ผู้เขียน หัวข้อ: EL34PP ขออีกครั้งกับแอมป์ push pull ตัวแรก  (อ่าน 74036 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: EL34PP ขออีกครั้งกับแอมป์ push pull ตัวแรก
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 10:59:09 AM »
ไวรุ่นก็แบบนี้ครับน้าเล็กใจร้อน จริงแล้วไม่ได้รีบหรอกครับน้าแต่มันไม่รู้จริงๆ [yellow-lol]

นี้ก็กำลัง upload ครับน้าบ่ายๆโน่นละจะมาโม้ต่อ อิอิ [wave-dance-raccoon]

• DAV Staff
Re: EL34PP ขออีกครั้งกับแอมป์ push pull ตัวแรก
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 01:31:26 PM »
upload เสร็จละครับน้า เพลง "แหล่สี่กษัตริย์เดินดง ทศพล"
ตอนแรกที่เปิดฟัง ไม่รู้ว่าเพลงอัดมาเบาหรือมันกินแอมป์ก็ไม่รู้ครับน้า ฟังแล้วไม่ถึงใจต้องปรับ volume ในโปรแกรมไปประมาณ 80% ถึงจะถึงอารมณ์ ปกติผมฟังเพลงล็อก 50% ก็ถึงแล้วครับน้า ไม่รู้ว่าเพลงแหล่นี้มันจะขนาดนี้ ตามเนื้อเพลงจะไปเด่นที่เสียงร้องกับเบสครับน้า เสียงเครื่องอื่นๆผมว่ามันดูรวมๆแต่ส่วนมากเพลงบ้านเราก็ประมาณนี้ จากที่ลองฟังเทียบกับหูฟังผมว่าเสียงคนร้องที่ได้จากน้องเย็นดูจะเน้นมากกว่าส่วนหูฟังจะละมุนเรื่อยๆสบายๆ เบสก็ออกมาตามกำลังที่ลำโพง 5" จะทำได้ละครับน้าคงไม่ตูมๆเหมือนดอกใหญ่ที่ฟังกันตามบ้าน จริงแล้วไม่ขอวิจารณ์เพลงมากครับน้าเพราะผมไม่ถนัตกับเพลงแนวนี้เลยไม่รู้จะเน้นที่จุดไหนครับ จริงแล้วน้าๆฟังแล้วก็วิจารณ์กันได้ครับน้าผมเองก็เล่าไปตามที่รู้สึกคุยกันครับน้า  [wink-11]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2014, 07:33:27 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 01:51:21 PM »
เหดียวผมมีลำโพงคู่ใหม่มาอวดกำลังเดินทางมาเขาว่าขับยากเหดียวมาเจอน้องเย็นดูซิจะเป็นไง อิอิ
แต่ยังไม่บอกครับน้าว่าอะไรรอของมาถึงก่อน นี้ก็ทำการบูชายันหงส์(swan m100 mkii)เพื่ออันเชิญมาครับน้า  [YL76]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2014, 07:33:01 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 11:06:40 AM »
เอาลำโพงคู่ใหม่มา show ครับน้า NHT SB-1 เป็นลำโพงตู่ปิดครับ จริงแล้วไม่ได้ตั้งใจจะเอาตัวนี้แต่แรกครับน้า
มองไว้ตอนแรก NHT super zero 2.0 มีคนประกาสขาย ชอบมานานกับ super zero ครับน้าแต่แอมป์คิดว่าขับไม่ได้เลยไม่จัดซักที มาเจอแท่นนี้ครับน้าผมว่ากำลังมันพอตัวเลยครับอัด s-520 ผมว่าสบายเลย เลยอยากได้มากตัดใจขาย swan m100 mkii โชคดีที่ขายได้ไว เราก็ดีใจได้ละคานี้โทรไปเจ้าของ super zero บอกขายไปแล้วครับ  [chick1] เหมือนโดนสะตั้นไปพักนึง ไม่เป็นไรๆเหดียวหาใหม่ จากนั้นก็ตามหาต่อสรุปหาไม่ได้จนไปเจอ NHT SB-1 สภาพยังถือว่าสวยถึงแม่จะแพงขึ้นไปอีกพอตัวแต่ตัดใจเอามาส่วนต่างเหดียวหาอย่างอื่นไปขายเอาก็ได้ อิอิ สรุปหาตัวตายตัวแทนได้ละครับน้า [chick-milk-bottle]
เอาเป็นว่า เหดียวเอามาเล่าละกันครับน้าว่าพอจับกับแท่นนี้แล้วจะเป็นอย่างไง [chick5]
ขอฝากไว้ซักรูปครับน้าของพึ่งมาถึงคนกำลังเห่อคงไม่ว่ากันนะครับ [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 10:59:51 PM »
มาเล่าครับน้า ผมลองเปลี่ยนเข้าระบบลองฟังไปซักพักแล้วครับน้า
ผล ขับได้สบายๆครับน้า กลางสูงเบสมาครบ ฟังดูมีพลังครับน้า ตอนนี้ผมชอบ EL34 PP แท่นนี้มากครับ คือ มีเรียวแรงขับลำโพงของผมได้ทุกคู่เลยครับน้า รายละเอียดถือว่ามาครบ เสียงต่ำกลางสูงก็ให้มาเต็มไม่ตกเลยครับ ยิ่งเบสนี้ยิ่งชอบครับเพราะพึ่งเคยสัมพัสแบบครบๆอย่างคนอื่นเขาเรียกว่าครบรสแบบไม่เคยรู้สึกมาก่อน อาดฟังดูโม้เกินจริงแต่ผมก็รู้สึกแบบนั้นครับน้า ประสบการณ์ผมไม่ได้มากครับน้าถ้าอันไหนที่อ่านแล้วดูเกินจริงต้องขออภัยน้าๆด้วยนะครับ

