ผู้เขียน หัวข้อ: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง  (อ่าน 16457 ครั้ง)

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
Re: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2015, 06:28:46 AM »
อีกเสียงครับ   ขาหลอดกลับด้าน   ต้องนับตามเข็มนาฬิกา  เมื่อมองจากด้านล่าง ครับผม
ผมมองจากด้านบนครับเลยผิดตำแหน่งหมดเลย
  ยินดีด้วยนะครับ 
   ผมก็มีประสปการณ์วางยามาเล่าเหมือนกัน เมื่อก่อนตอนผมต่อ EL34 SE ผมอาศัยว่าต่อวงจรตามเลขที่ขา Socket  ก็เลยไม่มีปัญหาอะไร
   พอมาต่อ 300BSE  เลขที่ขา Socket  มันไม่มี ผมก็ ดูขาหลอดผิดเหมือนกันนึกว่าดูจากด้านบน สลับขา เพลท กับ กริด ปรากฏว่าหลอด 300B ที่รัก
ตายไป 1 หลอด   ก็เลยได้บทเรียน ว่าต้องดูขาหลอดจากด้านล่างนะจ๊ะ   ผมก็มีเพิ่มข้อแนะนำเพิ่มเติม สำหรับมือ ใหม่ที่แวะ เข้ามาอ่าน  ตรงจุดที่ต่อ C Epcos 
 (เพราะผมเคยต่อกลับด้านฮะ) เพราะมี C แบบนี้ขั้วลบ มันไม่มีขีด บอกเหมือน C ยี่ห้ออื่นๆ ผม แนะนำให้สังเกตุ ด้านขั้วลบมันจะมี ซีลโลหะ อยู่ (แสดงว่าขั้วนี้เป็นขั้วลบแน่นอนเพราะถ้าสังเกตอีกด้านจะไม่มี ด้านที่ไม่มีก็เป็นขั้วบวก ( จากรูปน้า Kamonpnu ต่อถูกอยู่แล้วนะครับ) 

ออฟไลน์ kamonpnu

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
Re: EL34 SE C bypass ร้อนจนพัง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2015, 04:32:13 PM »
ผมนึกว่าต่อ C ผิดขั้วอีกแล้ว  ความจริงตัวนี้มันบอกขั้วนะครับ แต่บอกขั้ว + แล้วมีลูกศรชี้ไปทางขั้ว (ดูในรูป) ตอนแรกก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยเห็นสัญลักษณ์แบบนี้ ต้องเปิดเช็คในเน็ตหลายรอบเลยครับ

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2015, 05:09:02 PM »
ผมนึกว่าต่อ C ผิดขั้วอีกแล้ว  ความจริงตัวนี้มันบอกขั้วนะครับ แต่บอกขั้ว + แล้วมีลูกศรชี้ไปทางขั้ว (ดูในรูป) ตอนแรกก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยเห็นสัญลักษณ์แบบนี้ ต้องเปิดเช็คในเน็ตหลายรอบเลยครับ

ผมหนักกว่าน้าอีกครับ ผมคิดว่า  ขั้วลูกศร เป็นทิศทางไฟฟ้า (นึกว่า ขั้ว + จะอยู่ต้นลูกศร แล้วปลายลูกศร เป็นลบ) จัดซะกลับขั้วซะงั้น ยังดีมีอาจารย์มาเฉลยไม่งั้นคงระเบิดใส่แน่