ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากเล่น ปรีหลอด ต้องเริ่มจากหลอดตัวไหนดีครับ น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 13641 ครั้ง)

ออฟไลน์ pnserver

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
 [entreat-raccoon]มือใหม่อยากเล่น ปรีหลอด ต้องเริ่มจากหลอดตัวไหนดีครับ น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย [gr_in]เห็นหลอดมีเยอะแยะ แต่ไม่รู้จเริ่มยังไงดี

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
มันขึ้นอยู่กับว่าชอบแนวเสียงแบบไหนอะครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] ชอบหนานุ่ม หรือใสะอาด หรือชอบหวาน [confused-raccoon] [confused-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

[unde_cided]แบบว่าเอาไปใช้กับ OTL นะครับ แบบไหนดี

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 ลองหลอดถูกๆอย่าง 6N6P ครับ เสียงใช้ได้เลย  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
[entreat-raccoon]มือใหม่อยากเล่น ปรีหลอด ต้องเริ่มจากหลอดตัวไหนดีครับ น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย [gr_in]เห็นหลอดมีเยอะแยะ แต่ไม่รู้จเริ่มยังไงดี

ถ้าเริ่มต้น  แนะนำตัวนี้ก่อนครับ  หลอดมือ 2 ราคาไม่่แพงมากครับ  200 - 300  บาท 

Re: มือใหม่อยากเล่น ปรีหลอด ต้องเริ่มจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011, 10:29:14 AM »
 [yes-raccoon]น่าจะทำ Group bay นะ [c--c]งั้นก็ต้องส่ง ไปทำ pcb ก่อน  [unde_cided]รูปนี้เราส่งให้เค้าทำ pcb ได้เลยมะครับ ที่ ซีเกท หรือว่า น้าๆ ท่านไหนพอมี pcb เหลือบ้างครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
น่าสนเหมือนกันครับเอามาใช้กับ OTL น่าจะทำให้รสชาตินุ่มขึ้น ไม่รู้ว่าจะได้เปล่า

หลอดเบอร์นี้ค่อนข้างจะไม่นุ่มนะครับ  ถ้าฟัง  Santana  หรือคาราบาว  ได้เลย  [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
 [unde_cided] ปรีหลอด GB ผมว่าหายากหน่ะ เพราะความชอบไม่ตรงกันซักเท่าไหร่

[unde_cided] ปรีหลอด GB ผมว่าหายากหน่ะ เพราะความชอบไม่ตรงกันซักเท่าไหร่

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละ  บางคนก็ชอบ Hardwire   สะดวกกว่า  และไม่ต้องไปรอทำ PCB  ด้วย  เลือกอุปกรณ์ใช้ได้หลากหลายรูปแบบกว่า 

[unde_cided]ก็อยากทำแบบ  Hardwire เหมือนกัน แต่ว่า ผมมือใหม่เรื่องหลอด กลัวพลาด แล้วก็ ไฟมันสูงด้วย คือ อยากทำตัวที่ เป็น pcb ก่อน แล้วก็ค่อย ไปทำ  Hardwire  ต่อ [c--c]

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
ผมว่า pcb ถ้าผิดแล้วมันจะแก้ยากอะครับ hw  แค่จี้ออกแล้วเดินทางใหม่ก็ได้ แถมจัดเส้นจัดสายได้ตามสูตรลูกพี่ด้วย สัญญาณเข้าทางนึง ไฟออกอีกทางนึง

ไม่ต้องตี้คู่ไปด้วยกันบน pcb เพราะ เข้าใจว่า pcb เนื้อที่มันจำกัด

Re: มือใหม่อยากเล่น ปรีหลอด ต้องเริ่มจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2011, 11:11:41 AM »
 [yes-raccoon]เข้าใจแล้วครับ งั้นคงต้อง  Hardwire เดี๋ยวต้องหาอุปกรณ์ ก่อน คงต้องไปหาพี่เล็กอีกแล้ว ช่วงนี้รบกวนพี่เล็ก 2 ที่แล้ว เกรงใจมากๆ  [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2011, 12:11:49 PM โดย pnserver »

[yes-raccoon]เข้าใจแล้วครับ งั้นคงต้อง  Hardwire เดี๋ยวต้องหาอุปกรณ์ ก่อน คงต้องไปหาพี่เล็กอีกแล้ว ช่วงนี้รบกวนพี่เล็ก 2 ที่แล้ว เกรงใจมากๆ  [c--c]

สรุปว่า  Hardwire  น่าจะเหมาะกว่า  PCB    สำหรับผู้เริ่มต้น [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ ANUCHA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0

