ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเสียและวิธีแก้ไขเพาเวอร์แอมป์และปรีแอมป์ solid state  (อ่าน 84648 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

เพื่อนสมาชิกทุกท่าน น่าจะประสบมาบ้างแล้ว ช่วยกันครับเอาประสบการณ์เหล่านั้นมาโพสท์แชร์ ให้เพื่อนๆได้เข้ามาอ่านเมื่อเจอปัญหากับตนเอง ไม่ว่าจะอาการหนัก อาการเบาๆ และวิธีแก้ไขที่ได้ผลจากตัวท่านเอง โพสท์ไว้เถอะครับมีประโยชน์ด้วยกันหมดทั้งสิ้น อย่าคิดว่า...โหยยย.. เรื่องแค่นี้ใครๆก็รู้กัน อย่า !! อย่าคิดแบบนั้นครับ สิ่งเล็กน้อยหลายคนมองข้ามไป กลับต้องนั่งปวดหัวเพราะหาสาเหตุไม่เจอก็เยอะ... เชิญครับ เชิญ

ไม่มีใครแชร์เลย... เปีย ซะเลยดีม๊ะ... "เสียงบี้ " เคยเจอกันบ้างมั๊ยครับว่า ฟังเพลงไปกำลังเพลินๆ ทันใดนั้นเองเสียงที่ไพเราะเพราะพริ้งกลับบี้แบนซะงั้น ที่พบเจอเองในอินติเกรทแอมป์คือ... ภาคจ่ายไฟพังไปข้างนึงครับ ไฟเลี้ยงภาคปรีแอมป์มาเพียงซีกเดียว หายไปหนึ่งซีก เมื่อจัดการภาคจ่ายไฟเสร็จเรียบร้อย เพลงก็กลับมามีเสียงไพเราะเหมือนเดิม ... เป็นเพียงสาเหตุนึงที่พอจะเป็นไกด์ได้เท่านั้น และอาจจะเกิดจากสาเหตุอื่นด้วยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
จากประสพกาม งานซ่อมครับ  ขอประเดิม ก่อนเลยครับ
อันดับแรก หลังจาก แกะเคส ขันน็อตออก มาเจอpcb ตัวเป้นๆๆ ให้ เริ่ม สังเกตุ ครับ ดู มีรอยไหม้ รอยเยิ้ม ปูด บวมสีแปลกๆๆ อะไรหรือไม่
อันดับต่อมา ดมครับ ดมห่างๆๆนะไม่ใช่ เอาจมูกไปใกล้ ชิดประมาณแก้มสาว ถ้าไม่มีรอยไหม้ ไม่มีกลิ่น ก็ ไปข้อต่อไป
อันดับต่อไป  เป่าฝุ่น ทำความสะอาดชิ้นงาน จะ ด้วย แปรงปัด เครื่องเป่าลม ก้ว่าไป ให้ชิ้นงานสะอาด แต่ ไม่ต้องถึงกับ เอาไปล้างน้ำนะครับ
อันดับต่อไปและต่อมามา รอยไหม้ก็ไม่มี กลิ่นไหม้ ก็ไม่มี เอาไงล่ะ 555 ไล่เช็ค อุปกรณ์ สิครับ เน้น ตามอาการ เช่นไฟไม่เข้า ก้ เริ่ม ตั้งกะ สวิตซ์ ฟิวสืหม้อไฟ ไดโอด ซี ลายวงจร ไฟกำลัง ส่วนมาก ถ้าพวกเปิดเครื่องไม่ติด เจอแน่ๆๆแถวๆๆนี้แหละ  ยกเว้น แอมปื บางตัว ที่มีระบบโพรเท็ก ตัดไฟ ที่ภาคจ่ายไฟ หาก ภาคขยายทำงานผิดปกติ
อันดับต่อมาและต่อไป ไฟมี แต่ไม่ทำงาน ก้ เช็ค พวก ไดโอด ทรานซิสเตอร์ เฟต ทั้งหลายแหล่ เพราะพวกนี้มักเดี้ยง rc เสียยาก ยกเว้น แอมป์ รุ่น สมัย คุรปู่คุณ ย่าไล่จีบกัน อันนั้น สำหรับผม เปลี่ยนซีก่อนเลย น้ำ ยามันมักแห้ง
ถ้าทำมาตามที่ว่า แล้วยังไม่หาย ยกไปบ้านหม้อเลยครับ555 ส่วนมาก ถ้ามันเสีย แล้วผ่านมือผมจนไปถึงช่าง มักกู่ไม่กลับแน่นอน นานมาแล้ว มีคนใจกล้าให้ ผมซ่อมเนื่องจากแอมป์ ข้างนึงร้อนมากกว่าอีกข้าง ผมใช้เวลาอาทิตย์กว่าๆๆ ส่งคืน ด้วยอาการ ไม่มีเสียงทั้งสองข้าง55555 สะใจจริงๆๆ [smiling-tongue] [smiling-tongue] [smiling-tongue]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
จากประสพกาม...
ถ้าทำมาตามที่ว่า แล้วยังไม่หาย ยกไปบ้านหม้อเลยครับ555 ส่วนมาก ถ้ามันเสีย แล้วผ่านมือผมจนไปถึงช่าง มักกู่ไม่กลับแน่นอน นานมาแล้วมีคนใจกล้าให้ ผมซ่อมเนื่องจากแอมป์ ข้างนึงร้อนมากกว่าอีกข้าง  ผมใช้เวลาอาทิตย์กว่าๆๆ ส่งคืน ด้วยอาการ ไม่มีเสียงทั้งสองข้าง55555 สะใจจริงๆๆ [smiling-tongue] [smiling-tongue] [smiling-tongue]

