ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่ม EL34SE แอมป์หลอดเครื่องแรกครับ  (อ่าน 12032 ครั้ง)

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
เริ่ม EL34SE แอมป์หลอดเครื่องแรกครับ
« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 05:06:10 PM »
วันนี้มารายงานความคืบหน้าเล็กน้อยก่อนครับ หลังจากได้แท่นมาจากน้าเล็ก น้าๆช่วยแนะนำหน่อยว่า Lay out แบบนี้ดีไหม
ระหว่างรอของที่ยังไม่ครบเลยนำของใหญ่ๆมาวางดูว่าจะเอาแบบไหน เครื่องแรกคิดว่าถ้าได้ก็จะติดตั้งอุปกรณ์ไปเรื่อยๆช้าหน่อยนะครับ(gps ตามอยู่เปล่า รู้สึกร้อนๆยังไงไม่รู้)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: เริ่ม EL34SE แอมป์หลอดเครื่องแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 05:11:00 PM »
 [yellow-lol] ผมกำลังขำ GPS อีกกระทู้ F5 อีกทีกระทู้นี้ก็โผล่เลย เอา่น่าเดี๋ยวผมไปทำของผมด้วย ค้างมานานล่ะ เคลียร์ PCB ออกไปหมดลุยกันเลย  [yellow-lol]

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: เริ่ม EL34SE แอมป์หลอดเครื่องแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 05:25:46 PM »

[flower-watermelon]  มาเชียร์หน้าเวทีเจ้าค่ะ เต็มที่เลยนะคะคุณพี่ รอชมค่ะ  

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 05:59:01 PM »
 [huge-thumbs-up] มีเพื่อนร่วมทาง ตระกูล EL34 อีกท่านนึงแล้ว รีบๆนะครับรอชมผลงาน ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2013, 11:44:04 PM »
มา Update ต่อครับ ช่วงนี้งานยุ่งเลยหายไปนาน น้าๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับมือไม่ยังมั่วๆอยู่ [0002053E]

จะมา Up เรื่อยๆ  ขอบคุณครับ [0002053E]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2013, 11:55:58 PM »
 น้าเอา R 5 ohm ไปต่อขดไฟจุดไส้หลอดทำไมหล่ะครับ แล้วไฟมันจะได้ 6.3 V หรือ   หรือว่าต่อผิดจะทำ balanced เพื่อเป็น CT ลงกราวด์เพื่อลดฮัมหรือเปล่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 04:18:57 AM »
เข้ามาชมช่วยเป็นกำลังใจครับ 555เพื่อนแซงล่วงหน้าไปก่อนนะ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 08:47:25 AM »

มีคำแนะนำอยู่ 2 ประเด็นครับ
1. Rk 270R ตัวนี้น่าจะร้อนเอาการ ลองใช้ไปสักพักถ้าสีเปลี่ยนไป แนะนำให้ใช้สัก 7w ขึ้นไป
2. R 5R ทั้งสี่ตัวที่ต่อไว้ ดูเจตนาแล้วถ้าต่อไว้เพื่อลดแรงดันไฟ ถ้าเป็นเช่นนั้นไฟจะตกวูบไม่พอจุดไส้หลอด

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 10:33:54 AM »

มีคำแนะนำอยู่ 2 ประเด็นครับ
1. Rk 270R ตัวนี้น่าจะร้อนเอาการ ลองใช้ไปสักพักถ้าสีเปลี่ยนไป แนะนำให้ใช้สัก 7w ขึ้นไป   :(น่าจะ r ขนาด 4 w เดี่ยวต้องหาตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ)
2. R 5R ทั้งสี่ตัวที่ต่อไว้ ดูเจตนาแล้วถ้าต่อไว้เพื่อลดแรงดันไฟ ถ้าเป็นเช่นนั้นไฟจะตกวูบไม่พอจุดไส้หลอด : (ครับ หลอด pc88 จุดไฟใส้หลอด 3.8v ผมมีแต่ 6.3อ เลยลองเอา r มาดรอบดู แต่ถ้าไม่ได้จะเอา reculate มาใส่ครับ หรือ น้ามีวิธีดรอบไฟลงบ้างไหมครับถ้ายังใช้ 6.3v จากหม้อแปลงที่มี)

