ผู้เขียน หัวข้อ: EL34+12AX7 SE virgin....  (อ่าน 74119 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: EL34+12AX7 SE virgin....
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 10:31:54 AM »
เอาน่าน้าบุญมา  คุณจอนย่าง เค้าเพิ่งทำตัวแรก ให้เค้าลองเล่นหาประสพการณ์ไปก่อน ครับ ทุกหลอดมันมีดีในตัวของมัน หาจุดทำงานที่เหมาะสมให้เจอ แล้วจะไปเบอร์อื่นก็ไม่ใช่เรื่องยาก เค้าจะได้เรียนรู้ว่าการเลือกหลอดที่ไม่เหมาะสมมา drive ต้องจัดการอะไร อย่างไรบ้างครับ ถือเป็นเครื่องครูครับ  [yes-raccoon]
ใช่ครับน้าเล็ก ส่วนใหญ่ที่ทำเครื่อง ทำตามเขา ไม่ได้คิดอะไร ทำให้ดังแล้วก็จบส่งงาน
ผมทำ se 3-4 เครื่องแล้วครับ pp 2 เครื่องแล้วครับ
เครื่องนี้เป็น se เครื่องแรกที่ ออกแบบเองใหม่หมด ไม่ได้ coppy เหมือนที่เคยครับ
จะทำเป็นเครื่องครูครับ จะหาจุดดีของหลอด ที่จะเอาไปขับ เสียงกลาง ลำโพง OB ( open baffle)
ตอนนี้ฟัง el38 อยู่ครับ ดีกว่า el34 ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 10:43:09 AM »
 เยี่ยมเลยครับ เอาผลงานมาลงให้เพื่อนๆได้ชมบ้าง  ก็ดีนะครับ ซุ่มเล่นอยู่คนเดียวไม่หนุกหรอก ไม่ค่อยเห็นผลงานจาก ดีไอวายเมื่องตรังมานานมากแล้วครับ

EL38 เป็นหลอดที่ให้สรีระทางดนตรีที่สวยงามครับ (เหมือนเชฟของหลอด)  อิมแพค ไดนามิคส์มีดีไม่แพ้หลอดดังๆในพิกัดกำลังที่ใกล้ๆกัน อีกทั้งให้กำลังขับที่กำลังดีสำหรับระบบ ขนาดกลางๆ  ผมว่าแอมป์ต่ำ สิบวัตต์หาตัวมาเทียบด้วยยากครับแม้แต่ EL37 big coke หรือ KT66 ก็บ่ยั่นครับ เพราะ EL 38 ก็มีโอ่งใหญ่ไว้ฟัดด้วยเหมือนกัน  [in-love-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2013, 10:54:14 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 11:38:40 AM »
หลอดสวยมากครับ น้าเล็ก จองครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 11:43:17 AM »
ของผมปวกกินหมดแล้วครับ
(น้า Kantang LAB ให้มาไม่ได้ซื้อ)

• Member
  • *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 12:06:37 PM »
อยาก drive หลอดนี้ จุกเหมือนกันไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง
มีน้า ท่านไดเคยลองไหมครับ
จองที่หน้า ซื้อขายไว้แล้วไม่เห็น น้าmonalisa ตอบสักที รอ....

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 12:21:23 PM »
เยี่ยมเลยครับ เอาผลงานมาลงให้เพื่อนๆได้ชมบ้าง  ก็ดีนะครับ ซุ่มเล่นอยู่คนเดียวไม่หนุกหรอก ไม่ค่อยเห็นผลงานจาก ดีไอวายเมื่องตรังมานานมากแล้วครับ

EL38 เป็นหลอดที่ให้สรีระทางดนตรีที่สวยงามครับ (เหมือนเชฟของหลอด)  อิมแพค ไดนามิคส์มีดีไม่แพ้หลอดดังๆในพิกัดกำลังที่ใกล้ๆกัน อีกทั้งให้กำลังขับที่กำลังดีสำหรับระบบ ขนาดกลางๆ  ผมว่าแอมป์ต่ำ สิบวัตต์หาตัวมาเทียบด้วยยากครับแม้แต่ EL37 big coke หรือ KT66 ก็บ่ยั่นครับ เพราะ EL 38 ก็มีโอ่งใหญ่ไว้ฟัดด้วยเหมือนกัน  [in-love-raccoon]

