ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างครับ  (อ่าน 93110 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 11:51:13 AM »
PC/EC 88,86 ใช้ 2 หลอด ........ [embarrassed] อุ๊ย เดี๋ยวหลอดราคาขึ้น
แน่นอนครับ ตัวที่ผมจะทำใช้เองจะเป็นอื่นไปไม่ได้นอกจาก  EC88 /EC86 Mu stage circuit ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างคร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 11:52:14 AM »
เกนล้นครับแค่หลอดเดียวที่บอกมาก็ล้นแล้วครับสำหรับ plate load  อีกอย่างไม่เหมาะแน่นอน 6550 เสียงออกนุ่มหนา  ECC88 ก็ออกนุ่ม  6SN7 เจ้าพ่อแห่งความนุ่มหนา มันจะกลายเป็นแอมป์คนแก่ จะฟังเพลง ครูเอื้อ หรือ แม่ผ่องดีละครับ ทางแก้ใช้หลอด เพนโทรด มาเป็นหลอด drive จะได้สีสันจากหัวโน็ตที่ชัดเจน ปลายเสียงใสกังวานขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งหลอด 6550 ถ้าให้ผมเดาคงไม่ใช่ GEC แน่ยิ่งถ้าเป็นหลอดจากจีน หรือ รัสเซีย เสียงที่ติดขุ่นนิดๆ แบบฟังเพลงในม่านหมอกประมาณนั้นครับ [smile-watermelon]

โห....รายละเอียดเยอะจัง เดี่ยวเอาใหม่ ขอตัวไปหาอะไรใส่ท้องก่อนครับ เดียวจะมาชี้แจงและขอคำแนะนำใหม่ครับ ขอบคุณครับ.... [0002053E]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 11:57:27 AM »
อยากทำครับ แต่กำลังไม่พร้อม ของเก่ายังไม่จบ เลยขอเป็นผู้ชมไปก่อนครับพี่  [YL76]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 12:10:16 PM »
อยากทำครับ แต่กำลังไม่พร้อม ของเก่ายังไม่จบ เลยขอเป็นผู้ชมไปก่อนครับพี่  [YL76]

ค่อยๆเดินไปช้า อย่างมั่นคงดีกว่าครับ  พร้อมเมื่อไหร่ค่อยลุย ฝืนไปเดี๋ยวจะเดี้ยงเอาได้ครับ  ผมคงอยู่โยงห้องหลอดไปตลอดสองปีนี้แหละครับ สะสมเสบียงไว้เยอะคงทยอยออกมาเรื่อยๆ แต่ตาม concept ผมน่ะ ไม่เน้นหลอดดัง แต่เน้นที่สเป็คดี ราคาถูก และ หาง่าย  ส่วนงานโชว์นั่นปล่อยไป ถือว่าเป็นหน้าตาเว็บเรา [smile-watermelon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:17:31 PM »
น้าเล็กครับมี el34 กับ 6550 เริ่มตัวไหนดีชอบแนวเสียงชัดเบสแน่นกระจ่าง ตอนนี้ขาดหม้อไฟสูงกับ โช๊คครับ
EL34 ครับ ตอบโจทย์นี้ได้จะแจ้งกว่า และถ้าให้ดี หาหลอด PC/EC 88 , 86  ว่าจะไม่โพสแล้วน้าเดี๋ยวจะเข้าตัว เอาเป็นว่าหาที่ไหนได้ก็จัดไปครับ เพราะมันเข้ากันได้ดีมากที่ อัตราขยาย และ น้ำเสียง
ขอบคุณครับผมขอตามน้าเล็ก EL34 ด้วยคนไหวหรือเปล่าไม่รู้?

