ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง  (อ่าน 21738 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2019, 09:38:06 PM »

สิ่งที่อยากทำมานานลำโพงฮอร์นหลังตู้ครับน้า [yemo37]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2019, 10:10:46 PM »
 [yemo20]ข้างซ้ายอยากได้บ้างอ่ะ สวยๆ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2019, 10:12:08 PM »
ลำโพงฮอร์นตัวใหญ่หน่อยวางไว้หลังตู้ลำโพงวูฟเฟอร์ มันเป็นอะไรที่ผมชอบมากตั้งแต่เริ่มฟังเพลงแบบจริงจังครับ คือชอบรูปร่างของปากฮอร์นและความอลังการความใหญ่ของตู้มันครับ
จุดเริ่มต้นคือเห็น Altec A7 แล้วอยากได้ครับ เคยคิดจะสะสมอุปกรณ์ทีละชิ้นด้วยซ้ำ แต่พอเจอก็ซื้อไม่ได้ครับราคามันเกินกำลังผม ผมเลยไปหันเอาดีทางลำโพงฝั่งญี่ปุ่นครับ ซึ่งก็ไม่ได้ง่ายแต่ก็พอจะเอื้มถึงครับ ที่เห็นผมมีลำโพงออกมาทำหลายอัน จริงแล้วผมค่อยๆซื้อสะสมไว้ใช้เวลาหลายปีอยู่ครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2019, 10:13:36 PM »
[yemo20]ข้างซ้ายอยากได้บ้างอ่ะ สวยๆ

ปากมันความเท่ +10 เลยครับน้าบอยตัวนี้ นี้ได้มาข้างเดียวครับถ้าเป็นคู่ก็สู้ราคาไม่ไหวครับ [yemo32]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2019, 10:21:33 PM »
ดีน่ะ น้าชอบฟัง mono ไม่งั้น...

• DAV Staff
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2019, 10:37:44 PM »
ดีน่ะ น้าชอบฟัง mono ไม่งั้น...
เป็นข้อได้เปียบครับพี่บอย หาเศษหาเกินชาวบ้านเขาไม่ค่อยมีคนแย้งเท่าไรครับ

เริ่มเลยครับน้า แผนของผมคือใช้ woofer ตัวเดียวแต่จะใช้กับ horn 2 ตัวเพื่อไว้สลับ horn กันฟังครับ
เหตุผลเพราะผมมีดอก woofer ดีๆแค่ตัวเดียว  [yemo06]
นอกเรื่องนิดครับ คือ driver horn และปาก horn ดีๆที่คิดว่าหายากแล้ว สำหรับผมยากกว่านั้นก็คือดอก woofer นี้ละครับน้า จากประสบการณ์ผมถ้าเจอลำโพง horn กับ woofer ดีๆถ้าให้เลือกซื้อได้อย่างเดียวผมจะตะคุบ woofer ไว้ก่อนครับ

ดอก woofer ที่ผมเลือกใช้คือ Pioneer PW-15B เป็นดอก 15 นิ้ว โคงหล่อ 16 ohm ครับ
จัดการใส่ cross ตัดแบบ 2 order กราฟจะสโลปลงที่ประมาณ 800hz ไว้เป็นตัวตั้งต้นครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2019, 12:16:11 AM »
ส่วนเสียงสูง horn ผมตัดโดย 1 order ครับเพราะจะใช้ลำโพง horn มากกว่าหนึ่งตัวผมไม่ต้องการฟิกตรงนี้มากครับ
จุดนี้ C ผมเลือกใช้ชนิด oil ปกติผมจะนิยมพวกอิเล็กโทรไลต์ แต่เขาว่า oil เหมาะกับ horn ก็จัดตามไปครับ
จุดสำคัญอีกอย่างคือผมใส่ pot เพื่อลดเสียง horn ลงเอาไว้จูนครับ ผมเลือกใช้ hum pot ค่าประมาณ 50-100ohm ธรรมดานี้ละครับ วิธีนี้ไปลอกจากลำโพงโบราณของ university มาครับ

cross เรียบร้อยง่ายๆแบบนี้ครับน้า จัดการวาง horn เลยครับ pioneer PD-40-3 + ph-101 ปาก 10 ช่องก่อนเลยครับน้า

ตั้งไมล์วัดเสียง จูนปรับแค่ pot ให้เสียงดังใกล้เคียงกับ woofer และจูนเฟสเสียงสูงเท่านั้นครับน้า ได้ออกมาตามรูปครับ
เส้นสีม่วง : woofer
เส้นสีแดง : woofer + horn

เท่านี้ก็ง่ายละครับ จับลำโพง horn ตัวต่อมาเสียบต่อเลย ไม่มีไรมากแค่ถอดสายแล้วยกเปลี่ยนครับ
ต่อมาก็ yamaha ja-4201 horn ปากกว้าช่องเดียวครับ

ปรับจูนตามแบบเหมือนกับตัวแรก ได้ค่าที่ชอบตามรูปครับ
เส้นสีม่วง : woofer
เส้นสีน้ำเงิน : woofer + horn