[shock1]
จองครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 12:36:13 PM »
ตอนนี้ผมทำการลดไฟที่เพลทภาค Drive  ลงทำให้วัดแรงดันที่ขา 1,6 เหลือที่ประมาณ 157 V 
วัดแรงดันที่ขา 3,8 ได้ 1.22 v กระแสที่ประมาณ 1.01 mA
ผลจากการที่ลดไฟที่สัมผัสได้ชัดคือ ปลายเสียงเปล่งออกมาได้มากขึ้น ได้ยินเสียงกรุ้งกริ้งมากขึ้น

และหลังจากนั้นทำการเปลี่ยน Ck ของ El34 จาก 100uF/100V ROE เป็น 200uF/25V Sprague 30D
แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน Rk แรงดันตรงจุดนี้ยังอยู่ที่ประมาณ 22.72V ไบอัสที่กระแสประมาณ 62 mA 
ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน Rk เพราะว่ายังหาค่า 390 , 470 มาใส่แทนไม่ได้
ลองทำการลดไฟ เพื่อให้กระแสไบอัสอยู่ที่่ 58 mA แล้วปรากฎว่าไม่ได้เสียงที่ดีขึ้น
เลยปล่อยให้ไบอัสที่ 62 mA ไปก่อนครับหาค่า Rk ได้ตามที่ต้องการเมื่อไหร่ค่อยเอามาลองเปลี่ยนละกัน

ผลหลังจากการเปลี่ยน Ck นั้นทำให้เสียงทุ้มเพิ่มมากขึ้น เวลาเสียงต่ำลูกใหญ่ ๆ มาเช่นเสียงกลองใหญ่ ในเพลงจีน
เสียงทุ้มจะไม่แตก รู้สึกได้ว่าลงได้ต่ำมากขึ้น
และที่เพิ่มมากขึ้น ก็คือเสียงกลาง.....เสียงร้องชัดเจนมากไป อาจเป็นเพราะว่าจะต้องเบิร์น 200uF/25V Sprague 30D
ตัวนี้ไปก่อนอีกซักระยะหนึ่งก่อนที่จะมาจับผิดอีกครั้งหนึ่ง

ขอเปิดแบบนี้ไปซักระยะก่อนครับแล้วจะมาแจ้งผลเพิ่มเติมครับ
แต่ถ้า น้า ๆ ท่านใดจะแนะนำหรือว่าชี้แจงอะไรเพิ่มเติมก็เชิญเลยนะครับ
ผมอยากรู้ถึงความคิดเห็นจากท่านผู้มีประสพการณ์ ทุก ๆ ท่านนะครับเพื่อเพิ่มเติมความรู้ของผมให้มากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ..... [roll]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 12:48:55 PM »
ลองเล่น ลองฟังด้วยตัวเราเอง เป็นสูตรที่ผมชอบใช้ครับ
 [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 01:01:37 PM »
ลองเล่น ลองฟังด้วยตัวเราเอง เป็นสูตรที่ผมชอบใช้ครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

จริง ๆ แล้วผมก็อยากฟังเสียงแอมป์หลอดของท่านอื่นนอกจากของผมบ้างเหมือนกันนะครับ
เพราะว่าจะได้รู้ว่าของเรามันได้แค่ไหนเมื่อฟังเทียบจากของท่านอื่น จะได้เอามาปรับปรุงของตัวเองบ้าง
นี่...ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมายังไม่เคยได้ยินของคนอื่นเลยครับเลยไม่รู้ว่าเสียงที่ดีมันเป็นอย่างไร
เพราะว่าไม่รู้จักใครเลย........ [entreat-raccoon]

