ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)  (อ่าน 15221 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:43:38 PM »
หาแผงวงจรคอม เก่าๆทิ้งๆมาหัดวิธีใช้ฟลักซ์ดีก่า [yes-raccoon]

clapping-1-2 clapping-1-2
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: วิธีบัตกรีให้สวย (รออาจารย์มาสอน)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 03:08:15 PM »
 ขา op Amp ไม่ต้องใช้หรอกครับ หัวแร้งร้อนกำลังดี (ผมวัดโดยการแช่หัวแร้งกับฟลักซ์ที่เป็นครีมให้ละลายเป็นน้ำ ถ้าฟลักซ์เดือดเป็นใช้ได้แล้วไม่ต้องกดแช่อีก บัดกรีรวดเดียวเลยสำหรับ ไอซีไม่เกิน 20 ขา) ตะกั่วดี ( KoKi silver ดีคุ้มราคา) ก็วิ่งปรื๊ดๆ แล้วครับ ใช้ฟลักซ์ตอนเก็บงานเท่านั้น เอาไว้มาที่ร้านจะสอนให้การวางหัวแร้งกับตำแหน่งที่จะบัดกรี  ยกตัวอย่างเราจะบัดกรีขาอุปกรณ์ก็เตรียมหัวแร้งให้ร้อน และ สะอาด จากนั้นก็ป้อนตะกั่ว ผมจะใช้วิธีการเลื่อนตะกั่วไปตามแนว หรือ ตาไก่ที่จะบัดกรีแทนการเลื่อนหัวแร้งครับ ตะกั่วก็จะไหลเป็นรูปหยดน้ำคล้ายขนมอาลัว
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:30:22 PM »
ขา op Amp ไม่ต้องใช้หรอกครับ หัวแร้งร้อนกำลังดี (ผมวัดโดยการแช่หัวแร้งกับฟลักซ์ที่เป็นครีมให้ละลายเป็นน้ำ ถ้าฟลักซ์เดือดเป็นใช้ได้แล้วไม่ต้องกดแช่อีก บัดกรีรวดเดียวเลยสำหรับ ไอซีไม่เกิน 20 ขา) ตะกั่วดี ( KoKi silver ดีคุ้มราคา) ก็วิ่งปรื๊ดๆ แล้วครับ ใช้ฟลักซ์ตอนเก็บงานเท่านั้น เอาไว้มาที่ร้านจะสอนให้การวางหัวแร้งกับตำแหน่งที่จะบัดกรี  ยกตัวอย่างเราจะบัดกรีขาอุปกรณ์ก็เตรียมหัวแร้งให้ร้อน และ สะอาด จากนั้นก็ป้อนตะกั่ว ผมจะใช้วิธีการเลื่อนตะกั่วไปตามแนว หรือ ตาไก่ที่จะบัดกรีแทนการเลื่อนหัวแร้งครับ ตะกั่วก็จะไหลเป็นรูปหยดน้ำคล้ายขนมอาลัว
ผมเองยังงงกับการใช้หัวแร้งเลยครับ หัวแร้งผมเป็นแบบปืนยี้ห้อ Hakko ผมเก็บได้จากที่ทำงานช่างเขามาลืมไว้นานแล้ว ผมชื้อหัวมาเปลี่ยนใหม่ มันจะมีปุ่มกดที่ให้กดไม่เกิน 30 วิ ตรงนี้แหละครับ ที่ผมไม่เข้าใจว่า ปกติใช้งานจะบัดกรีเราต้องกดปุ่มหรือไม่ครับ เพราะตอนนี้ผมไม่ได้กดครับ เสียบปลั๊กสักพักมันก็ร้อนและใช้ไปเรื่อยๆมันก็ร้อนครับจุ่มฟลักซ์แบบครีมก็ละลายเดือดครับ เรียกว่าผมไม่เคยกดปุ่มที่มีตรงด้ามมันเลยครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:44:21 PM »
ตามปรกติ กดปุ่มแล้วจะเป็นการเร่งให้มันร้อนยิ่งขึ้นครับ  สมมุติว่าเป็นหัวแร้งแบบ 20-120w  ถ้าไม่กดจะทำงานที่ 20w แต่พอกดแล้วจะเร่งไปที่120w ครับ ประมาณนั้น มั้ง  [unde_cided]

ถ้าไม่กด การใช้งานก็จะคล้ายๆหัวแร้งแบบแช่ ที่ไม่มีปุ่มให้กดครับ ความร้อนเดียว

งาน pcb ส่วนมากเค้าก็จะไม่กดกัน เพราะบริเวนโคนมันจะร้อนไปด้วย อาจจะซุ้มซ้าม ไปแนบ pcb เป้นรอยไหม้ได้ขอรับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:45:26 PM »
ปุ่มเพิ่มความร้อนครับ กดแช่ไว้หัวบัดกรีจะแดงเลยครับ ไว้ใช้ในกรณีที่การบัดกรีต้องการความร้อนมาก เช่นในการเชื่อมสายไฟเส้นใหญ่ๆหน่อยครับ ถ้าบัดกรี้ PCB ไม่ต้องกดก็ใช้ได้แล้วครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011, 07:01:36 AM »
ขอบคุณมากครับ ผมมาศึกษาวิธีการบัดกรีของแต่ละท่านนำไปปฏิบัติ บัดกรีปรีopamp รุ่นล่าสุดได้สำเร็จครับ บัดกรีได้โดยไม่เสียเลย ปกติจุดเล็กๆผมจะบัดกรีไม่ค่อยได้มันจะติดกัน พอมาศึกษาในกระทู้นี้ทำให้สามารถทำได้รอดครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 06:27:58 AM »
งานจะเข้าผมอีกแล้ว ใส่ขา pinชิป dac บัดกรีเรียบร้อย ก็เอาแปรงสีฟันจุ่มทินเนอร์ทำความสะอาดก็ปัดไปโดนตัวชิป หลุดออกมาเลย [headache]งานจะงอกคิดว่าไปให้ช่างร้านโทรศัทพ์ทำให้ดีกว่า
แต่คิดไปคิดมาไหนๆเราก็มือพังอยู่แล้ว และมีตัวเก่าที่ยังใช้ได้แม้มันจะเยินว่าแล้วก็เข้ามากระทู้นี้มาดูวิธีการสบัดหัวแร้ง มาดูวิธีบัดกรีจากพี่เล็กซึ่งมองไม่เห็นหรอกมันไกล ก็ได้แต่ดูว่าพี่เล็กเขาลงตะกั่วยังไงขามาเล็กก็ต้องติดกัน แต่พี่เล็กรูดสบัดรูดสบัด ผมจะรูดสบัดก็คงจะลำบากมือชักสั่น ก็เลยลงฟักซะเยอะเลยแล้วก็รูดสบัดรูดสบัดกระจายเต็มพื้น laughhahaha ปวดใจเรื่องสายตาจริงๆมองไม่เห็นพอรูดสบัดจนคิดว่าน่าจะใช้ได้ ก็เอามีดคัดเตอร์มากรีดตรงหว่างขาเบาๆดีกว่ากันเหนียว
พอเรียบร้อยเสี่ยงดวงเอาวะ จ่ายไฟเปิดเสียงเข้า อ้าวดังสองข้างนี่หว่า ฟลุดไปครับ
ฟลุดสุดๆที่มันไม่ช๊อตกันจนเสียไป
ตอนนี้ร้องได้หลายเพลงแล้วมันจะพังอีกไหมหว่าแทนไม่กล้าจะไปจับตรงนั้นเลยครับ