ผู้เขียน หัวข้อ: ..พิพิธภัณฑ์ศิริราชพิมุขสถาน..  (อ่าน 11474 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
..พิพิธภัณฑ์ศิริราชพิมุขสถาน..
« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 04:36:32 PM »
สวัสดีครับ พี่ๆ น้าๆ ทุกท่าน
วัันนี้ผมจะพาไปชม พิพิธภัณฑ์ น้องใหม่เพิ่งเปิดให้เข้าชมเมื่อ เดือน มีค. มานี่เองครับ ที่ตั้งอยู่ไม่ไกลข้า่งๆ รพ.ศิริราช นี่เอง
นั่นคือ สถานีรถไฟธนบุรีเดิม(บางกอกน้อย) เอามาปรับปรุงเป็นแหล่งเรียนรู้แห่งใหม่โดยใช้ชื่อว่า...... พิพิธภัณฑ์ศิริราชพิมุขสถาน

รีวิวของพิพิธภัณฑ์ศิริราชพิมุขสถาน
http://www.sac.or.th/databases/museumdatabase/review_inside_ByMember_Detail.php?id=1589&CID=43986

พระราชวังบวรสถานพิมุข(วังหลัง)
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%82

Facebook>>>  https://www.facebook.com/siriraj.museum
เรื่องราวความเป็นมาเยอะมากๆ ผมขอลงรูปมาให้ชมเป็นตัวอย่างนะครับ [roll-eyes]

อาคารปรับปรุงใหม่ สวยงามสง่า ภายในติดแอร์เย็นฉ่ำ

ช่องขายตั๋วเข้าชม  ราคาโปรโมชั้นถึงสิ้นเดือนนี้   เด็ก ๒๐ บาท (จาก ๕๐ บาท) ผู้ใหญ่ ๕๐ บาท (จาก ๑๕๐ บาท)

ห้องแรกบรรยายสรุป เล่าเรื่องราวความเป็นมาของพิพิธภัณฑ์แห่งนี้

ถ้าเล่าถึงช่วงไหน ไฟจะสว่างให้เห็นอุปกรณ์หรือชิ้นส่่วน ที่นำมาจัดแสดง เช่น พอพูดถึงรถไฟ ก็จะมีไฟสว่างให้เห็น(ดังในรูป)

ห้องโถงจัดแสดงพระบรมสาทิสลักษณ์  พร้อมพระราชดำรัส พระราชเสาวนีย์  ในพระมหากษัตริย์และพระบรมวงศานุวงศ์ พร้อมวีดิทัศน์แสดงพระมหากรุณาธิคุณ

บอกเล่า เรื่องราวของความเป็นมาของ วังหลัง

ด้านหลังจอทัชสกรีน ส่วนนอกอาคารจะสามารถห็นแนวฐานกำแพงป้อมเดิมของวัง

ทางเดิน ชมห้องถัดไป

ถ้วยชาม ข้าวของ ที่ขุดพบในบริเวณนี้

แผนที่กรุงธนบรี ที่พม่าได้ วาดเก็บไว้เพื่อจะมาตีอีกครั้ง  

เดินต่อไปก็ ห้องโบราณราชศัสตรา(ห้ามถ่ายรูป)

ห้องชม ภาพยนตร์4D  จะมีแว่นแจกให้ก่อนเข้าชม ด้านล่างจะเห็นรางรถไฟเดิมที่ยังเก็บไว้ด้วย  [clap hand2]

พอถึงช่วงระเบิด จะเหมือนจริงมากทั้งภาพและเสียง สะเก็ดก้อนหินปลิวใส่หน้าเลยครับ

ขึ้นไปขมขั้น2 ต่อครับ

นาฬิากาโบราณสมัย ร.๕

ห้องประวัติศิริราช จัดแสดงเกี่ยวกับ กำเนิดโรงพยาบาล การตั้งโรงเรียนแพทย์แห่งแรกในประเทศไทย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2013, 06:14:17 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Pui

Re: ..พิพิธภัณฑ์ศิริราชพิมุขสถาน..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 04:56:12 PM »

กายวิภาค เล่ม๑ ของไทย

ที่นอนมีผ้าคลุมอยู่ ไม่รู้ว่าของจริง หรือป่าวนะครับ

แต่โครงกระดูกนี่ของจริง ครับ

การทดลองอะไรกับหนู ผมจำไม่ได้แล้ว

จำลองห้องตรวจโรคสมัยก่อน

่่
เครื่องมือ อุปกรณ์ทางการแพทย์สมัยก่อน

การตรวจวัดคลื่นสมอง และ หัวใจ

เครื่องวัดคลื่นสมอง

เครื่องวัดคลื่นหัวใจ (ข้างในมี หลอด2A3 หรือป่าวไม่รู้)