ส่วนความแตกต่างของลำโพง ผมว่าเสียงต่างๆมันดูแน่นขึ้นครับดูมีพลัง ยิ่งเบสจะสังเกตุได้ดีครับคือมันจะดูสั้นลงและแน่นขึ้นได้อารมณ์ไปอีกแบบครับน้า

สุดท้ายผมขอโทษน้าๆด้วยครับ ถ้าผม post อะไรไปแล้วทำให้น้าๆรู้สึกไม่ดี แต่ผมเปล่าคิดไม่ดีกับน้าๆนะครับ คำพูดผมบางทีมันก็ดูฮ้วนหรือยาบไปบ้างบางทีก็ลืมนึกถึงช่วงความอวุโสไป และสิ่งไหนที่ผมพูดเกินจริง ผมขออภัยน้าๆด้วยครับ ย้อนกับไปอ่านแล้วก็รู้สึกไม่ดี -/\-

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 11:06:17 PM »
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 11:08:04 PM »
   ไม่มีใครเค้าไปว่าน้าหรอกครับ มีแต่เค้ามารออ่านกัน เพราะอ่านไป ก็นั่งยิ้มกันไปกับภาษาเขียนน้า น่ารักดีครับ   [chick-guitar]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 11:15:06 PM »
ขอบคุณน้าๆครับ ผมก็นึกว่าน้าอัปเปหิผมนะ อิอิ  [chick1]  [YL76]