สาบานนะ ว่าเค้าเรียกว่าซ่อม..... [shocked-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

สาบานนะ ว่าเค้าเรียกว่าซ่อม..... [shocked-raccoon]

เป็นการปฐมพยาบาลเบื้องต้นมากกว่าครับ [happily-laughing]

ขอบคุณมากครับน้าอ้อน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2013, 10:18:08 PM โดย ElectroN »

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
เคยเจอทีนึงครับเพาเวอร์ต้วเก่งเสียงดังอยู่ดีๆก็ออกเสียงแหบแบบแตกๆก็ลองตบๆตามตัวถังดูเสียงก็กลับมาเหมือนเดิม เอ แล้วมันยังไงกันละนี่ [puzzled]

นั่งทบทวนไปมาตอนถอดออกมาซ่อมก็ไล่ย้ำจุดบัดกรีหมดแล้วนี่นาคราวนี้พอเสียงมันเริ่มแหบก็เลยเปิดฝาเครื่องลองเอานิ้วจิ้มๆเคาะๆตามอุปกรณ์บนบอร์ด.....ไม่หาย

เหลือบไปเห็นอีกบอร์ดนึงยังไม่ได้ลองมันคือบอร์ดป้องกันลำโพงเลยลองเคาะตรงรีเลย์ดู โป๊ะเชะเลยครับเสียงมาเต็มๆเหมือนเดิม ไม่ต้องถามต่อนะครับว่าผมจะซ่อมอย่างไร

เพราะผมคือลูกอีช่างเปลี่ยนครับ 5555 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ @ecar@

