ผู้เขียน หัวข้อ: ๕oo tubes Line Preamp  (อ่าน 275998 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: Fifty tubes Line Preamp Project
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 11:13:01 PM »
เบอร์นี้ของมักตาหนุ่ม  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Fifty tubes Line Preamp Project
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 11:20:35 PM »
 น่าจะล่วงเลย ร้อยชั่วโมงไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเช้าหน้าแตกจะเปิดให้คุณปุ้มฟังซะหน่อยดันไม่ดังข้างนึงซะงั้น ไม่รักษาหน้าเจ้าบ้านเลย หงายท้องดูปรากฏว่าตะกั่วละลายขา R plate หลุดจากขาซ๊อกเก็ตครับ เลยจัดการบัดกรีเข้าไปใหม่ ก็ดังปกติครับ

วันนี้เลือกแผ่นมาสองแผ่นคือ interlude acoustic mood กับ Olive / fantasy  โดยเลือกเพลงที่เน้นเครื่องเป่า เครื่องสายเป็นหลัก พวก paino zaxophone  โดยเฉพาะ Careless whisper ที่ขับร้องโดย olive latputty  

<a href="http://www.youtube.com/v/Phs4dZUqtX8?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Phs4dZUqtX8?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>  

system ที่ใช้ทดสอบวันนี้ก็มีเจ้าเฒ่า cd yamaha แก่ๆเป็นต้นเสียง

power cord yarbo sp-9000 และ sp-8000

สายสัญญาณ cardas 5c กับ DH labs silver sonic BL-1

สายลำโพงจะเป็นอื่นไปไม่ได้ชั่วโมงนี้นอกจาก xindak SC-5

ทีนี้มาเข้าเรื่องเสียงของเจ้าปรีหลอด 1579 รัสเซียเสียงสวยตัวนี้กันครับ เริ่มฟังเปิดเครื่องเบินท์อินทิ้งไว้เกือบสองชั่วโมง (จริงแล้วทำงานเพลินจนลืม) นึกขึ้นได้ก็หยิบสมุดปากกาเข้านั่งประจำตำแหน่ง (พูดเหมือนเรียบหรูดูดีจัง จริงแล้วนั่งกับพื้นเหมือนนั่งดูหนังกางแปลงตามวัดเมื่อยี่สิบปีก่อนไงงั้น)  laughhahaha   อ่ะ...หนังขาด  [confused-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2012, 12:15:51 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #482 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 11:49:04 PM »
  คู่ต่อกรที่จะใช้เปรียบเทียบกับ 1579 ในวันนี้เป็นหญิงชราจาก อังกฤษ ครับ ECC35 Mullard short brown base พิมพ์นิยม

โดยให้ 1579 ขึ้นก่อน ระหว่างนี้ก็ทำการเบรินท์อินหลอด ECC35 ไว้อีกแท่นนึงเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเปรียบกัน เพราะ 1579 เปิดรอมาแล้วนานกว่าสองชั่วโมง ก็เลยต้องเบรินท์อิน ECC35 รอไปอีกสักครึ่งชั่วโมงให้อุณหภูมิคงที่ อิเล็กตรอนจะได้วิ่งอย่างต่อเนื่อง

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 12:34:19 AM »
   ลืมไปวันนี้ยก แอมป์ K 50w class A ลงมาใช้ในการทดสอบครับ  เริ่มต้นเสียงก็แฝงไปด้วยความอ่อนหวาน และบนความอ่อนหวานนั้นก็แฝงเร้นไปด้วย แรงปะทะ ( impact ) และ ไดนามิค ทรานเชี้ยนท์  (Dynamic transient)  ผิวเสียงเกลี้ยงเกลา ไร้ซึ่งความหยาบ (ตรงนี้คงได้อานิสงค์จากแอมป์ คลาสเอ ที่ผ่านการใช้งานมาเป็นสิบปี)