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 11:24:45 PM »
 เดี๋ยวนี้มีแต่คนรอน้าเตียม แต่ครานี้คงต้องรอปีหน้า ถึงจะได้ชมผลงานอีก The Killer คงจะเป็นตัวสุดท้ายปีนี้แล้วมั้งครับ เดี๋ยวจัด special ให้เลยเป็นของรางวัล สำหรับความขยันสำหรับปีนี้ครับ ตอนนี้ปรับขึ้นไปอีกพอสมควรแล้ว เดี๋ยวเคลียอะไรเสร็จแล้วจะส่งให้ครับ  เตรียงบไว้จัดภาคจ่ายไฟเถอะครับ รอบนี้จัดเต็ม เพราะคิดอยู่นานว่าจะจัดภาคจ่ายไฟชุดเล็กหรือชุดใหญ่ดี สุดท้ายเลือกชุดใหญ่ลงประกบเพราะคิดว่าคงไม่ได้จัดบ่อยๆเหมือนคนอื่นเค้าจัดทั้งทีเอาให้ดีๆไปเลย เพราะจากนี้อีกอย่างน้อยหนึ่งปี  ผมไม่รู้ว่าจะได้ทำปรีอีกหรือเปล่า เพราะแต่ละตัวที่เคยทำออกไปมันค้ำอยู่  ถ้าไม่มีอะไรที่ดีกว่าก็ไม่อยากปล่อยออกไปให้เพื่อนๆได้เสียตังค์กัน ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 11:33:26 PM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก เท่าที่น้าจัดให้และเคยให้มาแต่ก่อนจริงแล้วก็มากครับ แต่ถ้าน้าให้แล้วสบายใจผมก็ยินดีรับด้วยความเต็มใจเช่นกันครับ [0002053E]
มีอะไรที่ช่วยได้ผมก็จะช่วยครับน้า อย่างไงที่นี้ก็ให้ความช่วยเหลือคำแนะนำผมมาแต่แรกเริ่ม ถ้ามีผลงานหรืออะไรผมก็ป้วนเปี้ยนอยู่นี้แหละครับน้า แต่อย่าพึ่งเครียดกับความเกรียนของผมก็แล้วกัน [yellow-lol]

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2014, 08:34:16 AM »
น้าเตียมนี่แจ้วจริงครับ
มาพรวดเดียวกดไปสามแท่น
ไม่ถึงครึ่งปี แบบนี้ระดับคนมหากาฬแล้วครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2014, 08:58:06 AM »
ขอบคุณครับน้า อยากรู้อยากลองอยากมีครับน้าอยากทำหลายๆอย่าง ที่มันไวและไม่ค่อยมีอะไรติดขัดเพราะขอความรู้จากน้าๆในนี้ทั้งนั้นครับ น้าลองย้อนๆอ่านแต่แท่นแรกดูผมก็ได้ความรู้ประมาณนั้นละครับยังต้องศึกษาอีกเยาะเลยครับน้า [YL76]

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
  • ทำก่อน ก่อนที่จะ....
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2014, 09:58:05 AM »

- น้าเตียมครับ คอร์สหน้าโชว์พันหม้อ C-Core หน่อยนะครับ  [smiling-tongue]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2014, 10:17:40 AM »
พันไม่เป็นเลยครับ ^_^" ยังห่างไกลครับน้า ซื้อเหล็กไว้เพื่อแท่นน่าจะส่งไปให้น้าเปิ้ลช่วยพันเหมือนกันครับ [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 09:48:59 PM »
มาขอฝากรูปครับน้า วันนี้ผมเอายางลองแท่นใส่เข้าไปครับ แล้วเอาสีมาป้ายตรงที่ถลอกตรงพื้นแท่น
จบตัวนี้จะทำ per the killer อีกตัวครับน้าปีนี้ก็คงจะหยุดแล้ว เพราะวันนี้พาแฟนไปตรวจและฝากครรภ์ สรุปกำลังจะมีลูกคนที่สองละครับ  [wink-11]
ต่อไปคงจะหาเวลาลำบากละคงต้องเหมาลูกคนโตกับงานในบ้างเพิ่มขึ้น เวลาของตัวเองคงน้อยลง แต่ก็ยังป้อนเปี่ยนอยู่ที่นี้แหละครับน้าเปล่าหายไปไหน ผมรักที่นี้ครับน้า เอาเป็นว่าขอฝากรูปไว้ซัก 3 รูปครับน้า รูปสุดท้ายเป็นรูปหมู่ของพี่น้องที่เกิดจากที่นี้ ส้ม พริ้ง เย็น รักน้าๆในนี้ครับ จูบๆ [chick-milk-bottle]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2014, 09:54:22 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 10:04:30 PM »
 [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 10:10:49 PM »
อ่านอยู่ 3 รอบ กว่าจะรู้เรื่อง
Pre ครับ ไม่ใช่ per
ป้วนเปี้ยน ไม่ใช่ ป้อนเปี่ยน
ป้อน เช่น ป้อนนม, เปี่ยน พ้องเสียง เปลี่ยน เช่น เปลี่ยนผ้าอ้อม

