ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 637995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1590 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 05:12:34 PM »

ที่ผมคิดไว้ หลังปีใหม่ไปแล้ว ผมจะมาแนะนำสร้างแอมป์จากไอซี 3875 อีกครั้ง เอาชนิดระเอียดยิบเลย เทคนิดส์ต่าง ๆ จะขอปล่อยออกมาทั้งหมด ให้เหลือเอาไว้หากินแค่จุด 2 จุด ในจำนวน 12-13 จุด เพื่อไม่ใช้ลูกศิศย์ชนะครู  [roll]

ขอบคุณครับพี่มุมคนรักหลอด

แล้วผมจะขอทำตามเพื่อคารวะคุณครูด้วยครับ
 [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1591 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 05:13:50 PM »
อาจารย์ใหญ่มาแล้ว ใครที่ยังไม่ได้ลงมือเตรียมตัวครับ  clapping-1-2 clapping-1-2 ว่าแต่ของผมยังไม่ได้เปิดฟังอีกเลยหลังจากที่ได้แอมป์กล้ามใหญ่มานั่งฟัง กะว่าจะเอา 4.7 ที่ซื้อจากพี่เล็กไปเปลี่ยนตัว 2.2 ดู แล้วจามารายงานให้ทราบ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1592 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:08:09 PM »

ที่ผมคิดไว้ หลังปีใหม่ไปแล้ว ผมจะมาแนะนำสร้างแอมป์จากไอซี 3875 อีกครั้ง เอาชนิดระเอียดยิบเลย เทคนิดส์ต่าง ๆ จะขอปล่อยออกมาทั้งหมด ให้เหลือเอาไว้หากินแค่จุด 2 จุด ในจำนวน 12-13 จุด เพื่อไม่ใช้ลูกศิศย์ชนะครู  [roll]

คุณครูจะภูมิใจมากๆ ถ้าลูกศิษย์ตั้งใจศึกษาหา 2 จุด ที่ครูไม่ปล่อยออกมาจนเจอ   [checks-raccoon]

เอาแค่ 1-10 กระบวนท่า ก็ฮืดขึ้นคอแล้ว นี้จะเรียนจบทั้งกระบวนท่า 12 พญามาน ...........เลยหรือ ดู ๆ เอา ก็แล้วกัน
ท่าน cleaning  ........... เจอกระบวนท่าเดียว ไปเกือบไม่เป็นแล้ว  [roll] laughhahaha

ตอนนี้ผมเริ่มเขียนไปแล้ว หลายอย่าง  อยากรู้ว่าอยู่ที่ไหน ไปตามหาอ่านเอาเอง เขียนมาร่วม ๆ เดือน แล้ว  clapping-1-2
แย่เลยครับผมเจอไปนิดหน่อยแย่เลยครับ

http://thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=63&qid=14265
พี่มุมไปแอบเขียนไว้ที่นี่ครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #1593 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 12:22:28 AM »

ที่ผมคิดไว้ หลังปีใหม่ไปแล้ว ผมจะมาแนะนำสร้างแอมป์จากไอซี 3875 อีกครั้ง เอาชนิดระเอียดยิบเลย เทคนิดส์ต่าง ๆ จะขอปล่อยออกมาทั้งหมด ให้เหลือเอาไว้หากินแค่จุด 2 จุด ในจำนวน 12-13 จุด เพื่อไม่ใช้ลูกศิศย์ชนะครู  [roll]

คุณครูจะภูมิใจมากๆ ถ้าลูกศิษย์ตั้งใจศึกษาหา 2 จุด ที่ครูไม่ปล่อยออกมาจนเจอ   [checks-raccoon]

เอาแค่ 1-10 กระบวนท่า ก็ฮืดขึ้นคอแล้ว นี้จะเรียนจบทั้งกระบวนท่า 12 พญามาน ...........เลยหรือ ดู ๆ เอา ก็แล้วกัน
ท่าน cleaning  ........... เจอกระบวนท่าเดียว ไปเกือบไม่เป็นแล้ว  [roll] laughhahaha

