ผู้เขียน หัวข้อ: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน  (อ่าน 104095 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 27 มีนาคม 2014, 02:38:52 PM »
มา update ครับ
วันนี้ได้หม้อ opt มาแล้วครับ ถือเป็นอุปกรณ์ตัวแรกเลย เอามายลโฉมรูบๆคำๆไปก่อน
ตอนของมาส่งไม่คิดว่าจะหนักขนาดนี้ นี้แค่ 2 ตัว ถ้าประกอบเสร็จเป็นแท่นนี้จะกี่โลกันนี้ ^_^?
ห่อมาให้แน่นหนามากครับ ^_^

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 27 มีนาคม 2014, 11:38:36 PM »
น็อตตัวเมียตั้งใจอย่างนั้นใช่ไหมครับ [singing-happy]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 08:35:32 AM »
น็อตตัวเมียตั้งใจอย่างนั้นใช่ไหมครับ [singing-happy]

เปล่าตั้งใจครับน้า ได้มาเป็นแบบนี้เลยครับ คิดว่าคงจะใช้แบบนี้และหาน๊อตมาติดอีกด้านเอาดีไม้ครับน้า  [happy-dreaming]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 08:46:45 AM »

เปล่าตั้งใจครับน้า ได้มาเป็นแบบนี้เลยครับ คิดว่าคงจะใช้แบบนี้และหาน๊อตมาติดอีกด้านเอาดีไม้ครับน้า  [happy-dreaming]

[smile-12]  เอาไว้เป็นฐานเวลายึดแท่น และไม่ต้องใช้แหวนสำหรับรองน็อต อีกอย่างไว้ปิดขอบรู น็อตด้วยครับ  [smile-11]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 08:49:34 AM »
 [huge-thumbs-up] [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 09:02:29 AM »
[smile-12]  เอาไว้เป็นฐานเวลายึดแท่น และไม่ต้องใช้แหวนสำหรับรองน็อต อีกอย่างไว้ปิดขอบรู น็อตด้วยครับ  [smile-11]
ขอบคุณครับน้ารุ่ง เอาแบบน้าว่าละครับ โทษทีครับน้าเรียกชื่อผิดมาพักใหญ่เลย  [yellow-lol]

[huge-thumbs-up] [fb-smiling]
ขอบคุณครับน้า  [kiss-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 10:08:33 AM »
ตึงๆมาหลายสัปดาห์ เดี๋ยววันนี้ผมจะสรุปให้ทั้งหมดครับ  คุณเข้าใจไม่ผิดหรอกเรารุ่นเดียวกัน    [wink-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 28 มีนาคม 2014, 10:59:53 AM »
ตึงๆมาหลายสัปดาห์ เดี๋ยววันนี้ผมจะสรุปให้ทั้งหมดครับ  คุณเข้าใจไม่ผิดหรอกเรารุ่นเดียวกัน    [wink-12]

ครับน้าเล็กน้ายังไวรุ่นครับผมแน่ใจ ไฟแรงด้วย  [yellow-lol]
พร้อมก็จัดเลยครับน้า เอา japan tag board 9P 3 ตัวด้วยครับน้า  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 10:06:28 AM »
update ครับ
เช้านี้ได้หม้อแปลงหลักกับโช้คมาแล้วครับ  ห่อได้แน่นหนาครับแหวกกระดาษกันกระแทกหลายชั้นกว่าจะเจอหม้อ 555 ^_^

แต่มีคำถามครับน้าๆ สายไฟมันมีอยู่ชุดหนึ่งที่มัดรวมออกมาจากจุดเดียวกัน เป็นไฟสูงกับจุดใส้หลอดอันนี้เข้าใจครับ แต่สายกราวด์ไฟสูงผมไม่รู้ว่าอันไหนครับ เลยแกะออกมาดูใช้ที่วงสีน้ำเงินเปล่าครับ จะเอาไว้ต่อกับสวิทช์ไฟสูงนะครับ ^_^?

• DAV Staff
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 01:51:52 PM »
หากราวด์ไฟสูงเจอแล้วครับ ใช้โอห์มมิเตอร์ตั้งค่าน้อย เอาด้านหนึ่งจับกับไฟสูง อีกด้านจับกับกราวด์ที่สงใส ถ้าใช้จะมีค่าขึ้นมาครับ ^_^"

• DAV Staff
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 01:53:41 PM »
...

