ผู้เขียน หัวข้อ: 1626 SE Darling Amplifier  (อ่าน 12564 ครั้ง)

ออฟไลน์ gotgi³

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 82
1626 SE Darling Amplifier
« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 11:32:09 PM »
จากที่ได้เอาหลอด 1626 มาขายกินไปก็หลายหลอดแล้ว  ;D ก็ยังไม่เคยคิดที่จะเอามาทำแอมป์ซักกะที่ กอปรกับไปได้ OPT มาจากน้าคุณโชค เมื่อเดือนเมษาฯ ก็เลยเป็นแรงกระตุ้นให้ต้องทำเอามาฟังเป็นของตัวเองสักเครื่อง วงจรก็เอาวงจร darling ยอดนิยมมาดัดแปลงตามอัตภาพครับ
จริงๆแท่นอันนี้พับมาสำหรับเอามาทำปรีเบอร์ 27 นะครับ แต่มาเปลี่ยนใจเอาโค้งสุดท้าย ตัวแท่นมันเลยเล็กไปนิดนึงสำหรับ 1626

หลอด 5?4? แต่ปัจจุบันใช้หลอด 5V4G

หม้อ OPT ที่ได้มาจากคุณน้าโชค ที่เป็นตัวกระตุ้นความอยาก 5K 7Watts 50mA

Showoff ครับ เอารูปไปดูกันก่อนนะครับ แต่ยังไม่เสร็จครับ ยังไม่ได้เดินสายไฟ เลยยังส่งเสียงไม่ได้ เสียเวลาเจาะแท่น กับทำสีอยู่หลายวันเลยครับ อุปกรณ์เจาะรูก็มีแค่สว่านกับตะไป กว่าจะเจาะจะตะไปรูเสร็จเล่นเอาปวดแขนปวดหลัง     [dont-know-raccoon]

เดียวจะทยอยปรับปรุงกระทู้ไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้ก็กำลังเดินสายไฟอยู่ ก็กะจะเอาให้เสร็จภายในสัปดาห์นี้ซะเลย ก็หวังๆนะครับ โครงการนี้ใช้เวลามากว่าสามเดือนแล้ว   [pig80901]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2013, 09:56:04 AM โดย gotgi? »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
 [clap hand2] น่ารักมากเลยครับ ผมชอบกระป๋องครอบหม้อจังเลย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ดูดีจังเลยครับ ............... [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

กลัวว่าจะสวยแต่รูป แต่จูบไม่หอมนะซิครับ  [roll]

[clap hand2] น่ารักมากเลยครับ ผมชอบกระป๋องครอบหม้อจังเลย

ดูดีจังเลยครับ ............... [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ micro™

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
ใช้วงจรเดียวกันกับ ผม  เลย [roll-eyes]

เเต่ เครื่องน้าสวยกว่าผมเยอะ   laughhahaha
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ el36

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • ยอมรับ ในสิ่งที่เป็น
ชอบสีสดๆ อย่างนี้แล่ะ [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ตัวหม้อไฟใช้อะไรพันซีกเหล็กEIไว้หรือครับ เป็นแผ่นทองแดงหรือเปล่า  [pig90118]

ใช้วงจรเดียวกันกับ ผม  เลย [roll-eyes]

เเต่ เครื่องน้าสวยกว่าผมเยอะ   laughhahaha

ก็เพราะน้าฯ นี้แหละผมเลยต้องเข็นออกมาให้เสร็จให้ได้  [roll]

ตัวหม้อไฟใช้อะไรพันซีกเหล็กEIไว้หรือครับ เป็นแผ่นทองแดงหรือเปล่า  [pig90118]

ผมเอาอีพ๊อกซี่โป้วเอาไว้ครับ เพราะหม้อไฟตัวนี้เรียงเหล็กมาไม่สวยไม่เสมอกัน  [pig6456]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
กระป๋องครอบหม้อแปลงนี่  ใช้เป็นกระป๋องเก็บตังด้วย ชิมิ ครับ   [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [heyheybaby_watch] 2 กระป๋องนั้นน่ารักดีครับ เปิดฝาซ่อนตังค์ได้เปล่าครับ  [confused-raccoon]    [laugh-raccoon]มัวแต่พิมพ์น้าjam_kung เล่นไปก่อนแล้ว

