ผู้เขียน หัวข้อ: ใน PSU ทำไมต้องใช้. LED เขียว  (อ่าน 2504 ครั้ง)

ออฟไลน์ mybestboss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 117
ใน PSU ทำไมต้องใช้. LED เขียว
« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 11:42:18 AM »
ผมสังเกตว่าใน Psu ใช้แต่ LED สีเขียว มันมีอะไรสำคัญไหมครับ

ของผมที่ได้จากน้ารุ่ง เอา. LED ที่มีเป็น SLED ไม่แน่ใจจะมีผมอะไรไหม

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ใน PSU ทำไมต้องใช้. LED เขียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 12:22:24 PM »
ผมสังเกตว่าใน Psu ใช้แต่ LED สีเขียว มันมีอะไรสำคัญไหมครับ

ของผมที่ได้จากน้ารุ่ง เอา. LED ที่มีเป็น SLED ไม่แน่ใจจะมีผมอะไรไหม

ต้องดูตำแหน่งหน้าที่ในวงจรครับ  จากรูปวงจรด้านล่าง  LED1,LED2 ใช้ทำหน้าที่ Bias ให้ TR ต้องเป็นสีเขียวเพราะต้องการแรงดัน Vf เท่ากับที่ออกแบบ โดยแต่ละสีจะมี Vf ไม่เท่ากัน

ในบางวงจรจะสังเกตว่ามี IC แทนในตำแหน่ง LED ด้วย เช่น LM385-1.2, LM336-2.5

และ LED 3 จะใช้แค่ แสดง Power Output เท่านั้น ตำแหน่งนี้ใช้สีอะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
Re: ใน PSU ทำไมต้องใช้. LED เขียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 12:24:25 PM »
สีเขียว มันสื่อความหมายของความถูกต้อง เป็นปกติ มีความปลอดภัย ประมาณนั้น
สีแดง มักแสดงถึงความผิดปกติ (Fault) ให้หยุดใช้งาน และรีบตรวจเช็คทันที
สีเหลือง มักใช้แสดงถึงการเตือนให้ต้องระวัง มีบางอย่างที่ผิดปกติ(แต่ยังไม่รุนแรงเกิดขึ้นแล้ว) ต้องทำการตรวจสอบ

ใน Power Supply ใช้เป็นเพียง Indicator เท่านั้น ว่ามีไฟ จะใช้ LED สีอะไรก็ย่อมได้ ถ้าเป็นเตรื่องของเราเอง แต่ถ้าจะเอาให้เป็นสากลปฏิบัติ ก็ตามข้อความข้างต้นครับ

แต่ถ้าจะเอา Vf ไปใช้ Bias ก็ตามน้ารุ่งกล่าวไว้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 12:39:30 PM »
แสดงจากวงจรของท่านเจ้าสำนัก(ที่น้ารุ่งทำ PCB ให้) ผมควรต้องเปลี่ยนเป็น. LED สีเขียว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 12:43:50 PM »
 ถูกต้องครับ เพราะวงจรนี้ใช้ไฟ led สีเขียว เพื่อให้วงจรทำงานอย่างมีเสถียรภาพเป็นไปตามที่ออกแบบไว้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014, 09:43:34 PM »
อาจารย์สอนต้องฟัง เลยเปลี่ยน LED ตามแนะนำ เสียงจี่เบาๆหายไปด้วย สุดยอดเลยครับ จากรูปมีไรแนะนำอีกไหมครับ R ผมตัวเล็กไปไหม