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 02:59:24 AM »
ผมจะจับวัดทุกขดเสมอครับ ไม่ค่อยเชื่อที่เขียนไว้เท่าไหร่
กลัวรวบผิดขด งานจะเข้าครับ  [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 08:22:47 AM »
ผมจะจับวัดทุกขดเสมอครับ ไม่ค่อยเชื่อที่เขียนไว้เท่าไหร่
กลัวรวบผิดขด งานจะเข้าครับ  [yellow-lol]

ตอนแรกเข็มขัดสั้นรื่อหม้อออกมาดูสาย จริงแล้วใช้มิตเตอร์ทดสอบก็ได้ จำขึ้นใจเลยครับน้า ^_^"

• DAV Staff
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 11:14:26 AM »
วันนี้ได้อุปกรณ์หลักๆมาเกือบครบแล้วครับ แท่น หลอด R C หัวแจ๊กต่างๆ
ต้องขอบคุณน้าเล็กแกครับ จัดมาให้ชนิดทั้งแถมทั้งแจก เรียกว่ามองของแล้วไม่รู้น้าแกคิดเงินอย่างไง อิอิ  [enjoyment]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 11:42:28 AM »
มารอลอกการบ้านครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:36:58 PM »
วันนี้ได้อุปกรณ์หลักๆมาเกือบครบแล้วครับ แท่น หลอด R C หัวแจ๊กต่างๆ
ต้องขอบคุณน้าเล็กแกครับ จัดมาให้ชนิดทั้งแถมทั้งแจก เรียกว่ามองของแล้วไม่รู้น้าแกคิดเงินอย่างไง อิอิ  [enjoyment]

[open-mouth-surprised]
โอ้โห!!...ผู้ใหญ่ใจดีจัดเต็มมาให้เลยนะเนี่ย ลุยเลยน้า ผมก็รอลอกการบ้านอยู่กับน้า Warm เหมือนกันครับ ..คริคริ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:39:05 PM »
มารอลอกการบ้านครับ

ยินดีครับ ผมก็ลอกน้าๆแถวนี้มาเหมือนกันครับ ^_^

[open-mouth-surprised]
โอ้โห!!...ผู้ใหญ่ใจดีจัดเต็มมาให้เลยนะเนี่ย ลุยเลยน้า ผมก็รอลอกการบ้านอยู่กับน้า Warm เหมือนกันครับ ..คริคริ

เต็มที่เช่นกันครับน้า เหดียวมา update เลื่อยๆครับ ^_^

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 01:21:15 PM »

- ลุยเลยครับ รอชมผลงานอยู่ครับ  [smile-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 03:03:34 PM »

- ลุยเลยครับ รอชมผลงานอยู่ครับ  [smile-11]

เหดียวคือนี้จะเริ่มๆทำครับน้า   [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 10:07:18 PM »
เมื่อกี้พึ่งจับหัวแร้งมาครับ ไม่ใช่ครั้งแรกครับแต่เมื่อก่อนจำได้ว่ามือสั่นเลยแถมออกมาเป็นปุ้มไม่สวยเลยครับ มาคานี้หาเทคนิคจากในเน็ตมาเลยรู้สึกว่าง่ายและออกมาดูดีขึ้นเยาะเลยครับ ^_^
เทคนิคผมก็รวมเขามาครับ
- หัวแร้งต้องสอาด บัตกรีเสร็จผมจะเอาไปถูกับฝอยขัดหม้อเลยครับ
- ขาอุปกรณ์ที่จะบัตกรีต้องสอาด ผมเอากระดาษทรายละเอียดขัดก่อนครับ
- ใช้ยางสนทาที่ขาอุปกรณ์ และหัวแร้งก่อนบัตกรี

ส่วนวงจรที่ต่อเป็นวงจรตรงส่วนของ power supply ครับกะทำไว้ก่อนมีอะไรพอทำได้ก็ทำไปครับ น้าๆช่วยกันดูช่วยตรวจทานผมด้วยนะครับ แนะนำติดได้เลยครับน้า  [YL76]

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 10:30:16 PM »