ตอนนี้ผมเริ่มเขียนไปแล้ว หลายอย่าง  อยากรู้ว่าอยู่ที่ไหน ไปตามหาอ่านเอาเอง เขียนมาร่วม ๆ เดือน แล้ว  clapping-1-2
แย่เลยครับผมเจอไปนิดหน่อยแย่เลยครับ

http://thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=63&qid=14265
พี่มุมไปแอบเขียนไว้ที่นี่ครับ

อ้าวแล้วกัน.... ไปแอบดูมาแล้ว หมดมุขเลย คราวนี้  [smi_ley]

« ตอบกลับ #1594 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 05:13:04 AM »

ที่ผมคิดไว้ หลังปีใหม่ไปแล้ว ผมจะมาแนะนำสร้างแอมป์จากไอซี 3875 อีกครั้ง เอาชนิดระเอียดยิบเลย เทคนิดส์ต่าง ๆ จะขอปล่อยออกมาทั้งหมด ให้เหลือเอาไว้หากินแค่จุด 2 จุด ในจำนวน 12-13 จุด เพื่อไม่ใช้ลูกศิศย์ชนะครู  [roll]
ดีจังครับผมยังเหลือ ic อีกตัว ทำขาหักไปตัวคงต้องหามาเพิ่ม หลังปีใหม่ผมคงอยู่บ้านตัวเองแบบสมบูรณ์ จะได้ทดลองได้เต็มทีแล้วครับ ขอบคุณพี่ไว้ล่วงหน้าก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1595 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 10:25:20 AM »

คุณครูจะภูมิใจมากๆ ถ้าลูกศิษย์ตั้งใจศึกษาหา 2 จุด ที่ครูไม่ปล่อยออกมาจนเจอ   [checks-raccoon]
ค่อยตามติดงานเขียนพี่ครับ เผื่อจะได้นำมาปรับปรุง LM3875 ให้ดีขึ้นครับพี่  [roll]

« ตอบกลับ #1596 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 04:21:48 PM »
ผมได้ทำการลองต่อเกนโีคนใหม่ครับต่อแบบ hw ตรวจเช็คทุกๆขาว่าไม่มีชนกัน และดูวงจรต่อถูกต้อง แต่พอเปิดเพลงทั้งผ่าน dac หรือจากเครื่องเล่น DVD ปรากฏว่ามีเสียงเพลงครับ แต่แหบแห้ง แตกพร่า แบบนี้จุดไหนน่าจะเสียครับ ตัว ic3875 เสียหรือเปล่าครับ ผมเปลี่ยน c filter จากHE2200 เป็น GXE1000 ก็เป็นครับ ic ผมมี 3 ตัวเป็นเหมือนกันหมด เสียงแตกพร่าและร้อนกว่าปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2011, 09:44:53 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1597 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 02:07:02 AM »
วงจรป้องกัน Spike มันทำงาน
ผมไปอ่านเจอถ้าปัญหานี้เกิดขึ้นกับตัว ic แล้วทางแก้จะต้องทำอย่างไรครับ หรือว่ามันเสียไปเลยครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #1598 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 08:28:29 AM »
วงจร Spike มันไม่ทำงานง่ายๆ นะครับ ผมคิดว่าน้าต้องต่ออะไรผิดสักอย่าง เช่น R-NFB (22k ที่ขา 3-8) ต่อผิดขาหรือไม่ได้ต่อ เกนของระบบจะสูงมากทำให้เสียงแตกได้
อีกประเด็นที่อาจจะมีปัญหาคือ การต่อสายจากหม้อแปลงมาเข้าบอร์ดแอมป์ไม่ถูกต้อง มีโอกาสสุ่มเสี่ยงที่จะเจอปัญหาออสซิลเลต .... แต่สำหรับไอซีตระกูลนี้มันก็ไม่เกิดได้ง่ายนัก ยกเว้นดวงตกจริงๆ

