ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง  (อ่าน 16614 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamonpnu

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 01:52:21 PM »
น้าๆครับ ผมมือใหม่ที่เพิ่งลองต่อเป็นวงจรแรกหลังจากอ่านจนคล่องก็เลยทดลองของจริงครับ ใช้วงจรตามรูป ต่อตามวงจรทุกอย่าง ทดลองจ่ายไฟเข้าทีละส่วน เริ่มจากภาคจ่ายไฟและวัด V ตามจุดต่างๆได้ดังภาพ เสียบหลอด 12AT7 และ EL34 จ่ายไฟเข้าไม่มีปัญหา แต่พอต่อ OPT กับลำโพงจะฟังเสียง ปรากฎว่า C ที่ต่อกับ cathode EL34 (ขา 8) มันร้อนจนพังเลยครับ ลองเปลี่ยนตัวใหม่ ทดลองแบบเดิมผ่านทุกขั้นตอน จนมาต่อ OPT แค่ 1 นาที จับดูร้อนจี๋เลยครับ อยากถามน้าๆครับว่า
1. วงจรนี้ถูกต้องไหมครับ ต้องแก้ไข เปลี่ยนแปลงตรงไหนหรือเปล่า
2. ไฟที่ผมวัดหลังผ่านหลอด GZ34 ทำไมสูงกว่าในวงจรมากครับ ถึงไฟก่อนเข้าหลอดจะสูงกว่าแต่ก็ไม่น่าจะออกมามากขนาดนั้น
3. C ตัวที่เป็นปัญหา เกิดจากอะไร ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
4. ตรง EL34 K คือเอาไฟบวกที่จุดหลอดไปต่อกับ EL34 cathode ขา 8 ใช่เปล่าครับ ตรงจุดนี้ครั้งแรกผมเอาขาลบไปต่อ ครั้งที่สองผมไม่ได้ต่อครับ แต่ C ยังร้อนเหมือนเดิม
รบกวนด้วยนะครับ ไฟที่วัดได้ผมเขียนลงในวงจรให้ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ nonglek

• Member
  • *
Re: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 02:28:08 PM »
C ตัวแรก หลัง Gz34   ทำไม่เยอะจัง   ผมเห็น ใน  http://www.mif.pg.gda.pl/homepages/frank/short/001/g/GZ34.gif
สูงสุดไม่เกิน  60 Uf  ถ้าใส่ 100 uf   หลอดเร็ก  จะอำลาโลก ก่อนวัยอันควร  น่าจะเป็นสาเหตุ ที่ไฟสูงมันเกินมาเยอะ   อะครับ

• Member
  • *
Re: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 02:56:59 PM »
ตามสเปคหลอดบอกไว้ไม่เกิน 60 uf แต่น้าๆที่เคยทำตัวนี้บอกใช้ 100 uf ได้ครับ แต่กำลังคิดว่าถ้ามันดังเมื่อไร จะเปลี่ยนตัวนี้ไม่ให้เกินสเปคเหมือนกันครับ ตอนนี้ยังใหม่อยู่ เลยขอทำตามวงจรก่อนครับ ตอนนี้ขอให้ร้องเพลงได้ก่อนก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 03:23:06 PM »
สงสัยต้องเอารูปของจริงมาให้ดูครับ ผมก็จะได้ศึกษาไปด้วยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 03:25:01 PM »
หาทางลดไฟครับไม่งั้น C 400V นั้นก็อาจพังไปด้วย