สรุปว่า  Hardwire  น่าจะเหมาะกว่า  PCB    สำหรับผู้เริ่มต้น [p-h-o-t-o]
เห็นด้วยครับ...  [yes-raccoon]
แต่มีข้อแม้ว่า...เข้าไปอ่าน/ดูโครงงานของรุ่นพี่ที่ทำเสร็จแล้ว.. มากๆ
จะได้เป็นแนวทางครับ... [smi_ley]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
มันขึ้นอยู่กับว่าชอบแนวเสียงแบบไหนอะครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] ชอบหนานุ่ม หรือใสะอาด หรือชอบหวาน [confused-raccoon] [confused-raccoon]
              ขาดไปอย่างนึงนะ แบบบางกรอบ หรือขอบชีสสติ๊กส์ หน้าทะเล หรือฮาวายเอียน อ่ะ อร่อยเหมือนกันน๊า   [roll]
            ( น้า tfender ไปขุดแบบมาจากไหนอ่ะ)

3-2-1-raccoonพูดอย่างนี้ก็หิวหล่ะซิครับ [laugh-raccoon]

ขาดไปอย่างนึงนะ แบบบางกรอบ หรือขอบชีสสติ๊กส์ หน้าทะเล หรือฮาวายเอียน อ่ะ อร่อยเหมือนกันน๊า   [roll]
            ( น้า tfender ไปขุดแบบมาจากไหนอ่ะ)

ก็เก็บเอาไว้ตั้งแต่สมัยก่อนที่พี่แจกอ่ะครับ  แต่ยังไม่เคยลองทำซะทีเลย  เพราะผมเป็นมือใหม่ต้อง Hardwire  เอาอ่ะครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
3-2-1-raccoonพูดอย่างนี้ก็หิวหล่ะซิครับ [laugh-raccoon]
            เดี๋ยวโทรสั่งมาแบ่งกันเราสองคนถาดนึง  ... มือใหม่ไม่ต้อง งง นะ หลอดไหนก็ได้ครับที่หาง่ายราคาไม่แพง สำคัญที่วงจรหาแบบง่ายๆมาลองดูก่อนครับ พอทำแล้วได้ดี มั่นใจ ค่อยปรับเปลี่ยนวงจรไปบนแท่นเดิมได้ครับ ฮาร์ดไวร์ปรับเปลี่ยนได้ง่าย รื้อง่าย โมดิฟาย ก็ง่าย .. ลองดูแล้วจะติดใจ ... ส่วนผมเองหยุดซื้อหลอดเก็บตังค์ไปหา op-amp แหล่มๆ ครับ อิ อิ

เพิ่มเติม... สำหรับในส่วนของภาคจ่ายไฟสูง ถ้าจะง่ายๆแบบที่ผมชอบคือไดโอดธรรมดาแต่ใช้เบอร์ที่ไม่ธรรมดา ก็ง่ายดี แต่... ถ้าคิดจะใช้หลอดไดโอดหรือไดโอดธรรมดาต้องคิดให้ดีก่อนครับเพราะในการสั่งหม้อแปลงมาใช้  ถ้าใช้ไดโอดธรรมดาก็สั่งที่โวลท์เตจ์ไม่ต้องเผื่อแต่ถ้าจะใช้หลอดไดโอดต้องใช้โวลท์สูงพอสมควรเพราะมีการสูญเสียในหลอดไดโอด (เท่าไรก็ดูได้ในดาต้าของแต่ละหลอด) และต้องมีขดไฟเลี้ยงใส้หลอดของหลอดไดโอดอีกขดนึงด้วย จึงต้องคิดก่อนว่าจะใช้ไดโอดแบบไหนครับ ใช้ไดโอดธรรมดาแบบผมเท๊อะง่ายดีไฟก็นิ่งดีด้วย สบายๆ ... แต่ถ้าอยากได้รสชาดของหลอดไดโอดก็เลือกเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2011, 05:46:15 PM โดย Electron »

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
ลองหลอดถูกๆอย่าง 6N6P ครับ เสียงใช้ได้เลย  [yes-raccoon]

อีกเสียงครับ...หลอดเดียว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2383.0

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2011, 04:45:44 PM »
 [yes-raccoon]ได้ครับเดี๋ยวหลังปีใหม่ เริ่ม กันเลย  3-2-1-raccoon  [unde_cided] แต่ว่าจะหาหลอดกับอุปกรณ์ จากไหนหล่ะ  [entreat-raccoon]ไม่มีซักกะอย่าง น้าๆ ท่านไหน พอเหลือใช้บ้าง แบ่งมาให้ผมทำซักชุดนะครับ เดี๋ยวผมเลี้ยงเบียร์  [clap hand2] พอดีกินเหล้าไม่เป็นนิดเดียวก็เมาแล้ว  [gr_in] แต่เบียร์นี่กินได้เลื่อยๆ

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
[yes-raccoon]ได้ครับเดี๋ยวหลังปีใหม่ เริ่ม กันเลย  3-2-1-raccoon  [unde_cided] แต่ว่าจะหาหลอดกับอุปกรณ์ จากไหนหล่ะ  [entreat-raccoon]ไม่มีซักกะอย่าง น้าๆ ท่านไหน พอเหลือใช้บ้าง แบ่งมาให้ผมทำซักชุดนะครับ เดี๋ยวผมเลี้ยงเบียร์  [clap hand2] พอดีกินเหล้าไม่เป็นนิดเดียวก็เมาแล้ว  [gr_in] แต่เบียร์นี่กินได้เลื่อยๆ

