ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )  (อ่าน 80861 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 12:15:18 PM »
สายไฟ AC มีผลต่อเสียงหรือไม่

หากเอาเรื่องนี้มาคุยกับผมก่อนที่จะมาเล่นเครื่องเสียง รับรองว่าผมค้านแบบหัวชนฝาเลยก็ว่าได้

เพราะอะไรน่ะหรือ?

เพราะตอนนั้น มีความเชื่อว่า
ลวดที่เราใช้พันหม้อแปลงไฟในขด Primary ที่เราเอาไฟ 220v. ป้อนเข้าไปนั้น
ใช้ลวดทองแดง ประมาณเบอร์ 25 - 30  ขนาดเท่าเส้นด้ายเอง

แล้วทำไม จึงต้องใช้สาย AC เส้นเขื่องมาต่อใช้งานให้เป็นการสิ้นเปลืองด้วยล่ะ
ในใจก็นึกตำหนิว่า คนเล่นเครื่องเสียงนี่ช่างอ่อนไหวเสียจริง ๆ

เผลอ ๆ เดินสะดุดล้มกลิ้งให้เจ็บตัวอีก
แค่ลำพังสายที่แถมมากับเครื่องก็น่าจะเพียงพอ และเหมาะสมแล้ว

มิหนำซ้ำ เครื่องที่เขาใช้สาย AC ติดตายมากับเครื่อง
พวกนักเล่นยังอุตส่าห์ดิ้นรนไปเจาะท้ายเครื่องใส่ IEC Inlet 3 ขา เพื่อเอามาเล่นกับสาย AC เข้าไปอีก
ทั้ง ๆ ที่เรารู้ว่าประกันจะสิ้นสุดลงไปก็ตาม

ถึงขนาดว่ามีบริการรับเจาะท้ายเครื่องกันเลยทีเดียว

เกริ่นขึ้นต้นมาแค่นี้ก่อน ก่อนที่กลับจะคุยต่อไป
ขอถามสักนิด แล้วทุกท่านล่ะเคยคิดแบบนี้บ้างไหม ตอนนี้เปลี่ยนใจบ้างหรือยัง
 no  :-\  no

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011, 12:17:55 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 12:25:05 PM »
สำหรับผมแล้วเพิ่งเริ่มเข้ามารู้จักเครื่องเสียง เมื่อปลายปีที่ผ่านมาเองครับ
ก็ตามอ่านอยู่หลายๆเว็ป เห็นสายไฟเส้นละหลายพันก็นึกคิดว่า จะแพงไปไหนล่ะนี้ :o

ตอนนี้ก็เลยจะขอติดตามอ่านทำความเข้าใจก่อนครับ
ที่บ้านหลังนี้สำหรับมือใหม่ ผมคิดว่าเป็นที่ที่เหมาะจะเริ่มต้นจริงๆครับ [))] [))]

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 12:37:32 PM »

มีใครเคยใช้ JPS แดง ช่วย รีวิวส์หน่อยครับ กำลังเล็งๆ อยู่

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 12:40:11 PM »
ขอถามสักนิด แล้วทุกท่านล่ะเคยคิดแบบนี้บ้างไหม ตอนนี้เปลี่ยนใจบ้างหรือยัง

เรื่องนี้ผมเคยสงสัย แต่ไม่คิดคัดค้านชนิดหัวชนฝา เพราะผมยังเชื่อว่าคงไม่มีใครยอมจ่ายตังก์ค่าสายเส้นละเป็นหมื่นกับปลั๊ก IEC ตัวละหลายพันโดยไม่ได้อะไรเป็นแน่ (อันนี้มองเฉพาะในด้านเสียงนะครับ) ตอนนี้ผมขอเก็บข้อมูล+ความเห็นจากน้าๆ ที่มีประสบการณ์ในเรื่องนี้ก่อน แล้วจะเอาวิเคราะห์ทีหลังว่าเจ้าสายไฟเอซีสั้นๆ เส้นนึง มันไปเกี่ยวข้องกับเสียงได้อย่างไร ...... แต่เมื่อวันนั้นมาถึง ผมต้องขอให้น้าๆ เปิดใจรับรู้ไปด้วยกันด้วย ผมว่าถึงเวลาที่ต้องรู้สาเหตุจริงๆ ของมันสักทีครับ