http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,5277.0

http://www.thaidiyaudio.net/index.php?topic=2429.40

อีก 2 เวป  [chick8]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2205.0

http://www.ne.jp/asahi/evo/amp/Dnfb/dnfbamp.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2015, 03:33:40 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 04:40:27 PM »
   1.น้าวัดไฟที่จุด B+ เมื่อเสียบหลอดทั้งหมดแล้วหรือวัดตอนยังไม่ได้เสียบหลอดเพาเวอร์กับหลอดปรีครับ  ถ้าวัดตอนเสียบหลอดทั้งหมดไฟเกินจากวงจรมากทำให้ไฟที่คาโทรดน่าจะเกิน 25 V เป็นเหตุให้ซีตัวนั้นที่น้าใช้ค่า 25 V มันร้อนและใหม้ได้ครับ
    2. ถ้าไฟเกินมากขนาดนี้น้าต้องรีบลดไฟตามน้ารุ่งเลยครับ  ผมสันนิษฐานต้นเหตุที่ไฟเกินน่าจะมาจากซีตัวแรกที่ต่อหลังหลอด เรคติไฟร์ค่ายิ่งมากไฟยิ่งมากครับ น้าลองลดเหลือ 20 UF ไฟน่าจะได้ตามวงจร ถ้ายังไม่ได้ใช้ R C ลดดูครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 04:49:31 PM »
 [what11] ทำไม ไฟที่ c ฟิลเตอร์ ทั้งสองตัว มันเท่ากันอ่ะครับ
ใช้โช๊ค ค่ากี่เฮนรี่ครับ ในวงจร ใช้  10เฮนรี่ (tango c-115)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2015, 04:54:53 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 05:37:38 PM »
สงสัยต้องเอารูปของจริงมาให้ดูครับ ผมก็จะได้ศึกษาไปด้วยครับ
มันน่าเกลียดครับ  อย่าดูเลยเดี๋ยวฝันร้าย ผมต่อแบบเอาสายมาบัดกรีเชื่อมกันเป็นต้นแบบก่อนครับ

หาทางลดไฟครับไม่งั้น C 400V นั้นก็อาจพังไปด้วย

http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,5277.0

http://www.thaidiyaudio.net/index.php?topic=2429.40

อีก 2 เวป  [chick8]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2205.0

http://www.ne.jp/asahi/evo/amp/Dnfb/dnfbamp.htm

ขอบคุณครับน้า ลิ้งค์ที่น้าให้มาพวกนี้แหละครับตัวต้นเหตุทำให้ผมอยากกกกทำ เห็นคุยกันเหมือนง่ายๆ แหม ทำจริงเล่นเอาเหงื่อตก กลัวไฟลุก

1.น้าวัดไฟที่จุด B+ เมื่อเสียบหลอดทั้งหมดแล้วหรือวัดตอนยังไม่ได้เสียบหลอดเพาเวอร์กับหลอดปรีครับ  ถ้าวัดตอนเสียบหลอดทั้งหมดไฟเกินจากวงจรมากทำให้ไฟที่คาโทรดน่าจะเกิน 25 V เป็นเหตุให้ซีตัวนั้นที่น้าใช้ค่า 25 V มันร้อนและใหม้ได้ครับ
    2. ถ้าไฟเกินมากขนาดนี้น้าต้องรีบลดไฟตามน้ารุ่งเลยครับ  ผมสันนิษฐานต้นเหตุที่ไฟเกินน่าจะมาจากซีตัวแรกที่ต่อหลังหลอด เรคติไฟร์ค่ายิ่งมากไฟยิ่งมากครับ น้าลองลดเหลือ 20 UF ไฟน่าจะได้ตามวงจร ถ้ายังไม่ได้ใช้ R C ลดดูครับ

1. วัดตอนเสียบหลอดครบหมดแล้วครับ วัดตอนเสียบกับไม่เสียบต่างกันไม่ถึง 4 V. ครับ ไม่เสียบ 408V. เสียบครบทุกหลอดเหลือ 404V. ครับ C ตัวนี้ใช้ 50V แล้วครับยังไม่อยู่ สงสัยไฟเกินมากไปจริงๆ แต่แปลกใจทำไม C มันมาไหม้ตอนต่อ OPT ถ้าไม่ต่อ C ทนด้ายยย
2. จะลองลดค่า C หลังหลอดลงตามที่น้าแนะนำก่อนนะครับ ถ้าไฟลดลงจะลองต่อใหม่

[what11] ทำไม ไฟที่ c ฟิลเตอร์ ทั้งสองตัว มันเท่ากันอ่ะครับ
ใช้โช๊ค ค่ากี่เฮนรี่ครับ ในวงจร ใช้  10เฮนรี่ (tango c-115)