ได้อะไรเพิ่มเติมจะมาขอคำแนะนำใหม่นะครับ..... [yes-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 01:13:27 PM »
เยี่ยมเลยครับ ไปในทางที่ดีขึ้น
หาจุดที่ชอบที่สุดก่อนครับ  EL34 ไบอัสที่กระแสให้นิ่งก่อนแล้วค่ยหยุดไปเล่น หลอดภาคหน้าครับ
ถ้ารักจะเล่นหลอด ไม่ต้องกลัวกับ การลากโหลดลายนะครับ
เดี๋ยวแนะให้ครับ ผมก็เล่นหลายเบอร์ครับ หลอดหน้า กว่าจะลงตัว ในเสียงที่ชอบ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 01:26:55 PM »
อยาก drive หลอดนี้ จุกเหมือนกันไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง
จองที่หน้า ซื้อขายไว้แล้วไม่เห็น น้าmonalisa ตอบสักที รอ....
เสียงดีครับ แต่เกนเยอะเหมือนกันนะครับ ไปด้วยกันได้ดีสำหรับ pentode drive pentode  ผมเองเคยใช้ Drive ทั้ง 2a3 และ EL37 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 01:31:49 PM »
แอบเข้ามาดูทุกวัน ชอบการทำงานของน้ามากเลยครับ ผมแอบเก็บ EL34 ไว้สี่หลอด มีโอกาศผมจะเดินตามน้าไปนะครับ [great]

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 03:52:29 PM »
เยี่ยมเลยครับ ไปในทางที่ดีขึ้น
หาจุดที่ชอบที่สุดก่อนครับ  EL34 ไบอัสที่กระแสให้นิ่งก่อนแล้วค่ยหยุดไปเล่น หลอดภาคหน้าครับ
ถ้ารักจะเล่นหลอด ไม่ต้องกลัวกับ การลากโหลดลายนะครับ
เดี๋ยวแนะให้ครับ ผมก็เล่นหลายเบอร์ครับ หลอดหน้า กว่าจะลงตัว ในเสียงที่ชอบ

ขอบคุณครับที่น้าจะแนะนำการลากโหลไลน์ให้ครับ ผมหาอ่านดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับที่จะสอนให้...... [res]

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 04:01:08 PM »
แอบเข้ามาดูทุกวัน ชอบการทำงานของน้ามากเลยครับ ผมแอบเก็บ EL34 ไว้สี่หลอด มีโอกาศผมจะเดินตามน้าไปนะครับ [great]

ผมก็หาเก็บหลอดมานอนกอดหลายเดือนซื้อ ทิ้งไว้โดยที่ยังทำไม่เป็นเลยหล่ะครับ
ซื้อแหลกเลย พอมันมีมากเข้าแล้วจะเกิดแรงกดดันให้ต้องลงมือทำ
เพราะว่าเสียเงินไปเยอะ โดยที่ยังไม่ได้ทำให้มันเกิดประโยชน์ขึ้นมา
จึงได้เวลาตัดสินใจลงมือทำแบบเป็นชิ้นเป็นอัน

พมก็หาอ่านข้อมูลในเน็ตบ้าง ในหนังสือบ้างเป็นพื้นฐานขึ้นมาก่อน
แล้วจึงมาขอคำแนะนำจากน้า ๆ หลาย ๆ คนที่เว็บนี้แหละครับ
แต่น้าหลาย ๆ คนได้ทำให้ผมรู้มากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ
และสุดท้ายต้องลงมือทำเองจึงจะได้รู้.................

แล้วมีอะไรเพิ่มเติมจะมาชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณครับ   [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 12:56:38 PM »

ผมก็หาเก็บหลอดมานอนกอดหลายเดือนซื้อ ทิ้งไว้โดยที่ยังทำไม่เป็นเลยหล่ะครับ
ซื้อแหลกเลย พอมันมีมากเข้าแล้วจะเกิดแรงกดดันให้ต้องลงมือทำ
เพราะว่าเสียเงินไปเยอะ โดยที่ยังไม่ได้ทำให้มันเกิดประโยชน์ขึ้นมา
จึงได้เวลาตัดสินใจลงมือทำแบบเป็นชิ้นเป็นอัน

พมก็หาอ่านข้อมูลในเน็ตบ้าง ในหนังสือบ้างเป็นพื้นฐานขึ้นมาก่อน
แล้วจึงมาขอคำแนะนำจากน้า ๆ หลาย ๆ คนที่เว็บนี้แหละครับ
แต่น้าหลาย ๆ คนได้ทำให้ผมรู้มากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ
และสุดท้ายต้องลงมือทำเองจึงจะได้รู้.................