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: ไหนมีใครจะขึ้น EL34 พร้อมกับผมบ้างคร
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:18:37 PM »
จะกดตอบ ดันกดแจ้งเตือน ตรูจะบร้า  พี่เล็กของครบหมด อ่ะ ขาดel34 อ่ะ 555 ไปดีกว่า เดี๊ยวโดนยิง

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:27:10 PM »
น้าเล็กครับมี el34 กับ 6550 เริ่มตัวไหนดีชอบแนวเสียงชัดเบสแน่นกระจ่าง ตอนนี้ขาดหม้อไฟสูงกับ โช๊คครับ
EL34 ครับ ตอบโจทย์นี้ได้จะแจ้งกว่า และถ้าให้ดี หาหลอด PC/EC 88 , 86  ว่าจะไม่โพสแล้วน้าเดี๋ยวจะเข้าตัว เอาเป็นว่าหาที่ไหนได้ก็จัดไปครับ เพราะมันเข้ากันได้ดีมากที่ อัตราขยาย และ น้ำเสียง
ขอบคุณครับผมขอตามน้าเล็ก EL34 ด้วยคนไหวหรือเปล่าไม่รู้?
ไม่ไหวหร็อก เอามินิมาแลกไป๊ ลุงเทียม เดี๋ยวทำให้เสร็จเลยสัก 3 เครื่อง   [laught-watermelon]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:29:04 PM »
จะกดตอบ ดันกดแจ้งเตือน ตรูจะบร้า  พี่เล็กของครบหมด อ่ะ ขาดel34 อ่ะ 555 ไปดีกว่า เดี๊ยวโดนยิง
นี่เธอ ไปทำ EL504PP ของตัวเธอให้เสร็จก่อนไป๋     [Stick-out-watermelon]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:45:14 PM »
ใครมีหลอดไหนเก็บอยู่ก็จัดไปได้เลยนะครับ เดี๋ยวผมจะทยอยลงวงจรให้ที่โพสนี้ เดี๋ยวจะรวบรวมไปไว้ที่หน้า 1 ทั้งหมดเพื่อที่จะไ้ด้หาดูได้ง่ายครับ

เมื่อกี้ที่บักจอนย่างถาม ใช้วงจรนี้ได้นะครับ แต่เป็นอย่างละซีกของหลอดที่คุณบอกมา แถมสเป็คหลอดดีกว่าด้วยครับ

6J7 , 6SJ7 triode connect

ECC31/6N7GT

ECF80 /6BL8

6N6P

ECF82/6U8A

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:52:08 PM »
งั้นใช้กระทู้นี้กระทุ้ง 6SL7 SRPP + 6L6 ทำไปด้วยเลยดีกว่า เอาเทคนิคในกระทู้นี้เป็นต้นแบบ และสอบถามในกระทู้นี้เลยนะครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:54:27 PM »
  วงจรด้านบนทีเด็ดอยู่ที่วงจรสุดท้ายครับ ผลซิมออกมาเทส ทดสอบจริงก็ออกมาดีมาก วัดด้วยเครื่องกราฟการตอบสนองก็ออกมาดีมากครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:55:32 PM »
งั้นใช้กระทู้นี้กระทุ้ง 6SL7 SRPP + 6L6 ทำไปด้วยเลยดีกว่า เอาเทคนิคในกระทู้นี้เป็นต้นแบบ และสอบถามในกระทู้นี้เลยนะครับ  [0002053E]
ตามสบายๆสไตล์คนบ้านทุ่งทะเลครับ [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 01:59:27 PM »
 ไหนใครพร้อมบ้างรอคนเข้า class อยู่ครับ จะได้ช่วยวางแผนให้ใช้เวลาเตรียมของเดือนหน้า 1 เดือน แต่ผมจะขึ้นต้นแบบนำไปให้ก่อนเริ่มที่ต้นเดือนเหมือนกัน ทีแรกว่าจะไปสั่งพันหม้อไฟใหม่ นึกขึ้นได้ว่าเพิ่งแกะจาก แอมป์ EL 5/6 มา เดี๋ยวเอามาขึ้นตัวนี้ก่อน จะทำ EL5 ค่อยไปสั่งพันใหม่อีกรอบครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 02:06:45 PM »
ขอถามสักข้อนะครับ
หลอด triode/pentode ในหลอดเดียว อย่างพวก ecf80,82 ถ้าต่อตามวงจรสุดท้ายข้างบน มันจะได้ทั้งข้อดีของทั้ง triode และ pentode ใช่ไหมครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 02:11:04 PM »
ผมนึกถึงคอนเซ็ปของน้าเล็หน่ะครับ

ที่ว่า.....