มาขอฝากรูปครับน้า วันนี้ผมเอายางลองแท่นใส่เข้าไปครับ แล้วเอาสีมาป้ายตรงที่ถลอกตรงพื้นแท่น
จบตัวนี้จะทำ per the killer อีกตัวครับน้าปีนี้ก็คงจะหยุดแล้ว เพราะวันนี้พาแฟนไปตรวจและฝากครรภ์ สรุปกำลังจะมีลูกคนที่สองละครับ  [wink-11]
ต่อไปคงจะหาเวลาลำบากละคงต้องเหมาลูกคนโตกับงานในบ้างเพิ่มขึ้น เวลาของตัวเองคงน้อยลง แต่ก็ยังป้อนเปี่ยนอยู่ที่นี้แหละครับน้าเปล่าหายไปไหน ผมรักที่นี้ครับน้า เอาเป็นว่าขอฝากรูปไว้ซัก 3 รูปครับน้า รูปสุดท้ายเป็นรูปหมู่ของพี่น้องที่เกิดจากที่นี้ ส้ม พริ้ง เย็น รักน้าๆในนี้ครับ จูบๆ [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 10:31:42 PM »

ดีใจด้วยนะครับ จะได้สมาชิกเพิ่มอีก 1 แล้ว  [chick-clap]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 10:35:25 PM »
ขอบคุณน้าๆครับ ไม่คิดว่าตัวเองจะพิมพ์ผิดมากขนาดนี้ [chick1] ผมพอเข้าใจน้าที่ซีเรียดนะครับผมก็พิมพ์แล้วแล้วอ่านซั้มและแก้ครับน้าแต่มันก็ยังผิด [embarrassed]

ครับน้าแทนผมก็ดีใจแบบตกใจนิดๆ ไม่คิดว่าปล่อยแล้วจะมีง่ายขนาดนี้ ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2014, 10:41:43 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ MyNameIsAe

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 11:03:18 PM »
แท่นสีสวยงามสะดุดตามากค่ะ  [huge-thumbs-up]

ตอนจะโพสต์กดแสดงตัวอย่างเพื่อตรวจก่อนได้ค่ะ คำไหนผิดก็แก้ก่อนโพสต์ จะได้รู้ว่าคำไหนผิด

ไม่ต้องเสียกำลังใจนะคะ มีคนมาช่วยแนะนำเป็นสิ่งที่ดี แสดงว่าคนอ่านสนใจอ่านที่น้า atriam เขียนเล่าเรื่อง
น้าเขาจึงช่วยแนะนำ พยามเข้าค่ะ สู้ ๆ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2014, 11:15:20 PM »
ครับขอบคุณครับ ผมจะลองทำดูครับ ไม่ได้เคืองหรือโกรธน้านะครับ ผมเป็นแบบนี้ประจำตั้งแต่สมัยเรียนแล้วครับน้ารับได้ตั้งนานแล้ว ซะงั้น ^_^"
เรื่องสีทำเพราะกบริ้วรอยตอนเจาะแท่นด้วยนะครับ จะเอาสีเดียวกับแท่นก็ดูจืดเลยเอาสีที่ชอบสาดไปเลยครับ แต่ทำแล้วก็ถลอกใช้ได้เหมือนกันครับ คอยเอาสีป้ายเอา ^_^

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 07 กันยายน 2014, 12:47:21 PM »
น้าขอเพลง  ฉันใม่ใช่นางเอก ของ ตั๊ก ศิริพร หน่อยครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 07 กันยายน 2014, 04:40:40 PM »
เดียวจัดให้ครับน้าเล็ก  [fb-smiling]

