ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่ม 832A ppp ครับ  (อ่าน 18274 ครั้ง)

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
Re: เริ่ม 832A ppp ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 กันยายน 2018, 07:57:47 PM »
ขั้นเทพครับ รอติดตาม

ออฟไลน์ myway

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 กันยายน 2018, 09:19:16 PM »
 [finger16] [finger16] [finger16]

ติดตามชมครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 กันยายน 2018, 09:21:39 PM »
ระหว่างรอก็ช๊อปอะไหล่เบาๆ

อ่ะคิดตัง.. (แม่ค้าแอบน่ารัก)

ไม่ได้อยู่ญี่ปุ่นนะครับ พอดีไปเที่ยวเมื่อต้นปีเลยแวะไปเดินเล่นชอปปิ้ง

ร้านชื่ออะไรครับ แถวไหน เมืองไหนครับ

ออฟไลน์ pansak

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10 กันยายน 2018, 04:41:09 AM »
ถ้าเมืองนอกไม่รู้ครับรอท่านเจ้าของกระทู้มาตอบ แต่ถ้าเมืองไทยไปที่ร้านเล็กเภสัช แถวพระราม 2 เขาว่านะครับผมไม่เคยไปเพราะไปไม่ถูก เคยแต่ pm กับโทรศัพย์ไปขอซื้อของนอกรายการซึ่งส่วนมากก็จะได้ของครบ ประหยัดเงินประหยัดเวลาที่จะต้องไปเดินบ้านหม้อ [yemo28] [33snail] [chick-headphone]

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10 กันยายน 2018, 06:23:45 AM »
ถ้าเมืองนอกไม่รู้ครับรอท่านเจ้าของกระทู้มาตอบ แต่ถ้าเมืองไทยไปที่ร้านเล็กเภสัช แถวพระราม 2 เขาว่านะครับผมไม่เคยไปเพราะไปไม่ถูก เคยแต่ pm กับโทรศัพย์ไปขอซื้อของนอกรายการซึ่งส่วนมากก็จะได้ของครบ ประหยัดเงินประหยัดเวลาที่จะต้องไปเดินบ้านหม้อ [yemo28] [33snail] [chick-headphone]

ชัดเจนครับน้า pansak อิอิ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10 กันยายน 2018, 08:08:45 AM »
 [elf09] สวยครับ

ออฟไลน์ solution

• ถูกใจกด Like+ 34
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 กันยายน 2018, 09:42:48 AM »

[finger2] [finger2] [finger2] [finger2]

อย่างงามเลย

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 กันยายน 2018, 03:00:36 PM »

[yemo38] [yemo38] [yemo38] [finger10] [finger11] [finger14]

ออฟไลน์ lipsneck

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 12:30:08 PM »
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ แหม่..ผมละเขินจริงๆ ตั้งท่าขึงขังจริงจังใหญ่โตมาขนาดนี้ เดี๋ยวขั้นตอน wiring จริง ทุกท่านจะเห็นเองว่าเองว่านี่อ่อนหัดมาก  [embarrassed]

ผมทำงานด้านออกแบบกราฟิกครับ เรื่องการใช้โปรแกรมออกแบบเลยถนัดและมีประสบการณ์อยู่บ้าง แต่เรื่องอิเลคโทรนิคส์ (ซึ่งสำคัญที่สุดในการทำเครื่องขยายเสียง) นี่ยังงมๆ หัดๆ อยู่เลยครับ

ฝากทุกท่านเอ็นดูหน่อยนะคร้าบบบ..  [enjoyment]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 12:38:28 PM »
ทำ laser cut ที่ไหนครับ? สนใจมาก  [36snail]

ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นการเหมาะสมหรือเปล่าที่จะโพสที่นี่ครับ ขออนุญาตตอบทาง pm นะครับ
อันที่จริงผมก็เป็นลูกค้าธรรมดาๆ ครับ ไม่ได้รู้จักมักจี่หรือมีส่วนได้เสียอะไรเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 12:51:27 PM »
ทำ laser cut ที่ไหนครับ? สนใจมาก  [36snail]

ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นการเหมาะสมหรือเปล่าที่จะโพสที่นี่ครับ ขออนุญาตตอบทาง pm นะครับ
อันที่จริงผมก็เป็นลูกค้าธรรมดาๆ ครับ ไม่ได้รู้จักมักจี่หรือมีส่วนได้เสียอะไรเป็นพิเศษครับ
โพสได้ครับ อะไรที่ไม่ขัดต่อ พรบ. คอม โพสได้เลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 01:01:29 PM »
[finger10] [finger10]  แท่นสวยมาก 
แจ่มมากๆ
[finger10] [finger10]มาเชียร์และรอชมครับ
[yemo04] นี่มืออาชีพชัดๆครับน้า  [yemo20] รอชมครับ

คารวะศิษย์พี่  [finger16]

ผมอ่านกระทู้ศึกษาหาข้อมูลของศิษย์พี่ทุกท่านด้วยความตั้งใจจริงครับ รวมไปถึงน้าๆ ท่านอื่นที่ทำหลอดแนวนี้ที่ไม่ได้เอ่ยไว้ ขอบคุณมากๆ ครับ

ข้อสังเกตที่ได้อย่างนึงคือทุกท่านเริ่มที่หลอด 832A / 829B แต่ไปจบที่หลอดกลุ่มยุโรปหมดเลย มันต้องมีเงื่อนงำอะไรสักอย่างกับ 832A / 829B ก็เป็นได้..

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 02:26:34 PM »
ดูแล้วมืออาชีพแฝงตัวมาแน่นอนเลยครับ  [finger10]

ผมก็สงสัยเหมือนกัน  [yemo06]
ดูแล้วมืออาชีพแฝงตัวมาแน่นอนเลยครับ  [finger10]

มืออาชีพ..

..ออกแบบกราฟิกคร้าบบบบบ [yemo03]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 02:56:31 PM »
ผมมีหลอด 832A ครบชุด 4 หลอด เหมือนกัน ตอนแรกเห็นกระทู้นี้ก็เตรียมลอกตามแล้วครับ

พอเห็นรายละเอียด วิธีจัดการ วางแผนขั้นตอน ของน้าแล้ว.... [yemo33] แค่เห็นจัดระบบมิกซ์รวมไฟลบครับ มีทั้ง regulate negative, negative adjust, ccs และ soft start ก็ [sp-snail09]

ไม่กล้าทำเลยครับ กลัวลอกแล้วทำออกมาไม่ได้ถึงครึ่งของน้า   [yemo01]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 03:08:06 PM »
  ไม่ต้องไปซีเรียสกับเรื่องขั้นตอนครับ เอาตามสไตล์ถนัดของแต่ละคน  รายละเอียดไม่ได้มากมายเกินกว่าจะทำความเข้าใจได้ เพราะถ้าเราไปตามวิธีการของคนอื่นอาจจะสับสน ต้องศึกษาทำความเข้าใจในแบบของตัวเอง ไม่ได้มีอะไรมากเกินกว่างานแรกของน้าหรอกครับ ทิ้งความวิตกกังวลทั้งหมด และ เดินหน้าวางแผนทำเลย ติดขัดตรงไหน เดี๋ยวก็มีเพื่อนๆเข้าไปช่วยเอง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 03:15:04 PM »
ร้านชื่ออะไรครับ แถวไหน เมืองไหนครับ

แหล่งขายอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องขยายหลอดสูญญากาศที่ญี่ปุ่นอยู่ที่ย่าน Akihabara ใจกลางกรุงโตเกียวครับ ย่านนี้จะเป็นแหล่งรวมเครื่องใช้ไฟฟ้าและอิเลคโทรนิคส์ แต่ภาพรวมส่วนใหญ่เราจะเห็นเป็นร้านขายเกม ร้านเครื่องเล่นเกมหยอดเหรียญ ร้าน figure character การ์ตูนต่างๆ รวมไปถึงดีวีดี,อุปกรณ์ 18+

จุดที่เราๆ ท่านๆ น่าจะสนใจกันมีแค่ 2 ตึกเล็กๆ สูงราวๆ 2-3 ชั้นครับ

ไม่มีชื่อตึกนะครับ ให้สังเกตว่าอยู่ใต้รางรถไฟสาย yamanote line
แผนที่ google map ครับ https://goo.gl/maps/v89PGw9YHfR2