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
[heyheybaby_watch] 2 กระป๋องนั้นน่ารักดีครับ เปิดฝาซ่อนตังค์ได้เปล่าครับ  [confused-raccoon]    [laugh-raccoon]มัวแต่พิมพ์น้าjam_kung เล่นไปก่อนแล้ว

ฝากล่อง ยังซ่อนได้อีกนะครับ   [roll]

แซวเล่นนะครับ  ไอเดียดีมากๆ ใช้ของใกล้ตัว ให้เป็นประโยขน์....  [yes-raccoon] มองผ่านๆ คงคิดไม่ถึง ว่าซ่อนตังได้ด้วย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
ชอบกระป๋องใส่หม้อ... [clap hand2] มีงานสวยๆมาให้ดูอีกแล้วครับ....ที่แรกว่าจะถามหม้อไฟเหล็กเรียงสวยมากๆ พออ่านกระทู้ข้างบนถึงบางอ้อเลยไอเดียแจ่มครับ  [res]

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
 [roll-eyes]สวยเนียน...ฝาครอบทำมาจากอะไรครับ

มาดูการ POT หม้อแปลงของผมนะครับ เนื่องจากตัว OPT มันไม่หล่อ ก็เลยจับมาแต่งองค์ทรงเครื่องซะหน่อย จะได้ดูหล่อ ก็เลยไปซื้อกระป๋องใส่ใบชาที่ร้านขายบรรจุภัณฑ์แถวบ้านมาสี่ใบตกใบละ 18บาท

เอามาเจาะตูดซะ ส่วน POT เอาลูกย่าง Damping  มาใส่เป็นขาลองตัว OPT

ติดขายาง

จัดการหย่อนลงกระป๋อง เชื่อมสายไฟ

เอา Silicone หยอดลงไปยึดต้ว OPT ข้อดีของ silicone ก็ให้ตัวได้ดีทำให้รองรับอาการสั่นได้ดี  

ติดขาน็อด ติดขั้วต่อ เป็นอันเสร็จพิธี

รู้ทันไปหมดเลย อย่าดังไปเดียวแม่บ้านรู้ ที่ทำแอมป์ตัวเนี้ยไม่ได้เอาไว้ฟังหรอกครับ เอาไว้ซ่อนตังต่างหาก  [laugh-raccoon]

กระป๋องครอบหม้อแปลงนี่  ใช้เป็นกระป๋องเก็บตังด้วย ชิมิ ครับ   [gr_in]

[heyheybaby_watch] 2 กระป๋องนั้นน่ารักดีครับ เปิดฝาซ่อนตังค์ได้เปล่าครับ  [confused-raccoon]    [laugh-raccoon]มัวแต่พิมพ์น้าjam_kung เล่นไปก่อนแล้ว

[heyheybaby_watch] 2 กระป๋องนั้นน่ารักดีครับ เปิดฝาซ่อนตังค์ได้เปล่าครับ  [confused-raccoon]    [laugh-raccoon]มัวแต่พิมพ์น้าjam_kung เล่นไปก่อนแล้ว

ฝากล่อง ยังซ่อนได้อีกนะครับ   [roll]

แซวเล่นนะครับ  ไอเดียดีมากๆ ใช้ของใกล้ตัว ให้เป็นประโยขน์....  [yes-raccoon] มองผ่านๆ คงคิดไม่ถึง ว่าซ่อนตังได้ด้วย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ชอบไอเดียมาก ๆที่สุดเลย
[clap hand2] [clap hand2]
Like +1 อีก 1 แต้มครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ไอเดียฝาหม้อดีมากเลยครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
ชอบไอเดีย กระป่อง ครอบ OPT มากครับ  [clap hand2]

ต้องไปลองมั่งละ

กระป๋องแบบนี้ ต้องซีลให้ดีนะครับ
ถ้าซีลไม่ดี ฟังๆเพลงอยู่ จะมีเสียงนี้ลอดออกมา
" ชิม เม โจ ได๋
  ชิม เม โจ ได
  ชิม เม โจ ได๋ เอาหัวใจเธอมา "
 [roll]  [roll]  [roll]  [roll]  [roll] ..............ฟิ๊ว   3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
 [roll-eyes]   [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ kla2000