[/quote] เอาไว้ให้คุณเล่นมาจนถึงจุดๆนึง แล้วคุณจะเข้าใจในสิ่งที่ผมกำลังทำครับ  เพราะ เมื่อคุณทำปรีโดยใช้หลอด 1 หรือ 2 หลอดต่อข้าง ยกตัวอย่างงานที่กันเยอะๆในบ้านเราพวกกลุ่มหลอดเล็ก 9 ขาแม้ว่าจะเปลี่ยนเบอร์บุคลิกเสียงที่ให้ก็จะแตกต่างกันออกไปตามเบอร์หลอด แต่เคยรู้สึกมั้ยว่าหลอดนี้ย่านนั้นดี หลอดนี้ย่านนี้ดี คือสรุปง่ายๆไม่มีหลอดไหนให้ความสมบูรณ์เบ็ดเสร็จในหลอดเดียวสักหลอด อีกทั้งหลอดเล็กสเกลเสียงก็จะเล็กตามไปด้วย แม้บางเบอร์จะใหญ่แต่ก็ยังไม่ถึงจุดที่มันควรจะเป็น ดังนั้นจึงมีคนที่คิดวงจรขึ้นมามากมายในตลอดช่วงเวลาหลายสิบปีนี้ เพื่อที่จะกลบจุดด้อยต่างๆให้เหลือน้อยที่สุด และ หนึ่งในวิธีการที่จะเพิ่มสเกลเสียง และ น้ำหนัก ก็คือการเพิ่มจำนวนหลอดเข้าไป  ถ้าถามว่าทำไมไม่ใช้หลอดใหญ่ๆไปเลยหล่ะ   ครับหลอดใหญ่ให้เสียงที่อิ่มใหญ่ และ หนาอย่างที่ต้องการ แต่...มีแต่รายละเอียดเสียงไม่ว่าหลอดไหนก็ยังคงสู้หลอดเล็กๆไม่ได้ ใช่ว่าจะแค่เรื่อง detail เท่านั้น Impact  & dynamic transient  ก็สู้เสียงที่ได้จากการเบิ้ลหลอดเล็กหลายๆหลอดไม่ได้ด้วยครับ  นี่เลยเป็นที่มาของเครื่องแบรนด์ดังๆต่างๆมาใช้วิธีการนี้ในการทำปรีหลอดออกขาย  แต่ถ้าเป็นหลอดคู่เดียวผมก็ยังชื่นชอบหลอดขนาดกลางอยู่ครับ แต่อาจจะต้องใช้หลอดเล็กมาช่วยเสริมในเรื่อง detail เพื่อความสมบูรณ์ของเสียง เหมือนกับกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ผมเพิ่งทำไป ( จริงๆไม่อยากจะทำเลยปรีแอมป์น่ะ  เพราะที่บ้านน่ะจะไม่มีที่วางแล้วทั้งแท่นเทส และ ที่ลงแท่นเสร็จแล้ว)  แต่ที่ต้องทำก็เพื่อการนำเสนอสิ่งใหม่ๆ ที่ไม่ค่อยมีใครจะกล้านำเสนอเท่าไหร่นัก  เผื่อเป็นแนวทางในการเลือกเล่นกันครับ
[/quote]