ปล. ถ้าวันนี้หูผมฟังออกและจับบุคลิกได้ รับรองว่าเจ้าสายเอซีโดนแฉเละไปแล้วอ่ะครับ  [roll]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 12:56:26 PM »
ผมเชื่อครับ  ว่ามีผลครับ  ไม่ใช่แค่สายไฟเท่านั้นหรอกครับ  อุปกรณืประกอบทุกตัวมีผลหมดครับ  อยู่ที่ว่าพอเอามาร่วมกับอุปกรณ์ต่างๆๆ และ สายสัญญาณแล้วจะให้ผมแบบที่เราพอใจและลงตัวกับระบบของเราหรือไม่นะครับ .........................

แม้แต่ดินน้ำมันของเดอะหั่ง นะครับ  ติดไว้ที่ถาด CD แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ถ้าจับเสียงได้  เสียงที่ได้จาก CD มันดังขึ้นนะครับ .............

มันแปลกดี ............  |:( |:(

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:00:24 PM »
อ้างถึง
มิหนำซ้ำ เครื่องที่เขาใช้สาย AC ติดตายมากับเครื่อง
พวกนักเล่นยังอุตส่าห์ดิ้นรนไปเจาะท้ายเครื่องใส่ IEC Inlet 3 ขา เพื่อเอามาเล่นกับสาย AC เข้าไปอีก
ทั้ง ๆ ที่เรารู้ว่าประกันจะสิ้นสุดลงไปก็ตาม

เคยโมเองครับ  เจาะท้าย+เปลี่ยนสายไฟเข้า เสียงเปลี่ยนเลยครับท่าน ดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ ไม่เชื่อก็ต้องลองเอง อิอิ [roll]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:05:16 PM »
ก็เพราะสายเส้นละหมื่น หรือเส้นละแสนนี่แหล่ะ
ที่ทำให้ต้องค้าน เพราะปลายทางของสายไฟ จะไปไหนหรือ?

มันก็เข้าไปที่ IEC Inlet 3 ขา ที่อยู่ท้ายเครื่อง

ต่อจากนั้น ไปไหน?
เปิดฝาเครื่องออกมาดูกัน ก็ดันไปผ่านฟิวส์ และสวิทซ์อีก

แล้วจึงเข้าไปที่หม้อแปลง (Transformer) ซึ่งสายที่ต่อออกมาจากหม้อแปลง
ดูแล้วก็ธรรมดา ๆ แล้วลวดที่ใช้พันหม้อแปลงล่ะ ขนาดเท่าเส้นผม

คิดแล้วขำกลิ้ง
แต่นึกขำในใจนะ เพราะยังกลัวโดนสหบาทาอยู่ หากพลาดพลั้งไปคงต้องถึงหยอดข้าวต้ม

ไฉลเลยสาย AC ขนาดเท่าหัวนิ้วโป้เท้า จะมายกระดับเครื่องเสียงได้อย่างไร?

ตามที่ผมกล่าวมาข้างต้นนี้แหล่ะ
เป็นมูลเหตุที่ทำให้ผมต้องค้าน และค้านแบบหัวชนฝาในตอนนั้นด้วย

ยังไม่บอกว่าจุดเปลี่ยนของผมอยู่ตรงไหน?
ขอคุยกันให้ตกสะเก็ดในประเด็นนี้ก่อน แล้วค่อยมาคุยกันต่อให้สนุกปากไปเลย

เดี๋ยวจบเร็วไปครับ  hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:14:33 PM »