แล้วมีอะไรเพิ่มเติมจะมาชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณครับ   [pig6456] [pig6456] [pig6456]

ครับผม....ตอนนี้ก็นั่งอ่านบทความในเน็ตไปเรื่อย ที่จริงแล้วผมยังไม่เข้าใจหลักการทำงานของ หลอดสูญญากาศเลย [heyheybaby_punching]

เลยต้องหาอ่านไปเยอะๆก่อน เดี๋ยวเวลาทำมีปัญหาจะได้มาถาน้าๆในนี้ คุยจะได้คุยภาษาเดียวกันจะได้เข้าใจง่ายขึ้นหน่ะครับ [checks-raccoon]

ผมก็ต้องคงหาความรู้แล้วก็สะสมมวลสารต่อไป 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 12:58:14 PM »
 [shock1]

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 02:44:26 PM »
[shock1]

Shock อะไรเหรอลุงเล็ก

laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 02:56:24 PM »
 ช็อคเจ้าบายจะมาเล่นหลอด ผมดูเค้าซึมๆกลัวจะโดนไฟดูดค่าโต๊ะ ลงข่าวหน้า 1 น่ะซิ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 03:04:58 PM »
อยากฟังวัตน้อยๆว่ามันดังมากไหม
ยังไม่เคยฟัง
ผมมีความคิดดูถูกว่าพวกวัตน้อยๆมันคงเปิดได้เเค่ฟังเบาๆคนเดียว
นี่ความคิดผมนะครับ เพราะยังไม่เคยฟัง
เคยฟังแต่ 20 วัตขึ้นไป
เดี้ยวไปขอฟัง el38 สักเพลง
รูปทรงหลอดมันสวยถูกใจ

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 03:10:42 PM »
อยากฟังวัตน้อยๆว่ามันดังมากไหม
ยังไม่เคยฟัง
ผมมีความคิดดูถูกว่าพวกวัตน้อยๆมันคงเปิดได้เเค่ฟังเบาๆคนเดียว
นี่ความคิดผมนะครับ เพราะยังไม่เคยฟัง
เคยฟังแต่ 20 วัตขึ้นไป
เดี้ยวไปขอฟัง el38 สักเพลง
รูปทรงหลอดมันสวยถูกใจ

6AS7G PSE ไม่น่าเกิน 5 วัตต์ อัดลำโพงตั้งพื้นได้สบาย ๆ
และยังใจสู้อัดลำโพงความไว 84 dB ให้ชื่นใจได้ด้วย

เบสทิ้งตัวลงพื้นลูกเบ้อเริ่ม...วัตต์มาก ๆ ไม่ได้ยกเอามาฟังเลยครับ
 [gr_in] [gr_in]

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 04:08:55 PM »

เพิ่งมาอ่านเจอ +555 ผม drive ด้วยหลอดนี้เสียงดีครับ ผมชอบมากครับ
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 08:25:32 PM »
ช็อคเจ้าบายจะมาเล่นหลอด ผมดูเค้าซึมๆกลัวจะโดนไฟดูดค่าโต๊ะ ลงข่าวหน้า 1 น่ะซิ

ดำอยู่แล้วดำเข้าไปอีกแหง่ๆเลยครับน้าเล็ก ฮาๆ [pig90132]

ทุกวันนี้ไฟดูดอยู่ทุกวันเลยครับ ย้ายบ้านใหม่ไม่ได้ทำสายกราวด์ซักที รั่วมาจากคอม 10-20 VAC เห็นจะได้ [pig90136]

