ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการวางอุปกรณ์แบบ hardwire  (อ่าน 2782 ครั้ง)

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
แนะนำการวางอุปกรณ์แบบ hardwire
« เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 11:51:45 PM »
การวางอุปกรณ์เพื่อประกอบแบบ hardwire ให้แต่ละเครื่องออกมาได้สวยงามนั้น มือเก๋าคงชำนาญ หลับตาก็นึกภาพออกมาได้ว่าอะไรควรวางตำแหน่งไหน สำหรับผมมือใหม่แค่ทำให้ดังและไม่ฮัมก็ยากแล้ว เรื่องสวยไม่ต้องพูดถึง จึงอยากจะวางแผนให้ดีสำหรับเครื่องต่อไป ขอรบกวนน้าช่วยแนะนำ software ที่เหมาะกับการทำงาน hardwire โดยวางอุปกรณ์ โยกสลับตำแหน่งไปมาได้หลายรอบและตรวจสอบก่อนลงมือปฏิบัติด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: แนะนำการวางอุปกรณ์แบบ hardwire
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 11:58:27 PM »
 ผมไม่เคยใช้เลยครับ มีแค่สมุดกะดินสอเท่านั้น  นานๆถึงจะใช้  illustrator เพราะมันช้าไม่ทันกิน กว่าจะสร้างตัวอุปกรณ์ กว่าจะมาประกอบกันเป็นวงจร แต่ถ้าคนเก่งๆก็อาจจะง่ายครับ สำหรับผม สมุด กะ ดินสอ เพียงพอแล้วครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
Re: แนะนำการวางอุปกรณ์แบบ hardwire
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 01:14:58 AM »
google sketchup เป็น free ware ครับ พวก library อาจต้องไปขุดหาเอา หรือสร้างเอาเอง

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 01:37:36 AM »
Eagle ไงครับ ออกแบบได้ด้วย เขียน PCB ก็ได้ด้วย  [yellow-lol]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 02:07:37 AM »
ไม่ได้เก่งอะไรครับน้า แต่อยากแชร์ ผมใช้กระดาษกับดินสอครับน้า
ออกแบบก็ให้คำนึงถึงสายไฟ AC DC และ สายสัญญาณ ไม่จำเป็นก็ให้มันห่างๆกันครับ หรือถ้าจำเป็นก็แบ่งชั้นมัน
ถึงออกแบบไปแต่เวลาลงแท่นจริงมักจะมีอะไรที่ไม่ตรงกับที่ออกแบบครับ เช่นพวกพื้นที่ ก็ปรับเอากับของจริงเอาครับน้า
ส่วนเรื่องสายตึงไปก็ดูแข็งๆ หย่อนไปก็ดูรก เอาที่มันดูแล้วพอดีนะครับน้า ของผมก็มีเท่านี้ครับน้า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 08:57:42 AM »
Eagle ดูโปรไปหน่อย คงจะกลับมาเป็นดินสออย่างลบอย่างที่น้าแนะนำ
ผมมีอีกคำถามครับ มีแหตุผลอะไรครับ ทุกตำราถึงแนะนำให้ลงกราวด์แท่นจุดเดียว ทั้งที่เป็นแท่นอลูมีเนียมมีจุดยึดน๊อตจากแผงพักสาย ใกล้กันมากมาย จะช่วยลดสายกราวด์ไปได้เยอะมาก ที่อ่านเจอคือกังวลเรื่อง กราวด์ลูปที่แก้กันไม่จบ และน๊อตคลายตัว มีน้าท่านใดที่ชำนาญประกอบแบบกราวด์แท่น พอจะให้ดูเป็นแนวทางบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 09:24:44 AM »
Eagle ดูโปรไปหน่อย คงจะกลับมาเป็นดินสออย่างลบอย่างที่น้าแนะนำ
ผมมีอีกคำถามครับ มีแหตุผลอะไรครับ ทุกตำราถึงแนะนำให้ลงกราวด์แท่นจุดเดียว ทั้งที่เป็นแท่นอลูมีเนียมมีจุดยึดน๊อตจากแผงพักสาย ใกล้กันมากมาย จะช่วยลดสายกราวด์ไปได้เยอะมาก ที่อ่านเจอคือกังวลเรื่อง กราวด์ลูปที่แก้กันไม่จบ และน๊อตคลายตัว มีน้าท่านใดที่ชำนาญประกอบแบบกราวด์แท่น พอจะให้ดูเป็นแนวทางบ้างไหมครับ

การไหลของกระแสแต่ละจุดไม่เท่ากัน ลงหลายๆจุด ก็เกิดกราวด์ลูป ได้เหมือนกันนะครับ ก็เลยเอามารวมจุดเดียวแล้วให้จุดที่กระแสไหลผ่านเยอะๆไว้ด้านล่างสุด อัดด้วยน็อตกันคลาย

แต่ก็ไม่เสมอไปบางแท่นบางเครื่อง ก็ไม่เป็น อะไร [yellow-lol] [yellow-lol]  เราก็เลยพยายามที่จะใส่ RC ให้ทุกวงจร เพื่อที่จะไม่ต้องเกิดคำถามกันอีก  [yellow-lol]

กระทู้ Project OTL 30W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่ ของขวัญปีใหม่จาก diyaudiovillage หน้าแรกน่าจะเข้าใจง่าย

และกระทู้น้าแว่น หลายๆกระทู้ก็เป็นตัวอย่างได้ดีนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 09:32:25 AM »
ถ้าจะดูวิธีลงกราวด์แท่น ลองไปดู คุณ Mc ที่ htg2 นั่นครับ เค้านิยมลงกราวด์แท่น แต่หลังๆก็เห็นเปลี่ยนมาใช้กราวด์บัสแล้ว   หลักการก็ไม่มีอะไรแค่มองเพลทอลูที่ใช้ยึดเป็นแผ่นกราวด์ ทุกจุดลงในตำแหน่งที่ใกล้ที่สุด ตั้งแต่ RCA ถอดตัวรองพลาสติกด้านหลังออก ส่วนที่หลอดก็ใช้หางปลาล็อกกับน็อตยึดขาหลอดลงกราวด์เลย นี่เป็นเครื่องแรกที่ผมทำก็ใช้วิธีนั้นครับ ก็ไม่จี่ ไม่ฮัมนะ ผมทำอยู่สองเครื่องหลังจากนั้นก็ใช้กราวด์บัสมาตลอด ตามแนวทางของ Tossi ครับ ที่ผมยึดเป็นแนวการ hw ของผมตั้งแต่นั้นมา

ถึงแม้จะได้ทำเยอะ แต่ดูให้เยอะๆครับ  ก็สามารถทำได้เหมือนกัน ใจเย็นๆค่อยๆคิด ค่อยๆทำไปเรื่อย แล้วมันจะเกิดการพัฒนา ปรับปรุงจนเป็นแนวทางของตัวเราเองได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 10:07:46 AM »
 เป็นแนวทาง เห็นตรงไหนดีก็นำเอามาปรับใช้กับเครื่องของเราครับ

>>>  http://tomo.fine.to/V.World/gallery.html

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 03:17:55 PM »
ขอบคุณครับ น้าผึ้งและน้าเล็ก ตอบได้ตรงประเด็น โดนใจมาก ต้องใจเย็นลงค่อยๆทำ แล้วจะนำผลงานมาเสนอบ้างครับ