ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนขั้วลำโพง  (อ่าน 6947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
เปลี่ยนขั้วลำโพง
« เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 12:19:41 AM »
ลำโพง JBL Pro II เปลี่ยนขั้วลำโพงข้างหลังจากหนีบ เป็นขั้วแบทั่วๆไป ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
รูปลำโพง

ขอบคุณครับ
(พอดีกำลังจะต้องขายลำโพงหลัก Rondo ออกไป)
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เปลี่ยนขั้วลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 12:29:07 AM »
 แป้นยึดตัวหนีบเป็นแบบไหนครับ จะได้แนะนำได้ถูก

ถ้าเป็นแค่ก้อนสี่เหลี่ยมแบบในรูป ก็เอา bidingpost ยึดกับแป้นแล้วติดเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 07:24:58 AM »
ยังซื้อได้มั้ยคัพ ราคาเท่าไรคัพผม จากที่ไหนคัพ  [confused-raccoon]   [res] 

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 09:21:20 AM »
แป้นยึดตัวหนีบเป็นแบบไหนครับ จะได้แนะนำได้ถูก

ถ้าเป็นแค่ก้อนสี่เหลี่ยมแบบในรูป ก็เอา bidingpost ยึดกับแป้นแล้วติดเลยครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก เป็นไปตามรูปครับ แต่ยังงงกับ "ก็เอา bidingpost ยึดกับแป้นแล้วติดเลยครับ" ผมมโนภาพไม่ออกครับ

น้าเล็กไม่ต้องรีบตอบก็ได้ครับ เห็นเวลาแล้ว....พักผ่อนบ้างครับ

ยังซื้อได้มั้ยคัพ ราคาเท่าไรคัพผม จากที่ไหนคัพ  [confused-raccoon]   [res] 

แฟนผมได้มาจากที่ทำงานเก่า(ที่เก่าผมด้วย) ในราคาหลัก 1 พัน บาทครับ
น่าจะยังพอหาได้ครับ รู้สึกเหมือนว่าจะมีพนักงานที่นั้นหลายคนเก็บไว้มากกว่า 1 คู่ครับ ต้องเช็คก่อน
รูปที่ถ่ายไว้ผมอัพไม่เป็น ผมไม่ทราบว่าทาง PM แนบรูปได้หรือเปล่า ถ้าได้ผมส่งให้ครับ
ถ้าไม่ได้ PM e-mail มาครับ ผมส่งรูปให้ดู
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 09:32:59 AM »
เรียน คุณตาปุ๊_ภูเก็ต (ขออนุญาตเรียกตามชื่อใช้งาน)
   ผมส่งรูปให้ดูทาง mail แล้วนะครับ ใช่ไม่ใช่อย่างไร post มาทางหน้าเวปนะครับ (มันไม่มีหน้ากากสักคู่นะครับ)
เพราะใจจริงผมก็อยากได้เพิ่มอีกสัก 1 คู่เหมือนกัน (จะเอามา stack) แต่ไม่ได้ใช้ประจำเลยเฉยๆ
ถ้าใช่และต้องการ ผมจะลองถามหาดูครับโดยพ่วงของผมไปด้วย ถ้าได้จริงๆ ผมก็ไม่เปลี่ยนขั้วแล้วครับ 555 งบน้อย กลัวเกินราคาลำโพง
(ราคาหลัก 1 พันนั้น ผมประมาณครับน่าจะไม่เกินพันด้วย)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 10:38:12 AM »
เรียน คุณตาปุ๊_ภูเก็ต (ขออนุญาตเรียกตามชื่อใช้งาน)
   ผมส่งรูปให้ดูทาง mail แล้วนะครับ ใช่ไม่ใช่อย่างไร post มาทางหน้าเวปนะครับ (มันไม่มีหน้ากากสักคู่นะครับ)
เพราะใจจริงผมก็อยากได้เพิ่มอีกสัก 1 คู่เหมือนกัน (จะเอามา stack) แต่ไม่ได้ใช้ประจำเลยเฉยๆ
ถ้าใช่และต้องการ ผมจะลองถามหาดูครับโดยพ่วงของผมไปด้วย ถ้าได้จริงๆ ผมก็ไม่เปลี่ยนขั้วแล้วครับ 555 งบน้อย กลัวเกินราคาลำโพง
(ราคาหลัก 1 พันนั้น ผมประมาณครับน่าจะไม่เกินพันด้วย)