ขอบคุณน้าอัล มากครับ
--------------------------------------------------------------------
ขอบคุณน้าเล็ก

น้าเอา R 5 ohm ไปต่อขดไฟจุดไส้หลอดทำไมหล่ะครับ แล้วไฟมันจะได้ 6.3 V หรือ   หรือว่าต่อผิดจะทำ balanced เพื่อเป็น CT ลงกราวด์เพื่อลดฮัมหรือเปล่าครับ (ลองเอามาดรอบไฟจุดใส้หลอด pc88 ครับไม่รู้มันจะถูกหลักการหรือเปล่า  [afraid] ผมเห็นวงจรนี้เลยลองดูที่ ไฟจุดใส้หลอดที่เขาทำ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2013, 10:51:19 AM โดย boontiam »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 10:52:12 AM »
 อ๋อ ใช้ pc  แต่ drop ดื้อๆเลยเหรอครับ R drop AC น่าจะร้อนมาก ไม่ลองหา bridge diode มาต่อแบบง่ายๆใช้ซี 10000uF/10v สักข้างละตัวก็พอ  ไฟเกินค่อยใช้ R ลดเอาครับ

นี่ผมใช้กับจุดไส้หลอดเหมือนกัน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 10:55:50 AM »
อ๋อ ใช้ pc  แต่ drop ดื้อๆเลยเหรอครับ R drop AC น่าจะร้อนมาก ไม่ลองหา bridge diode มาต่อแบบง่ายๆใช้ซี 10000uF/10v สักข้างละตัวก็พอ  ไฟเกินค่อยใช้ R ลดเอาครับ

นี่ผมใช้กับจุดไส้หลอดเหมือนกัน

ขอบคุณครับน้าเล็ก ผมว่าจะทำตามที่น้าแนะนำดีกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:32:29 AM »
ไหน ๆ เดินทางมาถึงขั้นนี้แล้ว น่าจะลองจุดด้วย AC ตามที่คุณ dekdek เขียนวงจรไว้ก่อน
ผมตัดเอามาเฉพาะไฟจุดไส้หลอด จะได้ไม่สับสน

ไฟ AC 6.3 โวลต์ จุดไส้หลอดสองชุดนั้น

ลำดับแรก เอาไปจุดไส้หลอด EL34 ทั้งสองหลอดก่อน (ชุดละหลอด)  ทำที่พักสายไฟแยกไว้ดีแล้วครับ

ลำดับที่สอง เอา R 8R/3w ไปลดไฟเพียงข้างเดียวดังรูป (หลังจากเอาไปจุด EL34) แล้วจึงดึงไฟหลัง R ตัวดังกล่าวไปจุดไส้หลอด PC88
หลอด PC88 กระแสจุดไส้หลอดไม่มาก เอา R ดรอปคงไม่ร้อนมาก

ลำดับที่สาม หากเอาไม่อยู่ ก็ทำตามน้าเล็กแนะนำซึ่งแน่นอนว่าก็ต้องเอา R มาดรอปไฟเช่นกัน

อยากให้ลุยก่อน ไม่งั้นไม่สนุกนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:40:35 AM »
กับเทคนิคการลดไฟนี้ ในปรี 12AX7 ผมก็เอามาใช้ลดไฟจุดไส้หลอดไม่ต่างจากวงจรข้างต้น
มีแตกต่างเพียงเอา C ค่าเล็ก ๆ มา Bypass สัญญาณความถี่ลงกราวด์เท่านั้น

ลองดูนะ.......อุปสรรคมีไว้ให้พุ่งชนครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:42:45 AM »
 [confused-face]ผมมีหลอดเบอร์นี้เหมือนกันถ้าดีจะได้ทำตามบ้าง ว่าแต่ตามวงจรนั่นหลอด PC86 ใช้เพียงซีกเดียวใช่หรือเปล่าครับถามตามประสามือใหม่อ่ะครับ [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:49:05 AM »
EC/PC 88 , 86 เป็นหลอด single triode hi mu ซีกเดียวก็เพียงพอต่อการไปขับ EL34 สบายๆครับ  ดูตัวอย่างได้จาก EL34 for my friend ใช้ EC88 และ EL38 เฉพาะกิจใช EC86 ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:57:55 AM »

