ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำจะท่วมถึงไหนก็ปล่อยมัน ลองอ่านเรื่องดี ๆ สักนาทีก่อนครับ  (อ่าน 5089 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
เรื่องเล่าสอนใจ กาแฟ กับ ถ้วยกาแฟ

ที่ มหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง แห่งหนึ่งของสยามประเทศ บรรดาศิษย์เก่าที่จบจากสถาบันนี้ แยกย้ายกันไปประกอบอาชีพ
มีชื่อเสียงในวงสังคม ตามวงการต่างๆ มากมาย มีทั้งที่ประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี และที่กระท่อนกระแท่น ยังดิ้นรนอยู่ในหน้าที่การงานก็เยอะ

เนื่อง ในวาระ ที่อาจารย์พ่อซึ่งเป็นที่เคารพ ของศิษย์เก่าทุกคน เกษียณอายุ บรรดาศิษย์เก่า จึงถือเป็นโอกาสดี ที่จะกลับไปเยี่ยมสถาบัน
เพื่อเลี้ยงสังสรรค์และรำลึกถึงอาจารย์พ่อ

หลัง จากกินเลี้ยงกันมาได้พักใหญ่?่ วงสนทนาก็เริ่มเปลี่ยนไปเป็นการบ่นพร่ำเกี่ยวกับความเครียด ในการทำงานและปัญหาชีวิต
แต่ละคน มีปัญ?หาแตกต่างกันออกไปมากบ้างน้อยบ้าง อาจารย์พ่อฟังปัญหาของลูกศิษย์ทุกคนอย่างตั้งใจ รับฟังโดยไม่มีคำวิจารณ์
หรือนำเสนอความเห็นของอาจารย์เลยแม้แต่น้อย

เมื่อ ฟังปัญหาของลูกศิษย์จบทุกคน อาจารย์พ่อเสนอเลี้ยงกาแฟกลุ่มลูกศิษย์เก่า ท่านเดินเข้าไปในครัว และออกมาพร้อมกับกาแฟ
เหยือกโตและถ้วยกาแฟ แบบต่างๆ บ้างเป็นถ้วยกระเบื้องบ้าง เป็นถ้วยพลาสติก และบ้างทำด้วยแก้ว มีถ้วยกาแฟหลายใบที่เป็นแบบพื้นๆ
ธรรมดา บางใบ สวยวิจิตรสูงค่า

อาจารย์ ชงกาแฟใส่เหยือกมาให้แล้ว พวกเธอจัดการรินใส่แก้วดื่มกันเองนะ บรรดาลูกศิษย์ มองถ้วยกาแฟหลากหลาย ด้วยความสนใจ
แล้วพากันเลือกถ้วยกาแฟพร้อมๆ กับรินกาแฟออกมาจากเหยือกใส่ถ้วยต่างกันออกไปเอามือไว้

เมื่อลูกศิษย์ทุกคนต่างมีถ้วยกาแฟในมือกันทุกคน แล้วอาจารย์พ่อ กล่าวว่า
"ลองดูถ้วยกาแฟในมือของพวกเธอ กับถ้วยกาแฟที่เหลืออยู่ในถาดซึ่งไม่มีคนเลือกสิ
 สังเกตุกันรึเปล่า?. ถ้วยสวยๆ แพงๆ ถูกเลือกไปหมด เหลือไว้แต่ถ้วยแบบธรรมดาราคาถูก เป็นเรื่องปกติ?ที่พวกเรามักจะเลือก
 สิ่งที่ดีที่สุดโดยลืมคิดถึงความต้องการที่แท้จริงของเราและ นี่คือที่มาของความเครียดและปัญหาทั้งหลายในชีวิต"

ความจริงวันนี้สิ่ง ที่พวกเราต้องการแท้จริงคือกาแฟ ไม่ใช่ถ้วยกาแฟ แต่จิตสำนึกกลับ นำพาเราไปเลือกที่ถ้วย
มิหนำซ้ำยังคอยชำเลืองมองถ้วยของคนอื่นๆ อีกด้วย

หาก ชีวิตคือกาแฟ หน้าที่การงาน ตำแหน่งต่างๆ ในสังคม ก็คือ ถ้วยกาแฟ มันเป็นเพียงเครื่องมือ อุปกรณ์ช่วยหยิบจับหรือประคองชีวิตของเรา
มันไม่ได้ทำให้เนื้อหาจริงๆ ของชีวิต เปลี่ยนไป บางครั้ง?.การมัวเพ่งที่ถ้วยใส่กาแฟ มันก็จะทำให้เราลืมใส่ใจกับรสชาติของตัวกาแฟ

ถ้ารู้จักชีวิตที่แท้จริง?.ของหรือตำแหน่งหน้าที่ มันก็แค่ส่วนเคลือบ ไม่ใช่เนื้อหาหรือแก่นแท้ที่สำคัญ?ของชีวิต.

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ขอบคุณครับ clapping-1-2
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
 [in-love-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
ขอบคุณครับ  [res]
...บางครั้งบางทีการมีถ้วยกาเเฟดีๆสักใบมันทำให้เราได้ทำความดีได้มากขึ้นสะดวกขึ้นนะว่ามั้ย  [res]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47

[joobka]   ขอบคุณนะคะ   

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
 [clap hand2] [clap hand2] ลึกและก็กว้าง

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
 [checks-raccoon]

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
 [c--c]ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อคิดดีๆและดีมากในวันนี้ [clap hand2]

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
ลึกล้ำ  แต่ไม่เท่าความลึกของน้ำที่ท่วมอยู่แถวๆ บางบัวทอง  แงๆ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 เป็นคำสอนที่ดีมากครับ  [res]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
ใช่ c ค่าเท่าไหร่ครับ เฮยไม่ใช่นี่หว่า 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ ANUCHA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ขอบคุณมากครับ...สำหรับข้อคิดดีๆ... [clap hand2]
บางทีสังคมก็สอนให้เรา...เป็นพวกวัตถุนิยม...  [n_o]

ออฟไลน์ indiana555

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
ข้อคิดดีจริงๆครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
จริงๆ แล้วคนโพสอยากจะบอกว่า พวกทำกล่อง Amp กล่อง Pre สวยๆ ...........  [phok] [phok] [phok]

จริงๆ แล้วถ้วยกาแฟที่ดี ก็มีผลต่อรสชาดกาแฟ  [phok] [phok] [phok]

อิ อิ ล้อเล่งงง.... [checks-raccoon]

ออฟไลน์ cobra

• Jr. Member
  • **
จริงๆครับ บางครั้งเราก็ขาดสติตามๆเขาไป ลืมนึกถึงความต้องการที่แท้จริง
ก็ดีนะครับ จะได้กลับตั้งสติกันใหม่   [clap hand2]

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆ
 [S-w-i-m-m-i-n-g-5]

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
เพราะแบบนี้ไงครับแอมป์ผมเลยมีสภาพเขียงเช่นทุกวันนี้  laughhahaha
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ Tube club

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
 เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า  ต่อไปมีคนเลี้ยงกาแฟ ต้องเลือกถัวยถูกๆ...  ล้อเล่ง

ได้อ่านเรื่องแบบนี้ก็ดีน่ะครับ ได้คอยเตือนสติ ซึ่งผมตอนอ่านเรื่องแบบนี้ ช่วงแรกก็ปลง ไม่ยึดติด แต่เวลาผ่านไปก็เหมือนเดิม ขอบคุณที่ช่วยย้ำเตือนครับ [res]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0