เลยคิดว่าถ้าวงจรขยายหลาย ๆ สเตจ จะให้เสียงที่ครบถ้วนกว่าวงจรสเตจเดียว โดยกำหนดให้แต่ละสเตจมีเกนขยายที่ไม่มากเกินไปในแต่ละสเตจ.....งง มั้ยครับ

เลยอยากเอาหลอดเล็กมาผสมกับหลอดขนาดกลางในภาค Drive หน่ะครับ.... [embarrassed]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 03:22:12 PM »
 วงจรด้านบนทีเด็ดอยู่ที่วงจรสุดท้ายครับ ผลซิมออกมาเทส ทดสอบจริงก็ออกมาดีมาก วัดด้วยเครื่องกราฟการตอบสนองก็ออกมาดีมากครับ

[yellow-lol] 6U8A หรือ มีคนใจดีให้มา  [0002053E] อย่างน้อยเราก็มีทุนอยู่ คู่ 1 เอาไว้ทำเมื่อ ว่างๆ  [YL76]

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 04:21:05 PM »
ตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ วงจรนี้ขยายสัญญาณจาก ซีกไตรโอดอย่างเดียวครับ  โดยเอาซีกเพนโทดมาเป็นตัวกำหนดกระแสคงที่ให้กับวงจรภาค Drive ครับ
หลอด triode/pentode ในหลอดเดียว อย่างพวก ecf80,82 ถ้าต่อตามวงจรสุดท้ายข้างบน มันจะได้ทั้งข้อดีของทั้ง triode และ pentode ใช่ไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 06:16:21 PM »
ไม่อยู่แป๊บเดียว เงียบจังเลย  [sad-watermelon]

ตามที่คุณเปิ้ลว่าไว้เลยครับ ซีกบนทำหน้าที่คล้าย ccs ให้หลอดล่างครับ หลอดที่ขยายสัญญาณจริงๆคือ ซีก ไตรโอดครับ  [blink2-watermelon]

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 07:28:42 PM »
ตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ วงจรนี้ขยายสัญญาณจาก ซีกไตรโอดอย่างเดียวครับ  โดยเอาซีกเพนโทดมาเป็นตัวกำหนดกระแสคงที่ให้กับวงจรภาค Drive ครับ

[0002053E] โอ๊ว.... ได้ความรู้อีกแล้ว  [0002053E]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ suphot

• ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 07:45:51 PM »
ถ้าจะขอตามด้วยมีหลอดเบอร์นี้อยู่

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 07:48:28 PM »
ผมนึกถึงคอนเซ็ปของน้าเล็หน่ะครับ

ที่ว่า.....

