ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 494393 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #1350 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 06:19:08 AM »
ตวามคืบหน้างานทดลอง ไปไกลมาก และได้จุดทำงานแล้ว  เสียงที่ได้ ดีมาก ๆ ครับ เสียงออกมาเป็น 3 มิติเชียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2013, 05:49:34 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #1351 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 06:49:33 PM »

หลังจากที่รอมาเป็นเดือน ๆ ภาคเพาซับพลายเดินทางมาถึงมือแล้ว ขนาด 28 แอมป์ (750 วัตต์)

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #1352 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 10:33:37 AM »
เอาไฟล์มาฝากครับ เผื่อจะเพิ่มความมันส์ขึ้นไปอีกระหว่างรอ  ? - Project I Amp

ลายวงจรนี้เอาไปทำแผ่นปริ้นต์ใช้ได้เลยใช่มั้ยครับ......

ถ้าเอามาบริดจ์กันจะได้ประมาณซักกี่วัตต์ครับ  แล้วถ้าขนานกันจะได้วำนวนวัตต์เท่ากับบริดจ์มั้ยครับ
อีกนิดครับน้า ๆ พอจะบอกถึงผลที่ได้จากวงจรบริดจ์กับวงจรขนานได้มั้ยครับว่าให้ผลที่แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ  [puzzled]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1353 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 12:03:20 PM »
[quote
 author=johnney_chivas link=topic=2592.msg200245#msg200245
date=1371612817]
อ้างจาก: RuNgPhUnG link=topic=2592.msg179157#msg179157
date=1362324720
เอาไฟล์มาฝากครับ เผื่อจะเพิ่มความมันส์ขึ้นไปอีกระหว่างรอ  ? -
Project I Amp

ลายวงจรนี้เอาไปทำแผ่นปริ้นต์ใช้ได้เลยใช่มั้ยครับ......

ถ้าเอามาบริดจ์กันจะได้ประมาณซักกี่วัตต์ครับ 
แล้วถ้าขนานกันจะได้วำนวนวัตต์เท่ากับบริดจ์มั้ยครับ
อีกนิดครับน้า ๆ
พอจะบอกถึงผลที่ได้จากวงจรบริดจ์กับวงจรขนานได้มั้ยครับว่าให้ผลที่แตกต่าง
กันอย่างไรบ้างครับ  [puzzled]
[/quote]

ลายวงจรเอาไปทำได้เลยครับ  [YL76]

บริดจ์กัน ตามความเข้าใจจะได้ 2 เท่า แต่ผมก็ไม่เคยฟัง 2 เท่าสักที
ก็เปิดดังเท่าเดิม   [yellow-lol] ส่วนขนานกัน จะได้กำลังสำรองเยอะ
อัดลำโพงขับยากๆ ได้

ผลที่ได้จากวงจรบริดจ์กับวงจรขนาน ขออณุญาต
เอาคำอธิบายของน้าแว่นมาให้พิจารณาครับ ขอบคุณน้าแว่น และ audiodiyclub.net ด้วยครับ
อ้างจาก: audiomania link=topic=11831.msg231941#msg231941
date=1369496949
อ้างจาก: ออดิโอแมน link=topic=11831.msg231909#msg231909
date=1369489574
วงจรบริจสองกับวงจรขนานสอง ต่างกันยังไงครับ ดีเสียยังไงครับ
ถ้าให้ผมตอบตามความเห็นทางวิศวกรรม ป๋าอาจจะเลิกทำไปเลยก็ได้

จากวงจรบริดจ์ที่ป๋าเคยโพสไว้แว๊บๆ
ที่ใช้การต่อเอาต์พุตมากลับเฟสแล้วขยายอีกที
จะมีปัญหาเรื่องการเหลื่อมของเวลาที่ขยายฝั่งกลับเฟสที่จะดีเลย์ไปเสมอ
หรือวงจรบริดจ์ที่ใช้ฝั่งนึงเป็น invert อีกซีกเป็น non-invert
จะพบปัญหาการขยายที่"ไม่มีวันสมมาตร 100%"

การขยายแบบบริดจ์ที่ยอมรับกันคือ
ต้องใช้วงจรแยกเฟสในภาคหน้าเป็นสองส่วนกลับเฟส 180 องศาก่อน
เป็นสัญญาณแบบบาลานซ์ แล้วค่อยขยายแต่ละซีกด้วยวงจรแอมป์แบบเดียวกัน
(คือจะเป็น invert ทั้งคู่ หรือ non-inver ทั้งคู่ก้ได้)