ขึ้นตอนการทำก็จบง่ายๆแบบนี้ละครับน้า เรื่องเสียงเดียวมาว่าอีกรอบครับใช้เวลาฟังไปก่อนครับน้า
อยากได้มานานตั้งแต่ทำลำโพง horn ตัวแรก เก็บสะสมอุปกรณ์มาก็หลายปี แต่เวลาทำก็จบเอาง่ายๆแบบนี้ละครับน้า [yemo06]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2019, 12:38:06 AM โดย atriam »

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2019, 06:41:31 AM »
 [finger2]

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ song

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2019, 08:05:06 AM »
 [yemo02]ติดตามต่อ  ผมกะจะปรับ ลำโพง คาสัน15"

• DAV Staff
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2019, 09:15:05 AM »
[finger2]

พันธุ์ศักดิ์
ขอบคุณครับน้า [yemo37]

[yemo02]ติดตามต่อ  ผมกะจะปรับ ลำโพง คาสัน15"
แนวทางปรับลำโพงโบราณไม่ยากครับน้า ความคิดผมคือเครื่องมือและความรู้สมัยก่อนมันไม่มากเท่าปัจจุบันครับ แต่เขาก็สามารถหาวิธีแก้ปัญหาได้แบบไม่ยากและไม่ซับซ้อนดีครับ

ตู้ของคาสันเป็นแบบตู้ที่เท่มากอีกตัวครับน้าผมก็ชอบครับ มีอีกแบบที่ผมชอบและอยากทำคือ altec 606 ตู้รูปเพชรวางมุมครับ นี้ก็เท่ไม่หยอกครับ

ออฟไลน์ saichon

• ถูกใจกด Like+ 34
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2019, 09:51:04 AM »
เยี่ยมเลยครับน้า  [yemo20] [yemo20] ผมอยากลองทำลำโพงเองดูบ้างจังครับ 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2019, 10:17:52 AM »
เยี่ยมเลยครับน้า  [yemo20] [yemo20] ผมอยากลองทำลำโพงเองดูบ้างจังครับ

ต้องเริ่มต้นด้วยความชอบและความอยากครับน้านี้คือแรงผักดัน ค่อยๆเก็บเกี่ยวความรู้เทคนิคไปเรื่อยพร้อมกับสะสมของกับเครื่องมือ ไม่มีไรยากหรอกครับน้า ติดตรงไหนส่วนมากในเน็ตมีคนมาโพสบอกหรือโชว์วิธีทำถือว่าเยาะครับ ถ้าหาไม่ได้มาโพสถามที่นี้ยินดีให้คำแนะนำครับน้า [finger1]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2019, 12:25:02 AM »
เท่าที่ฟังเสียงก็ออกไปทางรูปแบบลำโพงฮอร์นครับ คือจะออกสดและดูพุ่งหน่อย แต่ไม่ถึงกับจัดจ้านมากยังพอมีความกลมมลอยู่ตามแบบลำโพงโบราณครับ
ผมชอบลำโพงฮอร์นตรงที่เสียงคนร้องจะออกชัดถ้อยชัดคำ และที่สำคัญมันเหมือนเสียงที่ออกจากปากคนมากกว่าลำโพงแบบอื่นในความคิดผมครับ ส่วนเสียงสูงนี้จะเป็นอะไรที่เข้าทางและดูสมจริงครับ

vdo ใช้มือถือธรรมดาอัดก็พอฟังเป็นแนวได้ครับน้า

yamaha ja-4201 + Pioneer PW-15B
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2019, 12:13:29 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2019, 12:34:25 AM »
เป็นข้อได้เปียบครับพี่บอย หาเศษหาเกินชาวบ้านเขาไม่ค่อยมีคนแย้งเท่าไรครับ

เริ่มเลยครับน้า แผนของผมคือใช้ woofer ตัวเดียวแต่จะใช้กับ horn 2 ตัวเพื่อไว้สลับ horn กันฟังครับ
เหตุผลเพราะผมมีดอก woofer ดีๆแค่ตัวเดียว  [yemo06]
นอกเรื่องนิดครับ คือ driver horn และปาก horn ดีๆที่คิดว่าหายากแล้ว สำหรับผมยากกว่านั้นก็คือดอก woofer นี้ละครับน้า จากประสบการณ์ผมถ้าเจอลำโพง horn กับ woofer ดีๆถ้าให้เลือกซื้อได้อย่างเดียวผมจะตะคุบ woofer ไว้ก่อนครับ

ดอก woofer ที่ผมเลือกใช้คือ Pioneer PW-15B เป็นดอก 15 นิ้ว โคงหล่อ 16 ohm ครับ
จัดการใส่ cross ตัดแบบ 2 order กราฟจะสโลปลงที่ประมาณ 800hz ไว้เป็นตัวตั้งต้นครับ

เห็นด้วยกับ น้าครับ เรื่องหา woofer  สภาพดี หายาก และราคาสูงครับ ผมเองหนีไปเล่น ดอก PA แทนเลยครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2019, 08:54:08 AM »
ปรุงแต่งตามแบบที่เราชอบและพอจะหาได้ครับน้า pa หรือ vintage ก็ดีทั้งนั้นครับ มันเป็นแค่คำแบ่งแยกจริงแล้วมันก็ทำมาแบบเดียวกันครับ [finger14]