[rave]   ถ้าอย่างนั้น.... เรามาเลิกใส่ฟิวส์ตัวปิดกั้นความมันส์ กันมั๊ยครับ ? ปัญหาคือ... ผมเองใจไม่ถึงพอง่ะคับ  :-[

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:18:56 PM »
ท่านที่เข้ามาอ่านใหม่
โปรดย้อนกลับไปอ่านที่ผม Post ไว้ก่อนหน้านี้ด้วยนะ กลัวว่าการพูดคุยของผมอาจทำให้สับสนได้

ผมกำลังชี้ให้เห็นในสิ่งที่ผมไม่เคยเชื่อเมื่อครั้งก่อน ว่ามีเหตุผลอย่างไร
ด้วยวิธีการนำเสนอทั้ง 2 ด้าน
ทั้งไม่เชื่อ (เมื่อก่อนนี้) และความเชื่อในปัจจุบัน

ยังไม่ถึงตอน ที่จะบอกเล่าว่าทำไมสาย AC มีผลต่อเสียงนะครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:19:47 PM »
ก็เพราะสายเส้นละหมื่น หรือเส้นละแสนนี่แหล่ะ
ที่ทำให้ต้องค้าน เพราะปลายทางของสายไฟ จะไปไหนหรือ?

มันก็เข้าไปที่ IEC Inlet 3 ขา ที่อยู่ท้ายเครื่อง

ต่อจากนั้น ไปไหน?
เปิดฝาเครื่องออกมาดูกัน ก็ดันไปผ่านฟิวส์ และสวิทซ์อีก

แล้วจึงเข้าไปที่หม้อแปลง (Transformer) ซึ่งสายที่ต่อออกมาจากหม้อแปลง
ดูแล้วก็ธรรมดา ๆ แล้วลวดที่ใช้พันหม้อแปลงล่ะ ขนาดเท่าเส้นผม

คิดแล้วขำกลิ้ง
แต่นึกขำในใจนะ เพราะยังกลัวโดนสหบาทาอยู่ หากพลาดพลั้งไปคงต้องถึงหยอดข้าวต้ม

ไฉลเลยสาย AC ขนาดเท่าหัวนิ้วโป้เท้า จะมายกระดับเครื่องเสียงได้อย่างไร?

ตามที่ผมกล่าวมาข้างต้นนี้แหล่ะ
เป็นมูลเหตุที่ทำให้ผมต้องค้าน และค้านแบบหัวชนฝาในตอนนั้นด้วย

ยังไม่บอกว่าจุดเปลี่ยนของผมอยู่ตรงไหน?
ขอคุยกันให้ตกสะเก็ดในประเด็นนี้ก่อน แล้วค่อยมาคุยกันต่อให้สนุกปากไปเลย

เดี๋ยวจบเร็วไปครับ  hahaha
[sadsadsad] ขนาดนี้เชียวหรือครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:20:48 PM »

[rave]   ถ้าอย่างนั้น.... เรามาเลิกใส่ฟิวส์ตัวปิดกั้นความมันส์ กันมั๊ยครับ ? ปัญหาคือ... ผมเองใจไม่ถึงพอง่ะคับ  :-[

ใจเย็น ๆ ซิท่าน น้าชมพู [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:28:57 PM »

เครื่องที่ผมทำส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยใส่ฟิวส์ครับ เพราะเปลือง (งก |:()
แค่ลองครั้งแรกๆ จะต่อเข้าปลั๊กพ่วงที่มีเบรกเกอร์ในตัวเท่านั้นเอง กะว่าถ้าพลาดก็ให้เบรกเกอร์ตัดไปเลย  :P

ส่วนฟิวส์มีไว้ใช้กับเครื่องอื่นๆ ที่ไม่ได้ทำเอง จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องประกันเท่านั้นครับ  แต่ถ้าหมดประกันแล้วก็ลุยโลด [))]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:31:10 PM »