น้าลองเอาวงจรมากาง แล้วไล่การต่อสายทีละจุดแบบใจเย็นๆ อีกรอบนะครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1599 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 10:33:33 AM »
วงจร Spike มันไม่ทำงานง่ายๆ นะครับ ผมคิดว่าน้าต้องต่ออะไรผิดสักอย่าง เช่น R-NFB (22k ที่ขา 3-8) ต่อผิดขาหรือไม่ได้ต่อ เกนของระบบจะสูงมากทำให้เสียงแตกได้
อีกประเด็นที่อาจจะมีปัญหาคือ การต่อสายจากหม้อแปลงมาเข้าบอร์ดแอมป์ไม่ถูกต้อง มีโอกาสสุ่มเสี่ยงที่จะเจอปัญหาออสซิลเลต .... แต่สำหรับไอซีตระกูลนี้มันก็ไม่เกิดได้ง่ายนัก ยกเว้นดวงตกจริงๆ

น้าลองเอาวงจรมากาง แล้วไล่การต่อสายทีละจุดแบบใจเย็นๆ อีกรอบนะครับ  [yes-raccoon]
ขอบคุณมากครับ ผมจะตรวจดูอีกทีครับ R22k ต่อไว้ครับขา 3\8 ครับ ผมหักขาครับ มันเลยเช็คง่ายครับ ผมก็ดูวงจรจากหน้าแรกเลยครับ ล่าสุดที่ผมต่อไม่มีเสียงเลยครับ แต่ ic ร้อน หนักกว่าเดิมอีกครับ จะลองตรวจเช็คอีกรอบครับ รวมทั้งไฟจากหม้อแปลงด้วยครับ
ผมเช็ดสายไฟแล้วรวมทั้ง C R ดูจากวงจรหลายครั้ง ก็ไม่ผิดครับ สงสัยผมคงดวงตกจริงๆครับ เพราะมันรวนทั้งระบบหมดเลย ล่าสุดผมต่อใหม่ค่อยๆทำเลยแต่ไม่ดังแล้วคราวนี้เงียบ แต่ ic ร้อนเหมือนมีการทำงานแต่เสียงไม่ออก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2011, 10:57:09 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1600 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 11:14:25 AM »
ลงรูปให้ดูด้วยครับมองไม่ออก

« ตอบกลับ #1601 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 11:46:30 AM »
ร้อนแบบนี้ โอกาสที่ไอซีจะกลับบ้านเก่ามีสูง ถ้าน้ามั่นใจว่าต่อไม่ผิด ก็ต้องลองเปลี่ยนไอซีดูแล้วอ่ะครับ

ปล.น้า cleaning ถ่ายรูปหัวแร้งที่น้าใช้ให้ดูหน่อยสิครับ บางทีมันอาจเป็นตัวการทำให้ไอซีพังก็ได้

« ตอบกลับ #1602 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 04:03:05 PM »
ร้อนแบบนี้ โอกาสที่ไอซีจะกลับบ้านเก่ามีสูง ถ้าน้ามั่นใจว่าต่อไม่ผิด ก็ต้องลองเปลี่ยนไอซีดูแล้วอ่ะครับ

ปล.น้า cleaning ถ่ายรูปหัวแร้งที่น้าใช้ให้ดูหน่อยสิครับ บางทีมันอาจเป็นตัวการทำให้ไอซีพังก็ได้
หัวแร้งผมยี้ห้อ HAKO ครับแบบปืน ช่างที่บริษัทเอามาลืมไว้นานแล้วผมเลยเก็บกลับบ้านเอามาเปลี่ยนหัวครับ มันเกี่ยวกันไหมครับว่าผมเร่งโวลุ่มเกนโคนไว้จนสุด แล้วเปิดเพลงผ่านจากปรีเข้าไปครับ ทำให้มันถูกเร่งจนเต็มพิกัดนานครับ
ผมมั่นใจว่าต่อไม่ผิดครับ เช็ดหลายรอบครับ