แบบนี้ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็จะเหมือนกับที่ คุณบุญเตียมทำ รูปแบบนี้น่าจะเหมาะกับการใช้งานที่ 6.3V คือเข้า 6.3 ออก 6.3  แต่จุดประสงค์ของเค้าต้องการลดไฟจาก 6.3v ลงมาเหลือ 3.8V เพื่อจุดไส้หลอดครับพี่ต้องลดไฟประมาณครึ่งนึง  (ว่าแต่ทำไมไม่สั่งพัน 3.8 V มาซักขดนึงล่ะครับ จะได้ไม่ต้องมายุ่งกับเรื่องนี้)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 01:27:37 PM »
EC/PC 88 , 86 เป็นหลอด single triode hi mu ซีกเดียวก็เพียงพอต่อการไปขับ EL34 สบายๆครับ  ดูตัวอย่างได้จาก EL34 for my friend ใช้ EC88 และ EL38 เฉพาะกิจใช EC86 ครับ
ชัดเจนครับขอบคุณมากครับผม [YL76] [0002053E]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 02:41:26 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  [0002053E]ส่วนความสวยงามคงไม่ไปกว่านี้เท่าไร เรื่องฝีมือการ HW กับผมยังฝึกอีกเยอะ
ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน เดี๋ยวตอนเย็นๆจะมารายงานผลครับ ส่วนวงจรผมทำตามวงจรนี้
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2129.120
น่าจะมีคำถามมารบกวนอีกหลายคำถาม [guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 03:04:54 PM »
 ถามไม่กลัว กลัวไม่ถาม  [smile--heart--watermelon]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 03:49:13 PM »
ถามไม่กลัว กลัวไม่ถาม  [smile--heart--watermelon]
[fantazy-raccoon] ถามมากอายครับ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 03:52:12 PM »
 หน้าต้องด้านเข้าไว้ครับพี่  ไม่งั้นไม่รู้นา  ผมไม่รู้ผมถามตรงเลย ถ้าไปเจอตัวเป็นๆเลยยิ่งดี แต่ถ้าให้ดีต้องดิ้นเองสักหน่อยก่อนถ้าไม่ไหวค่อยถาม เพราะอะไรหรือ เพราะว่าถ้าไม่หาข้อมูลเลย เวลาไปคุยกับเค้าจะคุยไม่รู้เรื่อง  เค้าพูดอะไรกันหว่า  แต่ถ้าเตรียมการบ้านมาดี ถึงตรงที่เราไม่เข้าใจเมื่อได้รับการอธิบายเราก็จะได้ถามต่อได้อย่างตรงประเด็นกับที่เราต้องการ และ จะได้รู้อย่างแจ่มแจ้งครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:38:53 PM »
อาจารย์หลับหมดเลย พึ่งทำเสร็จเสียงดังนิดเดียวเร่งสุดvolum เลย เสียงดังไม่เท่ากัน ด้านเสียงค่อยมีแตกด้วย ส่วนอีกด้านดังปกติ

ข้อมูลตามนี้ครับ

B+=323 v
B+ภาคปรีก่อน rp =232v หลัง 155v
V rk pre. =2.2 v rk=220
V rk power 21.2 rk =390
V heater pre =3.4v
V heater power =6.4 v
ลองbypass r 2 k g ดังเพิ่มมานิดหน่อย ข้างที่ดังค่อยก็เพิ่มมาเหมือนกันแต่งยังดังไม่เท่าอีกข้าง
ผมต่อจาก cd ไม่ได้ใช้ปรีครับ