แท่นผมไม่มีฟิวส์ครับ  [HAHAHA] ไม่ใช่ว่าอยากได้เสียงดีๆนะครับ ลืมใส่ตะหาก  |:(
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:33:01 PM »
แท่นผมก็ไม่มีฟิวส์ครับ  >:( ไม่ใช่เพราะอยากได้เสียงดีนะครับ เพราะธรรมดาแท่นผมทุกแท่นจะใส่ฟิวส์หมด แต่พอมา 6b4g อยากจะบอกว่ามันมะมีที่ยัดครับ [cry1] [cry1]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:39:08 PM »
ฟิวส์ คิดว่าหลาย ๆ ท่านก็ยังคาใจอยู่
ใส่ กับ ไม่ใส่ ให้ความรู้สึกแต่แตกต่างกันอย่างไร

ขนาดว่ามีการยกตัวอย่างให้เห็นภาพด้วยการเอาไปเปรียบกับถุงยางอนามัย
ว่าระหว่าง ใส่ กับไม่ใส่

ได้ความรู้สึกแตกต่างกันอย่างไร กันเลยทีเดียวครับ :D

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:44:06 PM »
ฟิวส์ คิดว่าหลาย ๆ ท่านก็ยังคาใจอยู่
ใส่ กับ ไม่ใส่ ให้ความรู้สึกแต่แตกต่างกันอย่างไร

ขนาดว่ามีการยกตัวอย่างให้เห็นภาพด้วยการเอาไปเปรียบกับถุงยางอนามัย

ได้ความรู้สึกแตกต่างกันอย่างไร กันเลยทีเดียวครับ :D
18+  [we're number 1]
แปลว่าเสี่ยงตาย  [reddevil]

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:45:26 PM »

ถ้าเปรียบเทียบอย่างนั้น ผมว่าใส่ดีกว่าครับ :)
 จะได้อยู่ฟังเพลงได้นานๆ ไม่ติดเชื้อ  HIV เสียก่อน |:(

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:46:03 PM »
Fuse  ไม่ใส่ ยังไม่เสียว แต่ถ้าถุงไม่ใส่นี่สี  มันส์........... yahoo1 yahoo1 yahoo1

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 01:46:03 PM »
ตัวผมเองก็เพิ่งเชื่อว่าสายไฟACมีผลต่อเสียงเมื่อครึ่งปีเห็นจะได้ครับ

ผมเรียนจบเคมีมาเลยทำให้ไม่เชื่อในเรื่องที่มีเหตุผลหรือการทดลองมายืนยัน

แต่ก่อนผมก็ใช้สายไฟคอมที่มากับยี่ห้อดีๆ มีสามขาหัวตัวผู้ใหญ่ๆหน่อยๆ ซึ่งคิดว่ามันดีกว่าสายไฟของเครื่องเสียงที่เค้าใช้กันอยู่แน่นอน(ในขณะนั้น)

วันนึงก็มีโอกาสได้ลองสายไฟหน้าตัด6squre mil.ทำให้ความคิดทั้งหมดเปลี่ยนไปทันทีเลย [HAHAHA]

ทุกวันนี้ก็หันมาใช้สายไฟหน้าตัดใหย๋หมดเลยแม้แต่จอคอมพิวเตอร์ [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:06:03 PM »

18+  [we're number 1]

เครื่องเสียงที่มี Fuse หากใช้ขนาดของ Fuse ที่ไม่เหมาะสม
ทำให้เสียงอั้น ขาดบรรยากาศ เหมือนกับใส่ถุงยางตามที่เขาเปรียบเปรยไว้

พอไม่ใส่ได้ความรู้สึกกลับคืนมา แต่ไม่ปลอดภัย
ตายหรือพังสถานเดียว เมื่อเวลามีปัญหาไฟรั่วไฟช๊อตครับ
 [roll]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:12:47 PM »
Fuse  ไม่ใส่ ยังไม่เสียว แต่ถ้าถุงไม่ใส่นี่สี  มันส์........... yahoo1 yahoo1 yahoo1

