ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการต่อกราวน์ตามวงจร  (อ่าน 2911 ครั้ง)

ออฟไลน์ mybestboss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 117
ปรึกษาเรื่องการต่อกราวน์ตามวงจร
« เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 10:00:45 PM »
ผมกำลังทำปรีหลอด วงจรเล็กๆ สงสัยการต่อลงกราวน์ ตามรูปที่ให้มาของ power supply ผมเข้าใจว่ากราวด์ต่อกับ 0 ของหม้อ (190-0-190V, หรือ 6.2-0V)

ส่วนในวงจรปรี กราวด์ผมจะต่อตรงไหนดีครับ  [what11]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ปรึกษาเรื่องการต่อกราวน์ตามวงจร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 10:27:49 PM »
0 ของ 190-0-190 ครับน้า
ตรงส่วน R 100ohm 2 ตัวแล้วลงกราวด์ จะไม่ใส่ก็ได้ครับน้า เอาไปจุดใส้หลอดอย่างเดียวไม่ต่อลงกราวด์ ถ้ามีปัญหาฮัมจี้ค่อยต่อก็ได้ครับ
ส่วนกราวด์ในวงจรปรีก็คือกราวด์จุดเดียวกันรูปแรกครับน้า ถ้าให้ง่ายก็เอาลวดมาทำเป็นกราวด์บัสจะต่อง่ายดีครับน้า

ผิดหรือไม่ถูกหลักการณ์น้าๆท่านอื่นช่วยแนะนำนะครับผมก็รู้ไม่มาก

ออฟไลน์ ArtFish

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 80
Re: ปรึกษาเรื่องการต่อกราวน์ตามวงจร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 10:53:00 PM »
เสริมน้าatrium ครับในวงสีแดงร่วมถึง ground ที่ IEC ac input ให้ต่อถึงกันครับ แล้วให้ต่อลงแท่นหรือกล่องที่เป็นโลหะ
จุดเดียวแนะนำเป็นตำแหน่งแถวๆinputครับ [chick8]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 10:55:06 PM »

ผมกำลังทำปรีหลอด วงจรเล็กๆ สงสัยการต่อลงกราวน์ ตามรูปที่ให้มาของ power supply ผมเข้าใจว่ากราวด์ต่อกับ 0 ของหม้อ (190-0-190V, หรือ 6.2-0V)

ส่วนในวงจรปรี กราวด์ผมจะต่อตรงไหนดีครับ  [what11]

[/quote] หมายถึงตัวที่ hard wire บนแท่นดำๆที่โพสบน fb ใช่มั้ยครับ   ถ้าใช่เอาทีละสเต็ปนะครับ เริ่มจากภาคจ่ายไฟ  การต่อภาคจ่ายไฟแบบ full wave โดยใช้หม้อไฟที่มี center tap  ขด 0 เราต้องนำไปต่อกับขั้วลบของซีในภาคซัพพลายเหมือนกับในวงจรที่โพสไว้ครับ  จากนั้นเราจะลากสายกราวด์โดยใช้ลวดทองแดงแกนเดี่ยว มาทำเป็น กราวด์บัสไปในส่วนของวงจรปรี เพื่อใช้ในการลงกราวด์จุดต่างๆของวงจรปรีมาลงกราวด์รวมกับภาคซัพพลาย เมื่อทุกอย่างอยู่บน กราวด์บัสแล้ว เราค่อยลากสายจากกราวด์บัสลงแท่นเพียงจุดเดียวครับ  ไม่รู้ว่าเข้าใจมั้ย ครับ ถ้ายังงงตรงไหนก็ถามมา

ส่วนการใช้ R100 ohm สองตัวต่อที่ขดไฟจุดไส้หลอดเป็นการทำ balanced เหมือนกับการใช้ขดไฟที่มี CT ครับ ซึ่งได้ผลดีกว่าการต่อข้างใดข้างหนึ่งลงกราวด์ตรงๆเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 11:03:50 PM »
กราวด์ ในวงจรน่าจะแบบนี้นะครับ (ตามคำอธิบาย อ.เล็กครับ)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2014, 11:05:29 PM »
 รูปตัวอย่างการทำ star ground ครับ

จากรูปจะเห็นว่าเค้าลงกราวด์ที่แท่นเพียงจุดเดียว คือทั้งภาคจ่ายไฟ และ ภาคจ่ายปรี แต่วิธีการการลงเค้าจะลงจุดที่มีโหลดสูงสุดไว้ด้านล่างสุดก็คือภาคจ่ายไฟซึ่งจ่ายกระแสทั้งหมดให้กับวงจร ส่วนในภาคปรี ที่มีสัญลักษณ์สามเหลี่ยน ก็นำมาลงกราวด์ที่จุด G นั่นโดยเรียงซ้อนกันครับ แต่ถ้าเราลากกราวด์บัสเราก็จะลากสายลงกราวด์เพียงเส้นเดียวคือจากกราวด์บัสที่ต่อจาก ขั้วลบภาคจ่ายไฟลงกราวด์ที่แท่นเพียงจุดเดียวครับ

ตัวอย่างงานกราวด์บัสของผมครับ  จะเห็นว่าทุกจุดตั้งแต่ภาคจ่ายไฟ จนถึงในวงจรจะฝากกราวด์ผ่านกราด์บัสทั้งระบบครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 11:28:00 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ฟังได้แล้ว ไม่จี่ไม่ฮัม แต่ไม่กล้าโชว์ไส้ใน อายมากโคตรเละ  [yellow-lol]

สาย RCA home made เลยเป็นแบบที่เห็นครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014, 11:46:54 PM »
 จงภูมิใจในสิ่งที่เราทำ  ทุกอย่างประสพการณ์จะสอนสั่งให้เราได้เรียนรู้เองครับ ดีใจด้วยที่ผ่านด่านแรกได้สำเร็จครับ คุณหมอ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 05:25:02 AM »
ยินดีด้วยครับ  [chick-clap]

เดี๋ยวแท่นต่อๆไป เราก็จะทำได้ดีขึ้นกว่าเดิมครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Kantang

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 09:09:00 AM »
สวยมากๆ ครับ ^_^
สุดยอดมากๆ ครับ