ส่วนอีกตึกนึงให้ข้ามฝั่งมาแล้วแล้วเข้าซอยขวาเล็กน้อยครับ
แผนที่ google map ครับ https://goo.gl/maps/5z17U9AqnzH2

ถ้าสงสัยว่าจะได้เจออะไรบ้าง ลองดูตัวอย่างสิ่งที่ท่านจะได้พบเจอครับ

เดินทางที่ง่ายสุดคือรถไฟ JR สาย yamanote line (สีเขียว) ครับ ลงสถานี Akihabara Electric Town เดินจากสถานีแค่ 2-3 นาทีก็สนุกได้แล้วคร้าบบบ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 03:15:30 PM »
  ไม่ต้องไปซีเรียสกับเรื่องขั้นตอนครับ เอาตามสไตล์ถนัดของแต่ละคน  รายละเอียดไม่ได้มากมายเกินกว่าจะทำความเข้าใจได้ เพราะถ้าเราไปตามวิธีการของคนอื่นอาจจะสับสน ต้องศึกษาทำความเข้าใจในแบบของตัวเอง ไม่ได้มีอะไรมากเกินกว่างานแรกของน้าหรอกครับ ทิ้งความวิตกกังวลทั้งหมด และ เดินหน้าวางแผนทำเลย ติดขัดตรงไหน เดี๋ยวก็มีเพื่อนๆเข้าไปช่วยเอง

[53snail]
ครับ น้าเล็ก  เคยคุยกับน้าพันธ์ศักดิ์  ก็บอกแบบนี้เหมือนกันครับ

ให้ทำเดินสายตามที่เราสะดวก ก็พอแล้ว

ตอนนี้กำลังสร้างกำลังใจให้ตัวเองรื้อของเก่า ย้อนอดีตทำ EL 34pp. กับ  807 PP. อยู่ครับ   [yemo06] [yemo06] [yemo06]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 03:19:06 PM »

แหล่งขายอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องขยายหลอดสูญญากาศที่ญี่ปุ่นอยู่ที่ย่าน Akihabara ใจกลางกรุงโตเกียวครับ ย่านนี้จะเป็นแหล่งรวมเครื่องใช้ไฟฟ้าและอิเลคโทรนิคส์ แต่ภาพรวมส่วนใหญ่เราจะเห็นเป็นร้านขายเกม ร้านเครื่องเล่นเกมหยอดเหรียญ ร้าน figure character การ์ตูนต่างๆ รวมไปถึงดีวีดี,อุปกรณ์ 18+

จุดที่เราๆ ท่านๆ น่าจะสนใจกันมีแค่ 2 ตึกเล็กๆ สูงราวๆ 2-3 ชั้นครับ

ไม่มีชื่อตึกนะครับ ให้สังเกตว่าอยู่ใต้รางรถไฟสาย yamanote line
แผนที่ google map ครับ https://goo.gl/maps/v89PGw9YHfR2

ส่วนอีกตึกนึงให้ข้ามฝั่งมาแล้วแล้วเข้าซอยขวาเล็กน้อยครับ
แผนที่ google map ครับ https://goo.gl/maps/5z17U9AqnzH2

ถ้าสงสัยว่าจะได้เจออะไรบ้าง ลองดูตัวอย่างสิ่งที่ท่านจะได้พบเจอครับ

เดินทางที่ง่ายสุดคือรถไฟ JR สาย yamanote line (สีเขียว) ครับ ลงสถานี Akihabara Electric Town เดินจากสถานีแค่ 2-3 นาทีก็สนุกได้แล้วคร้าบบบ

ขอบคุณครับน้า

พอดีลูกชายจะกลับมาเที่ยวบ้านเร็วๆนี้ เลยจะให้เค้าไปเดินดูเล่นๆด้วยครับ  ยิ่งเค้าประกอบคอมฯใช้เองที่โน่นน่าจะรู้จัก