- ชมได้อย่างเดียว ติก็ไม่ได้  เพราะทำแอมป์แค่เครื่องเดียวครับ

* ประเดี่ยวอาจารย์เล็ก กับอาจารย์รุ้ง เข้ามาชี้แนะเอง

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 10:41:06 PM »
เข้ามาเป็นกองเชียร์ ซู่ๆๆๆๆๆ  [guitar-11]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 10:51:14 PM »
 เ้ข้ามารอยั่วยุ และ กวนสมาธิ ครับ  [happy-dreaming]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 11:08:04 PM »

- ชมได้อย่างเดียว ติก็ไม่ได้  เพราะทำแอมป์แค่เครื่องเดียวครับ

* ประเดี่ยวอาจารย์เล็ก กับอาจารย์รุ้ง เข้ามาชี้แนะเอง
ติได้ครับน้าคุยๆกันครับ ^_^

เข้ามาเป็นกองเชียร์ ซู่ๆๆๆๆๆ  [guitar-11]
ขอบคุณครับน้า ^_^

เ้ข้ามารอยั่วยุ และ กวนสมาธิ ครับ  [happy-dreaming]
สำหรับน้าเล็กเข้ามาบ่อยๆเลยครับ ผมยินดีตรงดีผมชอบ 555 ^_^

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 11:19:56 PM »
 ลองเริ่มจากวาง lay out อุปกรณ์ต่างๆก่อนครับ จะได้วางแผนไวริ่ง และ จัดอุปกรณ์ไ้ด้ครับ  อย่างเพิ่งไปประกอบอุปกรณ์ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าอุปกรณ์ไปบังคับให้ต้องจัดตามซึ่งอาจจะไม่ถูกใจ ไม่สวย หรือ ไม่สามารถจัดสายได้อย่างต้องการได้ครับ  สิ่งสำคัญคือต้องเริ่มต้นจากการดูดาต้าชีส  ดูขาซ็อกเก็ตให้เป็น  อย่างสายเส้นแรกที่จะต้องเดินเข้าสู่ตัววงจรคือ สายไฟจุดไส้หลอด  ถ้าเราหันซ็อกเก็ตไม่สอดรับกัน จะทำให้การจัดสายสวยได้ยากครับ ลองทำดูครับ ผมออนทุกวันอยู่แล้ว  ถ้าวางแผนเสร็จแล้วก็ควรจะเริ่มที่การทำแท่นก่อนครับ เพราะจะยุ่งที่สุด เมื่อแท่นเสร็จก็ประกอบพวกหม้อต่างๆ และ ซ็อกเก็ตพร้อมไวริ่งได้เลย  เวลาเจาะให้มาร์คบนมาร์คกิ้งเทปได้เลยครับ ไม่ต้องแกะออก ตัดเจาะเสร็จแล้วค่อยแกะออก ถ้าไม่ทำถลอกคงไม่ต้องสีใหม่เพราะสีพื้นเป็น silver metallic สวยอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 11:23:48 PM »
อยากรู้ว่าหลอดเบอร์ไหนใช้ซ็อกเก็ตอะไร  รายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับหลอดก็ไปที่นี่ครับ >>> http://tdsl.duncanamps.com/tubesearch.php

• DAV Staff
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 12:36:23 AM »
ลองเริ่มจากวาง lay out อุปกรณ์ต่างๆก่อนครับ จะได้วางแผนไวริ่ง และ จัดอุปกรณ์ไ้ด้ครับ  อย่างเพิ่งไปประกอบอุปกรณ์ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าอุปกรณ์ไปบังคับให้ต้องจัดตามซึ่งอาจจะไม่ถูกใจ ไม่สวย หรือ ไม่สามารถจัดสายได้อย่างต้องการได้ครับ  สิ่งสำคัญคือต้องเริ่มต้นจากการดูดาต้าชีส  ดูขาซ็อกเก็ตให้เป็น  อย่างสายเส้นแรกที่จะต้องเดินเข้าสู่ตัววงจรคือ สายไฟจุดไส้หลอด  ถ้าเราหันซ็อกเก็ตไม่สอดรับกัน จะทำให้การจัดสายสวยได้ยากครับ ลองทำดูครับ ผมออนทุกวันอยู่แล้ว  ถ้าวางแผนเสร็จแล้วก็ควรจะเริ่มที่การทำแท่นก่อนครับ เพราะจะยุ่งที่สุด เมื่อแท่นเสร็จก็ประกอบพวกหม้อต่างๆ และ ซ็อกเก็ตพร้อมไวริ่งได้เลย  เวลาเจาะให้มาร์คบนมาร์คกิ้งเทปได้เลยครับ ไม่ต้องแกะออก ตัดเจาะเสร็จแล้วค่อยแกะออก ถ้าไม่ทำถลอกคงไม่ต้องสีใหม่เพราะสีพื้นเป็น silver metallic สวยอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก
lay out ที่คิดจะทำก็ประมาณนี้ครับน้า ตอนแรกจะจัดแบบน้าเล็กที่เคยทำไว้ครับ แต่สายหม้อแปลงหลังลองแล้วมันยาวไม่พอครับคือไม่อยากต่อสายนะครับ
lay out แบบในรูปน้าว่ามันมีผลกระทบไหมครับเช่นคลื่นแม่เหล็กจากหม้อแปลงอะไรทำนางนี้ครับ ถ้ามีผลไม่มากผมร่างแบบสายค่าวๆต่อครับ ^_^

