครับคุณน้า จัดส่งมาให้ตามที่อยู่ บาวบัวทองเลยครับ  [in-love-raccoon]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
อ้าวดังซะละ ว่าแต่เป็นอะไรล่ะตอนแรกน่ะ  [confused-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55

ยินดีรับใช้ครับคุณน้า จัดส่งมาให้ตามที่อยู่ บาวบัวทองเลยครับ  [in-love-raccoon]

ขอบคุณครับ

ส่งไม่ไหวนะซิครับหนัก 10 กว่าโลได้มั้งครับ ไว้ว่างๆเอาไปฝากบ้านพี่อัล
เผื่อมีโอกาสยกเครื่องมาที่บ้านพี่อัลค่อยคีบลองหรือผ่านมาบ้านพี่อัลค่อยยกไปลองก็ได้ครับ
หรือไม่วันไหนผมสะดวกจะได้จัดส่งถึงบางบัวทองเลยครับ วันนี้เพิ่งขับผ่านตอนหัวค่ำเอง

อ้าวดังซะละ ว่าแต่เป็นอะไรล่ะตอนแรกน่ะ  [confused-raccoon]

ดังแล้วครับน้าผึ้ง หลักๆผมต่อบริดไดโอดผิดครับ,อาร์คาร์โทดไม่ลงกราว,เพลทโช๊คสะเทือนลวดหลุด คร่าวๆประมาณนี้ครับ [pig90129]

ถ้าที่ผมมีมันไม่ได้เรื่องจะได้เก็บเข้ากรุ  [roll]

ยินดีรับใช้ครับคุณน้า จัดส่งมาให้ตามที่อยู่ บาวบัวทองเลยครับ  [in-love-raccoon]

ขอบคุณครับ

ส่งไม่ไหวนะซิครับหนัก 10 กว่าโลได้มั้งครับ ไว้ว่างๆเอาไปฝากบ้านพี่อัล
เผื่อมีโอกาสยกเครื่องมาที่บ้านพี่อัลค่อยคีบลองหรือผ่านมาบ้านพี่อัลค่อยยกไปลองก็ได้ครับ
หรือไม่วันไหนผมสะดวกจะได้จัดส่งถึงบางบัวทองเลยครับ วันนี้เพิ่งขับผ่านตอนหัวค่ำเอง

รับทราบครับ เรียกใช้งานได้ตลอดเวลาเลยครับ แหๆ อยากฟังครับ    [in-love-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
โห หลายอาการแฮะ น้าอัลปวดหัวตึ๊บแน่เลย แต่ดังแล้วก็น่าภูมิใจเน๊ะ ว่าแต่เสียงเป็นไงมั่งอ้า โดนม๊ายยยยยย  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ดังแล้วครับน้าผึ้ง หลักๆผมต่อบริดไดโอดผิดครับ,อาร์คาร์โทดไม่ลงกราว,เพลทโช๊คสะเทือนลวดหลุด คร่าวๆประมาณนี้ครับ [pig90129]
เก่งจังนะ ตัวแค่เนี้ย ..... ขอลอกแบบแท่นชีเปลือยหน่อยนะ มันเท่ห์ดี ระบายความร้อนก็ดีด้วย  clapping-1-2
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

มานั่งดูรูปดีๆ สารพัดหม้อเลยนะนี่  [yes-raccoon]

[tig12]

เก่งจังนะ ตัวแค่เนี้ย ..... ขอลอกแบบแท่นชีเปลือยหน่อยนะ มันเท่ห์ดี ระบายความร้อนก็ดีด้วย  clapping-1-2

ปายไม่ความเลยครับน้าเล็ก ที่รู้ว่าผิดส่วนไหนบ้างมาจากน้าอัลทั้งนั้นครับ [heyheybaby_punching]  เเท่นไม้ปายมีลวดลายโป้วไม้เต็มไปหมดครับอยากไปเข้าคอร์สขัดไม้จากน้าเล็กบ้าง [in-love-raccoon]

โห หลายอาการแฮะ น้าอัลปวดหัวตึ๊บแน่เลย แต่ดังแล้วก็น่าภูมิใจเน๊ะ ว่าแต่เสียงเป็นไงมั่งอ้า โดนม๊ายยยยยย  [shock1]