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 10:43:11 PM »
ผมไปเดิน Akihabara ครั้งแรกตั้งใจจะไปหาซื้อหม้อเอาท์พุท แต่ตึกแรกที่เข้าไปนี่ตื่นใจมากเลยครับ ตึก 3 ชั้นบวกชั้นใต้ดินอีก 1 เจอแต่ 18+. เลยเสียวเวลาไปตั้ง 2 ชั่วโมงเลยครับ  [28snail]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 12 กันยายน 2018, 12:26:24 PM »
เกี่ยวกับงานเลเซอร์เหล็กนะครับ

ผมใช้บริการ บริษัท สยาม เลเซอร์ แมท ครับ โรงงานตั้งอยู่ละแวกคลองสามวา รายละเอียดอื่นๆ ลอง search ใน google ได้เลยครับ มี website ข้อมูลการให้บริการที่อยู่และเบอร์ติดต่อครบถ้วนครับ

ผมส่งแบบ .dwg จับระยะ 1:1 ให้ทางโรงงานครับ ทางโรงงานสามารถเลเซอร์ พับเชื่อมเจียร ต๊าป (tap) เกลียว และทำสี powder coated ได้ครับ แต่ผมไม่ได้ทำสีกับเขานะครับ [chick8]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 กันยายน 2018, 12:30:20 PM »
ผมไปเดิน Akihabara ครั้งแรกตั้งใจจะไปหาซื้อหม้อเอาท์พุท แต่ตึกแรกที่เข้าไปนี่ตื่นใจมากเลยครับ ตึก 3 ชั้นบวกชั้นใต้ดินอีก 1 เจอแต่ 18+. เลยเสียวเวลาไปตั้ง 2 ชั่วโมงเลยครับ  [28snail]

[yemo06] [yemo06] [yemo06] เจอแต่ 18+. เลยเสียวเวลาไปตั้ง 2 ชั่วโมงเลยครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 กันยายน 2018, 12:38:40 PM »
ผมมีหลอด 832A ครบชุด 4 หลอด เหมือนกัน ตอนแรกเห็นกระทู้นี้ก็เตรียมลอกตามแล้วครับ

พอเห็นรายละเอียด วิธีจัดการ วางแผนขั้นตอน ของน้าแล้ว.... [yemo33] แค่เห็นจัดระบบมิกซ์รวมไฟลบครับ มีทั้ง regulate negative, negative adjust, ccs และ soft start ก็ [sp-snail09]

ไม่กล้าทำเลยครับ กลัวลอกแล้วทำออกมาไม่ได้ถึงครึ่งของน้า   [yemo01]

ผมตั้งท่าขึงขังเว่อวังมากครับ อันนี้ยอมรับ ซึ่งยังไม่ได้ทดสอบนะครับว่าวิธีการแบบนี้จะได้ผลที่โอเคเพราะยังไม่ได้เริ่ม wiring เลยครับ ยังไม่รู้เลยว่าเสียงจะดังไหม เสียงจะโอเคไหม แรงดันไฟจะได้ตามวงจรไหม ปรับไฟได้ไหม ฯลฯ

จริงๆ ถ้าเรายึดหลักเริ่มต้นที่วงจร ส่วนอื่นๆ จะตามมาครับเช่นทำไฟสูง, ไฟจุดไส้หลอด, ไฟลบ (ถ้ามี)

ชอบคำอธิบายเจ้าสำนักครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 กันยายน 2018, 12:42:56 PM »

[yemo32] #เราคือเพื่อนกัน

[yemo06] [yemo06] [yemo06]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2018, 01:09:46 AM »
ทำสีเหล็กหม้อแปลงครับ

พอสีแห้งสนิท ก็เอามาประกอบฝา

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2018, 01:21:20 AM »
แล้วก็งงเรื่องการประกอบต่อสายครับ [chick-confuse]