ส่วนกรณีที่ขนาน คือการเพิ่มความสามารถในการจ่ายกระแสให้โหลดได้ดีขึ้น
แต่ข้อระวังมีข้อเดียว แต่ทำยากสุด คือตัวที่ขนานกัน
ต้องมีคุณสมบัติที่ใกล้เคียงกัน จึงต้องเลือกไอซีที่ผลิตในช่วงเวลาเดียวกัน
 เพื่อให้โอกาสเหมือนกันมีมากขึ้น ทั้งความเร็วการสวิงสัญญาณ แมทช์กระแสและ
 offset ก็ต้องเลือกให้ดี เหมือนกับที่เคยพูดไว้ในคำตอบก่อนหน้านี้

ถ้าจะถามว่าไม่แมทช์ได้ไหม ได้ครับ แต่สิ่งที่หวังไว้จะไม่ได้มา
อีกทั้งสิ่งที่ไม่ได้หวัง(ปัญหา)จะมาเยือนแทน
เพราะสัญญาณขยายได้ไม่เท่ากัน สัญญาณขาออกก็โหลดกันเอง
และถ้ามองในเรื่องเวลาหน่วงในชิพที่ต่างกัน สัญญาณก็จะเบลอ บวมหนา
โฟกัสไม่ได้ เสียงที่ออกมาก็เป็นไปตามนั้นครับ

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #1354 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 12:50:27 PM »
[quote
 author=johnney_chivas link=topic=2592.msg200245#msg200245
date=1371612817]
อ้างจาก: RuNgPhUnG link=topic=2592.msg179157#msg179157
date=1362324720
เอาไฟล์มาฝากครับ เผื่อจะเพิ่มความมันส์ขึ้นไปอีกระหว่างรอ  ? -
Project I Amp

ถ้าเอามาบริดจ์กันจะได้ประมาณซักกี่วัตต์ครับ 
แล้วถ้าขนานกันจะได้วำนวนวัตต์เท่ากับบริดจ์มั้ยครับ
อีกนิดครับน้า ๆ
พอจะบอกถึงผลที่ได้จากวงจรบริดจ์กับวงจรขนานได้มั้ยครับว่าให้ผลที่แตกต่าง
กันอย่างไรบ้างครับ  [puzzled]

ลายวงจรเอาไปทำได้เลยครับ  [YL76]

บริดจ์กัน ตามความเข้าใจจะได้ 2 เท่า แต่ผมก็ไม่เคยฟัง 2 เท่าสักที
ก็เปิดดังเท่าเดิม   [yellow-lol] ส่วนขนานกัน จะได้กำลังสำรองเยอะ
อัดลำโพงขับยากๆ ได้

ผลที่ได้จากวงจรบริดจ์กับวงจรขนาน ขออณุญาต
เอาคำอธิบายของน้าแว่นมาให้พิจารณาครับ ขอบคุณน้าแว่น และ audiodiyclub.net ด้วยครับ
อ้างจาก: audiomania link=topic=11831.msg231941#msg231941
date=1369496949
อ้างจาก: ออดิโอแมน link=topic=11831.msg231909#msg231909
date=1369489574
วงจรบริจสองกับวงจรขนานสอง ต่างกันยังไงครับ ดีเสียยังไงครับ
ถ้าให้ผมตอบตามความเห็นทางวิศวกรรม ป๋าอาจจะเลิกทำไปเลยก็ได้

จากวงจรบริดจ์ที่ป๋าเคยโพสไว้แว๊บๆ
ที่ใช้การต่อเอาต์พุตมากลับเฟสแล้วขยายอีกที
จะมีปัญหาเรื่องการเหลื่อมของเวลาที่ขยายฝั่งกลับเฟสที่จะดีเลย์ไปเสมอ
หรือวงจรบริดจ์ที่ใช้ฝั่งนึงเป็น invert อีกซีกเป็น non-invert
จะพบปัญหาการขยายที่"ไม่มีวันสมมาตร 100%"

การขยายแบบบริดจ์ที่ยอมรับกันคือ
ต้องใช้วงจรแยกเฟสในภาคหน้าเป็นสองส่วนกลับเฟส 180 องศาก่อน
เป็นสัญญาณแบบบาลานซ์ แล้วค่อยขยายแต่ละซีกด้วยวงจรแอมป์แบบเดียวกัน
(คือจะเป็น invert ทั้งคู่ หรือ non-inver ทั้งคู่ก้ได้)