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:14:59 PM »
ตอนแรก คิดแบบน้าอัล เลยครับ

ตอนนี้คิดได้เท่านี้ครับ

เปรียบกระแสไฟเหมือนน้ำ ถ้ามาจาก ท่อเล็ก (Breaker ,เต้ารับ) --> ท่อใหญ่ (สายAC) --> ท่อเล็ก (สายไฟไปยังหม้อแปลง)
ยังไง น้ำก็จะวิ่งได้แค่ขนาดเท่าท่อเล็กเท่านั้น
การที่มีตัวกลาง(สายAC) ที่ดี อาจจะช่วยเรื่องการเดินของกระแสให้เรียบขึ้น ไม่ถูกอัดอั้นในสาย
การที่มี ท่อใหญ่ขนาดใหญ่มากๆ จะเปรียบได้เหมือนเรามีถังเก็บน้ำตามบ้านได้หรือเปล่าครับ เราดูดมาใช้ได้อย่างไม่อั้นไม่ขาด
โดยน้ำจะค่อยๆถูกเติมเข้ามาเรื่อยๆ จะว่าไป เหมือนตัวเก็บประจุเลยแฮะ

จริงๆคิดว่ามีผลกับเรื่องความถี่ด้วย แต่ผมไม่มีความรู้ เลยคิดไม่ออกฮะ  |:(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:32:58 PM »

เรื่องแบบนี้รีบ +1 เชียวนะป๋า  ทีหม้อแปลง "คราง"นิดหน่อยทนฟังไม่ได้เชียว |:(

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:42:35 PM »

เรื่องแบบนี้รีบ +1 เชียวนะป๋า  ทีหม้อแปลง "คราง"นิดหน่อยทนฟังไม่ได้เชียว |:(

คนสูงอายุเขาแซวกัน [roll] [roll]

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:44:44 PM »
สายไฟมีผลครับ ผมไม่เชื่ออยู่เกือบสิบปี มาเชื่อเอาเมื่อ3ปีก่อนครับ
ตอนนั้นเช่าหออยู่ ห้องเก่าๆแต่ห้องใหญ่ ใช้CDต่อตรงเข้าSingl ended 2A3
มีรุ่นน้องที่ต่างจังหวัดชวนไปเดินเที่ยวงานBangkok AV Show (ไม่ใช่Adult Videoนะครับ)
เค้าซื้อสายไฟไปหลายพัน ผมก็เริ่มสนใจ
บ่ายๆแยกกันไป ผมก็ไปคลองถม จะหาสายไฟมาลองมั่ง
ไปเจอสายไฟเส้นใหญ่เท่าหัวแม่เท้าขายเป็นกิโล โลละ50 ซื้อมา3โล จำความยาวไม่ได้
(ตอนนี้ ผมคิดว่าอาจจะเป็นของโจร แอบตัดมาจากเสาไฟฟ้านะครับ)
แล้วก็ไปร้ายสายพิณ ซื้อหัวPass Semourมาใส่ เต้าเสียบซื้อจากในเวป
หลังจากนั้น พอเอามาลองใช้แทนปลั๊กสามตาที่ซื้อมาจากห้าง เสียงจากซิสเต็มเดิมมันดังขึ้น
ผมไม่รู้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี แต่มันดังขึ้น
เครื่องเล่นซีดีของผมปรับความดังได้ มีค่าบอกเป็นตัวเลข ต้องปรับให้เบาลงไป2 :angel:
คงต้องรอผู้รู้มาช่วยอธิบายครับ

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 02:46:26 PM »
ตอนแรก คิดแบบน้าอัล เลยครับ