ไม่ตึ๊บหรอก แต่ห..หดที่น้องปายเอาไฟสูงจิ้มลงกราวด์
ส่วนเรื่องอื่นได้แนะนำน้องหลังไมค์ไปแล้ว เครื่องต่อไปจะแจ๋วกว่านี้

ส่วนเพลทโช๊ค QC ผ่านมาได้อย่างไร การต่อสายไม่ได้ขูดฉนวนหุ้มสายให้สะอาด
จึงไม่เชื่อมต่อกันไปเสียงั้น ต้องผ่าต่อสายใหม่

ไม่งั้นเจอค่าเพลทโช๊คอีก 1 คู่ ได้คุณบังดอยมาร่วมค้นหาสาเหตุด้วยครับ

ได้ยินเสียงแล้วชื่นใจ เสียงดีครับ ยิ่งเมื่อเล่นกับลำโพงความไวต่ำ ๆ
ขับรายละเอียดออกทุกเม็ด เร่งวอลลุ่มไปถึงบ่ายสอง เสียงกลองในแผ่น Manger กระแทกลงพื้นรู้สึกได้
ว่าพื้นห้องสะเทือน

พอเอามาจับคู่ลำโพงความไวสูงเร่งวอลลุ่มนิดเดียวก็ดังลั่นทุ่ง ทำให้ความอร่อยหูลดลงไป
แต่ก็ยังฟังได้ดีอยู่ครับ

ด้วยความสนใจแอมป์ตัวนี้ ผมตามค้นข้อมูลวงจรเพื่อเอามาศึกษา
เพราะว่ามีหลอด SV572-10 กับเขาด้วย

แล้วก็ไปเจอที่ Thaidiy เขาทำไว้สวยงาม

ดูวงจรแล้วเรียบง่าย ประหยัด
ส่วนหลอดไดรฟ์ก็ใช้ 6BM8/ECL82 กระเทยตัวแสบข้างละหลอด

นี่หากเราจุดไส้หลอด SV572 ด้วยไฟ DC น่าจะเงียบสนิท
ลองชมเป็นตัวอย่างครับ

หลอด SV572-10
และเมื่อหาวงจรมาประกอบการตัดสินใจก่อนลงมือทำ เห็นว่าวงจร Class A2 นี้

ดูเรียบง่าย ไม่ยุ่งยากซับซ้อน และน่าทำ
อีกทั้งลดต้นทุนลงไปเยอะทีเดียว

ภาคจ่ายไฟออกแบบให้ใช้ Diode มาทำหน้าที่ Rectifier แทนหลอดสุญกาศ
จะทำให้ลดขนาดหม้อลงได้บ้าง อีกทั้งการจุดไส้หลอดด้วยไฟ DC น่าจะช่วยลดเสียงไม่พึงปารถนาลงไป หรืออาจเงียบสนิทเลยก็ได้

ลองค้นหาข้อมูลมาแปะไว้ก่อน เผื่ออยากทำจะได้ลุยได้ทันทีครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

นี่ก็ดูดี เรียบง่ายดี

หรือมือใหม่หัดขับ อันนี้ก็ไม่เลวน่าสนใจ

เอามาแปะไว้แค่นี้ก่อน หิวข้าวเช้าแล้วครับ

[roll] [roll]

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
สวัสดีครับผมก็   เคยอยากจะทำ amp หลอด พวก DHT ที่เป็นหลอดเครื่องส่งดูเหมือนกัน
แต่ไม่รู้เริ่มอย่างไรดีครับ   

สวัสดีครับผมก็   เคยอยากจะทำ amp หลอด พวก DHT ที่เป็นหลอดเครื่องส่งดูเหมือนกัน
แต่ไม่รู้เริ่มอย่างไรดีครับ   