[res]  [res]  [res]  เสียงดีคัพ พี่ลองหาเกนโคลมาขับดูนะคัพ  [in-love-raccoon]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 10:56:31 AM »
[res]  [res]  [res]  เสียงดีคัพ พี่ลองหาเกนโคลมาขับดูนะคัพ  [in-love-raccoon]

ครับ ตอนนี้ผมใช้เกนโคลนที่ร่วมกับเวปทางเชียงใหม่อยู่ครับ (อุปกรณ์เกรดธรรมดา สายเดินภายในใช้ สาย 47lab kit) แต่ขับ Rondo นะครับ ไม่เคยเอามาขับ JBL ตัวนี้ยอมรับครับว่าใช้เกนโคลนแล้วเสียงดีครับ  [yes-raccoon] / Rondo ที่ใช้อยู่จากที่เคยใช้ Receiver amp ของเดนน่อน (ที่ทำงานเก่าจับคู่กับลำโพง JBL)
มันให้เสียงที่คิดว่าอยากได้เพิ่มขึ้นอีกนิดมาเกือบหมดเลย  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] ยกเว้นเบส   [no-raccoon] อันนี้คงต้องเปลี่ยนลำโพง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 10:58:42 AM »
สาย 47lab kit  เมตรเท่าไรคัพ  450 บาทต่อเมตรมั้ยคัพ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 11:24:34 AM »
ผมซื้อที่ร้าน Nick 999 ที่ fortune รัชดา ตอนนั้น 500 หรือ 550 มั๊งครับ
แพงแต่ ตอนนั้นผมรีบเลยซื้อที่นั้น

ก่อนเปลี่ยนใช้สายไฟธรรมดาที่มาจากญี่ปุ่น (ตอนนี้ก็ยังใช้เป็นสายไฟจากเครื่องไปหม้อแปลงครับ)
หลังเปลี่ยนได้เรื่องความชัดเจน / จังหวะมากขึ้นครับมั๊งครับ ผมหูตะกั่วอธิบายได้แค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 02:47:30 PM »
ผมซื้อที่ร้าน Nick 999 ที่ fortune รัชดา ตอนนั้น 500 หรือ 550 มั๊งครับ
แพงแต่ ตอนนั้นผมรีบเลยซื้อที่นั้น

ก่อนเปลี่ยนใช้สายไฟธรรมดาที่มาจากญี่ปุ่น (ตอนนี้ก็ยังใช้เป็นสายไฟจากเครื่องไปหม้อแปลงครับ)
หลังเปลี่ยนได้เรื่องความชัดเจน / จังหวะมากขึ้นครับมั๊งครับ ผมหูตะกั่วอธิบายได้แค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมครับ
ดีนะคัพของพี่เค้าแบ่งขาย  ร้านที่พี่ผมซื้อ 450 ต่อเมตร แต่แกซื้อ 10 เมตรเลยเห็นว่าต้องสั่งเข้ามา ทำทั้งสายสัญญาณ สายลำโพงเลย

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 04:25:16 PM »

ดีนะคัพของพี่เค้าแบ่งขาย  ร้านที่พี่ผมซื้อ 450 ต่อเมตร แต่แกซื้อ 10 เมตรเลยเห็นว่าต้องสั่งเข้ามา ทำทั้งสายสัญญาณ สายลำโพงเลย

ที่เค้าแนะนำก็ให้ใช้ทั้งสายสัญญาณและสายลำโพงครับ แต่ตอนนั้นผมไม่ไหวครับ
สายเดินภายใน ประมาณ 1 เมตร
สายไฟไปหม้อแปลง เส้นละ 0.5 เมตร 8 เส้น 4 เมตร
สายลำโพงเส้นละ 2 เมตร 4 เส้น  8 เมตร
สายสัญญาณ 1 เมตร 2 เส้น  2 เมตร
รวมๆ 15 เมตร คูณที่ 500 โอยจะเป็นลมครับ
เลยเอาที่เห็นชัดก่อน ที่เหลือค่อยๆ เพิ่มเอาเมื่อมีตังค์ 555