เอาไว้ให้คุณเล่นมาจนถึงจุดๆนึง แล้วคุณจะเข้าใจในสิ่งที่ผมกำลังทำครับ  เพราะ เมื่อคุณทำปรีโดยใช้หลอด 1 หรือ 2 หลอดต่อข้าง ยกตัวอย่างงานที่กันเยอะๆในบ้านเราพวกกลุ่มหลอดเล็ก 9 ขาแม้ว่าจะเปลี่ยนเบอร์บุคลิกเสียงที่ให้ก็จะแตกต่างกันออกไปตามเบอร์หลอด แต่เคยรู้สึกมั้ยว่าหลอดนี้ย่านนั้นดี หลอดนี้ย่านนี้ดี คือสรุปง่ายๆไม่มีหลอดไหนให้ความสมบูรณ์เบ็ดเสร็จในหลอดเดียวสักหลอด อีกทั้งหลอดเล็กสเกลเสียงก็จะเล็กตามไปด้วย แม้บางเบอร์จะใหญ่แต่ก็ยังไม่ถึงจุดที่มันควรจะเป็น ดังนั้นจึงมีคนที่คิดวงจรขึ้นมามากมายในตลอดช่วงเวลาหลายสิบปีนี้ เพื่อที่จะกลบจุดด้อยต่างๆให้เหลือน้อยที่สุด และ หนึ่งในวิธีการที่จะเพิ่มสเกลเสียง และ น้ำหนัก ก็คือการเพิ่มจำนวนหลอดเข้าไป  ถ้าถามว่าทำไมไม่ใช้หลอดใหญ่ๆไปเลยหล่ะ   ครับหลอดใหญ่ให้เสียงที่อิ่มใหญ่ และ หนาอย่างที่ต้องการ แต่...มีแต่รายละเอียดเสียงไม่ว่าหลอดไหนก็ยังคงสู้หลอดเล็กๆไม่ได้ ใช่ว่าจะแค่เรื่อง detail เท่านั้น Impact  & dynamic transient  ก็สู้เสียงที่ได้จากการเบิ้ลหลอดเล็กหลายๆหลอดไม่ได้ด้วยครับ  นี่เลยเป็นที่มาของเครื่องแบรนด์ดังๆต่างๆมาใช้วิธีการนี้ในการทำปรีหลอดออกขาย  แต่ถ้าเป็นหลอดคู่เดียวผมก็ยังชื่นชอบหลอดขนาดกลางอยู่ครับ แต่อาจจะต้องใช้หลอดเล็กมาช่วยเสริมในเรื่อง detail เพื่อความสมบูรณ์ของเสียง เหมือนกับกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ผมเพิ่งทำไป ( จริงๆไม่อยากจะทำเลยปรีแอมป์น่ะ  เพราะที่บ้านน่ะจะไม่มีที่วางแล้วทั้งแท่นเทส และ ที่ลงแท่นเสร็จแล้ว)  แต่ที่ต้องทำก็เพื่อการนำเสนอสิ่งใหม่ๆ ที่ไม่ค่อยมีใครจะกล้านำเสนอเท่าไหร่นัก  เผื่อเป็นแนวทางในการเลือกเล่นกันครับ
[/quote]

เลยคิดว่าถ้าวงจรขยายหลาย ๆ สเตจ จะให้เสียงที่ครบถ้วนกว่าวงจรสเตจเดียว โดยกำหนดให้แต่ละสเตจมีเกนขยายที่ไม่มากเกินไปในแต่ละสเตจ.....งง มั้ยครับ

เลยอยากเอาหลอดเล็กมาผสมกับหลอดขนาดกลางในภาค Drive หน่ะครับ.... [embarrassed]
[/quote] ใช่ครับ แต่นั่นเป็นการทำปรีแอมป์ การทำแอมป์ต้องคำนึงถึงองค์ประกอบอื่นๆด้วย เช่น gain (อัตราขยาย)  voltage swing  และ  ปัจจัยอื่นๆอีก  เคยสังเกตแอมป์ที่ทำเล่นกันเองมั้ย บางทีบิดหมดแม็กแล้วก็ยังแป็กอยู่ หรือ บิดไปได้นิดหน่อย หรือ ครึ่งนึงสัญญาณก็คลิ๊ปแล้ว  แต่เครื่องคอมเมอเชี่ยลเค้าจะบิดได้หมดโดยที่สัญญาณเสียงจะไม่คลิ๊ป นั่นเพราะเค้าภาคขยายสัญญาณที่เหมาะสม และ เพียงพอการความต้องการของภาคพาวเวอร์ ครับ  คงพอเข้าใจกันบ้างแล้วนะครับว่าการทำแอมป์มันมีปัจจัยอื่นมาร่วม ทำให้ดังนั้นไม่ยาก แต่ทำออกมาให้ได้ดีนั้นไม่ง่ายเลย ค่อยๆเรียน ค่อยๆรู้ไปพร้อมๆกัน บางจุดที่ควรจะรู้และจำเป็นผมก็จะพยายามหยอดให้ละกันครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:33:10 PM »
มาแล้วครับวงจรที่ผมจะใช้ทำในครั้งนี้ ec86+ec88 mu-follower ทั้งสองวงจรได้เกนเท่ากัน แต่วงจรล่างความเพี้ยน (THD.) จะน้อยกว่าครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:42:05 PM »

ที่ว่า.....