วัดทั้งสองข้างใกล้เคียงกัน
รบกวนน้าๆช่วยแนะนำวิธีตรวจสอบด้วยครับมือใหม่จริงๆ ขอขอบคุณครับ ส่วนรูปเดี๋ยวตามมาครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 12:20:26 AM »
 ทุกอย่างก็น่าโอเคหมดนี่ครับ ลองดู จุดต่อ โวลุ่ม และ สัญญาณ out ช็อตลงกราวด์ตัวถังหรือเปล่าครับ ลองเอามิเตอร์วัดช็อตดูครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 08:27:18 PM »
มารายงานผลต่อ เป็นที่น้าเล็กจริงๆ Vol ไม่ได้ลง Ground ตอนนี้ดังเสียงปกติเท่ากันแล้วครับ ไม่มีเสียงฮัม จี่ เลยที่แรกผมคิดว่าผิดปกติ พอลองป้อนสัญญาณดูก็มีเสียงมาเลยเงียบจริงๆ
ผมลองวัดไฟมาใหม่ทำไมมันเปลี่ยนเหมือนกัน ส่วนเสียงเดี๋ยวลองเปิดทิ้งไว้ก่อน มันร้อนเอาการเหมือนกันนะครับ(ไม่เคยมีแอมป์หลอดเลยไม่รู้มันร้อนมากไหม) เสียงใช้ได้เลยครับ [huge-thumbs-up]
ต้องขอชมและขอบคุณผู้ที่ช่วยออกแบบและแนะนำการแก้ปัญหาจากน้าทุกๆท่าน โดยเฉพาะน้าเล็กที่ได้อนุเคราะห์ หลอด PC88 ในราคาพิเศษ  [huge-thumbs-up]และ ติดตามชมให้กำลังใจ อาจจะขัดหูขัดตาบ้างเรื่องความสวยงาม ก็ขออภัยด้วยนะครับ   จะพยายามพัฒนาและฝึกฝนฝีมือต่อไป ขอบคุณมากครับที่ติดตามผลงาน [0002053E]

น้าเล็กครับไฟจุดใส้หลอด PC88 ไม่ทราบว่ามันน้อยไปไหมครับ กระแสของ EL34 มันปรับได้เท่าไร ใช่ max 70 ma หรือเปล่าสำหรับ RSD
และต้องปรับตรงไหนเพิ่มบ้างครับ แต่ผมว่าเสียงมันก็ โอเคแล้วนะขอฟังไปสักพักก่อนแล้วจะมารายงานต่อ และ ปิดโปรเจคครับ

ออฟไลน์ suphot

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 08:37:15 PM »
 [huge-thumbs-up]สุดยอดเลยเพื่อน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 08:49:40 PM »

70 mA. สบายมากครับ หลอดเบอร์นี้รองรับได้ 100 mA.  ไฟที่ bias อยู่ตอนนี้ผมว่ากำลังสวยนะครับไฟ b+ ระดับนี้ bias ในช่วง 55-65 mA. กำลังสวยครับ [shy_whistler]

ไฟจุดไส้หลอดต่ำไปนิดครับไม่ควรต่ำกว่า 3.6V ครับ ตรงไส้หลอดนี้เราสามารถที่จะใช้จูนเสียงได้ด้วยนะครับ  อย่างเคสนี้ ถือว่า bias ภาคพาวเวอร์ค่อนข้างหนัก เสียงน่าจะเปิดสดใส แต่ด้วยไฟจุดไส้หลอดภาคหน้าอันเป็นตัวนำว่าทิศทางเสียงจะไปในทิศทางใด ใช้ไฟจุดไส้หลอดต่ำกว่าเกณฑ์ก็จะทำให้เสียงจากภาคหน้ามีความฉ่ำหนา สปีดจะช้าลง ไปลดความสดของภาคหน้าไปได้พอสมควรครับ หากต้องการที่จะลด bias มีสองทางคือ ลดไฟ กับ เพิ่ม Rk ของหลอดนั้นเพื่อเป็นการลด bias ครับ หากชอบเสียงที่ฉ่ำๆ หวาน ลองลดดูครับ แต่อย่าให้ความสดใส กังวานของเสียงลดหายไปด้วย คงต้องค่อยๆไล่ปรับจูนทีละนิด  เอาแบบผมก็ได้ทำครั้งนึงฟังไปหนึ่งสัปดาห์ค่อยๆดูการเปลี่ยนแปลงใช่ก็หยุด ไม่ใช่ก็ไปต่อครับ ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ทำด้วยมือของเราเอง
[huge-thumbs-up]