ร้อนครับเปิดเพลงเดียวร้อนจนจับซิงค์ไม่ได้ครับ ซึ่งก่อนจะเป็นเปิด หลายเพลงแค่อุ่นๆครับ
คงต้องมองหา ic ใหม่แล้วมั่งครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1603 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 04:08:35 PM »
น้า Cleaning ลองเอามาต่อแบบกระสือหรือยังครับ เอามาต่อนอกกล่องให้มีเสียงแบบปกติก่อนครับ แล้วค่อยย้ายเข้ากล่อง จะได้ไล่วงจรดูได้ง่ายๆครับ

« ตอบกลับ #1604 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 05:28:45 PM »

หัวแร้งผมยี้ห้อ HAKO ครับแบบปืน ช่างที่บริษัทเอามาลืมไว้นานแล้วผมเลยเก็บกลับบ้านเอามาเปลี่ยนหัวครับ มันเกี่ยวกันไหมครับว่าผมเร่งโวลุ่มเกนโคนไว้จนสุด แล้วเปิดเพลงผ่านจากปรีเข้าไปครับ ทำให้มันถูกเร่งจนเต็มพิกัดนานครับ
ผมมั่นใจว่าต่อไม่ผิดครับ เช็ดหลายรอบครับ

ร้อนครับเปิดเพลงเดียวร้อนจนจับซิงค์ไม่ได้ครับ ซึ่งก่อนจะเป็นเปิด หลายเพลงแค่อุ่นๆครับ
คงต้องมองหา ic ใหม่แล้วมั่งครับ

ที่ GainClone มีโวลุ่มอยู่แล้ว ให้ถอดปรีแอมป์ออกก่อน แล้วต่อสัญญาณเข้า GainClone โดยตรงไม่ผ่านปรีแอมป์
ลองฟังอีกทีซิว่ามีเสียงดังไหมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1605 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 07:42:13 PM »
ต่อแบบกระสือ และต่อแบบ hw ตรวจเช็ดทุกจุดว่าไม่ผิดแน่และไม่มีชนกัน เปิดจาก ดีวีดี เปิดผ่าน dac ไม่ได้เปิดผ่านปรีเพราะปรียังใช้ไม่ได้ครับ
เสียงแตกพร่าเบาเหมือนกันหมดครับ รื้อทำใหม่ ตรวจวัด R ทุกตัวปกติ ต่อใหม่่ คราวนี้เงียบ ไม่มีเสียง แต่ชิปร้อน คิดว่ามันคงจะไปแล้ว ถ้า ic พังจะได้ทำใจ แต่ถ้าไม่พังแล้วไม่ดังนี่ซิกลุ่มใจครับ

ผมลองต่อแบบไม่ใ่ช้โวลุ่มโดยเอา c input เข้า RCA เลยอาการเหมือนกันหมดครับ

« ตอบกลับ #1606 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 09:13:01 PM »
งั้นก็ LM3875 กลับบ้านเก่าแล้วครับ

« ตอบกลับ #1607 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 09:55:39 PM »
ฝากถึงคุณ Cleaning

ผมค้นหาอุปกรณ์เจอ GainClone รุ่นตัดขา IC ที่ผมถอดออกจากกล่องเดิม
LM3875 ที่อยู่บน PCB เป็นรุ่นที่ซื้อจากเพื่อนสมาชิกในเวปนี้แหล่ะ

ต่อฟังเกินกว่า 200 ชั่วโมง ไม่มีปัญหาเรื่องจี่ฮัม และนอกจากนี้บน PCB ผมได้ใส่หลักเพื่อสะดวกในการบัดกรีสายไฟ
สนใจที่จะเอาไปต่อลองเล่นให้หายสงสัยไหม และก่อนที่จะมอบให้ไปลองทำผมจะดูดตะกั่วที่เลอะเทอะให้เรียบร้อย