• ที่หม้อแปลง OPT สาย K1, K2, และ CT ต่ออย่างไรครับ K1, K2 ต่อ CATHODE ของหลอด หรือ ชุด R/C bias หลอดครับ และ CT ต่ออย่างไรครับ จำเป็นหรือไม่ครับ
  • กรณีจะต่อมิเตอร์เพื่อวัดกระแส bias ต้องต้องอย่างไรครับ ผมเข้าใจว่าเอาไปอนุกรมกับ R/C bias ก่อนลงกราวด์ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2018, 08:44:18 AM »
ขออภัยครับ ทีแรกผมคิดว่าจะต่อวงจรในลักษณะนี้  เลยต่อสายรวบแบบ CT ไปให้

รบกวนส่งกลับมาให้ผมแยกสายให้ใหม่ครับ 
(ไม่ต้องส่งฝาใหม่ที่ทำสีแล้วมานะครับ   ใส่ฝาเก่าส่งมาดีกว่าเดี๋ยวเปื้อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2018, 09:11:46 AM โดย darkman »
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2018, 11:55:13 PM »
การปรับไฟลบครับ

แผ่นนี้ประกอบด้วย
  • negative regulator -30V.
  • fixed bias adjust -18V.
  • วงจร ccs
  • soft start

แค่ข้อ 1. ก็ไม่รอดแล้วครับ ปัญหาคือปรับไฟลบไม่ได้

พยายามหาสาเหตุครับ เรื่องการปรับไฟอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องน่าจะเป็นไอซี LM337, trimpot, ตัวต้านทานที่ต่อไอซีลงกราวด์ ต้องแน่ใจว่าอุปกรณ์เหล่านี้ใช้งานได้ปกติไม่เสีย และตัดอุปกรณ์แวดล้อมอื่นๆ ออกไปก่อนทั้งไดโอด มอสเฟต
ถัดมาก็นั่งไล่ดูว่ามีอะไรไม่เหมือนกับวงจรต้นแบบบ้าง แล้วก็พบว่าไฟจากหม้อแปลงไม่เท่ากันครับ วงจรระบุแรงดัน 0-40V. หม้อแปลงผมมา 0-30V. เลยคิดเอาว่าแรงดันอาจจะไม่ถึงจุดที่จะปรับได้ เลยลองมั่วๆ ปรับค่า R ที่อนุกรม trimpot ลงกราวด์ครับ โดยเริ่มจากปรับ trimpot ให้อยู่ค่ากลางๆ ก่อน (250 โอห์ม) แล้วลองไล่เปลี่ยน R จาก 3K6 ขึ้นๆ ลงๆ ไปเรื่อยๆ โดยเป้าหมายให้วัดแรงดันให้ใกล้ๆ -30V. มากที่สุด หวยมาออกที่ 2K7 ครับ แล้วหมุน trimpot อีกนิดหน่อย

เย้.. ปรับไฟได้ -30V. แล้วครับ [finger2]

แต่ที่พิมพ์มา 3-4 บรรทัดนี้ ใช้เวลาคิดหาทางออกลองผิดลองถูกอยู่ราวๆ 3 วันนะครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2018, 12:02:10 AM »
เรื่องน่ารู้ประจำวันนี้

ถ้าเราจ่ายไฟสูงเข้าวงจร DAV SOFT START โดยลืมต่อกราวด์ มอสเฟต IRF840 จะส่งเสียง ตั้มมมมมมมมม...... ดังมากครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2018, 12:19:31 AM »
อยากสอบถามครับ

ตรงวงจร CCS กราวด์ที่วงสีชมพูไว้ต่อเข้ากับกราวด์ไฟสูงหรือกราวด์ไฟลบครับ และเราควรต่อกราวด์ไฟลบกับกราวด์ไฟสูงเข้าด้วยกันไหมครับ  [what11]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2018, 12:45:30 AM »
อยากสอบถามครับ

ตรงวงจร CCS กราวด์ที่วงสีชมพูไว้ต่อเข้ากับกราวด์ไฟสูงหรือกราวด์ไฟลบครับ และเราควรต่อกราวด์ไฟลบกับกราวด์ไฟสูงเข้าด้วยกันไหมครับ  [what11]

กราวด์ไฟลบกับกราวด์ไฟสูง ต้องต่อถึงกันครับ ไม่งั้นวงจรก็เทียบไฟไม่ได้ว่าอันไหนไฟสูงอันไหนไฟลบ