หมายเหตุ : ผมเห็นยังใช้ R ลดไฟจุดไส้หลอดค่าเดิมอยู่ลองเปลี่ยนเพื่อเพิ่มไฟดูครับ  อิเล็กตรอนจะได้ไหลเป็นปกติอย่างที่ควรจะเป็น ไฟต่ำก็ไหลน้อยครับ

เพิ่งไปเห็นจากที่วัดไฟมาว่า bias จริงแค่ ~ 57.4 mA. กำลังสวยแล้วครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 09:07:14 PM »
[huge-thumbs-up]สุดยอดเลยเพื่อน

เริ่มเมื่อไรเอามาชมกันบ้างนะเสี่ยเหมือง [huge-thumbs-up]

70 mA. สบายมากครับ หลอดเบอร์นี้รองรับได้ 100 mA.  ไฟที่ bias อยู่ตอนนี้ผมว่ากำลังสวยนะครับไฟ b+ ระดับนี้ bias ในช่วง 55-65 mA. กำลังสวยครับ [shy_whistler]

ไฟจุดไส้หลอดต่ำไปนิดครับไม่ควรต่ำกว่า 3.6V ครับ ตรงไส้หลอดนี้เราสามารถที่จะใช้จูนเสียงได้ด้วยนะครับ  อย่างเคสนี้ ถือว่า bias ภาคพาวเวอร์ค่อนข้างหนัก เสียงน่าจะเปิดสดใส แต่ด้วยไฟจุดไส้หลอดภาคหน้าอันเป็นตัวนำว่าทิศทางเสียงจะไปในทิศทางใด ใช้ไฟจุดไส้หลอดต่ำกว่าเกณฑ์ก็จะทำให้เสียงจากภาคหน้ามีความฉ่ำหนา สปีดจะช้าลง ไปลดความสดของภาคหน้าไปได้พอสมควรครับ หากต้องการที่จะลด bias มีสองทางคือ ลดไฟ กับ เพิ่ม Rk ของหลอดนั้นเพื่อเป็นการลด bias ครับ หากชอบเสียงที่ฉ่ำๆ หวาน ลองลดดูครับ แต่อย่าให้ความสดใส กังวานของเสียงลดหายไปด้วย คงต้องค่อยๆไล่ปรับจูนทีละนิด  เอาแบบผมก็ได้ทำครั้งนึงฟังไปหนึ่งสัปดาห์ค่อยๆดูการเปลี่ยนแปลงใช่ก็หยุด ไม่ใช่ก็ไปต่อครับ ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่ทำด้วยมือของเราเอง
[huge-thumbs-up]

หมายเหตุ : ผมเห็นยังใช้ R ลดไฟจุดไส้หลอดค่าเดิมอยู่ลองเปลี่ยนเพื่อเพิ่มไฟดูครับ  อิเล็กตรอนจะได้ไหลเป็นปกติอย่างที่ควรจะเป็น ไฟต่ำก็ไหลน้อยครับ

เพิ่งไปเห็นจากที่วัดไฟมาว่า bias จริงแค่ ~ 57.4 mA. กำลังสวยแล้วครับ

ขอบคุณมากครับน้า [0002053E]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 09:53:25 PM »
ลองอัดเสียงมาให้ฟังแบบขำๆ เอาสาระไม่ได้มากอัดจากกล้อง ราคา 2,900 บาท เมื่อ 4 ปีที่แล้วไม่ทราบว่าเป็นโมโนหรือเปล่า ลองฟังดูครับ
DVD > EL34SE > SPEAKER FLOOR STAND 2 WAY

<a href="http://www.youtube.com/v/JNHTfcTiiKk?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/JNHTfcTiiKk?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2013, 10:10:19 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 10:10:49 PM »
แจ่มจร้า  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 10:24:05 PM »
ยินดีด้วยครับกับความสำเร็จด้วยฝีมือเราเอง [clap hand2] [huge-thumbs-up]