ไดนามิค-ทรานเชี้ยนต์ (Dynamic transient) หรือสัญญาณฉับพลัน  จะมีความแตกต่างจาก Dynamic contrast กล่าวคือเป็น อาการของระดับเสียงที่เปลี่ยนไปอย่างรวดเร็วจากต่ำสุดถึงสูงสุดในช่วงเวลาสั้น ๆ ตัวอย่างที่เข้าใจง่ายหน่อยก็คือเสียงยิงปืน หรือเสียงระเบิด จะได้ยินเสียงที่เปลี่ยนจากต่ำสุดหรือเงียบมาเป็นเสียงที่สูงดังสนั่นเปรี้ยงปร้างทันทีทันใด ฉะนั้นชุดเครื่องเสียงที่ดี จะสามารถให้สปีดการตอบสนองของไดนามิค-ทรานเชี้ยนส์ที่ไวสมจริง

เกริ่นอยู่นาน มาเข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ  เริ่มต้นฟัง  น้ำหนักเสียงมีความสมดุลดีทั้งคู่ มีความอิ่มแน่น กระชับ  ทำให้ฟังดูมีชีวิตชีวา เบสก็ย้ำหัวโน๊ต  โดยรวมแล้วดุลเสีียงดีมากทั้งคู่ครับ ลื่นใหล ทำให้ฟังได้สบาย ดึงดูดให้ฟังเพลงต่อไป เพลงแล้ว เพลงเล่า ไม่รู้เบื่อ หรือ ล้า  ช่วงเสียงกลางผมมักใช้เป็นช่วงตัดสิน ก็ยังกินกันไม่ขาด เสียงไวโอลิน เปียโน กีต้าร์ และ เสียงร้อง มีความกังวาน ให้ฮาโมนิคที่เป็นธรรมชาิติ  หนัก เบา อ่อน แก่ เป็นไปอย่างมีศิลป์ น่่าฟังจริงๆ   เสียงเคาะเปียโน มีน้ำหนักจังหวะการเคาะแต่ละคีย์ จะมีทั้ง หัว และ หางโน็ต และ ให้ปลายเสียงกังวานที่แปรเปลี่ยนไปตามระดับความดังต่างๆอย่างชัดเจน พอมาถึงตรงนี้ เริ่มที่จะแยกได้เพราะโดดเด่นไปคนละอย่าง mullard ได้ความอิ่ม เนียน ลื่นใหลต่อเนื่อง (ตินิดเดียวตัวเนื้อเสียงบางไปหน่อย หน่อยเดียวจริงๆครับ)  ทำได้ดีไม่มีที่ติสมค่าตัว ส่วน 1579 แม้จะเป็นรองในย่านกลาง โดยเฉพาะเสียงร้อง แต่ก็ได้ความใส และ อิมแพคที่หนักแน่นสมจริง โดยเฉพาะปลายเสียงมีความสดใสกังวานกว่า mullard อยู่พอสมควรทำให้สามารถสัมผัสกับ ฮาโมนิคที่สองได้ไม่ยาก  (มีหมัดเด็ดกันคนละหมัดไว้คอยสวนเวลาอีกฝ่ายเพี่ยงพล้ำ)  สรุป โดยรวมแล้ว คู่คี่สูสีครับเด่นไปคนละแบบ แล้วแต่จะชื่นชอบ ข้อมูลเป็นเพียงแนวทางในการเลือกเล่นเท่านั้นนะครับ ไม่ใช่บทสรุป ชนิดฟันธง ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคน ลองค้นหาตัวเองกันดูครับ  สุดท้ายก็ขอให้สนุก และ มีความสุขกับสิ่งที่ทำกันทุกคน ขอบคุณทุกคนที่ทนอ่านกันจนจบ  [yes-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #484 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 12:36:56 AM »
คบหลอดถูกชีวิตสบายมีสุข  [smi_ley]

ว่าแต่ 50w a class ตัวไหนเหรอฮะ  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #485 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 12:38:30 AM »
K  A class ครับ ไม่ใช่ KA cream [laugh-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2012, 12:49:16 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #486 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2012, 01:59:00 AM »
กำลังจะกลับมาแล้วครับ ตอนนี้กำลังซุ่มเทสระบบจ่ายไฟอยู่ เพื่อความหลากหลายครับ รออีกแป็บขอเคลียงานก่อน สัปดาห์หน้าคงได้กลับมาลุยกันต่อ 