เพียงแต่หา C Input แค่ตัวเดียวมาใส่ ก็ฟังได้แล้ว ลองพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #1608 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 10:06:48 PM »

ผมค้นหาอุปกรณ์เจอ GainClone รุ่นตัดขา IC ที่ผมถอดออกจากกล่องเดิม
LM3875 ที่อยู่บน PCB เป็นรุ่นที่ซื้อจากเพื่อนสมาชิกในเวปนี้แหล่ะ

ต่อฟังเกินกว่า 200 ชั่วโมง ไม่มีปัญหาเรื่องจี่ฮัม และนอกจากนี้บน PCB ผมได้ใส่หลักเพื่อสะดวกในการบัดกรีสายไฟ
สนใจที่จะเอาไปต่อลองเล่นให้หายสงสัยไหม และก่อนที่จะมอบให้ไปลองทำผมจะดูดตะกั่วที่เลอะเทอะให้เรียบร้อย

เพียงแต่หา C Input แค่ตัวเดียวมาใส่ ก็ฟังได้แล้ว ลองพิจารณาดูนะครับ

[clap hand2] [clap hand2] น้าAlcohoใจดีสุดๆ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #1609 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 10:15:59 PM »
น้าAlcohoใจดีสุดๆ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
 clapping-1-2 รับไปลองเลยน้าcleaningจะได้หายสงสัย.

« ตอบกลับ #1610 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 05:20:39 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ รับครับ วันที่ 12 จะเข้าไปรบกวนครับ วัีนนี้ผมจะกลับเข้าบ้านแล้วครับ

ว่าแต่ว่าน๊อตยึดหัวหกเหลี่ยมแบบที่ใช้กับกล่องคุณเดวิสเขาหาชื้อกันที่ไหนครับ ผมหาหลายร้านมีแต่เป็นแบบใช้ไขควงครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2011, 06:09:36 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1611 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 06:23:15 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ รับครับ วันที่ 12 จะเข้าไปรบกวนครับ วัีนนี้ผมจะกลับเข้าบ้านแล้วครับ

ว่าแต่ว่าน๊อตยึดหัวหกเหลี่ยมแบบที่ใช้กับกล่องคุณเดวิสเขาหาชื้อกันที่ไหนครับ ผมหาหลายร้านมีแต่เป็นแบบใช้ไขควงครับ

เข้ามาเอาได้เลยทั้ง GainClone และน๊อต รวมถึงสายเงินที่ต่อไปยัง Biding Post
แต่ถ้าให้ผมหายสงสัย ช่วยยเอาหม้อไฟ  กล่อง และ PCB ไดโอดชุดเดิม ที่คุณต่อฟังอยู่มาตรวจสอบดูหน่อย
ว่าเป็นอย่างไร

หากมีเวลาจะได้ให้คุณ Cleaning เอาลงกล่องให้เสร็จไปเลย
เมื่อกลับบ้าน จะได้มีแอมป์ไปนั่งฟังให้สำราญใจทั้ง GainClone และ OTL30w ครับ
 [sit-up]

« ตอบกลับ #1612 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 06:56:39 AM »

เข้ามาเอาได้เลยทั้ง GainClone และน๊อต รวมถึงสายเงินที่ต่อไปยัง Biding Post
แต่ถ้าให้ผมหายสงสัย ช่วยยเอาหม้อไฟ  กล่อง และ PCB ไดโอดชุดเดิม ที่คุณต่อฟังอยู่มาตรวจสอบดูหน่อย

หากมีเวลาจะได้ให้คุณ Cleaning เอาลงกล่องให้เสร็จไปเลย
เมื่อกลับบ้าน จะได้มีแอมป์ไปนั่งฟังให้สำราญใจทั้ง GainClone และ OTL30w ครับ
 [sit-up]
ขอบคุณมากครับ อยากจะเหาะไปวันนี้เลยครับ  [roll]

