ผู้เขียน หัวข้อ: กังวลกับสีของปรอทที่ฉาบหลอดครับ  (อ่าน 2140 ครั้ง)

ออฟไลน์ robocop88

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 56
กังวลกับสีของปรอทที่ฉาบหลอดครับ
« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 02:34:22 PM »
กังวลกับสีของปรอทที่ฉาบหลอดครับ
คือแบบว่า เวลาซื้อหลอดมาใหม่ๆปรอทสีเงินที่ฉาบมามันขาวเงางาม
แต่พอใช้ไปมันเริ่มเปลี่ยนสีเป็นออกเหลืองเหมือนท่อสเตนเลสโดนไฟครับ
มันปกติไหมครับ หรือ อัดไบอัสหรือไฟเยอะไป
จริงอยากให้มันขาวเงาอยู่ตลอดอะครับ

แล้วบางหลอดที่ซื้อมาเค้าบอกว่าnos เปิดกล่องมาหัวดำแล้วอะครับ

มันเกิดอะไรขึ้นครับ แล้วจะใช้ได้อีกนานไหมครับ  [chick-confuse]

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: กังวลกับสีของปรอทที่ฉาบหลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 02:45:29 PM »
 หัวดำต้องดูว่าดำเพราะว่า ปรอทเข้ม หรือ เขม่า ถ้าเขม่าก็แสดงว่าใช้มาแล้ว  ไม่นอสแน่นอนครับ    ส่วน แบเรี่ยมเหลืองก็ต้องดูอีกว่าหลอดอะไร ถ้าเป็นหลอดพาวเว่อร์ที่ร้อนมากๆก็เหลืองได้ ถ้าเหลืองบนแบเรี่ยมสีเงินก็น่าจะปกติ แต่ถ้าเหลืองจางบนคราบขาวๆนี่แสดงว่าหลอดเริ่มรั่วครับ เดี๋ยว่างๆจะโพสให้ดูเป็นกรณีศึกษา  ส่วนหลอด nos ที่ไม่มีแบเรี่ยมเหลืออยู่เลย (หลอดแก้วใสๆ สำหรับหลอดที่มีแบเรี่ยมนะครับ) นั่นก็ไม่ควรซื้อเก็บกัน เพราะถ้าซื้อมานี่เหมือนซื้อหวยเลยครับ อาจจะอยู่ได้สักพักก็จะไป  จะยาว หรือ สั้นขึ้นอยู่กับว่ามันรั่วมาก รั่วน้อยครับ เพราะหลอดพวกนี้มีร่วมร้อยปี หรือ กว่านั้นแล้วแต่เบอร์ เรื่องหลอดตายก่อนเวลาอันควรเราเลี่ยงได้ ก่อนซื้อกันก็ควรหาข้อมูลเกี่ยวกับหลอดให้เยอะหน่อย อย่าให้ความอยากมาบังตา หลอดยังไม่หมดง่ายๆหรอกครับในสิบปีนี้ แล้วแต่ว่าใครจะงัดออกมาปล่อยก่อนกันเท่านั้นแหละ เท่าที่รู้ในเมืองไทยเราก็ไม่แพ้ใครเค้าเหมือนกัน  มีสายรายงานมาอีกแล้วมีขาใหญ่ท่านนึงจะให้เหมา ผมคงแค่ไปเหล่ๆเท่านั้น เพราะมีเพื่อนรุ่นพี่เค้าเป๋าหนักรออุ้มอยู่แล้ว เดี๋ยวเราคงไปฉกเฉพาะเบอร์ที่จะใช้เอา  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
Re: กังวลกับสีของปรอทที่ฉาบหลอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 02:47:16 PM »
อาการแรกผมว่าเป็นปกตินะ  เพราะตอนมันทำงานมีความร้อน สีมันก็คล้ำลงเป็นธรรมดา

ส่วนหลอดใช้แล้วหรือยังไม่ใช้  ดูที่ใส้หลอดว่ามีคราบเขม่า จากความร้อนมั้ย  แต่ถ้าผ่านการใช้งานมาไม่เยอะ อาจสังเกตไม่เห็นครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 03:02:24 PM »
    อย่างหลอดนี้มีโอกาสได้ฟังแค่ 6-7 ชั่วโมงหลังจากมาถึงมือ แล้วก็สิ้นใจในทันที หายวับไปเลยครับ 15000 บาทกับเจ้าหลอดเดียวนี่แหละ  เป็นค่าฟังเพลงที่แพงมาก นาทีละ 36 บาทค่าไฟจ่ายเอง   [yellow-lol]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 03:09:30 PM »
หลอด kt120 kt88
ครับหลอดเล้กก็เป็น พวก 6dj8 ผมไม่เคยเล่นหลอดเห็นมันเป็นอย่างนี้ก้เลยตกใจครับ
รุ้อย่างนี้ก้สบายใจครับ

ยกตัวอย่างนะครับ หลอดในปรีกล่อมกรุง
แกะออกมาทำไมปรอทไม่ใสหละครับหัวเริ่มดำๆ  หรือหลอดที่ถูกเก็บนานไม่เคยโดนไฟมันเป็นแบบนี้ครับ

ขอบคุรทุกท่านที่ช่วยตอบมือใหม่อย่างผม ครับ [0002053E]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 03:11:47 PM »
    อย่างหลอดนี้มีโอกาสได้ฟังแค่ 6-7 ชั่วโมงหลังจากมาถึงมือ แล้วก็สิ้นใจในทันที หายวับไปเลยครับ 15000 บาทกับเจ้าหลอดเดียวนี่แหละ  เป็นค่าฟังเพลงที่แพงมาก นาทีละ 36 บาทค่าไฟจ่ายเอง   [yellow-lol]

อื้อหือ วินาทีละ 2 บาทกว่าๆ แพงกว่าค่าโทรศัพท์มือถืออีกครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2014, 03:27:09 PM »
หลอด kt120 kt88
ครับหลอดเล้กก็เป็น พวก 6dj8 ผมไม่เคยเล่นหลอดเห็นมันเป็นอย่างนี้ก้เลยตกใจครับ
รุ้อย่างนี้ก้สบายใจครับ

ยกตัวอย่างนะครับ หลอดในปรีกล่อมกรุง
แกะออกมาทำไมปรอทไม่ใสหละครับหัวเริ่มดำๆ  หรือหลอดที่ถูกเก็บนานไม่เคยโดนไฟมันเป็นแบบนี้ครับ

ขอบคุรทุกท่านที่ช่วยตอบมือใหม่อย่างผม ครับ [0002053E]
  หลอดรัสเซียบางเบอร์ บางรุ่น มีเขม่าติดมาจากการผลิตครับเบอร์เดียวกันมีหลายรุ่นผลิต ถึงบอกต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนไม่งั้นเดี๋ยวปล่อยไก่ครับ   ดำๆตรงแบเรี่ยมนั่นแสดงว่ายังเข้มข้นอยู่นะครับ ถ้าจางหรือขาวใสเมื่อไหร่นั่นก็เริ่มรั่วแล้วเหมือนกัน ครับ