เอาไว้ให้คุณเล่นมาจนถึงจุดๆนึง แล้วคุณจะเข้าใจในสิ่งที่ผมกำลังทำครับ  เพราะ เมื่อคุณทำปรีโดยใช้หลอด 1 หรือ 2 หลอดต่อข้าง ยกตัวอย่างงานที่กันเยอะๆในบ้านเราพวกกลุ่มหลอดเล็ก 9 ขาแม้ว่าจะเปลี่ยนเบอร์บุคลิกเสียงที่ให้ก็จะแตกต่างกันออกไปตามเบอร์หลอด แต่เคยรู้สึกมั้ยว่าหลอดนี้ย่านนั้นดี หลอดนี้ย่านนี้ดี คือสรุปง่ายๆไม่มีหลอดไหนให้ความสมบูรณ์เบ็ดเสร็จในหลอดเดียวสักหลอด อีกทั้งหลอดเล็กสเกลเสียงก็จะเล็กตามไปด้วย แม้บางเบอร์จะใหญ่แต่ก็ยังไม่ถึงจุดที่มันควรจะเป็น ดังนั้นจึงมีคนที่คิดวงจรขึ้นมามากมายในตลอดช่วงเวลาหลายสิบปีนี้ เพื่อที่จะกลบจุดด้อยต่างๆให้เหลือน้อยที่สุด และ หนึ่งในวิธีการที่จะเพิ่มสเกลเสียง และ น้ำหนัก ก็คือการเพิ่มจำนวนหลอดเข้าไป  ถ้าถามว่าทำไมไม่ใช้หลอดใหญ่ๆไปเลยหล่ะ   ครับหลอดใหญ่ให้เสียงที่อิ่มใหญ่ และ หนาอย่างที่ต้องการ แต่...มีแต่รายละเอียดเสียงไม่ว่าหลอดไหนก็ยังคงสู้หลอดเล็กๆไม่ได้ ใช่ว่าจะแค่เรื่อง detail เท่านั้น Impact  & dynamic transient  ก็สู้เสียงที่ได้จากการเบิ้ลหลอดเล็กหลายๆหลอดไม่ได้ด้วยครับ  นี่เลยเป็นที่มาของเครื่องแบรนด์ดังๆต่างๆมาใช้วิธีการนี้ในการทำปรีหลอดออกขาย  แต่ถ้าเป็นหลอดคู่เดียวผมก็ยังชื่นชอบหลอดขนาดกลางอยู่ครับ แต่อาจจะต้องใช้หลอดเล็กมาช่วยเสริมในเรื่อง detail เพื่อความสมบูรณ์ของเสียง เหมือนกับกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ผมเพิ่งทำไป ( จริงๆไม่อยากจะทำเลยปรีแอมป์น่ะ  เพราะที่บ้านน่ะจะไม่มีที่วางแล้วทั้งแท่นเทส และ ที่ลงแท่นเสร็จแล้ว)  แต่ที่ต้องทำก็เพื่อการนำเสนอสิ่งใหม่ๆ ที่ไม่ค่อยมีใครจะกล้านำเสนอเท่าไหร่นัก  เผื่อเป็นแนวทางในการเลือกเล่นกันครับ