« ตอบกลับ #1613 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 08:19:46 AM »

[sit-up]
ขอบคุณมากครับ อยากจะเหาะไปวันนี้เลยครับ  [roll]

ไปวันนี้ก็ไม่เจอใคร เพราะผมแพ็คกระเป๋าเดินทางมานั่งที่ทำงาน แล้วก็จะเหาะไปเมืองเหนือช่วงบ่ายครับ
 [smi_ley]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1614 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 09:55:08 AM »
เข้ามาดูท่านผู้รู้ให้คำแนะนำ และเฝ้าติดตามงานของคุณ Cleaning ว่าเลิกจี่เลิกฮัมเลิกร้อนหรือยัง (ทำยังกะตัวเองพอจะรู้บ้างซะงั้น) ผมเองยังอมมือกับเครื่องเสียง ไม่เข้าใจแม้ศัพท์ต่าง ๆ อุปกรณ์แต่ละตัวว่ามีหัวมีหาง หรือมี + มี - อย่างไร หากทำตามรูปที่ท่านผู้รู้ เพื่อนสมาชิกอื่นทำไว้แล้วยังคงพอได้ (แต่อาจจะใช้ไม่ได้) คงต้องถามให้ผู้รู้ได้แนะนำไปพร้อม ๆ กับการลงมือทำ

แต่ขณะนี้มวลสารยังขาดอีกหลายรายการ โดยเฉพาะ IC ที่ซื้อในเวปนี้ยังเดินทางมาไม่ถึง ทั้ง ๆ ที่อุปกรณ์ตัวอื่น ๆ ที่ซื้อจากคุณ CreAte HoUse ซื้อที่หลัง โอนเงินก็ช้า แต่ได้ของด้วยความรวดเร็ว ผมถือว่านี่คือมีืออาชีพ ส่วนรายการอื่น ๆ ชักเริ่มถอดใจแล้ว ขอตั้งหลักก่อนว่าจะทำอย่างไรเพื่อให้ได้อุปกรณ์ที่ขาดเหล่านั้น  [entreat-raccoon]

ส่วนที่คุณ Alcohol และคุณ Cleaning นัดหมายกันไปดูตัวเป็น ๆ ของ GainClone ที่บ้านคุณ Alcohol นั้นผมแทบจะตามไปดูด้วยเพื่อให้ได้เห็นกับตา ได้ยินกับหูเสียจริง ผมคิดดังไปแล้วนี่

เห็นน้ำใจไมตรีจิตของคนในเว็ปนี้แล้วชื่นใจจริง ๆ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #1615 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 01:19:19 PM »
เข้ามาดูท่านผู้รู้ให้คำแนะนำ และเฝ้าติดตามงานของคุณ Cleaning ว่าเลิกจี่เลิกฮัมเลิกร้อนหรือยัง (ทำยังกะตัวเองพอจะรู้บ้างซะงั้น) ผมเองยังอมมือกับเครื่องเสียง ไม่เข้าใจแม้ศัพท์ต่าง ๆ อุปกรณ์แต่ละตัวว่ามีหัวมีหาง หรือมี + มี - อย่างไร หากทำตามรูปที่ท่านผู้รู้ เพื่อนสมาชิกอื่นทำไว้แล้วยังคงพอได้ (แต่อาจจะใช้ไม่ได้) คงต้องถามให้ผู้รู้ได้แนะนำไปพร้อม ๆ กับการลงมือทำ

แต่ขณะนี้มวลสารยังขาดอีกหลายรายการ โดยเฉพาะ IC ที่ซื้อในเวปนี้ยังเดินทางมาไม่ถึง ทั้ง ๆ ที่อุปกรณ์ตัวอื่น ๆ ที่ซื้อจากคุณ CreAte HoUse ซื้อที่หลัง โอนเงินก็ช้า แต่ได้ของด้วยความรวดเร็ว ผมถือว่านี่คือมีืออาชีพ ส่วนรายการอื่น ๆ ชักเริ่มถอดใจแล้ว ขอตั้งหลักก่อนว่าจะทำอย่างไรเพื่อให้ได้อุปกรณ์ที่ขาดเหล่านั้น  [entreat-raccoon]