ตั๊ก ศิริพร - ฉันไม่ใช่นางเอก

• DAV Staff
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 07 กันยายน 2014, 11:45:47 PM »
upload เสร็จละครับน้าเพลง : เพลง : ตั๊ก ศิริพร - ฉันไม่ใช่นางเอก
รอบนี้ไม่ใช้โหมด UL ครับน้า ผมฟังแล้วชอบมากกว่าเพราะเสียงดูไม่จริงจังมากครับ
ส่วนลำโพงเป็น NHT sb-1 ตู้ปิดฟังสลับกันไปกับตัวอื่นครับน้าฟินสุดๆ  [chick8]

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 01:33:41 AM »
 pc server น้าประกอบด้วยอะไรบ้าง เอามาเล่าให้ฟังหน่อยซิครับ  ห้อง cyber intrend รออยู่ครับ เปิดเป็นคนแรกเลย เพื่อนๆได้ตามมาร่วมแชร์กัน ไม่มีคนเริ่ม ก็ไม่มีคนกล้าตาม ผมเองก็ทิ้งไป 4-5 ปี ตอนนี้ก็เพิ่งกลับมาดูอีกครั้งเหมือนเป็นมนุษย์ยุคหินเลยครับตอนนี้  ลองลง content  player ประกอบด้วยอะไรบ้าง รุ่นไหน ประมาณนี้ครับ ผมยกตัวอย่างนะ

case  :  silver stone LC17
 mainboard : ASUS  M4A78 HDMI
 cpu : AMD Atlon 5200 + sycthe Ninja mini cpu heatsink / fan
 memory : 8GB  G.skill PC6400 (4,4,4,12 800MHz )
 graphics :  ATI HD4670 (512M memory)
 power supply : Thermaltake 550w
 hard disk : 1TB , 2TB WD my book external  HDD
 OS  : windows vista 64 bit
 sound card : xonar HDAV Deluxe
 MKV player : KM player with MPC-HC video codec/core avc video
 music player : foobar2000 , wasapi  flac wav file

อะไรประมาณนี้เป็นต้นครับ  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 09:54:16 AM »
ครับน้าเล็กเดียวไปลงไว้ครับน้า ผมเล่นเพลงผ่านคอมเพราะมันสดวกดีครับน้า [chick4]

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 10:12:01 AM »
 ครับเอามาร่วมแชร์กันเป็นการแลกเปลี่ยน ใครใช้อะไร ตัวไหนคุณภาพดี เสียงเป็นอย่างไร วิธีการต่างๆ พวกนี้สำคัญมากสำหรับ ผู้ที่คิดจะเริ่มเล่น เพราะส่วนใหญ่จะมีคอมกันทุกบ้านอยู่แล้วครับ นี่รอให้ด็อกโยน  Apple เน่าๆมาให้สักเครื่องอยู่เหมือนกัน  [chick-luck]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 10:17:32 AM »
เดียวขออนุญาติน้าตั้งเป็นห้องสำหรับ show เครื่องเสียงโดยต้นทางเป็นคอมเลยครับน้า เพราะกระทู้แนวนี้นิยมมากในฝั่งคนเล่นคอมครับ ที่เว็บที่ผมเล่นอยู่พวกชุดน้ำนิ้ห้อง show เป็นอะไรที่ได้รับความนิยมมากเลยว่าไม่เคยตกเลย แถมไม่มีคำว่าอายครับ มีเท่าไรจัดเต็มกันทุกคนเรียกว่าเห็นอะไรแปลกๆเยาะ เลยอยากให้ทางเครื่องเสียงมีแบบนี้บ้างนะครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 10:22:18 AM »
 มีตั้งนานแล้วครับน้า  ห้อง Cyber intrend ไงครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 08 กันยายน 2014, 10:36:59 AM »
โทษครับน้าเล็กผมใช้คำผิดต้องใช้คำว่า "กระทู้" แทนคำว่า "ห้อง" ครับน้า [chick-confuse]