ซ็อกเก็ตดีๆสวยๆเอาไปขายกิน ของใช้เองต้องอย่างนี้ครับ  ไม่ต้องซื้อไปขอแผงวงจรเก่าของเพื่อนมาแกะใช้  [roll]

แหล่มซะด้วย Philips bekalite gold pin ซะด้วย ขาซ็อกเก็ตลักษณะนี้ไม่ว่าจะกี่ขาก็จะเสียบ และ ถอดออกได้โดยง่าย แต่ แน่นนะครับ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2012, 02:33:33 PM »
เรียนถามครับ
วงจรนี้กลับเฟสหรือไม่ครับ
ค่าอาร์ในวงจร ควรใช้กี่วัตต์ครับ ใช้ค่าตามที่ระบุได้เลยหรือไม่ครับ
วงจรนี้สามารถขนานหลอดอีกหลอดได้หรือไม่ หากขนานจะมีผลอย่างไรครับ
พี่มีลายวงจรที่นำไปทำแผ่นปริ้นไหมครับ

ขอรบกวนเพียงเท่านี้ติดตามผลงานพี่มาตลอดสวยทุกชิ้นเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I-DiY

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2012, 02:50:53 PM »

กลับเฟส แน่นอน   การขนานหลอดอาจสิ้นเปลือง แล้วไม่รู้ว่าจะได้ดีหรือเปล่า เพราะต้องหาหลอดที่สองข้างแมตกันด้วย  ใช้หลอดเดียวเอาหลอดดี ๆ หน่อยดีกว่าครับ  ลาย PCB  มีแจกอยู่ในกระทู้ลองหาดูอีกที  สงสัยจะตกข่าวบ่อย ๆ เหมือนผมเลย  [smi_ley]   

ที่เหลือรอพี่เล็ก มาแจ้งข่าวอีกหน่อย เพราะ test  แล้ว
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

« ตอบกลับ #489 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 11:31:28 AM »
 หยุดไปนาน  กลับมาปัดฝุ่นกันซะหน่อยครับ  พอดีมีเพื่อนสมาชิก มอบหลอดให้มาทำกิจกรรมเวป ผมเลยขอให้กุนซือ ช่วยจัดวงจรให้ก่อนทำการเทส 6n3p-E /6c51 เป็นหลอดแรกในช่วงนี้  เนื่องจากหาง่าย และ ราคาไม่แพง รวมถึงเครื่องแบรนด์หลายยี่ห้อนิยมนำไปใช้งานกัน โดยเฉพาะ dac นี่ถูกนำไปใช้งานกันเยอะมากครับ เดี๋ยวมารอดูกัน  ผมคงกันไว้เทสเพียงนิดหน่อย ที่เหลือจะแบ่งให้เพื่อนๆไปใช้กันในราคาถูกๆ โดยเอาเงินเข้ากองทุนทั้งหมด เพื่อใช้ในกิจกรรมเวป ตามเจตนารมณ์ของผู้มอบให้ครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #490 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 11:37:32 AM »
จะมีปรี phono ด้วยมั้ยน๊อ  [roll]

[tig12]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 11:51:34 AM »
จะมีปรี phono ด้วยมั้ยน๊อ  [roll]

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 03:12:16 PM »
6n3p partial feedback

6n3p srpp with negative feedback

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 03:22:51 PM »
สวัสดีพี่ๆ ทุกคนครับ ผมเด็กใหม่ครับ  [checks-raccoon] ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจจะทำปรีแอมป์ตัวนี้นะครับ

จะสอบทราบเพื่อความแน่ใจนะครับและอีกอย่างผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยนะครับ จะทำแอมป์ตัวแรกนะครับ  3-2-1-raccoon

ที่จะถามนะครับผมไล่เป็นข้อๆเลยนะครับ
1. ใช้pcb ตัวนี้ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วต้องกลับด้านไหมครับ หรือว่าเอาไฟล์ตัวนี้ไปให้ร้านกัดปริ้นได้เลยนะครับ