ส่วนที่คุณ Alcohol และคุณ Cleaning นัดหมายกันไปดูตัวเป็น ๆ ของ GainClone ที่บ้านคุณ Alcohol นั้นผมแทบจะตามไปดูด้วยเพื่อให้ได้เห็นกับตา ได้ยินกับหูเสียจริง ผมคิดดังไปแล้วนี่

เห็นน้ำใจไมตรีจิตของคนในเว็ปนี้แล้วชื่นใจจริง ๆ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ผมนัดให้คุณ Cleaning มาแบกเครื่องเสียงเอาไปฟังที่บ้าน ยังไม่ได้เปิดบ้านนัดฟังเพลงกันหรอก
ที่บ้านผมก็เก็บของหนีน้ำ ทุกวันนี้ยังเก็บของไม่เข้าที่เข้าทาง กระสอบทรายก็ยังไม่ได้ยกออกเลยครับ

« ตอบกลับ #1616 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 06:13:59 PM »
 กลับมาบ้านแล้วครับ ยังจัดของไม่ลงตัวเลย แถมกลิ่นตลบอบอวนไปด้วยกลิ่นน้ำคร่้ำ โทรมสุดๆผ่านแต่ละบ้านอย่างกับผ่านสงครามกันเลยครับ
ยุ่งก็ชุม คงต้องใช้เวลาอีกนานเลยค่อยๆปรับปรุงไปเรือยๆ

เกนโคนนี่หน้าปวดหัวจริงๆครับสงสัยตอนมีปัญหามันพังลำโพงน้องชายผมไปอีกชุดแล้วมั่งครับ กลุ่มเลย น้องชายมาส่งโทรมาถามว่าทำไมลำโพงไม่ดังไปซะแล้ว [n_o]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2011, 07:10:57 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1617 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 03:38:28 PM »

ic ชื้อจากในนี้หรือ คงต้องทำใจครับ เพราะว่าที่ผมดูคนโอนเงินแล้วกว่าจะได้ของต้องรอหลายวันมากๆครับ บางที่ 10กว่าวันผมว่ามันนานเกินไปครับ บางที่การขายของผมว่าเรื่องระยะเวลาเป็นเรื่องสำคัญครับ
ชื้อจากพี่เล็กหรือท่านอื่นๆผมคิดว่าตรงเวลาดีมากครับ บางท่านก็แจ้งเลยว่าจะส่งให้ได้วันไหน ซึ่งทำให้เราสามารถประมาณเวลาได้ แต่ถ้าชื้อแล้วไม่มีแจ้งอะไรเลยนี่แปลกจัง ต้องรอลุ่นเอาเองว่าจะมาวันไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2011, 05:38:19 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1618 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 07:55:45 PM »
เกนโคนนี่หน้าปวดหัวจริงๆครับสงสัยตอนมีปัญหามันพังลำโพงน้องชายผมไปอีกชุดแล้วมั่งครับ กลุ่มเลย น้องชายมาส่งโทรมาถามว่าทำไมลำโพงไม่ดังไปซะแล้ว [n_o]

กรณีมือใหม่เพิ่งเล่นแอมป์ SS ผมแนะนำให้ซื้อชุดป้องกันลำโพงจากบ้านหม้อ (มีหลายเจ้าที่ขาย เช่น NPE, EPS, ประกิต) กับหม้อแปลง+ขั้วลำโพง+กล่อง มาทำเป็นกล่องป้องกันลำโพงประจำบ้านเลยจะดีกว่าครับ หากเกิดผิดพลาดขึ้น อย่างน้อยมันช่วยเซฟลำโพงได้

