ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากเล่น ปรีหลอด ต้องเริ่มจากหลอดตัวไหนดีครับ น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 12849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
คืนนี้ลงรูปแผ่นปรินท์กับอุปกรณ์ให้นะครับ
ของที่ไม่ครบน่าจะมี
1.หลอด 12AU7   2 หลอด
2.C คัปปลิ้ง  จำนวน 2 ตัว
3. หม้อแปลง ขนาด 250-0V,10-0V

ลืมไปอีกอย่างนึงก็ซ็อคเก็ตหลอดแบบลงปรินท์ จำนวน 1 คู่ครับ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
อยากได้แนวเสียงประมาณไหน หลอดเล็ก(9ขา) รึหลอดใหญ่ (8ขา) รึจะเล่นพวก 4-5ขา ที่สำคัญจะเอาไปใช้กับ power ตัวไหน น้าๆเค้าจะได้คำนวนกันถูก ไม่งั้นพอได้ชุดไปทำ เสร็จแล้ว มันเกนสูงมาก+กับ power ที่เกนสูงอยุ่แล้ว พาลจะฟังไม่ได้อีก

ต้องมาปรับจูนหาค่าที่ลงตัวอีก เกรงว่าจะปวดหัว+ท้อ ซะก่อน  [n_o] เอาง่ายๆ ตอนนี้ชุดฟังใช้อะไรอยู่ครับ SS หรือ หลอด

ที่แน่ๆ ถ้าต้องการปรีหลอด กระทู้พวกนี้คงบอกอะไรได้เยอะครับ  fart-raccoon

รวมวงจรปรีแอมป์

Fifty tubes Line Preamp Project

บางวงจร หรือบางหลอดพี่เล็กได้ทำตัวอย่างง่ายๆใว้ให้แล้ว แถมมีรีวิวเรื่องแนวเสียงด้วย!! ขอรับ [thumbs-up-raccoon]

พี่หนุ่มครับ SS : otl mk2 50w. จะต้องปรีหลอดตัวไหนครับ จึงจะเข้ากันครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 [c--c] ผมไม่มี otl อะครับ ต้องลองถามพี่เล็กดูว่า เท่าที่พี่เค้าเทส ชุดปรีหลอดมา ตัวไหน จับแล้วเวิคสุดอะครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
อยากได้แนวเสียงประมาณไหน หลอดเล็ก(9ขา) รึหลอดใหญ่ (8ขา) รึจะเล่นพวก 4-5ขา ที่สำคัญจะเอาไปใช้กับ power ตัวไหน น้าๆเค้าจะได้คำนวนกันถูก ไม่งั้นพอได้ชุดไปทำ เสร็จแล้ว มันเกนสูงมาก+กับ power ที่เกนสูงอยุ่แล้ว พาลจะฟังไม่ได้อีก

ต้องมาปรับจูนหาค่าที่ลงตัวอีก เกรงว่าจะปวดหัว+ท้อ ซะก่อน  [n_o] เอาง่ายๆ ตอนนี้ชุดฟังใช้อะไรอยู่ครับ SS หรือ หลอด

ที่แน่ๆ ถ้าต้องการปรีหลอด กระทู้พวกนี้คงบอกอะไรได้เยอะครับ  fart-raccoon

Fifty tubes Line Preamp Project

บางวงจร หรือบางหลอดพี่เล็กได้ทำตัวอย่างง่ายๆใว้ให้แล้ว แถมมีรีวิวเรื่องแนวเสียงด้วย!! ขอรับ [thumbs-up-raccoon]

พี่หนุ่มครับ SS : otl mk2 50w. จะต้องปรีหลอดตัวไหนครับ จึงจะเข้ากันครับ
เลือกหลอดที่มีเนื้อกลางอิ่มๆหน่อยครับ เริ่มต้นน่าจะพวกตะกูล 6 หรือ 12SN7 หลอดเล็ก 6DJ8 ก็โอเคครับ ตอนนี้ฟังอยู่กับ วงจร Mu follower E88C  สองหลอดที่ว่ามาค่อนข้างมีราคา ลองหา 12AH7 ราคาจะย่อมเยาว์ลงมาหน่อย ก็ประมาณ 5-700 บาท แต่อย่าไปเลือกพวก blackglass นะแรงเหมือนกัน กับอีกหลอดนึง 6N6P  เบอร์นี้เป็น รัสเซียราคาไม่เกิน 400 บาท/คู่ แต่ผมไม่มีแล้วนะ โดนดูดไปหมดละ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"

เลือกหลอดที่มีเนื้อกลางอิ่มๆหน่อยครับ เริ่มต้นน่าจะพวกตะกูล 6 หรือ 12SN7 หลอดเล็ก 6DJ8 ก็โอเคครับ ตอนนี้ฟังอยู่กับ วงจร Mu follower E88C  สองหลอดที่ว่ามาค่อนข้างมีราคา ลองหา 12AH7 ราคาจะย่อมเยาว์ลงมาหน่อย ก็ประมาณ 5-700 บาท แต่อย่าไปเลือกพวก blackglass นะแรงเหมือนกัน กับอีกหลอดนึง 6N6P  เบอร์นี้เป็น รัสเซียราคาไม่เกิน 400 บาท/คู่ แต่ผมไม่มีแล้วนะ โดนดูดไปหมดละ

น้องว่าจะขอดูด โฟตอน อีกคู่ ไม่ทันซะแล้วเหรอเนี่ย [entreat-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ขยับไปเล่น gold pin gold grid เลยครับ คุ้มค่าตัว เสียงดีครับเทียบหลอดชั้นดีเลย กัดฟันอีกนิดได้หลอดสวยๆด้วย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ขยับไปเล่น gold pin gold grid เลยครับ คุ้มค่าตัว เสียงดีครับเทียบหลอดชั้นดีเลย กัดฟันอีกนิดได้หลอดสวยๆด้วย

ชั่วโมงนี้ตาผึ้งต้องกัดลิ้นหละพี่ รายจ่ายมันเกินตัวหละ  [smi_ley]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"

ครับพี่ เดี๋ยวจัดการกล่องภาคจ่ายไฟให้เรียบร้อย ค่อยหาหลอดมาลองครับ ตอนนี้ฟังเทียบกัน ระหว่างโฟตอน กับที่มีอยู่ที่บ้าน ถอดโฟตอนออกไม่ได้เลย  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ครับ  เมื่อเมฆหมอกจางลง ฟ้าก็จะสดใส พี่รอวันนั้นเหมือนกัน แต่รอมานานและ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
ถ้าเป็นผม จะทำ E88C Common-Cathode ไม่ก็ SRPP ครับ ตาม Project พี่เล็กครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2046.0
 clapping-1-2
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0