แล้วpcbตัวนี้แตกต่างกันอย่างไรครับ

ปล.1 ใช้หลอด ตัวไหนให้เสียงใส ซาวสเตจกว้าง แยกชิ้นดนตรีแหล่มๆ หน่อยนะครับ ผมไม่รู้จะเล่นหลอดตัวไหนดี พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
แล้วหลอด  1579 ใ้ช้ได้ไหม ราคาเท่าไร เห็นพี่ CreAte HoUse บอกว่าเสียง "โดดเด่นมากกับเครื่องดนตรีที่เป็น เครื่องสาย และ เครื่องเป่าทองเหลือง  น้ำเสียงมีความใสเคลีย และ กังวาน ลอยอยู่ในอากาศพักนึง แล้วค่อยๆ roll off ไปครับ"
แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอยากให้พี่ๆแนะนำหน่อยนะครับ

2. อุปกรณ์ทั้งหมดเหมือนในรูปผมสามารถหาซื้อได้จาก บ้านหม้อทั้งหมดเลยไหมครับ
หรือพี่ๆมีร้านไหนแนะนำหรือขายอุปกรณ์พวกนี้บ้างไหมครับ

3. ภาคจ่ายไฟ และ หม้อแปลงต่างๆ ต้องใช้แบบไหน พี่ๆมีวงจรบ้างไหมครับ
ปล.2 ถ้าจะพันหม้อแปลงเองคงลำบากอ่ะครับเพราะพันไม่เป็นอีกอย่าง ผมรู้จักแค่อุปกรณ์บ้างตัวเองครับ - - ในรูปแอมป์มีบ้างตัวที่ผมยังไม่รู้จักเลยครับ - - [entreat-raccoon]

4. การจุดไสหลอด เรื่องนี้โง่มากครับไม่เคยได้จับไม่เคยได้เล่นเลยครับ แนะนำด้วยครับ หรือว่ามันอยู่ในวงจรหมดแล้ว - -

ปล.3 อยากทำแต่ความรู้ไม่มีหวังพี่ๆจะสงเคราะห์ด้วยนะครับ  fart-raccoon
อีกนิสครับ แอมป์ตัวนี้ผมเอาไว้ขับหูฟังได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเอาไปขับลำโพงคอมจะขับได้ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ  [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2012, 03:24:08 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 09:47:46 PM »
สวัสดีพี่ๆ ทุกคนครับ ผมเด็กใหม่ครับ  [checks-raccoon] ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจจะทำปรีแอมป์ตัวนี้นะครับ

จะสอบทราบเพื่อความแน่ใจนะครับและอีกอย่างผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยนะครับ จะทำแอมป์ตัวแรกนะครับ  3-2-1-raccoon

ที่จะถามนะครับผมไล่เป็นข้อๆเลยนะครับ
1. ใช้pcb ตัวนี้ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วต้องกลับด้านไหมครับ หรือว่าเอาไฟล์ตัวนี้ไปให้ร้านกัดปริ้นได้เลยนะครับ

แล้วpcbตัวนี้แตกต่างกันอย่างไรครับ

ปล.1 ใช้หลอด ตัวไหนให้เสียงใส ซาวสเตจกว้าง แยกชิ้นดนตรีแหล่มๆ หน่อยนะครับ ผมไม่รู้จะเล่นหลอดตัวไหนดี พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
แล้วหลอด  1579 ใ้ช้ได้ไหม ราคาเท่าไร เห็นพี่ CreAte HoUse บอกว่าเสียง "โดดเด่นมากกับเครื่องดนตรีที่เป็น เครื่องสาย และ เครื่องเป่าทองเหลือง  น้ำเสียงมีความใสเคลีย และ กังวาน ลอยอยู่ในอากาศพักนึง แล้วค่อยๆ roll off ไปครับ"
แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอยากให้พี่ๆแนะนำหน่อยนะครับ