• Love Diy
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
เป็นงานซ่อม แรกครับ หลังจาก วางหัวแร้ง นานกว่า 20 ปีได้ ครับ ประมาณล้างมือในอ่างทองคำ  [yellow-lol] ในที่สุด เมื่อเข้ามาเจอเวปนี้ เลือดพุ่ง ต้องหันกลับเข้างาน ดีไอ วาย กลับ ต่างจังหวัดทีนึง ก็ไปค้นหาสมบัติเก่า หาของที่เคยสะสมไว้เมื่อครั้งโน้น ก็นานโขอยู่ แต่มีไม่มากมายครับ แอมป์ 2 ตัว ปรี 1 ตัว ที่ทำทิ้ง ก็ ทิ้งไปเลยไม่รู้ไปไหน ทิ้งจริงๆ ส่วนแอมป์ที่ผมซ่อม นี่ก็ซื้อไว้เมื่อ ปี 2531 ที่ยังซ่อมก็เพราะว่า แอมป์ตัวนี้ ซื้อมาได้ฟังไม่กี่ครั้งครับ นับชั่วโมงผมว่าไม่เกิน เบริน์อินแน่นอน และเก็บ ย้ายที่อยู่ ไปหลายที่ครับ เลยไม่มีโอกาสฟัง ส่วนหนึ่งมีงานในหน้าที่ คือ มันก้าวหน้า จนเวลาไม่มี แค่นอนกับทำงาน ลองตามไปอ่านเป็นแนวทางได้ที่นี่ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15991.0 ย้ำครับเป็นแนวทางครับ ที่คนให้ความรู้ชี้แนะครับ หลาก หลายความเห็น ลองดู ครับ  [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ nana101

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมเป็นมือใหม่นะครับ ยังไม่เคยซ่อมอะไรมาเลย หลายวันก่อนไปบ้านเพื่อนต่างจังหวัดเหลือบเห็นแอมป์อยู่1ตัว ถามว่าเป็นอะไรเพื่อนตอบว่าเสีย ผมลองเปิดดูแทบปิดไม่ทันมันฮัมมากเลยจับตรงไหนก็ฮัมไปหมด ลองเลยครับเปิดฝาหาสายไฟมา1เส้น จั๊มป์กราวน์ที่ภาคจ่ายไฟโยงไปหาตัวถังเครื่องแล้วลองเปิดใหม่เหลือเชื่อหายสนิทเลยครับ เป็นประสพการณ์ครับ

ออฟไลน์ anuthin

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: อาการเสียและวิธีแก้ไขเพาเวอร์แอมป์และปรีแอมป์ solid state
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 03:17:26 PM »
มีโจทย์ครับ คือผมทำแอมป์ 3886 กับ7294 อย่างละสองแชลแนน รวมเป็นสี่ และซื้อสวิทชิ่งจากในเวป พอประกอบเสร็จวัดไฟจากสวิทชิ่งตอนไม่ต่อโหลดได้36-0-36 แต่พอต่อโหลด กลับเหลือ5-0-5 และไม่ดังด้วย การตรวจสอบเบื้องต้นได้ถอดสวิทชิ่งออกแล้วใช้หม้อแปลงแทนดังทั้งสี่แชลแนน งานเข้าล่ะสิครับคือซ่อมสวิทชิ่งไม่เป็นไมทราบว่าจะแนะนำวิธีซ่อมผมยังไงคับ

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
Re: อาการเสียและวิธีแก้ไขเพาเวอร์แอมป์และปรีแอมป์ solid state
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 03:19:31 PM »
มีโจทย์ครับ คือผมทำแอมป์ 3886 กับ7294 อย่างละสองแชลแนน รวมเป็นสี่ และซื้อสวิทชิ่งจากในเวป พอประกอบเสร็จวัดไฟจากสวิทชิ่งตอนไม่ต่อโหลดได้36-0-36 แต่พอต่อโหลด กลับเหลือ5-0-5 และไม่ดังด้วย การตรวจสอบเบื้องต้นได้ถอดสวิทชิ่งออกแล้วใช้หม้อแปลงแทนดังทั้งสี่แชลแนน งานเข้าล่ะสิครับคือซ่อมสวิทชิ่งไม่เป็นไมทราบว่าจะแนะนำวิธีซ่อมผมยังไงคับ
เบื้องต้นเลย เอารูปและสเปกของสวิทชิ่งตัวที่ว่ามาดูก่อนครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 09:07:43 PM »

ผมเดาว่าเอาสวิทชชิ่ง 2 ตัวมาอนุกรมกัน  จึงอนุมานเองว่าจุดที่ common กันเป็น 0 โวลท์