• ถูกใจกด Like+ 23
ชอบกระป๋องเอ้าท์พุทจัง  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [clap hand2]

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
สวยงาม งานเรียบร้อยดีมาก ชอบกระป๋องเช่นกัน
ทำยังไงผมจะทำได้สวยแบบนี้บ้าง [c--c]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 น่ารักมากๆครับ  [heyheybaby_watch]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
งานสวยมากครับน้า gotgi +1 [clap hand2]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ขอบคุณมากครับ  [roll] โครงการนี้ก็ยังไม่เสร็จสมบรูณ์แต่อยาก "Showoff" ซะหน่อย  [wave-dance-raccoon] จะปรับปรุงกระทู้ไปเรื่อยๆครับ จนกว่างานจะเสร็จสมบรูณ์

ชอบไอเดียมาก ๆที่สุดเลย
[clap hand2] [clap hand2]
Like +1 อีก 1 แต้มครับ

ไอเดียฝาหม้อดีมากเลยครับ  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ชอบไอเดีย กระป่อง ครอบ OPT มากครับ  [clap hand2]

ต้องไปลองมั่งละ

กระป๋องแบบนี้ ต้องซีลให้ดีนะครับ
ถ้าซีลไม่ดี ฟังๆเพลงอยู่ จะมีเสียงนี้ลอดออกมา
" ชิม เม โจ ได๋
  ชิม เม โจ ได
  ชิม เม โจ ได๋ เอาหัวใจเธอมา "
 [roll]  [roll]  [roll]  [roll]  [roll] ..............ฟิ๊ว   3-2-1-raccoon

ชอบกระป๋องเอ้าท์พุทจัง  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [clap hand2]

สวยงาม งานเรียบร้อยดีมาก ชอบกระป๋องเช่นกัน
ทำยังไงผมจะทำได้สวยแบบนี้บ้าง [c--c]

น่ารักมากๆครับ  [heyheybaby_watch]

งานสวยมากครับน้า gotgi +1 [clap hand2]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
ชอบไอเดียมากครับน้า  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
แท่นสวยลงตัวดีครับ [clap hand2]
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

วันนี้มา update อีกซักหนอยนึง ยังร้องเพลงไม่ได้นะครับ  [S-w-i-m] ที่ผ่านมามัวแต่ไปเล่นปรี 6Dj8 กับ 6SN7 ซะหลายวัน เจ้า 1626 เครื่องนี้เลยยังไปไม่ถึงฝั่งซะที  [S-w-i-m-m-i-n-g-7] วันนี้ก็เลยเอามาทำต่อ เดินสายไฟได้เพิ่มมาได้อีกหลายจุด น่าจะเสร็จก่อนวันแม่  [yes-raccoon]

สายไฟที่ใช้ถึงแม้จะเส้นเล็กแต่ค่อนจะข้างแข็ง มันคอยแต่จะดีดออกไปกันคนละทิศคนละทาง เลยต้องออกแรงจับมัดให้มารวมกัน

ที่ต้องใช้แผ่น PCB มาทำเป็น module ก็เพราะผมมี socket แบบลง PCB อยู่หลายอันทั้งแบบ 9ขา 8ขา ถ้าจะไปซื้อ socket แบบ H/W ก็ต้องขวักกระเป๋าอีกเกือบสามร้อย ทำเป็นแผ่น PCB แผ่นละสิบห้าบาทคุ้มกว่า  [pig90103]

มีบาร์เอาไว้โหนเล่นด้วย

C ตัวแดงๆ ได้มาจากคุณเล็ก ในราคามิตรภาพ ตั้งแต่ทำแอมป์หลอดมาไม่เคยใช้ C Brand Name ดังๆกับเขาเลยนะเนี้ย ตัวนี้เป็นตัวแรกเลย  [roll]  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2012, 07:09:52 PM โดย gotgi »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: 1626 SE Darling Amp มีมาให้ดูอีกเครื่องนึงกับเขาบ้างนะขอรับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 05:28:33 PM »
สนุกใหญ่เลยอย่าลืมถ่ายรูปมาลงนะน้า [pig90132]