เริ่มต้นก็สะสมหลอด และ OPT ไว้ก่อน
เก็บที่เล็กทีละน้อย เดี๋ยวก็ประกอบลงแท่นได้

นี่หากอยู่ กทม. จะชวนมานั่งทำด้วยกันครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
 [gr_in] ขอบคุณครับ
 จะเลิกทำทุก Project แล้วผมจะลองพยายาม เก็บสะสม อุปกรณ์  ดูอีกสักครั้ง ครับ

(มีคำถามนิดนึงครับ   1. ถ้าเราทำ  amp  300B  หลอดราคาแรง แต่อุปกรณ์ข้างเคียงไม่น่าจะแพง (ที่มีอยู่ก็น่าจะใช้ได้)
                         2. ทำ amp หลอด ตระกูล 811 ,211  GM70  ราคาหลอดอาจไม่แรง แต่อุปกรณ์ ข้างเคียง หมดอีกเยอะ

ควรจะทำอันไหนดีครับ (หลอด ทั้ง 2 ตระกูล นี้ ผมตั้งใจว่าจะทำ ครับ )   

จากหมายเหตุ

Note : Heater supply for 6BM8 must float with respect to ground,
and should be supplied from a separate filament winding.

ขอความรู้ด้วยครับ
ทำไม จึงมีหมายเหตุเกี่ยวกับไฟจุดไส้หลอด 6BM8 ว่าให้แขวนลอยจากกราวด์
และควรแยกชุดไฟจุดไส้หลอดออกจากกัน

มันมีเหตุผลใดหรือครับ
 [unde_cided]

[gr_in] ขอบคุณครับ
 จะเลิกทำทุก Project แล้วผมจะลองพยายาม เก็บสะสม อุปกรณ์  ดูอีกสักครั้ง ครับ

(มีคำถามนิดนึงครับ   1. ถ้าเราทำ  amp  300B  หลอดราคาแรง แต่อุปกรณ์ข้างเคียงไม่น่าจะแพง (ที่มีอยู่ก็น่าจะใช้ได้)
                         2. ทำ amp หลอด ตระกูล 811 ,211  GM70  ราคาหลอดอาจไม่แรง แต่อุปกรณ์ ข้างเคียง หมดอีกเยอะ

ควรจะทำอันไหนดีครับ (หลอด ทั้ง 2 ตระกูล นี้ ผมตั้งใจว่าจะทำ ครับ )  

1) 300B ซึ่งจากที่ฟังของหลาย ๆ ท่าน เสกลเสียงจะใหญ่  และเขาจูนมาแบบลีลาดุดันเด็ดขาด
ผมกลับไม่ชอบเสียง 300B เท่าไร นี่จึงเป็นสาเหตุให้ต้องลองทำดูสักครั้ง

สำหรับอุปกรณ์ ผมคิดว่าใช้ของที่มีเป็นดีที่สุด และเมื่อถูกใจจึงค่อยไล่เปลี่ยนทีละเล็กทีละน้อย

2) 811 และ GM70 ลองเล่นมาบ้างแล้ว เวทีเสียงโอ่อ่ามาก แต่ความร้อนนี่ซิ ร้อนทั้งคู่
ความชอบเทใจให้ GM70 ครับ ส่วน 211 ยังไม่มีประสพการณ์กับหลอดนี้เลย

ภาพประกอบ

นี่เป็น GM70 ของท่านพี่ Soravit ที่ผมไปนั่งฟังมา

ส่วนแท่นนี้ 811SE
ผมกับท่านพี่ Soravit ทำเล่นกันคนละแท่น สุดท้ายก็ไม่ได้ฟังเท่าไร
เพราะแสงสว่างจ้า กลัวใจความร้อนด้วยครับ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
จากหมายเหตุ

Note : Heater supply for 6BM8 must float with respect to ground,
and should be supplied from a separate filament winding.

ขอความรู้ด้วยครับ
ทำไม จึงมีหมายเหตุเกี่ยวกับไฟจุดไส้หลอด 6BM8 ว่าให้แขวนลอยจากกราวด์
และควรแยกชุดไฟจุดไส้หลอดออกจากกัน

มันมีเหตุผลใดหรือครับ
 [unde_cided]
มันเป็นเพราะบรรทัดนี้ในDatasheet กระมังครับ [c--c]   Cathode-to-heater potential, max. 100 V