ใช้ Choke 10H จากร้านแสงทองวิทยุทั้งหมดครับ
น้าผมวัดไฟโดยเอามิเตอร์ขั้วบวกจิ้มที่ขาบวกของ C ขั้วลบจิ้มที่กราวด์ ทำแบบนี่ทีละครั่งกับ C ตัวหน้า Choke และตัวหลัง Choke ได้ไฟออกมาเท่ากันเลยครับ ผมทำถูกเปล่าครับ

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 05:48:10 PM »
ไฟที่ C filter หลัง Choke ต้องต่ำกว่าครับ ถ้าไม่เห็นรูปคนตอบก็จินตนาการไปเรื่อย ๆ คุณอาจจะต่ออะไรผิดให้หลาย ๆ ตาช่วยดูไม่ดีกว่าหรือครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 08:00:27 PM »
น้าๆครับ ผมมือใหม่ที่เพิ่งลองต่อเป็นวงจรแรกหลังจากอ่านจนคล่องก็เลยทดลองของจริงครับ ใช้วงจรตามรูป ต่อตามวงจรทุกอย่าง ทดลองจ่ายไฟเข้าทีละส่วน เริ่มจากภาคจ่ายไฟและวัด V ตามจุดต่างๆได้ดังภาพ เสียบหลอด 12AT7 และ EL34 จ่ายไฟเข้าไม่มีปัญหา แต่พอต่อ OPT กับลำโพงจะฟังเสียง ปรากฎว่า C ที่ต่อกับ cathode EL34 (ขา 8) มันร้อนจนพังเลยครับ ลองเปลี่ยนตัวใหม่ ทดลองแบบเดิมผ่านทุกขั้นตอน จนมาต่อ OPT แค่ 1 นาที จับดูร้อนจี๋เลยครับ อยากถามน้าๆครับว่า

ผมไม่เข้าใจและสงสัยตรงนี้ครับ  ว่าวงจรมันจะสมบูรณ์มันจะต้องต่อ opt อยู่ตลอดเวลานะครับ ไม่ใช่ตัดต่อ  แล้วหลังจากที่วงจรทำงานเต็มระบบแล้ว ได้วัดที่คาโทด (ขา8) ของหลอด EL34 หรือยังครับว่าได้เท่าไหร่

ตามสเปคหลอดบอกไว้ไม่เกิน 60 uf แต่น้าๆที่เคยทำตัวนี้บอกใช้ 100 uf ได้ครับ แต่กำลังคิดว่าถ้ามันดังเมื่อไร จะเปลี่ยนตัวนี้ไม่ให้เกินสเปคเหมือนกันครับ ตอนนี้ยังใหม่อยู่ เลยขอทำตามวงจรก่อนครับ ตอนนี้ขอให้ร้องเพลงได้ก่อนก็พอใจแล้วครับ
  ไม่ต้องไปรอหรอกครับ คือถามว่ามันใช้งานได้มั้ย ใช้ได้แน่นอนครับ แต่อายุการใช้งานก็จะสั้นลงตามไปด้วย ยิ่งหลอดเบอร์นี้ขึ้นชื่อเรื่องช็อตอยู่แล้วดังนั้นก็ทำตามสเป็คของหลอดจะดีกว่าครับ

*** สาเหตุที่จะทำให้ซีพังได้น่าจะมีหลักๆแค่สองสาเหตุ คืออย่างแรก ใส่กลับขั้ว กับอย่างที่สอง คือ แรงดันนะจุดนั้นสูงกว่าที่ซีตัวนั้นทนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2015, 08:15:05 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 08:27:25 PM »
อ่านไปอ่านมา ชักกลัว  [frightened-11]

น้าลองเริ่มจากการปลดไฟออกแล้วลดไฟลงก่อนนะครับ เอาให้ได้เป๊ะๆเลยตามวงจรตั้งแต่ภาคจ่ายไฟนะครับ

หม้อแปลงขาออก ตรงไฟสูง มีแทปให้เลือกมั้ยครับ ให้โวลต์ขาออกต่ำลงนิดนึง ดีกว่าครับ

ยังไม่ต้องต่อเข้าวงจร ภาคขยายนะครับ

เอาภาคจ่ายไฟให้จบก่อนครับ แล้วมาแจ้งในนี้อีกที ให้พี่ๆในนี้ดูก่อน ช่วยกันตรวจ ถ้าผ่านแล้วค่อยๆไปต่อครับ  [chick-clap]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 09:35:59 PM »