หลอดX-ray (มีใครเอามาทำให้ดังได้ป่าว) [roll]

จำลองการฟัง เสียงหัวใจ กับ กล่องเสียง

จำลองห้องผ่าตัด สำหรับนักศึกษาแพทย์สมัยก่อน

เครื่องถ่ายเลือดโดยตรง (ดูเหมือนจะใช้มือหมุุนหรือป่าว)

ทางเดินต่อไป ห้องถัดไป

[roll-eyes]

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: ..พิพิธภัณฑ์ศิริราชพิมุขสถาน..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 05:03:02 PM »
การทดลองกับหนู

"สารละลายปวกหาด ออกฤทธิ์กดการหายใจ ทำให้หนูหายใจช้าและลึก"

ผมอ่านเอกสารข้างๆครับ  [c--c]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 05:05:28 PM »
ห้องต่อไป จัดแสดง การแพทย์ การรักษา แบบแผนไทยและตะวันตก ควบคู่กันไป

ยาไทยแผนโบราณ ที่ยังมีขายอยู่

สมุนไพร ชนิดต่างๆ

มี ยา แบบที่ทำมาจากสัตว์ ด้วย เช่น เขากวาง ม้าน้ำ ฯลฯ

ตุ้ยาจีน แบบโบราณ

[roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2013, 06:16:59 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 05:23:32 PM »
โบราณ แต่ นำเสนอแบบทันสมัย [roll]

การอยู่ไฟ ของหญิงหลังคลอด

ท่าฤาษีดัดตน ............แล้วเดินออกประตู เพื่อไปอาคารถัดไป

อาคารเดิม มาปรับปรุงเป็นห้องขายของกับ ขายกาแฟ (ขอถ่ายแนว โลโม่ ครับ ) [p-h-o-t-o]

แต่ยังไม่ได้เปิดให้บริการ  เฟอร์นิเจอร์ แนวRetro มากๆ สวยครับชอบๆ [p-h-o-t-o]

เหมือนได้กลับไปสู่บรรยากาศ เก่าๆ อีกครั้ง

ป้ายสถานีธนบุรี มาอยู่นี่เอง (อยู่ชั้น2)

[roll-eyes]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 05:35:00 PM »
เดินต่อไปที่  อาคาร3 อาคารหลังนี้อยู่ริมคลองบางกอกน้อย จัดแสดงเรือโบราณที่ขุดพบอยู่ใต้รางรถไฟ และวิถีชีีวิตชุมนุมบางกอกน้อยสมัยก่อนครับ

แสดงชั้นดินลึกลงไปเกือบ 7เมตร ที่เรือถูกฝังอยู่ใต้ รางรถไฟ มากว่าร้อยๆปี

เรือโบราณ ค้นพบเมื่อ พ.ศ. 2551 มีขนาดกว้าง 5 เมตร ยาว 24 เมตร ลำเรือเชื่อมต่อส่วนต่าง ๆ ด้วยตะปู เขี้ยวโลหะ และหุ้มด้วยแผ่นทองเหลืองตลอดทั้งลำ นอกจากนี้ยังพบชิ้นส่วนเครื่องถ้วยหลากหลายประเภทจากการเก็บกู้เรือ ซึ่งได้นำมาจัดแสดงรอบเรือโบราณด้วย   

[roll-eyes]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 05:49:39 PM »
จัดแสดงบรรยากาศวิถีชีวิตสองฝั่งคลองบางกอกน้อยในอดีต และ ชุมชนใกล้เคียง และข้าราชการมาตั้งถิ่นฐาน มีความหลากหลายทางวัฒนธรรม งานศิลป์ ภูมิปัญญา และความเป็นอยู่ที่แตกต่างกัน เมื่อเวลาผ่านไปจึงได้หลอมรวมเป็น ....วิถีชีวิตของชุมชนบางกอกน้อย

สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี) วัดระฆัง

บ้านสุนทรภู่ แต่เดิม ท่านเป็นคนวังหลัง

[roll-eyes]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 05:59:19 PM »
 [res]