ทำแอมป์ SS มันต้องการความละเอียดอ่อน+ความรอบคอบ+ใจเย็นมากสักหน่อย ..... ต่อเสร็จมีเสียงยังไม่จบซะทีเดียวครับ มันยังมีเรื่องสเถียรภาพซึ่งเป็นผลจากการประกอบ+การปรับแต่ง+การเดินสาย+การลงกล่อง มาเกี่ยวข้องอีก

สู้ๆ ครับน้า  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1619 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 07:30:08 PM »
ic ชื้อจากในนี้หรือ คงต้องทำใจครับ เพราะว่าที่ผมดูคนโอนเงินแล้วกว่าจะได้ของต้องรอหลายวันมากๆครับ บางที่ 10กว่าวันผมว่ามันนานเกินไปครับ บางที่การขายของผมว่าเรื่องระยะเวลาเป็นเรื่องสำคัญครับ
ชื้อจากพี่เล็กหรือท่านอื่นๆผมคิดว่าตรงเวลาดีมากครับ บางท่านก็แจ้งเลยว่าจะส่งให้ได้วันไหน ซึ่งทำให้เราสามารถประมาณเวลาได้ แต่ถ้าชื้อแล้วไม่มีแจ้งอะไรเลยนี่แปลกจัง ต้องรอลุ่นเอาเองว่าจะมาวันไหน
[/quote]
ถึงอย่างไรก็ได้เข้าวงการ DIY แล้้ว และ IC ก็มาแล้ว แต่มวลสารตัวอื่น ๆ ยังหาซื้อไม่ได้ มือใหม่อย่างผมยังขาดอีกหลายตัว รวมถึงประสบการณ์ ด้วยความมือใหม่ วันก่อนไปดูหม้อแปลงที่ NPE ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือไม่ อ่านไม่เป็น ต้องกลับมาดูโพยก่อน ว่าที่เราพบนั่นมันใช่หรือเปล่า พอรู้ว่าใช่วันหลังไปอีกตั้งแต่ก่อนเที่ยง แต่ด้วยไม่มีประสบการณ์ [phok] ข้าวก็ไม่ยอมกิน ไปถึงก็ซื้อหม้อแปลงเลย แล้วก็แบกตระเวณหาซื้อ C R D ยี่ห้อและขนาดตามโพยที่จดไป หาไม่ได้ซักตัว เดินจนเกือบ 4 โมงเย็น ฝนก็ตก หม้อแปลงก็หนัก นั่งแท็กซี่ ต่อรถไฟฟ้า ต่อรถเมล์ ต่อมอเตอร์ไซค์ กว่าจะถึงบ้านสองทุ่มกว่าหลังแทบหัก
แต่ใช่ว่าจะถอดใจ เอาเสต็ปวอลลุ่มมาประกอบก่อน ประกอบเสร็จ (คิดเอาเอง) เอทำไมมันเหลือตั้ง 4 ตัวหว่า ไหนว่าให้เอาตัว R 47 Ohm ที่เหลือมาบัดกรีเข้ากับขา 1 ส่วนปลายอีกด้านของ R เตรียมไว้ต่อกับกราวด์ที่ปริ้นแอมป์ เราเหลือตั้งสองเท่า(ต่อชุด) แล้วมันกี่ Ohm หรือว่าผู้ขายจะใจดีให้เรามาเพื่อบัดกรีที่ขา 8 และขา 3 ของ IC แต่เอ ตัวนี้มันค่า 22K 1/4W เรายังหาซื้อไม่ได้นี่ ชักอยากจะทำเหมือนซ่อมเครื่องใช้ในบ้าน ถอด/ประกอบ เหลือโยนทิ้งซะจริง ๆ
แล้วจะเข้ามาเล่าประสบการณ์เฉิ่ม ๆ เมื่อยามแก่ให้เพื่อน ๆ สมาชิกได้ทราบเป็นระยะ ๆ