ส่วนกรณีที่ขนาน คือการเพิ่มความสามารถในการจ่ายกระแสให้โหลดได้ดีขึ้น
แต่ข้อระวังมีข้อเดียว แต่ทำยากสุด คือตัวที่ขนานกัน
ต้องมีคุณสมบัติที่ใกล้เคียงกัน จึงต้องเลือกไอซีที่ผลิตในช่วงเวลาเดียวกัน
 เพื่อให้โอกาสเหมือนกันมีมากขึ้น ทั้งความเร็วการสวิงสัญญาณ แมทช์กระแสและ
 offset ก็ต้องเลือกให้ดี เหมือนกับที่เคยพูดไว้ในคำตอบก่อนหน้านี้

ถ้าจะถามว่าไม่แมทช์ได้ไหม ได้ครับ แต่สิ่งที่หวังไว้จะไม่ได้มา
อีกทั้งสิ่งที่ไม่ได้หวัง(ปัญหา)จะมาเยือนแทน
เพราะสัญญาณขยายได้ไม่เท่ากัน สัญญาณขาออกก็โหลดกันเอง
และถ้ามองในเรื่องเวลาหน่วงในชิพที่ต่างกัน สัญญาณก็จะเบลอ บวมหนา
โฟกัสไม่ได้ เสียงที่ออกมาก็เป็นไปตามนั้นครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ.... [0002053E]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #1355 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 07:58:10 PM »
เมื่อคืนนั่งประกอบ LM3886 ยังขาด C อีก 2 ตัว ทำงานเวลากลางคืน ตาไม่ดีทำได้ไม่งามอย่างที่หวังไว้ครับ

พี่ณรงค์ใช้ pcb อันใหนอ่าครับ  [smi_ley]

ใช้แผ่นนี้
วงจรเดียวกับคุณ WCS-2008 เพียงแต่การวาดลวดลาย PCB ต่างกันเล็กน้อยเท่านั้นครับ
[enjoyment] อยากได้แผ่นนี้ครับ ท่านพี่มีเหลือบ้างไหมครับ หรือขอลาย pcb ก็ได้ครับ อาตมาจะไปกัดเองครับ  [enjoyment] [0002053E]
ด้วยความนับถือจ้า

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #1356 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 08:51:10 PM »
  ..................... วันแม่ครับ ...... คิดถึงแม่กันบ้างมั๊ย

Mother of mine!
You gave to me all of my life to do as I please.
I owe everything I have to you.
Mother, sweet mother of mine!
When I was young
You showed me the right way things should be done.
Without your love, where would I be?
Mother, sweet mother of mine.
Mother, you gave me happiness
much more than words can say.
I pray the Lord
that He may bless you every night and every day.
Now I am grown. And I can walk straight all on my own.
I?d like to give you what you gave to me.
Mother, you gave me happiness
much more than words can say.
I pray the Lord
that He may bless you every night and every day.
Now I am grown. And I can walk straight all on my own.
I?d like to give you what you gave to me.

แปลเนื้อเพลง........

แม่ของฉัน

แม่..แม่เป็นผู้ให้กับฉัน
ทุกสิ่งในชีวิตฉันตามที่ปราถนา
เป็นหนี้ที่ฉันต้องชดใช้คืนด้วยทุกสิ่งที่ฉันมี
แม่..แม่ที่แสนดีของฉัน

แม่จ๋า..เมื่อครั้งฉันยังเป็นเด็ก
แม่ให้ฉันได้รู้สิ่งที่ถูกต้องและสิ่งที่ต้องทำให้สำเร็จ
หากไม่มีแม่ไม่คอยโอบอุ้มชีวิตฉันไม่รู้จะเป็นอย่างไร

แม่..แม่ให้ความสุขกับฉัน
มากเกินกว่าจะหาถ้อยคำมาบรรยาย
ขอบคุณพระที่ให้ฉันมาเกิดกับแม่
ทุกค่ำ..ทุกคืน ..เฝ้าขอบคุณ

แม่จ๋า..เดี๋ยวนี้ลูกโตแล้ว
และลูกสามารถยืนอย่างมั่นคงได้ด้วยตนเอง
ลูกอยากตอบแทนสำหรับทุก ๆสิ่งที่แม่เคยให้

<a href="http://www.youtube.com/v/tIyO2NP_4yM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/tIyO2NP_4yM</a>

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #1357 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 09:36:19 AM »