คลองบางกอกน้อย ในปัจจุบัน

ผมว่าจะไปดูให้ละเอียดอีกครั้ง เพราะยังดูไม่จุใจเลย เวลาหมดซะก่อนครับ
แล้วพบกันใหม่ เร็วๆนี้ครับ
 ขอบคุณครับ

[res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2013, 03:30:23 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 06:01:35 PM »
การทดลองกับหนู

"สารละลายปวกหาด ออกฤทธิ์กดการหายใจ ทำให้หนูหายใจช้าและลึก"

ผมอ่านเอกสารข้างๆครับ  [c--c]

ขอบคุณครับ ผมตาไม่ดี ขนาด4 ตาแล้วนะ
 [res]

ยินดีรับคำ ติ-ชม ครับ
 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 06:34:22 PM »
น่าไปมากเลยครับ ไม่ไกลจากบ้านกระผมด้วย  [roll]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 06:39:45 PM »
น่าไปมากเลยครับ ไม่ไกลจากบ้านกระผมด้วย  [roll]

รีบๆ ครับ บัตร50บาท ถึงสิ้นเดือนนี้เอง
โค ตะ ระ คุ้มเลย ดูหนัง 4 มิติก็คุ้มแล้ว แถมไ้ด้ความรู้อีก
หลังดูเสร็จ  หาของกินเล่น และของช๊อป ที่ท่าวังหลัง อีกเพียบครับ
หรือถ้ายังไม่สะใจ หรือยังมีแรง ก็นั่ง เรือด่วนเจ้าพระยา ไปเอเชียทีค ต่อแล้วค่อยกลับบ้านก็ได้

ขอให้สนุกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2013, 06:45:05 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 06:44:58 PM »
น่าไปครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 07:58:42 PM »
ถ่ายเก็บภาพมาถ่ายถอดได้ดีมากเลยครับเห็นทุกมุมมองเยี่ยมยอดครับแแบบบนี้มอบให้เลยครับ...+1... [clap hand2] [clap hand2] [g-o-o-d]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 08:05:15 PM »
ภาพสวย น่าไปเที่ยวมากครับ [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 08:33:52 PM »
น่าไปมากเลยครับ ไม่ไกลจากบ้านกระผมด้วย  [roll]

รีบๆ ครับ บัตร50บาท ถึงสิ้นเดือนนี้เอง
โค ตะ ระ คุ้มเลย ดูหนัง 4 มิติก็คุ้มแล้ว แถมไ้ด้ความรู้อีก
หลังดูเสร็จ  หาของกินเล่น และของช๊อป ที่ท่าวังหลัง อีกเพียบครับ
หรือถ้ายังไม่สะใจ หรือยังมีแรง ก็นั่ง เรือด่วนเจ้าพระยา ไปเอเชียทีค ต่อแล้วค่อยกลับบ้านก็ได้

เป็นทริปที่เข้าท่ามากครับ ให้อีก 1 LIKE ครับ [thumb up]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 11:12:00 PM »
น่าไปครับ

จากบ้านคุณWizardmansไป นี่ยิ่งใกล้มากๆ เลยนะครับ ไม่น่าเกิน30 นาที ก็น่าจะถึงแล้ว
ไปแล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ เพราะ ยังมีอีกหลายมุม ที่ผมยังไม่ได้ถ่ายมาครับ

ถ่ายเก็บภาพมาถ่ายถอดได้ดีมากเลยครับเห็นทุกมุมมองเยี่ยมยอดครับแแบบบนี้มอบให้เลยครับ...+1... [clap hand2] [clap hand2] [g-o-o-d]

ขอบคุณครับ งานนี้ เอาแบบละเอียดเหมือนไปด้วยตัวเอง เลยครับ มีเกือบทุกมุม ถ่ายมา ร้อยกว่ารูป คัดเหลือ เก้าสิบ
แต่ยังไงก็อยากให้ไปลองเที่ยวด้วย จะดีกว่า ผมบรรยายไม่หมดครับ มันเยอะมากๆ
 [res]

ภาพสวย น่าไปเที่ยวมากครับ [res] [res]

ขอบคุณครับ ผมยังต้องฝีกอีกเยอะครับ กรุณาแนะนำ ติ-ชม ได้ครับ
 [res]

น่าไปมากเลยครับ ไม่ไกลจากบ้านกระผมด้วย  [roll]

หลังดูเสร็จ  หาของกินเล่น และของช๊อป ที่ท่าวังหลัง อีกเพียบครับ

เป็นทริปที่เข้าท่ามากครับ ให้อีก 1 LIKE ครับ [thumb up]

ขอบคุณครับ  [res]
จริงๆ มีอีกทริป ที่จะเอามาแนะนำ   แต่ที่ต้องรีบเอาทริปนี้มาแนะนำ เพราะเหลือเวลา ราคาโปรโมชั่นแค่สิ้นเดือน
ภายในอาทืตย์นี้ผมจะมาแนะนำอีกที่ครับ

คอยติดตามชมครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 12:35:19 AM »
 clapping-1-2ขอบคุณครับ....ที่มาแชร์ ได้เปิดหู....เปิดตา อีกแล้ว.....