ผมไม่เข้าใจและสงสัยตรงนี้ครับ  ว่าวงจรมันจะสมบูรณ์มันจะต้องต่อ opt อยู่ตลอดเวลานะครับ ไม่ใช่ตัดต่อ  แล้วหลังจากที่วงจรทำงานเต็มระบบแล้ว ได้วัดที่คาโทด (ขา8) ของหลอด EL34 หรือยังครับว่าได้เท่าไหร่

พอผมต่อ OPT เข้าไปให้วงจรสมบูรณ์ C มันก็เรียบร้อยแล้วครับ พอลองเปลี่ยนตัวใหม่เปิดแค่ไม่ถึงนาทีมันก็ร้อนจี๋เลยครับ ต้องปิดสวิทช์เลยครับ ยังไม่มีโอกาสได้วัดที่คาโทด (ขา8) เลยครับ

ไม่ต้องไปรอหรอกครับ คือถามว่ามันใช้งานได้มั้ย ใช้ได้แน่นอนครับ แต่อายุการใช้งานก็จะสั้นลงตามไปด้วย ยิ่งหลอดเบอร์นี้ขึ้นชื่อเรื่องช็อตอยู่แล้วดังนั้นก็ทำตามสเป็คของหลอดจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ จะรีบไปหามาเปลี่ยนเลยครับ

*** สาเหตุที่จะทำให้ซีพังได้น่าจะมีหลักๆแค่สองสาเหตุ คืออย่างแรก ใส่กลับขั้ว กับอย่างที่สอง คือ แรงดันนะจุดนั้นสูงกว่าที่ซีตัวนั้นทนได้ครับ
ใส่ไม่ผิดขั้วแน่นอนครับ แต่แรงดันสูงเกินกว่าจะทน อันนี้มีโอกาสสูง ขอวัดแรงดันคาโทดก่อนนะครับ ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 09:39:00 PM »
อ่านไปอ่านมา ชักกลัว  [frightened-11]

น้าลองเริ่มจากการปลดไฟออกแล้วลดไฟลงก่อนนะครับ เอาให้ได้เป๊ะๆเลยตามวงจรตั้งแต่ภาคจ่ายไฟนะครับ