แต่ถ้าจะตายเพราะหลอดก็บ่หยั่นครับ [thumbs-up-raccoon] อย่างน้อยฉันเคยได้รักเธอ.....รักโดยการไม่หวังอารายยยยยย [gr_in]

หายซึมยังครับน้า^^ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 10:25:28 AM »
ขอสอบถามน้า ๆ หน่อยครับ หลอด 12AX7 ที่ภาคแรกของผมนี้ควรจะไบอัสกระแสที่เท่าไหร่ดีครับ  [unde_cided]

แล้วผมจะรู้ได้อย่างไรครับว่าแต่ละเบอร์จะต้องไบอัสกระแสที่เท่าไหร่ครับ เพราะว่าเห็นแต่ละวงจรไบอัสมากบ้างน้อยบ้างแตกต่างกันไป

ขอบคุณครับ....... [res]

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 08:31:03 PM »
หลังจากที่ได้รับของที่ส่งมาจากน้าเล็ก ซึ่งก็คือ

470R คู่นี้ เดี๋ยวจะเปลี่ยนลงแทนตัวเดิมครับ ฟังเสียงจากตัวเก่าให้ดีก่อน

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 09:19:00 PM »
ก่อนที่จะทำการเปลี่ยน 470R ลงไปแทนตัวเก่าข้อโม้ก่อนนิดนึง....

ผมได้ทำการเปลี่ยน k50-24 ค่า 220 uf25v จากแดนหมีขาวที่ได้มาจากน้า golf_y จากเว็บเพื่อนบ้าน ลงไปแทน 200uF/25V Sprague 30D
เพราะเห็นน้าเค้าบรรยายสรรพคุณว่า
...เหมาะกับการใช้เป็น c bypass cathode หลอด drive เสียงเปิดมาก ให้เสียงเบสกระชับ ปลายแหลมได้รายละเอียดดีมาก ๆ เท่าที่ลองปลายแหลมมันแจ่มกว่า sprague 30d แต่ 30d จะให้เสียงกลางที่ดีกว่า...

แต่ผมนำมาใช้เป็น c bypass cathode หลอด Power และคิดว่ามันน่าจะใช้ได้ดีเหมือนกัน
ซึ่งตรงกับความต้องการของผมที่บอกว่า 200uF/25V Sprague 30D ให้เสียงกลางที่มากไป
เลยจัดลงแทนซะ......และเมื่อลองเปลี่ยนมันลงไปแทน 200uF/25V Sprague 30D

ผลที่ได้...... เสียงกลางลดลงไปนิด ได้ต่ำมาอีกหน่อย ก็ไปในแนวทางที่ต้องการครับ [roll]

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 11:10:23 PM »
หลังจากเปลี่ยน Rk ค่า 360R เป็นค่า 470R
เสียงที่ได้ฟังดูเหมือนว่าเป็นไปในเชิงนุ่มนวลมากขึ้น
เหมือนว่าปลายเสียงจะมีรายละเอียดเพิ่มขึ้นมา และมีหางเสียงเพิ่มขึ้นเล็กน้อย
พอฟังเพลินดีครับ......
หลังจากนั้นหยิบมิเตอร์มาลองวัดดูกระแสดูหน่อยว่าอยู่ที่กี่ mA
วัดแรงดันตกคร่อม Rk ได้ประมาณ 25V โดยที่ Rk = 470R
ได้กระแสไบอัสที่ประมาณ 53.191 mA...................... [unde_cided]

ขอสอบถามน้า ๆ หน่อยครับว่ากระแสไบอัสที่ประมาณนี้จะเป็นจุดที่เหมาะสมรึยังครับ
แต่เท่าที่ลองอ่าน ๆ ดูกระทู้ก่อน ๆ เห็นน้าอัลบอกว่า......ความต้องการอยู่ที่ 55 - 60 mA.

ผมว่า..คงจะต้องหา R 390ohm  และ 430ohm มาลองตั้งไบอัสให้อยู่ในช่วงที่น้าอัลว่าไว้แล้วล่ะมั้งครับ........

