ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องไม่ยาก กับการบัดกรีไอซี  (อ่าน 6855 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เรื่องไม่ยาก กับการบัดกรีไอซี
« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 12:11:49 AM »
  เป็นวิธีการที่ผมทำประจำ เพราะเห็นหลายท่านกังวลกลัวจะเสียเวลาบัดกรี จริงๆแล้วเมื่อก่อนผมก็กลัวเหมือนกัน ยิ่งกระแสตอนทำแดคเมื่อสี่ปีก่อน เห็นบัดกรีเสียกันเยอะ แต่สาเหตุที่แท้จริงคือ ไอซี lot นั้น เน่าทั้ง lot เลยจำติดกันมาว่าไอซีบัดกรียาก ร้อนมากจะเจ๊ง แต่พอผมไปดูอาจารย์ผมบัดกรี แล้วไหงมันตรงกันข้ามกับที่เค้าบอกเลย  อ.แกไม่สนใจเรื่องความร้อนอะไร แต่ต้องบัดกรีให้เร็ว คือยึดไอซีให้ตรงกับลาย pcb แล้วพอกตะกั่วลงไป แล้วรูดเลยโดยใช้ฟลักซ์เป็นตัวพาตะกั่วออกจากขาไอซี มาดูกันครับ  คลิ๊ปเคยถ่ายไว้ตอนไปทำที่บ้านพี่ณรงค์ไม่รู้อยู่หน้าไหน มาดูรูปกันเป็น step แทนละกันครับ  [yes-raccoon]

เริ่มจากวางไอซีให้ตรงกับ ลายบน pcb แล้วผมจะล็อคตัวไอซีไว้ไม่ให้เคลื่อนด้วยกระดาษกาวครับ

อีกอย่างนึงที่ไม่ควรมองข้าม คือ หัวแร้งที่ใช้ควรที่ต้องสะอาดเอี่ยมอยู่ตลอดจะได้ไม่ทิ้งคราบสกปรกไว้ที่ pcb เมื่อฟลักซ์แห้งครับ อุปกรณ์ทำความสะอาดก็มีแปรงทองเหลือง ฟลักซ์ และ refresher tip [gr_in]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: เรื่องไม่ยาก กับการบัดกรีไอซี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 12:15:46 AM »
บัดกรีแล้วก็จะออกมาเป็นเช่นนี้ครับ การใช้ฟลักซ์ช่วยจะทำให้ pcb ไม่ไหม้ และ ลอยคราบสกปรกขึ้นมาอยู่บนผิวฟลักซ์แทนบน pcb  อีกอย่างจะใช้พาเศษตะกั่วที่ค้างคาอยู่นอกลาย pcb ออกมาด้วยครับ

หลังจากนั้นก็เช็ดคราบฟลักซ์ที่ติดอยู่ออก แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ ง่ายๆทำได้ด้วยตัวคุณเอง  [roll]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: เรื่องไม่ยาก กับการบัดกรีไอซี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 12:27:34 AM »
แจ่มเลยครับพี่เล็ก  [roll-eyes]

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 12:47:33 AM »
หายหน้าไปนานเลยนะครับ บ้านหลังน้ำท่วมเข้าที่หรือยังครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ Wizardmans

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 01:02:13 AM »
หายหน้าไปนานเลยนะครับ บ้านหลังน้ำท่วมเข้าที่หรือยังครับ  [gr_in]
เข้าที่แล้วครับพี่เล็ก ช่วงนี้กำลังเริ่มทำธุรกิจครับ เลยไม่ค่อยได้DIYเท่าไหร่ครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 01:35:15 AM »
 [smi_ley] ขา IC ดูๆกันซะ ใว้สร่างเมาจะไปหา คลิปยูทูปที่น้าเมาถ่ายใว้มาลงอีกรอบ

ปล.โกลเลเบิ้ล กินยังไงก็ไม่อร่อย เอิ๊ก
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2012, 08:38:47 AM »
 [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]

ไม่เคยคิดเลย ว่าใช้ กระดาษกาว มันช่วยได้  [thumbs-up-raccoon]

ขอบคุณสำหรับเทคนิคนี้ครับ clapping-1-2