หม้อแปลงขาออก ตรงไฟสูง มีแทปให้เลือกมั้ยครับ ให้โวลต์ขาออกต่ำลงนิดนึง ดีกว่าครับ

ยังไม่ต้องต่อเข้าวงจร ภาคขยายนะครับ

เอาภาคจ่ายไฟให้จบก่อนครับ แล้วมาแจ้งในนี้อีกที ให้พี่ๆในนี้ดูก่อน ช่วยกันตรวจ ถ้าผ่านแล้วค่อยๆไปต่อครับ  [chick-clap]
ครับผม คงต้องเริ่มแก้ไขใหม่ที่ต้นทางให้ถูกต้องก่อน ปัญหาคือ ผมจะลดไฟได้อย่างไรครับ เพราะขาออกมันไม่มีแทปให้เลือกเสียด้วย เดี๋ยวต้องไปศึกษาแบบ RC ที่น้าๆแนะนำมาก่อน แล้วจะกลับมารายงานผลนะครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 10:07:36 PM »
มีหลอด GZ34 เปลี่ยนไหมครับ ถ้าต่อตามวงจรทั้งหมด มันต้องได้ตามที่กำหนดไว้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2015, 10:10:14 PM »
 ตอนวัดไฟยังไม่ต้องใส่ซีคาโทดก็ได้นะครับ วัดให้เสร็จเรียบร้อยก่อนแล้วจึงใส่ก็ได้ครับ จะได้รู้ว่าตอนนี้ไบอัสอยู่เท่าไหร่ แล้วเป็นเหมือนกันทั้งสองข้างหรือเปล่าครับ  อีกอย่างนึงตรงตำแหน่ง pot ควรปรับไว้ต่ำสุดก่อนนะครับ เพื่อวงจรเริ่มทำงานแล้วจึงค่อยปรับครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 06:44:30 AM »
ตอนวัดไฟยังไม่ต้องใส่ซีคาโทดก็ได้นะครับ วัดให้เสร็จเรียบร้อยก่อนแล้วจึงใส่ก็ได้ครับ จะได้รู้ว่าตอนนี้ไบอัสอยู่เท่าไหร่ แล้วเป็นเหมือนกันทั้งสองข้างหรือเปล่าครับ  อีกอย่างนึงตรงตำแหน่ง pot ควรปรับไว้ต่ำสุดก่อนนะครับ เพื่อวงจรเริ่มทำงานแล้วจึงค่อยปรับครับ
ขอบคุณน้าเล็กครับสำหรับเทคนิคอันนี้ ดูง่ายๆแต่ยิ่งใหญ่เหลือเกินสำหรับมือใหม่อย่างผม เดี๋ยวลองเอาไปทำดูครับ  pot ผมหมุนไปซ้ายสุดน่าจะหมายถึงต่ำสุดแบบน้าเล็กบอกนะครับ
มีหลอด GZ34 เปลี่ยนไหมครับ ถ้าต่อตามวงจรทั้งหมด มันต้องได้ตามที่กำหนดไว้
น้ารุ่งผมมีหลอดเดียวครับ กะว่าเสาร์นี้จะเข้าบ้านหม้อไปหาของมาเพิ่มและแก้ไขตามวิธีที่น้าๆแนะนำกันมาครับ หา R หา C หาหลอดมาลองด้วยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 08:10:33 AM »
 ไม่ได้ยากเกินหรอกครัับ  เพราะหลายๆคนในนี้ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เรียนมาทางนี้โดยตรง รวมทั้งผมด้วย ก็มาศึกษาหาความรู้เอาขยันอ่านหน่อยเดี๋ยวก็จะเข้าใจ ในส่วนของน้าลำดับแรกเลยควรปรับไฟให้ได้ตามวงจรก่อนครับ แล้วค่อยวัดแบบที่ผมบอก ยังไม่ต้องไปวิธีคำนวณกระแส วัดเป็นแรงดัน DC คือวัดที่ขา 8 เทียบกับกราวด์ว่าได้กี่ โวลต์ เอาแค่นี้ครับ จะได้รู้สาเหตุว่าทำไมซีถึงระเบิดได้ครับ  น้าน่าจะแสดงตัวตนที่ห้องข้อมูลสมาชิกหน่อยนะครับ  อย่างน้อยก็จะได้รู้จักชื่อกัน  อยู่โซนไหนเผื่อมีเพื่อนสมาชิกอยู่ในโซนนั้นจะได้ช่วยเหลือกันได้ครับ

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 09:00:28 AM »
ขอถามน้าเล็ก เวลาเกิดปัญหาแบบนี้้ น้าเล็กแก้ไขยังไงครับ   [what11]

เป็นไปได้มั๊ยว่า ถ้าลองเอา หลอดไส้ 10w สองหลอด อนุกรมกัน มาต่อเป็นโหลดให้ชุดจ่ายไฟ
ได้มั๊ยครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:16:05 AM »
ผมลองซิมดูแล้ว ไม่ยักกะได้ตามที่วงจรระบุน่ะครับ   หรือว่าผมซิมผิดหว่า  [yellow-lol]
ตามที่ลองซิมดู ก็จะต้องประกอบร่างตามนี้นะครับ สำหรับภาคจ่ายไฟ

เดี๋ยวรอพี่ๆ ท่านอื่น มาแจมนะครับ  [wink-11] รอพี่ท่านอื่นแนะนำด้วยครับ  [enjoyment]

ปล. หม้อไฟสูง 280-0-280 โวลต์เอซี - 220 มิลลิแอมป์
     L ขนาด 10 เฮนรี่ - 300 มิลลิแอมป์ ผมเดาว่าค่าความต้านทาน (R) ประมาณ 88 โอห์ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2015, 12:47:38 PM โดย akradech »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:27:37 AM »
ไฟสูงที่ c ฟิลเตอร์ แทบไม่ลดลงเลย เหมือนไม่มีโหลด แถมหม้อแปลง opt กับ ck ก็ร้อน
รบกวน ลงรูปการต่อวงจร ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
    • mastercomponent
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 05:19:54 PM »