2. อุปกรณ์ทั้งหมดเหมือนในรูปผมสามารถหาซื้อได้จาก บ้านหม้อทั้งหมดเลยไหมครับ
หรือพี่ๆมีร้านไหนแนะนำหรือขายอุปกรณ์พวกนี้บ้างไหมครับ

3. ภาคจ่ายไฟ และ หม้อแปลงต่างๆ ต้องใช้แบบไหน พี่ๆมีวงจรบ้างไหมครับ
ปล.2 ถ้าจะพันหม้อแปลงเองคงลำบากอ่ะครับเพราะพันไม่เป็นอีกอย่าง ผมรู้จักแค่อุปกรณ์บ้างตัวเองครับ - - ในรูปแอมป์มีบ้างตัวที่ผมยังไม่รู้จักเลยครับ - - [entreat-raccoon]

4. การจุดไสหลอด เรื่องนี้โง่มากครับไม่เคยได้จับไม่เคยได้เล่นเลยครับ แนะนำด้วยครับ หรือว่ามันอยู่ในวงจรหมดแล้ว - -

ปล.3 อยากทำแต่ความรู้ไม่มีหวังพี่ๆจะสงเคราะห์ด้วยนะครับ  fart-raccoon
อีกนิสครับ แอมป์ตัวนี้ผมเอาไว้ขับหูฟังได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเอาไปขับลำโพงคอมจะขับได้ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ  [res]

PCB เอาไปรีดได้เลยครับ หรือเอาทำที่ร้าน ลาย PCB ออกมาแล้วต้องอ่านชื่อเวปออกครับ 

PCB ทั้ง 2 แผ่น วงจรเหมือนกันต่างกันที่ ขาซ็อกเก็ต

วงจรจุดใส้หลอด

วงนี้ขับได้แต่หูฟัง จะเอาไปขับลำโพงคอม คงไม่ไหวครับ พี่เล็กบอกมา  [roll] 1-3 รบกวนอ่านย้อนหลังระหว่างรอพี่เล็กมาตอบเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #495 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 02:47:22 AM »
 [thumbs-up-raccoon]
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
อีกนิสนึงครับอีกหนึ่งรูปที่ไม่ชึ้นนี้รูปอะไรหรอครับ
นั้นสงสัยผมหาวงจรจุดไสหลอดด้วย ไม่ทราบมีแนะนำบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 12:39:07 AM »
รบกวนขอวงจรของ 5965 หน่อยครับ

จะเอาใว้ drive KT120 [roll]

ออฟไลน์ wchatchai

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 10:59:23 AM »

5965/e180cc pre/drive

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 11:20:05 AM »

5965/e180cc pre/drive

เพียงพอต่อการไปขับ KT120 หรือเปล่าครับคุณฉัตรชัย  จากวงจรจะทำให้ KT 120 ออกมาได้ประมาณกี่วัตต์ ขอบคุณครับ   [res]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 11:41:24 AM »
ไวว่องปานกามนิตหนุ่ม  [roll-eyes]

ขอบคุณครับ [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #500 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 08:27:23 PM »
เดี๋ยวสัปดาห์หน้ากลับมาปัดฝุ่นกันหน่อยครับ หลังจากห่างหายไปนาน เดี๋ยวผมจะเปิดตัวได้หลอด ECF/PCF 82 ก่อนเป็นอันดับแรกครับ  แล้วตามด้วย 6n3p-e /6c51

รอ pcb เสร็จแล้วมาม่วนซื่นกันครับ ทั้งภาคจ่ายไฟ และ ส่วนของบอร์ดปรี

Re: Fifty tubes Line Preamp Project ECF/PCF 80/82
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 09:08:21 PM »
ห่างหายไปนานพอสมควรแล้ว วันนี้กลับมาพร้อม หลอดที่เตรียมไว้เข้าคิวรอแถวเทสเพียบเลย  วันนี้เลยประกอบแก้เครียดเล็กน้อย รอให้ส่งงาน GB Dac จบ วันอาทิตย์ค่อยมาฟังเสียงกัน แต่ตอนนี้ได้ประกอบไว้เสร็จหมดแล้ว รอเทสเพียงอย่างเดียวภาคจ่ายไฟมีให้ลองทั้ง solid (มีหลอดชุดมาก) และ หลอด ครับ เดี๋ยวมาลองเปรียบเทียบกันดูครับ  วันนี้เอามาลงให้ดูเล่นๆกันก่อน กับหลอด ECF / PCF  80 , 82 / 6U8A ครับ เป็นหลอด ตุ๊ดตัวเล็ก คือ ซีกนึงเป็น ไตรโอด อีกซีกเป็น เพนโทรด มาดูรายละเอียดกันก่อน