ตอนนี้คิดได้เท่านี้ครับ

เปรียบกระแสไฟเหมือนน้ำ ถ้ามาจาก ท่อเล็ก (Breaker ,เต้ารับ) --> ท่อใหญ่ (สายAC) --> ท่อเล็ก (สายไฟไปยังหม้อแปลง)
ยังไง น้ำก็จะวิ่งได้แค่ขนาดเท่าท่อเล็กเท่านั้น
การที่มีตัวกลาง(สายAC) ที่ดี อาจจะช่วยเรื่องการเดินของกระแสให้เรียบขึ้น ไม่ถูกอัดอั้นในสาย
การที่มี ท่อใหญ่ขนาดใหญ่มากๆ จะเปรียบได้เหมือนเรามีถังเก็บน้ำตามบ้านได้หรือเปล่าครับ เราดูดมาใช้ได้อย่างไม่อั้นไม่ขาด
โดยน้ำจะค่อยๆถูกเติมเข้ามาเรื่อยๆ จะว่าไป เหมือนตัวเก็บประจุเลยแฮะ

จริงๆคิดว่ามีผลกับเรื่องความถี่ด้วย แต่ผมไม่มีความรู้ เลยคิดไม่ออกฮะ  |:(

ผมเองก็คิดแบบนี้ครับ ว่าสายไฟอาจจะช่วยเหมือนแท็งค์สำรองน้ำ
คิด แต่ไม่ได้พยายามหาความรู้ว่าเป็นแบบที่คิดจริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 03:28:35 PM »

ผมว่าน้า audiomania น่าจะเหมาะที่จะเป็นผู้เสี่ยงตายเฉลยว่า ทำไมสาย AC ถึงมีผลกับเสียง...หุหุ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 03:38:42 PM »
 ผมเองก็พิ่งเชื่อได้ไม่นานครับว่ามีผลต่อเสียง แต่หลังจากได้ลองเอาสายไฟหน้้าตัด 6มิล มาใช้ เสียงเปลี่ยนเห็นๆๆเลยครับ(ดีมะดีมะรู้แต่เปลี่ยน) เดียวนี้เลยเดือดร้อนต้องหาสายไฟดีๆๆมาใช้เลย

ปล. ขนาดขาตั้งลำโพงไม้ของผม ที่พึ่งทำเสร็จ ผมเอามาใช้กะลำโพง wavecor ยังต้องมีชั่วโมงรันอินเลยครับ

ใส่ทีแรกนี่ ฟังไม่ได้เรื่องเลยครับ แต่พอรันอินไปได้สัก 50 ชั่วโมง ความต่างก็เกิดขึ้นครับ เสียงดีขึ้นมาอย่างไม่น่าเชื่อ  |:( |:(
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 03:52:48 PM »
ขอออกนอกกระทู้นิดครับ ไหนๆก็พูดถึงรันอินแล้ว
บางทีซิสเต็มจัดใหม่ในห้อง ไม่รู้คิดไปเองป่าว รันอินทั้งห้องอ่ะ
ถ้าคิดไปเองก็หลายทีแล้ว เพราะย้ายที่พักบ่อยครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 03:53:56 PM »
สายไฟมีผลครับ รวมถึง ปลั๊กลอยด้วยครับ
และทุกรูที่เสียบเสียงก็จะแตกต่างกันพอจับสังเกตุได้
สายไฟจะให้ในเรื่อง แรงปะทะ และความอิ่มของเสียง
ส่วนโทนจะเปลี่ยนแปลงตามแต่บุคลิกของสายไฟเส้นนั้นๆ

ต่างจากฟิวส์ ถ้า cryo มาจะดีมากเลยครับ
จะช่วยได้ในเรื่องความชัดเจนและความสะอาดรวมถึงโทนเสียงด้วย
เพราะฟิวส์ธรรมดา นั้นเป็นจุดอ่อนของคุณภาพเสียง
และอั้นกระแสไฟมาก ทำให้เครื่องทำงานได้ไม่เต็มที่
ไม่ต้องใช้แพงมากก็เห็นผลแล้วครับ (^o^)

ส่วนปลั๊กผมทำเองครับ ประหยัดไปเยอะเลย