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 10:02:38 AM »

[huge-thumbs-up]
แอมมาลุ้น..แอบมาเล็ง..แอบมาส่อง..แอบมาเชียร์ครับน้า สู้ๆๆ

เครื่องไม้เครื่องมือใหม่มากๆ สงสัยว่าเพิ่งถอยมาใหม่เพื่องานนี้โดยเฉพาะเลยใช่ไหมน้า อิอิ

Lay out วางแบบBalanceดูสวยและสมมาตรดีครับ แต่ลองร่างแบบสายไฟ กับสายสัญญาณ ว่ามีการพาดผ่านกันหรือทับกันบ้างหรือเปล่า (ตรงจุดนี้น้าเล็กค่อนข้างซีเรียสนิดนุง หุหุ) ส่วนสนามแม่เหล็กของหม้อไฟไม่น่าจะมีผลกระทบเท่ากับการเดินสายต่างๆให้แยกออกจากกันครับ เด๋วท่านเจ้าสำนักมาเม้นท์ให้อีกทีครับ

(เด็กหลังห้องก็ต้องรอลอกการบ้านต่อไป กิกิ)

[wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 12:03:39 PM »

[huge-thumbs-up]
แอมมาลุ้น..แอบมาเล็ง..แอบมาส่อง..แอบมาเชียร์ครับน้า สู้ๆๆ

เครื่องไม้เครื่องมือใหม่มากๆ สงสัยว่าเพิ่งถอยมาใหม่เพื่องานนี้โดยเฉพาะเลยใช่ไหมน้า อิอิ

Lay out วางแบบBalanceดูสวยและสมมาตรดีครับ แต่ลองร่างแบบสายไฟ กับสายสัญญาณ ว่ามีการพาดผ่านกันหรือทับกันบ้างหรือเปล่า (ตรงจุดนี้น้าเล็กค่อนข้างซีเรียสนิดนุง หุหุ) ส่วนสนามแม่เหล็กของหม้อไฟไม่น่าจะมีผลกระทบเท่ากับการเดินสายต่างๆให้แยกออกจากกันครับ เด๋วท่านเจ้าสำนักมาเม้นท์ให้อีกทีครับ

(เด็กหลังห้องก็ต้องรอลอกการบ้านต่อไป กิกิ)

[wink-11]

ซิงๆหลายชิ้นเลยครับน้า 555

รูปแบบสายไฟพอล่างค่าวๆบ้างแล้วครับน้า เส้นสีแดงเป็นกระแสตรงครับ ดูแล้วพาดกันหลายจุดเลยครับน้า ไม่รู้จะมีอุปกรณ์อะไรช่วยได้บ้าง เห็นน้าบางท่านใช้แผ่นสีเงินๆไว้อุดหม้อน้ำกั้นไม่แน่ใจว่าช่วยได้หรือเปล่า แนะนำได้ครับน้า  แก้ตอนที่ยังออกแบบอยู่นี้แหละน้าง่ายดีครับ [YL76]

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 05 เมษายน 2014, 12:10:16 PM »
 ร่างแล้วทำให้ได้ตามที่เขียนไว้หล่ะ  [wink-12]