ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 79662 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2017, 04:06:33 PM »
ลำโพงใหญ่ผมก็อยากได้ แต่...รอสถานที่ [chick2]

สำคัญเลยครับน้า ผมก็ห้องฟังเล็กเปิดแค่ข้างเดียวก็เต็มห้องละครับน้า อยากได้ห้องใหญ่ๆเหมือนกันครับยังคิดว่าจะไปหาตู้คอนเทนเนอร์มาทำห้องฟังอยู่ครับน้า [yellow-lol]

โอ๊วพระเจ้า   ต้องใช้ห้องขนาดไหนครับเนี่่ย   ใหญ่เหลือเกิน [frightened-12]

ห้องฟังยิ่งใหญ่ยิ่งดีครับน้าบ้านนอกหาง่ายหน่อยในเมืองนี้กะอักครับ คิคิ

ดอก12นิ้วก็พอแล้วครับ เหลือๆ
เสียงลงตัว ฟังสบายๆ
ตอนนี้ผมใช้ jbl harkness 15นิ้ว
ขนาดห้อง 5x6 เปิดดังๆฟังไม่เป็นเพลงเลย
ต้องเปิดเบาๆ  [chick-guitar]

จิบอกว่า horn รังผึ้งนี้เป็นอะไรที่ผมอยากเสพมวกครับน้าเจงๆ [pig90118]

• DAV Staff
Re: อยากมีลำโพง full range ซักตัวน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2017, 11:06:48 PM »
zobel network
วันนี้ผมจับ full range ตัวโปรดมาฟังครับน้า Fostex FE166En 6.5" นึกถึงเรื่อง zobel network ครับน้า

zobel ที่เข้าใจมันจะช่วยปรับระดับ impedance ลำโพงให้สมั่มเสมอครับ
เส้นสีแดงใส่ zobel

เลยอยากลองดูครับ จัดการวัดดอกลำโพงครับน้า(ถ้าเป็นไปได้ใช้เครื่องมือวัดจากความเป็นจริงก็ดีครับน้าหลังๆผมไม่ค่อยเชื่อ spec ที่ติดมาเท่าไร)
ผลได้ Re = 7.56 ohm, Le = 0.422 mH ใส่ค่าเข้าไปได้ผลออกมาดังรูปครับน้า
http://diyaudioprojects.com/Technical/Speaker-Zobel/

หาค่าใกล้เคียงเป็น
Cz = 4.7 uF
Rz = 10 ohm
ใส่ไปง่ายๆแบบนี้ครับน้า

จากนั้นลองวัดทั้งสองแบบเทียบกันดู
สีเขียวไม่ใส่
สีแดงใส่ zobel

อย่างที่เห็นครับน้าถือว่าไม่กระทบกับรูปแบบเดิมมาก ช่วงเสียงสูงจะลดมาหน่อยแต่คุมความต้านทานของดอกลำโพงได้ดี
เท่าที่ฟังมะโนว่าเสียงมันดูนิ่งเนียนขึ้นครับน้าโดยเฉพาะเสียงร้องกับเบส

ทิ้งท้ายอีกนิดครับน้าจากที่เคยเล่น full range มาดอกที่ full จริงๆแบบดอกเดียวโดยไม่ใช้พวกเสริมดอกเสียงสูงไว้ตรงกลางดอก(coaxial) ผมก็เจอ fostex ครับน้าที่ full กว่าเขาส่วนมากดอกถูกมันจะไปออกแนวลำโพงเสียงกลางซะมากครับ
สำหรับผม full range ที่ดีหน่อยเสียงสูงก็เลย 10k ซึ่งผมถือว่าสูงแล้ว ส่วนต่ำนี้ต้องทำใจนิดครับน้าไปพึ่งตู้หรือซัปเอา แต่พวกแพงๆผมไม่ทราบครับน้าว่าอย่างไรกำลังไม่ถึงได้ลองครับ [chick7]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2017, 11:11:33 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2017, 03:05:09 PM »
  Fostex coaxial รุ่นนี้ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2017, 03:50:32 PM »
หาคู่ไม่ได้เกะกะตาบอกผมด้วยนะครับน้าเล็ก อย่างสวยเลยครับน้าเปกเลย coax ของชอบเลยครับน้า [in-love-raccoon]