นานๆ  สุขภาพพอมีเรี่ยวแรง  เอาที่มีอยู่  Lm3886 มาต่อไฟเข้าเปิดฟังได้หลายวัน

ลองเปลี่ยนหม้อแปลง  น่าจะต่อผิด  ข้างดังแจ่มใสดี
อีกข้างมีฮัมดังลั่น  เสียงบี้  และร้อนมาก

« ตอบกลับ #1358 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2013, 09:39:51 AM »

นึกขยันขึ้นมา  แต่อยากทำเป็นแบบ  Balance Input 
จะได้ต่อตรงจาก  Sound Card คอมพิวเตอร์ซึ่งมี XLR Out ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1359 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 09:12:50 AM »

นึกขยันขึ้นมา  แต่อยากทำเป็นแบบ  Balance Input 
จะได้ต่อตรงจาก  Sound Card คอมพิวเตอร์ซึ่งมี XLR Out ครับ

มีสัญญาณ +/-/G ทำแบบบริจด์ครับ วงจร 2 ชุด ขอยกตัวอย่างแบบนี้นะครับ

ถ้าเป็น 3886 ก็หลักการเดียวกันคือวงจรเหมือนกันทั้งชุดบนและล่าง เอาสัญญาณ +/G จาก XLR เข้า i/p ชุดบน และเอา -/G จาก XLR เข้า i/p ชุดล่าง

ทางด้าน Output ก็เอา o/p ชุดบนเข้า ขั่วบวกลำโพง เอา o/p ชุดล่างเข้า ขั่วลบ ลำโพง ครับ  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #1360 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 07:26:32 AM »
ขอบคุณมากครับ

ตาลายเวียนหัวเลยครับ

ตรงหม้อแปลงอินพุตนั่นผมเป็นงงอยู่นาน  ตอนแรกนึกว่า ทรานซิสเตอร์ (Tr)
จริงนะครับ  ผมอ่านสัญลักษณ์วงจรได้นิดหน่อยเอง  ไม่ได้เรียนมาครับ

จะค่อยๆ ตีความต่อไป....    

อีกข้างดังเป็นปรกติละครับ

รื้อประกอบใหม่  เสียงก็ยังบี้  คิดตั้งนานลองเปลี่ยนลำโพง
ทีนี้เสียงชัดแจ๋วเลย
เหตุเพราะสายลำโพงแตะช๊อตกัน  มิน่า LM3886 ร้อนมาก  งมอยู่ 3 วัน

ประสบการณ์ นำมาซึ่งความรู้จริงๆ....

« ตอบกลับ #1361 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 09:22:22 AM »

มีสัญญาณ +/-/G ทำแบบบริจด์ครับ วงจร 2 ชุด ขอยกตัวอย่างแบบนี้นะครับ

ถ้าเป็น 3886 ก็หลักการเดียวกันคือวงจรเหมือนกันทั้งชุดบนและล่าง เอาสัญญาณ +/G จาก XLR เข้า i/p ชุดบน และเอา -/G จาก XLR เข้า i/p ชุดล่าง

ทางด้าน Output ก็เอา o/p ชุดบนเข้า ขั่วบวกลำโพง เอา o/p ชุดล่างเข้า ขั่วลบ ลำโพง ครับ  [smile-watermelon]

ใช้หม้อแปลงในการแยกเฟสสัญญาณใช่มั้ยครับ แล้วอัตราส่วนของหม้อแปลงค่าเท่าไหร่เหรอครับ ใช้หม้อแปลงแมชชิ่งในวิทยุ AM ได้มั้ยครับ...... [confused-face]

« ตอบกลับ #1362 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 10:10:33 AM »

ใช้หม้อแปลงในการแยกเฟสสัญญาณใช่มั้ยครับ แล้วอัตราส่วนของหม้อแปลงค่าเท่าไหร่เหรอครับ ใช้หม้อแปลงแมชชิ่งในวิทยุ AM ได้มั้ยครับ...... [confused-face]

ใช่ครับ หม้อในตัวอย่าง หาก in เข้า 1/3 ด้าน sec = 0.5Vin ทั้ง 2 ขด  แต่ถ้าต่อ 2/3 ด้าน sec = Vin

หม้อแปลงแมชชิ่งในวิทยุ AM  ต้องลองครับ ลองกับปรีก็ได้ว่าใส่แล้วเสียงเป็นไง

« ตอบกลับ #1363 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 10:20:45 AM »

