DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > Transformer

แกนที่ใช้พันหม้อแปลง มีกี่ชนิดครับ

(1/2) > >>

Naimsam:
แกนที่ใช้พันหม้อแปลง มีกี่ชนิดครับ  ลวดด้วย

ก่อนสั่งพันต้องรู้อะไรบ้าง อยากทำการบ้านเยอะๆๆ

Alcohol:
หม้อแปลงมีหลายรูปแบบทั้ง EI, C Core, R Core และเทอรอยด์
อีกทั้งเหล็กก็มีหลายชนิด หากเจอตารางชนิดเหล็กจะเอามาวางไว้ให้

จะเอาหม้อแปลงนี้ไปใช้กับอะไรครับ

woody:
ชนิดของแกน EI ที่ใช้ทำหม้อไฟมีกี่แบบครับ
ผมไปจ้างช่างริมคลองพันมาใช้งาน 6.3v 1A.  ฮัมและร้อนมาก แต่พอไปซื้อ 800mA.จากร้านทั่วไปไม่ร้อน ไม่ฮัม
เลยสงสัยว่าจะเกี่ยวกับเกรดของแกนที่ใช้หรือเปล่า
และถ้ารื้อเอาแกนเก่าออกแล้วใส่ที่เกรดดีกว่าจะยังฮัมร้อนมั้ยครับ
เสียดายของเก่าไม่อยากเอาไปโยนทิ้ง  [gr_in]

Naimsam:

--- อ้างจาก: Alcohol ที่ 23 กันยายน 2012, 06:02:44 AM ---หม้อแปลงมีหลายรูปแบบทั้ง EI, C Core, R Core และเทอรอยด์
อีกทั้งเหล็กก็มีหลายชนิด หากเจอตารางชนิดเหล็กจะเอามาวางไว้ให้

จะเอาหม้อแปลงนี้ไปใช้กับอะไรครับ

--- End quote ---

เครื่องเสียงกลางแจ้งงาน PA

ต้องการเน้น C-core ครับ

ตัวอย่างงานของผม

toon ชาวโลก:

--- อ้างจาก: Naimsam ที่ 05 ตุลาคม 2012, 11:20:13 PM ---
--- อ้างจาก: Alcohol ที่ 23 กันยายน 2012, 06:02:44 AM ---หม้อแปลงมีหลายรูปแบบทั้ง EI, C Core, R Core และเทอรอยด์

เครื่องเสียงกลางแจ้งงาน PA

ต้องการเน้น C-core ครับ

ตัวอย่างงานของผม

-------------------------
ตัวนี้เป็น ui-core ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version