[/quote] ใช่ครับ แต่นั่นเป็นการทำปรีแอมป์ การทำแอมป์ต้องคำนึงถึงองค์ประกอบอื่นๆด้วย เช่น gain (อัตราขยาย)  voltage swing  และ  ปัจจัยอื่นๆอีก  เคยสังเกตแอมป์ที่ทำเล่นกันเองมั้ย บางทีบิดหมดแม็กแล้วก็ยังแป็กอยู่ หรือ บิดไปได้นิดหน่อย หรือ ครึ่งนึงสัญญาณก็คลิ๊ปแล้ว  แต่เครื่องคอมเมอเชี่ยลเค้าจะบิดได้หมดโดยที่สัญญาณเสียงจะไม่คลิ๊ป นั่นเพราะเค้าภาคขยายสัญญาณที่เหมาะสม และ เพียงพอการความต้องการของภาคพาวเวอร์ ครับ  คงพอเข้าใจกันบ้างแล้วนะครับว่าการทำแอมป์มันมีปัจจัยอื่นมาร่วม ทำให้ดังนั้นไม่ยาก แต่ทำออกมาให้ได้ดีนั้นไม่ง่ายเลย ค่อยๆเรียน ค่อยๆรู้ไปพร้อมๆกัน บางจุดที่ควรจะรู้และจำเป็นผมก็จะพยายามหยอดให้ละกันครับ
[/quote]

ขอบคุณครับน้าเล็ก ผมยังต้องเรียนรู้อีกมาก แค่วันนี้ก็ได้รู้เพิ่มขึ้นมาอีกในเรื่องของบุคลิกเสียงของหลอดเบอร์ ECC88 , 6SN7 , 6550
การที่เอาหลอดมาทำงานร่วมกันแล้วให้มันทำงานสอดคล้องกันได้ดีนี่ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เลยนะครับ... [angry2-watermelon]
เท่าที่ลองย้อนกลับมาดูความรู้ตัวเองเท่าหางอึ่ง [sory2]
งั้นกลับไปที่จุดเดิมก่อนแล้วกัน ....เอาแบบที่น้าอัลว่าไว้ "simple is the best" [ยืมมาใช้หน่อยนะครับ  [smiling-tongue]]

[yellow-lol]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:43:39 PM »
มาแล้วครับวงจรที่ผมจะใช้ทำในครั้งนี้ ec86+ec88 mu-follower ทั้งสองวงจรได้เกนเท่ากัน แต่วงจรล่างความเพี้ยน (THD.) จะน้อยกว่าครับ

....เกน 60   [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2013, 08:55:22 PM โดย jam_kung »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 09:03:55 PM »
  ถามหน่อยน่ะครับ  ใช้หลอดคนละเบอร์  เราก็เปลี่ยนแต่วงจรไดร์ใช่ไหมครับ   วงจรภาคหลอดเพาเวอร์เหมือนกันหมด ใช่ไหมครับ 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 09:17:47 PM »
  ถามหน่อยน่ะครับ  ใช้หลอดคนละเบอร์  เราก็เปลี่ยนแต่วงจรไดร์ใช่ไหมครับ   วงจรภาคหลอดเพาเวอร์เหมือนกันหมด ใช่ไหมครับ 

ภาคพาวเวอร์จะเปลี่ยน หรือ ไม่ก็ได้ครับ แต่หลอดที่จะเลือกมาขับคงต้องดูว่าอัตราขยายเพียงพอต่อความต้องการของภาคพาวเวอร์หรือไม่ด้วย ครับ

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 09:51:51 PM »
ใช้หลอดโครงการนี้ทั้งหมด กี่หลอดครับ

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 10:38:42 PM »
ขอตามแบบกะดึ้บๆ ด้วยคน ตอนนี้มีแต่ใจเต็มร้อยครับ ที่เหลือต้องหาใหม่หมด ไม่รู้ว่าจะตามทันมั้ย แต่จะเค้นความขยันตามให้ทันครับ
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 10:41:50 PM »
 ค่อยๆเก็บตามไปครับ ผมทำยาวทั้งปีนี้ต่อปีหน้า  ก็จะคอยช่วยเพื่อนๆที่อยากจะทำแอมป์ด้วยวิธี HW แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนอย่างไร  แต่จะจัดให้เป็นช่วงๆ อาจจะ 5-6 คนเบอร์อะไรก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013, 12:16:12 AM »
มีแต่ pc86 กับ pc88 ต้องพันหม้อแท้บ 3.6 โวลท์ เพิ่มอีก  [dizzy-smiley]