ใช่ครับ หม้อในตัวอย่าง หาก in เข้า 1/3 ด้าน sec = 0.5Vin ทั้ง 2 ขด  แต่ถ้าต่อ 2/3 ด้าน sec = Vin

หม้อแปลงแมชชิ่งในวิทยุ AM  ต้องลองครับ ลองกับปรีก็ได้ว่าใส่แล้วเสียงเป็นไง

คือว่า ด้าน SEC จะต้องมี 2 ขดและจะต้องมีค่าเท่ากัน ใช่มั้ยครับ แต่ ผมจะหาขั้วมันได้อย่างไรกันเนี๊ย.... [confused-face]

งั้นน้ารุ่งช่วยแนะนำหม้อแปลงที่ใช้ได้มั้ยครับว่าหน้าตามันเป็นแบบไหน จะหาซื้อได้ที่ไหนได้บ้างครับ..... [enjoyment]

« ตอบกลับ #1364 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 10:53:09 AM »

คือว่า ด้าน SEC จะต้องมี 2 ขดและจะต้องมีค่าเท่ากัน ใช่มั้ยครับ แต่ ผมจะหาขั้วมันได้อย่างไรกันเนี๊ย.... [confused-face]

งั้นน้ารุ่งช่วยแนะนำหม้อแปลงที่ใช้ได้มั้ยครับว่าหน้าตามันเป็นแบบไหน จะหาซื้อได้ที่ไหนได้บ้างครับ..... [enjoyment]

เอาแนวก่อนนะ http://www.jlmaudio.com/Neve%20transformer%20info.htm

ส่วนหม้อ เรียกว่า input transformer หา Ohm ที่ค่าเกือบเท่ากัน  [puzzled]

ตัวอย่าง Audio and signal input transformer, 160 ohm Pri, 200 ohms Sec

« ตอบกลับ #1365 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 11:22:10 AM »
ขอบคุณค้าบบบ.....สำหรับคำชี้แนะ  [0002053E]

ออฟไลน์ BOON

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1366 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:58:18 AM »
ยืมเพื่อนมาแบบนี้ครับ ยังไม่มีวงจรให้ลองใช้งานอยากทำเป็น Ballance Passive Pre ถ้าอยากลองบอกนะ

« ตอบกลับ #1367 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 02:36:05 PM »
คงยังไม่กล้าลองหรอกครับ เห็นยี่ห้อแล้วหนาว เกิดเป็นอะไรไป เกรงว่าจะได้กินแกลบ..... [laughing-my-ass]

ออฟไลน์ Oonjai

• หูหาเรื่อง
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 07:07:17 PM »
ยืมเพื่อนมาแบบนี้ครับ ยังไม่มีวงจรให้ลองใช้งานอยากทำเป็น Ballance Passive Pre ถ้าอยากลองบอกนะ

คู่ละเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 08:52:05 AM »

ประมาณนะครับ 5-6000 บาท (70 ยูเอสดอล /1 ตัว )

« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:32:55 AM »

ประมาณนะครับ 5-6000 บาท (70 ยูเอสดอล /1 ตัว )

เห็นราคาแล้ว ผมขออยู่ไกล ๆ รอดูท่านอื่นเล่นไปก่อนแล้วกัน   [sory2]

• **
« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:42:14 AM »

รีวิวแนวเสียงเทียบกับ C ด้วยครับ  เป็นแนวทางสำหรับผู้เล่นจะหาแบบคับปลิ้งดีๆ
Jantzen Silvergold Z-cap 3.30uFราคา3200/ตัว ราคาก็ประมาณเดียวกัน  แต่ไม่รู้ว่าแนวเสียงอย่างไรกันบ้าง
และไม่รู้ว่า แนวเสียงCหรือL จะตรงความต้องการถูกหูคนฟังกว่ากัน  ราคาก็สูงจังครับต้องให้เป๊ะๆกับหูที่สุดก่อนจ่าย ไม่งั้นหูยาน  [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:44:00 AM »

รีวิวแนวเสียงเทียบกับ C ด้วยครับ  เป็นแนวทางสำหรับผู้เล่นจะหาแบบคับปลิ้งดีๆ
Jantzen Silvergold Z-cap 3.30uFราคา3200/ตัว ราคาก็ประมาณเดียวกัน  แต่ไม่รู้ว่าแนวเสียงอย่างไรกันบ้าง
และไม่รู้ว่า แนวเสียงCหรือL จะตรงความต้องการถูกหูคนฟังกว่ากัน  ราคาก็สูงจังครับต้องให้เป๊ะๆกับหูที่สุดก่อนจ่าย ไม่งั้นหูยาน  [tremor-raccoon]