1. วัดตอนเสียบหลอดครบหมดแล้วครับ วัดตอนเสียบกับไม่เสียบต่างกันไม่ถึง 4 V. ครับ ไม่เสียบ 408V. เสียบครบทุกหลอดเหลือ 404V. ครับ C ตัวนี้ใช้ 50V แล้วครับยังไม่อยู่ สงสัยไฟเกินมากไปจริงๆ แต่แปลกใจทำไม C มันมาไหม้ตอนต่อ OPT ถ้าไม่ต่อ C ทนด้ายยย

ลองตรวจสอบสายOPTที่ต่อด้านPriดูหรือยังครับว่าถูกต้อง ไม่ได้สลับกันนะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 10:10:02 PM »

ลองตรวจสอบสายOPTที่ต่อด้านPriดูหรือยังครับว่าถูกต้อง ไม่ได้สลับกันนะครับ

ตรวจสอบแล้วครับ ต่อไม่ผิดครับ
ผมลองซิมดูแล้ว ไม่ยักกะได้ตามที่วงจรระบุน่ะครับ   หรือว่าผมซิมผิดหว่า  [yellow-lol]
ตามที่ลองซิมดู ก็จะต้องประกอบร่างตามนี้นะครับ สำหรับภาคจ่ายไฟ

เดี๋ยวรอพี่ๆ ท่านอื่น มาแจมนะครับ  [wink-11] รอพี่ท่านอื่นแนะนำด้วยครับ  [enjoyment]

ปล. หม้อไฟสูง 280-0-280 โวลต์เอซี - 220 มิลลิแอมป์
     L ขนาด 10 เฮนรี่ - 300 มิลลิแอมป์ ผมเดาว่าค่าความต้านทาน (R) ประมาณ 88 โอห์ม
ผมลองคำนวณดูไฟมันออกมาใกล้เคียงทฤษฎีมากนะครับ  294V x 1.4142 = 415.8
 หลอดมี R = 50 ohm  ได้ Voltage drop 0.22 A x 50 ohm =11 V.  ก็จะเหลือแรงดันประมาณ 404.8 V ซึ่งใกล้กับที่ผมวัดได้ 408V.  ไม่รู้ผมคิดคำนวณแบบนี้ถูกหรือเปล่า

ผมไปวัด R ของ Choke มาได้ 53 ohm ครับน้า
ไม่ได้ยากเกินหรอกครัับ  เพราะหลายๆคนในนี้ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เรียนมาทางนี้โดยตรง รวมทั้งผมด้วย ก็มาศึกษาหาความรู้เอาขยันอ่านหน่อยเดี๋ยวก็จะเข้าใจ ในส่วนของน้าลำดับแรกเลยควรปรับไฟให้ได้ตามวงจรก่อนครับ แล้วค่อยวัดแบบที่ผมบอก ยังไม่ต้องไปวิธีคำนวณกระแส วัดเป็นแรงดัน DC คือวัดที่ขา 8 เทียบกับกราวด์ว่าได้กี่ โวลต์ เอาแค่นี้ครับ จะได้รู้สาเหตุว่าทำไมซีถึงระเบิดได้ครับ  น้าน่าจะแสดงตัวตนที่ห้องข้อมูลสมาชิกหน่อยนะครับ  อย่างน้อยก็จะได้รู้จักชื่อกัน  อยู่โซนไหนเผื่อมีเพื่อนสมาชิกอยู่ในโซนนั้นจะได้ช่วยเหลือกันได้ครับ
ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ  ผมไปแสดงตัวตนตามที่น้าเล็กแนะนำแล้วนะครับ ผิดพลาดตกหล่นอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 10:29:19 PM »
 ดูแล้วรอดยากครับ น้าอยู่ไม่ไกลจากผม วันหยุดลองนัดมาครับ เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังไปพร้อมๆกับทำไปด้วย จะได้เข้าใจหลักการพื้นฐานก่อน ดูแล้วน้ายังทำการบ้านมาไม่ดีพอครับ  ผมดูจากที่บอกน้าไปแต่น้าไม่เข้าใจ จึงไม่ได้ข้อมูลอันนำไปสู่ปัญหาจริงๆว่ามันเกิดจากอะไร  ยกมาสักครั้งแล้วตัวต่อไปจะได้ทำเองได้ครับ มาปรับฐานก่อน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 10:45:32 PM »
ดูแล้วรอดยากครับ น้าอยู่ไม่ไกลจากผม วันหยุดลองนัดมาครับ เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังไปพร้อมๆกับทำไปด้วย จะได้เข้าใจหลักการพื้นฐานก่อน ดูแล้วน้ายังทำการบ้านมาไม่ดีพอครับ  ผมดูจากที่บอกน้าไปแต่น้าไม่เข้าใจ จึงไม่ได้ข้อมูลอันนำไปสู่ปัญหาจริงๆว่ามันเกิดจากอะไร  ยกมาสักครั้งแล้วตัวต่อไปจะได้ทำเองได้ครับ มาปรับฐานก่อน
ขอบคุณครับน้าเล็กที่กรุณา แต่ระหว่างนี้ผมจะ 1. หาทางปรับไฟให้ได้ตามที่น้าเล็กบอกและวัดแรงดันที่คาโทด ขา 8 ก่อนว่าได้กี่โวลท์ 2. หาหลอดใหม่มาลองดู เผื่อหลอดเก่าผมมันเสีย แล้วก็หา C หลังหลอดที่ไม่เกินสเปคมาเปลี่ยนด้วย
ได้ผลยังไงผมจะมารายงานนะครับก่อนจะยกเครื่องไปหาน้าเล็ก