ชอบจังเลย .....ของโบราณ แต่ก่อน ตอนเด้ก... เดินเล่นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ได้เป็นวัน...วัน เลย สนุกมาก ดูโน้น ดูนี่

โตมาหน่อย เรียน ปวช. ก็เดินหอศิลป์...เป็นว่าเล่น... แต่พอเข้าวัย...ทำงานกลับไม่ค่อย ...ได้แวะเวียนไปเยี่ยมเยือนบรรยากาศแถวนั้นอีกเลย

คงต้องย้อนอดีต...ไปหาอารมณ์ตอนเป็นเด็ก.....อีกครั้งหนึ่งซะแล้ว.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2013, 09:30:52 AM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 07:26:52 AM »
ที่จอดรถสะดวกไหมครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 09:23:33 AM »
สถานีรถไฟ และคลังสินค้าธนบุรี ได้กลายเป็นพิพิธภัณฑ์
เห็นแล้วชื่นใจครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 03:23:09 PM »
clapping-1-2ขอบคุณครับ....ที่มาแชร์ ได้เปิดหู....เปิดตา อีกแล้ว.....

ชอบจังเลย .....ของโบราณ แต่ก่อน ตอนเด้ก... เดินเล่นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ ได้เป็นวัน...วัน เลย สนุกมาก ดูโน้น ดูนี่

โตมาหน่อย เรียน ปวช. ก็เดินหอศิลป์...เป็นว่าเล่น... แต่พอเข้าวัย...ทำงานกลับไม่ค่อย ...ได้แวะเวียนไปเยี่ยมเยือนบรรยากาศแถวนั้นอีกเลย

คงต้องย้อนอดีต...ไปหาอารมณ์ตอนเป็นเด็ก.....อีกครั้งหนึ่งซะแล้ว.......

ขอบคุณครับ ผมก็ชอบดูของเก่าๆ โบราณ แล้วแถมไ้ด้ความรู้ ทางประวัติศาสตร์ด้วยครับ
เดี๋ยวนี้พิพิธภัณฑ์ มีการจัดแสดงแบบ มัลติมีเดีย ไม่น่าเบื่อเหมือนอดึดแล้วครับ
..ติดตามชม ตอนต่อไปครับ ยังมีที่จะนำเสนออีำกครับ.
 [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 03:29:31 PM »
อ้างจาก: tnosomch link=topic=14357.msg192209#msg192209 daนหte=1367886412
ที่จอดรถสะดวกไหมครับ

จอดรถที่ วัดอมรินทราราม แล้วเดินเข้ามาได้ครับ
(ถ้าจอดที่ตีกปิยการุณ ติดกับพิพิธภัณฑ์ ชม.ละ100฿ ครับ)

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 03:36:01 PM »
สถานีรถไฟ และคลังสินค้าธนบุรี ได้กลายเป็นพิพิธภัณฑ์
เห็นแล้วชื่นใจครับ

ยังเปิดไม่หมดครับ หัวรถจักรไอน้ำ กำลังตบแต่งอยู่ด้วยครับพี่
ห้องศาตราวุธ ผมเอาภาพมาจากเฟสบุ๊ค ครับ (ห้องนี้ ห้ามถ่ายรูป )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2013, 06:25:18 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 02:57:05 PM »
มีใครไปชมมาหรือยังครับ
ผมไปชมมาอีกรอบ เลยเอารูปมาเพิ่มให้ชมครับ

แนวกำแพงป้อมค่ายวังหลัง ที่ขุดพบ

แผ่นทองเหลืองหุ้มลำเรือ ตีหมายเลย24 (ซื่งยังไม่ทราบความหมายที่แท้จริง)

หัวรถจักรไอน้ำ กำลังทำสีอยู่ครับ

ตัวอาคารพิพิธภัณฑ์ ด้านหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2013, 04:01:43 PM โดย Pui »