[yellow-lol] ก็บอกไปครับ ว่าตัวละ "70 เอง"  [embarrassed]

• **
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 10:56:39 AM »

กระเป๋าตังค์อยู่กับหล่อน ถึงชีจะใจดีควักให้เกินมาเป็น 100 ก็ซื้อได้แค่ปาท่องโก๋กะน้ำเต้าหู้เองครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 02:48:04 PM »

รีวิวแนวเสียงเทียบกับ C ด้วยครับ  เป็นแนวทางสำหรับผู้เล่นจะหาแบบคับปลิ้งดีๆ
Jantzen Silvergold Z-cap 3.30uFราคา3200/ตัว ราคาก็ประมาณเดียวกัน  แต่ไม่รู้ว่าแนวเสียงอย่างไรกันบ้าง
และไม่รู้ว่า แนวเสียงCหรือL จะตรงความต้องการถูกหูคนฟังกว่ากัน  ราคาก็สูงจังครับต้องให้เป๊ะๆกับหูที่สุดก่อนจ่าย ไม่งั้นหูยาน  [tremor-raccoon]

ต้องลองฟังเองว่าใช่แนวที่ชอบ หรือเปล่าผมก็เคยใช้แต่ของ NHT PRO ที่ใช้หม้อแปลงเจนเซนรุ่นเล็ก ผมชอบมากกว่าใช้วอลลุม (ใช้ของ TKD รุ่นเล็ก) แต่ราคา NHT แตกต่าง 3 เท่า สารภาพเลยว่าไม่เคยได้ใช้ได้ฟัง Jantzen สักรุ่นเลย สำหรับตัวบนยังไม่มีวงจรทำครับ กำลังหาอยู่ทราบมาว่าเป็นอินพุทของเจฟโรแลนด์อะไรสักรุ่น  อยากลองต่อแบบเจฟโรแลนด์โคลนแบบริดใช้ LM3886 12 ตัว ก็มีแล้วแต่วงจรการต่อหา บ่ มีครับ ถ้าพบชี้เป้าให้ด้วยขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2013, 08:20:48 AM โดย BOON »

« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 05:33:01 PM »

ผมชักงง  แล้ววอลลุ่มสะเต็ปอยู่ตรงจุดไหนครับ  หรือว่าไม่ต้องใช้

เช่นผมเอาสัญญาณ  XLR Out  จากซาวด์การ์ด ข้างซ้าย  ข้างขวา
แล้วต่อไปที่ LM 3886 X 2  ต่อข้าง

หรือว่าต้องทำวอลลุ่มสะเต็ปถึง  4  ตัว

« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 09:02:16 PM »

ผมชักงง  แล้ววอลลุ่มสะเต็ปอยู่ตรงจุดไหนครับ  หรือว่าไม่ต้องใช้

เช่นผมเอาสัญญาณ  XLR Out  จากซาวด์การ์ด ข้างซ้าย  ข้างขวา
แล้วต่อไปที่ LM 3886 X 2  ต่อข้าง

หรือว่าต้องทำวอลลุ่มสะเต็ปถึง  4  ตัว

ถ้าไม่ใส่ก็สบายเลยครับ ลากยาวใส่ Input ได้เลย

แต่ถ้าใส่ ต้องหาทีมี 12 Step 2 ชั้น 2 ชุด จะปรับดีกว่า แบบ ใช้ 4 ชุด

« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2013, 08:04:32 AM »

เข้าใจละครับ

ครานี้แจ่มแจ้งเลย 
รอวันเวลาที่นัฐพงษ์ลดราคาปรจำปีครับ  26 สิงหา - 7 กันยา  2556
คงเจียดเวลาไปเที่ยวบ้านหม้อเต็มๆ สักวัน

ออฟไลน์ infernal_cat

• Member
  • *
« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 12:05:46 AM »
มีใครเคยทำวงจรนี้ไหมครับ ดูแปลกๆ... [puzzled]

ออฟไลน์ hengmahachai

• จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์
  • **
  • อัปมาเทน สัมปาเทถะ
« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 05:31:15 AM »
ขอถามด้วยครับ
ว่าดัดแปลงเอามาทำแอมป์หูฟังได้ไหมครับ ต้องทำอย่างไร