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 10:52:38 PM »
ผมว่ายกไปให้ครูใหญ่ใจดีดูดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียตัง เห็นว่ามีอุปกรณ์ทุกอย่าง ไปเช้า เย็นกลับได้แอมป์หนึ่งเครื่อง  [yellow-lol]

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:00:57 PM »
ิอยู่ใกล้ผมมากกว่าอีก แต่ตอนนี้อยู่ ตจว. ว่าง ๆ คงได้เจอกันครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:15:50 PM »
ไปสักครั้งเถอะครับ คุยผ่านตัวหนังสือ กว่าจะเข้าใจคงอีกนาน
แวะไปให้เจ้าสำนักแนะนำ......เผลอๆ แอมป์จะงอกตามมาอีกด้วยซ้ำ  [chick-clap]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:27:09 PM »
ไฟสูงที่ c ฟิลเตอร์ แทบไม่ลดลงเลย เหมือนไม่มีโหลด แถมหม้อแปลง opt กับ ck ก็ร้อน
รบกวน ลงรูปการต่อวงจร ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ
ทนดูหน่อยนะครับ ผมถ่ายเมื่อคืนพยายามเขียนอธิบายด้วยตามที่น้าๆแนะนำมา ตอนแรกว่าจะไม่ให้ดูแล้วนะ แต่คิดอีกที อายครูบ่รู้วิชา เลยต้องโชว์หน่อยครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:30:57 PM »
ผมว่ายกไปให้ครูใหญ่ใจดีดูดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียตัง เห็นว่ามีอุปกรณ์ทุกอย่าง ไปเช้า เย็นกลับได้แอมป์หนึ่งเครื่อง  [yellow-lol]

ไปสักครั้งเถอะครับ คุยผ่านตัวหนังสือ กว่าจะเข้าใจคงอีกนาน
แวะไปให้เจ้าสำนักแนะนำ......เผลอๆ แอมป์จะงอกตามมาอีกด้วยซ้ำ  [chick-clap]
สงสัยต้องไปหาครูใหญ่ดังที่น้าๆบอกแล้วครับ เกรงใจน้าเล็กต้องมาคอยบอกผ่านตัวหนังสือเหมือนกัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2015, 11:41:36 PM »
เล่าประสบการณ์ตอนทำปรี ผมก็ต่อคล้ายๆแบบนี้ แล้วเผลอไม่เช็ค มีจุดที่ไฟสูงเชื่อมกับอุปกรณ์บางตัว ไฟเลยช็อตทำให้ไฟเกิน อุปกรณ์ไหม้ควันขึ้นเลย
จากรูปผมก็ดูไม่ออกเหมือนกัน น้าลองเช็คอีกรอบไหมครับ