ตกลงอยากทำเบอร์อะไร วงจรไหน ก็ไปตั้ง กระทู้ห้องซื้อขาย หรือ ห้องธารน้ำใจ เลยครับ ใครที่มีจะได้มาเสนอ

กระทู้มันจะได้เป็นระเบียบหน่อย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

[yes-raccoon]ได้ครับเดี๋ยวหลังปีใหม่ เริ่ม กันเลย  3-2-1-raccoon  [unde_cided] แต่ว่าจะหาหลอดกับอุปกรณ์ จากไหนหล่ะ  [entreat-raccoon]ไม่มีซักกะอย่าง น้าๆ ท่านไหน พอเหลือใช้บ้าง แบ่งมาให้ผมทำซักชุดนะครับ เดี๋ยวผมเลี้ยงเบียร์  [clap hand2] พอดีกินเหล้าไม่เป็นนิดเดียวก็เมาแล้ว  [gr_in] แต่เบียร์นี่กินได้เลื่อยๆ

ตกลงอยากทำเบอร์อะไร วงจรไหน ก็ไปตั้ง กระทู้ห้องซื้อขาย หรือ ห้องธารน้ำใจ เลยครับ ใครที่มีจะได้มาเสนอ

กระทู้มันจะได้เป็นระเบียบหน่อย
[entreat-raccoon]โทษที่ครับ เป็นน้องใหม่ไม่ค่อยจะรู้กฎของเวป ต้องขอโทษพี่ด้วย [c--c]

[entreat-raccoon]โทษที่ครับ เป็นน้องใหม่ไม่ค่อยจะรู้กฎของเวป ต้องขอโทษพี่ด้วย [c--c]

เป็นน้องใหม่ ผมว่ามันไม่แปลกหรอก  แต่รู้สึกว่าน้องใหม่ยังสับสนตัวเองอยู่มากเลยนะครับ เข้าใจว่าอยากจะทำ Pre หลอดเป็นเครื่องแรกด้วยฝีมือตัวเอง  แต่ท่านเองยังตอบโจทย์ตัวเองไม่ได้เลย   แล้วสงกรานต์จะได้ทำไหมนี่ [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER

เป็นน้องใหม่ ผมว่ามันไม่แปลกหรอก  แต่รู้สึกว่าน้องใหม่ยังสับสนตัวเองอยู่มากเลยนะครับ เข้าใจว่าอยากจะทำ Pre หลอดเป็นเครื่องแรกด้วยฝีมือตัวเอง  แต่ท่านเองยังตอบโจทย์ตัวเองไม่ได้เลย   แล้วสงกรานต์จะได้ทำไหมนี่ [p-h-o-t-o]
ผมก็น้องใหม่ แนะนำหน่อยซิ ปรีหลอดตัวแรกนะ  [heart_shell]

ผมก็น้องใหม่ แนะนำหน่อยซิ ปรีหลอดตัวแรกนะ  [heart_shell]

เอากี่หลอดดีครับเถ้าแก่  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Hannan

• ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

• DIY เล็กๆ
คืนนี้ลงรูปแผ่นปรินท์กับอุปกรณ์ให้นะครับ
ของที่ไม่ครบน่าจะมี
1.หลอด 12AU7   2 หลอด
2.C คัปปลิ้ง  จำนวน 2 ตัว
3. หม้อแปลง ขนาด 250-0V,10-0V
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

• DIY เล็กๆ
อันนี้ยืมรูปน้า Electron  ตอนที่ทำ GB  ที่เว็บพี่ใหญ่

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
อยากได้แนวเสียงประมาณไหน หลอดเล็ก(9ขา) รึหลอดใหญ่ (8ขา) รึจะเล่นพวก 4-5ขา ที่สำคัญจะเอาไปใช้กับ power ตัวไหน น้าๆเค้าจะได้คำนวนกันถูก ไม่งั้นพอได้ชุดไปทำ เสร็จแล้ว มันเกนสูงมาก+กับ power ที่เกนสูงอยุ่แล้ว พาลจะฟังไม่ได้อีก

ต้องมาปรับจูนหาค่าที่ลงตัวอีก เกรงว่าจะปวดหัว+ท้อ ซะก่อน  [n_o] เอาง่ายๆ ตอนนี้ชุดฟังใช้อะไรอยู่ครับ SS หรือ หลอด

ที่แน่ๆ ถ้าต้องการปรีหลอด กระทู้พวกนี้คงบอกอะไรได้เยอะครับ  fart-raccoon

รวมวงจรปรีแอมป์

Fifty tubes Line Preamp Project

บางวงจร หรือบางหลอดพี่เล็กได้ทำตัวอย่างง่ายๆใว้ให้แล้ว แถมมีรีวิวเรื่องแนวเสียงด้วย!! ขอรับ [thumbs-up-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!