หรือว่าท่านอื่น ๆ ว่าเช่นไรบ้างครับ... [confused-raccoon]

[heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 11:23:23 PM »
 อย่างแรกเลยต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบมั้ยณ.ที่จุดนี้ ถ้าชอบก็จบไม่ต้องไปถามใครเพราะเราทำเองเพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเองแล้วจะถามทำไมไม่ได้ทำให้คนอื่นฟังซะหน่อย (และควรให้เวลากับอุปกรณ์อย่างน้อยก็ 4-50 ชั่วโมง ก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไรต่อไป)  หากจะถามก็ต่อเมื่อไม่ชอบต้องการการเปลี่ยนแปลงไปจากที่เป็นอยู่นี้แล้วเราไม่รู้ว่าจะต้องเริ่ม หรือ ไปต่ออย่างไร   ในความเห็นของผมไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน R ครับ ค่า R ในจุดนี้เป็นจุดที่ safe ที่สุดแล้วสำหรับหลอดเบอร์นี้ยกเว้นเราต้องการเพิ่ม bias ก็มีอยุ่ด้วยกันสองวิธี คือ เพิ่มไฟ  กับ ลดค่า Rk และ หากต้องการขยับจุด bias เบื้องต้นสามารถที่จะลดค่า R ในภาคจ่ายไฟเพื่อเพิ่ม Va  จุดทำงานก็จะเปลี่ยนเช่นกัน กระแสจะไหลมากขึ้นครับ (ถ้าต้องการให้เสียงสดใส หรือ กระชับกระเฉงขึ้น)

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 11:44:08 PM »
อย่างแรกเลยต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบมั้ยณ.ที่จุดนี้ ถ้าชอบก็จบไม่ต้องไปถามใครเพราะเราทำเองเพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเองแล้วจะถามทำไมไม่ได้ทำให้คนอื่นฟังซะหน่อย (และควรให้เวลากับอุปกรณ์อย่างน้อยก็ 4-50 ชั่วโมง ก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไรต่อไป)  หากจะถามก็ต่อเมื่อไม่ชอบต้องการการเปลี่ยนแปลงไปจากที่เป็นอยู่นี้แล้วเราไม่รู้ว่าจะต้องเริ่ม หรือ ไปต่ออย่างไร   ในความเห็นของผมไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน R ครับ ค่า R ในจุดนี้เป็นจุดที่ safe ที่สุดแล้วสำหรับหลอดเบอร์นี้ยกเว้นเราต้องการเพิ่ม bias ก็มีอยุ่ด้วยกันสองวิธี คือ เพิ่มไฟ  กับ ลดค่า Rk และ หากต้องการขยับจุด bias เบื้องต้นสามารถที่จะลดค่า R ในภาคจ่ายไฟเพื่อเพิ่ม Va  จุดทำงานก็จะเปลี่ยนเช่นกัน กระแสจะไหลมากขึ้นครับ (ถ้าต้องการให้เสียงสดใส หรือ กระชับกระเฉงขึ้น)

ขอบคุณครับน้าเล็กที่มาช่วยตอบ..... [roll]

ที่ผมถามว่าเหมาะสมมั้ยก็เพราะว่าผมไม่รู้ว่าจุดทำงานที่เหมาะสมของหลอดแต่ละเบอร์นั้น
หาได้จากอะไรและจะต้องหาอย่างไร
และที่ผมต้องการจะรู้จุดทำงานที่เหมาสมของหลอดแต่ละเบอร์นั้นก็เพื่อ
เอาเป็นที่ตั้งว่าจะต้องตั้งที่ประมาณนี้แล้วหลังจากนั้นค่อยลองปรับเปลี่ยนไปตามความชอบของตนเองหน่ะครับ  [c--c]