วงจรที่ใช้ทำครับ ออกแบบโดย คุณ ฉัตรชัย  PCB By BuRaPha Diy แห่ง เมืองระยอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2012, 09:21:14 PM โดย CreAte HoUse »

Re: Fifty tubes Line Preamp Project ECF/PCF 80/82
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 09:46:52 PM »
หลอดมีให้เลือกเล่นมากมาย ราคายังไม่แรงมาก หาง่าย ก็เลือกเล่นกันตามกำลังครับ  [gr_in]

หน้าตา pcb จากค่าย burapha diy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2012, 09:56:21 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #503 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 09:49:27 PM »
ประกอบ R C เพียงไม่กี่ตัวก็ได้ฟังแล้วครับ  3-2-1-raccoon

เดี๋ยวขออุ่นไปเรื่อยๆก่อนจนถึงวันอาทิตย์ แล้วค่อยมาฟังกันว่าทำไม ชาวอาทิตย์อุทัยถึงเล่นกันซะจนราคาเริ่มแรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2012, 09:55:27 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2012, 12:38:47 PM »
6n3p partial feedback

6n3p srpp with negative feedback

ฝากรูปให้พี่เล็กคับ ของวงจรรูปบนครับ

ออฟไลน์ wchatchai

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 09:00:19 PM »
ประกอบ R C เพียงไม่กี่ตัวก็ได้ฟังแล้วครับ  3-2-1-raccoon

เดี๋ยวขออุ่นไปเรื่อยๆก่อนจนถึงวันอาทิตย์ แล้วค่อยมาฟังกันว่าทำไม ชาวอาทิตย์อุทัยถึงเล่นกันซะจนราคาเริ่มแรง

เสียงเป็นยังไงบ้างครับ  [unde_cided] ถ้ามีแววจะได้หามาเก็บไว้บ้าง

« ตอบกลับ #506 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 09:02:41 PM »
 ไม่ต้องหาหรอกครับ เดี๋ยวส่งให้ไปเล่นครับ โทษฐานที่แนะนำดีนัก laughhahaha

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 09:05:57 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]
เดี๋ยวจะ cop ลายวงจร คริๆๆๆ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #508 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 10:34:41 PM »

เสียงเป็นยังไงบ้างครับ  [unde_cided] ถ้ามีแววจะได้หามาเก็บไว้บ้าง

สมคำล่ำรือครับ แม้จะเพิ่งวอร์มเครื่องอุ่นหลอดไปไม่ถึง 1ชั่วโมง ฉายแววตั้งแต่เสียงแรกที่ได้สัมผัสโสตเลยครับ โดดเด่นมากในย่าน กลางสูง ใส เคลียด ชัดเจน และน้ำหนักเสียงดี มากครับ ฮาโมนิคสองชัดเจน และ สวยงาม (ตอนนี้เทส PCF80 อยู่ครับ) เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาลงพร้อมรีวิว ขอล้างสนามแม่เหล็กก่อนฟังจริงสัก 10 นาทีครับ

« ตอบกลับ #509 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 11:26:05 PM »
 system test ยังคงเดิม head unit ยังคงเป็น yamaha  ยิงสัญญาณตรงเข้า line ECF80 เลย แล้วเข้า amp EL38 ออก WC6 ครับ

หลอดที่ใช้ test ครับ RFT PCF80

เปิดมาสองกล่อง แล้วเจอแบบนี้ ตอนรับหลอดมาก็เก็บเลยไม่เคยดู หลอดร้าว หัวขาวเลย  [o0o]