ผู้เขียน หัวข้อ: 4 input I2S to 4 DAC chip  (อ่าน 5348 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
4 input I2S to 4 DAC chip
« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 02:02:30 AM »
จากหัวข้อก่อน เรื่อง DTS HD decoder ที่ถามไป ปรากฎกว่า คุยกับ ทางอีกคนนึง ที่ทำวงจร เขาบอกว่า เขา ออกแบบวงจร ให้ สามารถ ออกเป็น I2S 4 channel ได้ (จากวงจรเดิม ที่ใช่ เป็น DAC ตัว 8 channel) เพราะ ผม อยากได้ SNR ที่มากขึ้น โดยการเปลี่ยน DAC เป็น
เบอร์ดังๆๆ เช่น

cs4398
pcm1794
wm8741
AD1955

อะไรตามรูปทำนองนี้

แต่ด้วยความที่ยังหน้าใหม่ ก็ยังงงๆ  [confused-raccoon] [confused-raccoon]เด๋อ ว่า I2S คืออะไรหว่า ลองหาข้อมูล แล้วก็ลองประติดประต่อได้ว่า

I2S คือ สัญญาณ 4 สาย มี
Master Clock
Left Right Clock
Serial Clock
SDIN

แต่เนื่องจาก มี 4 ตัว ต้องเป็นงี้ ใช่มั้ยครับ
SDIN1
SDIN2
SDIN3
SDIN4

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
ส่วน
Master Clock
Left Right Clock
Serial Clock
ค่าไม่ต่างกัน
 [roll]

แล้วทีนึ้ ก็นำสัญญาณ ที่ได้ เข้าไปใน DAC   ยกตัวอย่าง cs4398

แล้วก็จะได้ สัญญาณ อนาล็อก ออกมา ถูกมั้ยครับ

จอมยุทธ์ โปรดชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
Re: 4 input I2S to 4 DAC chip
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 02:06:21 AM »
มารออ่านเหมือนกันครับ  [gr_in]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 02:41:25 AM »
SDIN... แต่ละขาจะมีช่องสัญญาณ 2 ช่อง ถ้าเราใช้ 4 ชุด ก็ 8 ช่อง ครบระบบ 7.1 พอดี
SDIN... ก็แยกไป 4 ชิพ ตามลำดับ
ส่วนสัญญาณ LRCK, SCK, MCLK ก็ขนานกันทั้งหมดเลยครับ ให้จังหวะ sync พร้อมๆกัน
เพียงแต่ทางเทคนิคแล้ว ตัวส่งสัญญาณจะขับกระแส fan out ไปยังชิพปลายทางถึง 4 ตัวนั้น อาจจะทำให้สัญญาณดรอปลงเพราะโหลดเยอะ ขอบสัญญาณอาจจะไม่เป๊ะ ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้อาจต้องใช้พวกเกตบัฟเฟอร์มาช่วยขับกระแสให้โหลดชิพ DAC ทั้ง 4 อีกทีหนึ่งครับ  [gr_in]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 02:59:40 AM »
ปัญหาทางกายภาพสิน่ะครับ เส้นทางเดินไกลอาจทำให้ข้อมูลloss และผิดพลาดได้ ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 07:14:20 AM »
มาตามอ่านเพื่อศึกษา ................ [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012, 08:54:43 AM »
ข้อมูลดีๆอีกแล้วครับ 

[roll-eyes]

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 08:49:10 AM »
ในกรณีนี้ ต้อง reclock ใหม่มั้ยครับ หรือ ไม่จำเป็น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 09:34:26 AM »
ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าต้องการก็จัด Reclock ได้ครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 09:43:40 AM »
 [clap hand2] [roll] น้าแว่นสุดยอดมากเรื่อง digital ผมเองสมัยเรียน cpu Z80 ยังไม่ได้อะไรเลยแถมตอนนี้ผ่านมาหลายปีวิชาคืนกลับให้อาจารย์ไปหมดแล้ว  laughhahaha laughhahaha

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 12:39:00 PM »
ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าต้องการก็จัด Reclock ได้ครับ

แฮะๆ ไม่ดีกว่าครับ ผมไปหาในเน็ต gate buffer ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยครับ มีแต่รูป logic gate อ่ะ อยากทราบว่า มันมี pcb มั้ยครับ หรือ เค้าใช้ ic 74hcxxx เอา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 02:01:55 PM »
ส่วนมากที่เห็นกลุ่มที่ Reclock แบบทั่วไปใช้ลอจิกเกตความเร็วในกลุ่ม HC / AHC / LVC ครับ ก็มีหลายเทคนิคครับ

บางคนก็ใช้ D Flip-flop เพื่อ sync. กับ MClock เพื่อให้แม่นยำ

บ้างก็ใช้เกตบัฟเฟอร์ เพื่อขยายให้สัญญาณคมชัด และเกตบัฟเฟอร์มีความซับซ้อนภายในน้อยที่สุด ก็จะมีค่า propagation delay time ต่ำ และเวลาค่าคงที่มากกว่าเกตประเภทอื่นๆ น่ะครับ

แต่ถ้าเป็นพวกที่ซีเรียสๆ จะใช้ CPLD/FPGA ทำ clock disrtribution คุมคล็อกทั้งหมดในระบบ แล้วจัดการ sync. ทุกสัญญาณพร้อมกันทั้งหมดครับ เพื่อต้องการลด jitter เหลื่อมทั้งระบบให้ไม่เกิน 25-50 pico seconds น่ะครับ   [roll-eyes]

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 02:05:25 PM »
ส่วนมากที่เห็นกลุ่มที่ Reclock แบบทั่วไปใช้ลอจิกเกตความเร็วในกลุ่ม HC / AHC / LVC ครับ ก็มีหลายเทคนิคครับ

บางคนก็ใช้ D Flip-flop เพื่อ sync. กับ MClock เพื่อให้แม่นยำ

บ้างก็ใช้เกตบัฟเฟอร์ เพื่อขยายให้สัญญาณคมชัด และเกตบัฟเฟอร์มีความซับซ้อนภายในน้อยที่สุด ก็จะมีค่า propagation delay time ต่ำ และเวลาค่าคงที่มากกว่าเกตประเภทอื่นๆ น่ะครับ

แต่ถ้าเป็นพวกที่ซีเรียสๆ จะใช้ CPLD/FPGA ทำ clock disrtribution คุมคล็อกทั้งหมดในระบบ แล้วจัดการ sync. ทุกสัญญาณพร้อมกันทั้งหมดครับ เพื่อต้องการลด jitter เหลื่อมทั้งระบบให้ไม่เกิน 25-50 pico seconds น่ะครับ   [roll-eyes]

[saaad] [saaad] [saaad]

ไม่น่า ไม่เรียนวิทย์คอมเลย น่าจะไปเรียนไปฟ้า จะได้รู้เรื่องบ้าง