เพราะอย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่า.......
ตั้งแต่ทำแอมป์หลอดมาผมยังไม่เคยได้ยินเสียงแอมป์หลอดของคนอื่นเลยนอกจากของตัวเองเลยครับ
มันเลยทำให้ผมต้องสอบถามอยู่บ่อย ๆ ว่าตั้งแบบนี้เหมาะสมมั้ย ปรับแต่งแบบนี้จะถูกต้องรึเปล่า ฯลฯ
เพื่อจะได้ไปอย่างถูกทางในความมืดมิด... [heyheybaby_jump]
น้าเล็ก น้าอัล และท่านอื่น ๆ อย่าพึ่งเบื่อกับคำถามของผมนะครับ [entreat-raccoon]

น้าเล็กช่วยบอกวิธีหาค่าการทำงานที่เหมาะสมได้มั้ยครับว่าจะหาอย่างไร [checks-raccoon]

ขอบคุณครับ....... [heyheybaby_punching]

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2013, 11:55:47 PM »

ผมอาศัย data เป็นหลัก และ จะไม่ให้หลอดทำงานเกิน 65-70% ของ spec หลอดปกติครับ  อย่าง EL34  Pd 25w. ผมจะไม่เคยรันเกิน 8-9 วัตต์เลย เพื่อเป็นการถนอมหลอด ยิ่งหลอดแพงๆด้วยนี่ผมรันเพียง 4-50 % เท่านั้น ครับ อีกทั้งเรายังไปลองเล่น ไฟเพลทต่ำ (250-270) กระแสสูง  หรือ ไฟเพลทสูง290-340) กระแสต่ำ ได้อีก   ผมจะใช้หลักการง่ายๆคือดู ไฟเพลท - ไฟคาโทดให้อยู่ในช่วง 250V และ รันกระแสไม่เกิน 70 mA. แค่นี้ก็จะปลอดภัยแล้วสำหรับ EL34  ไหนขอดูไฟในวงจรทุกจุดเลยครับตั้้งแต่ภาคจ่ายไฟในแต่ละเสตทจนเข้าวงจรทั้ง ภาค drive และ power ครับ  และ สุดท้ายตอนนี้เสียงเป็นอย่างไร และ ต้องการให้เสียงออกมาในทิศทางใด

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 12:11:08 AM »

ผมอาศัย data เป็นหลัก และ จะไม่ให้หลอดทำงานเกิน 65-70% ของ spec หลอดปกติครับ  อย่าง EL34  Pd 25w. ผมจะไม่เคยรันเกิน 8-9 วัตต์เลย เพื่อเป็นการถนอมหลอด ยิ่งหลอดแพงๆด้วยนี่ผมรันเพียง 4-50 % เท่านั้น ครับ อีกทั้งเรายังไปลองเล่น ไฟเพลทต่ำ (250-270) กระแสสูง  หรือ ไฟเพลทสูง290-340) กระแสต่ำ ได้อีก   ผมจะใช้หลักการง่ายๆคือดู ไฟเพลท - ไฟคาโทดให้อยู่ในช่วง 250V และ รันกระแสไม่เกิน 70 mA. แค่นี้ก็จะปลอดภัยแล้วสำหรับ EL34  ไหนขอดูไฟในวงจรทุกจุดเลยครับตั้้งแต่ภาคจ่ายไฟในแต่ละเสตทจนเข้าวงจรทั้ง ภาค drive และ power ครับ  และ สุดท้ายตอนนี้เสียงเป็นอย่างไร และ ต้องการให้เสียงออกมาในทิศทางใด

ขอบคุณน้าเล็กมาก ๆ เลยครับที่ช่วยชี้แนะ...... [res]

เดี๋ยววันพรุ่งนี้ผมจะเอารูปวงจรทั้งหมดพร้อมกับวัดไฟในทุก ๆ จุดมาให้ช่วยชี้แนะนะครับ
ถามนิดนึงครับ รูป Data ของหลอดแบบนี้ผมจะหาได้จากที่ไหนเหรอครับ
เห็นรูปแล้วอยากรู้เพิ่มมากขึ้น เกิดคำถามขึ้นมาอีกมากมายเลยครับ

[heyheybaby_watch]