ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 789006 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1860 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 10:36:41 PM »
  ส่งให้น้าแว่น ทำให้งานนี้หมื่นณรงค์ คงร้อนๆหนาวๆ เพราะได้อาวุธเด็ดมาเสริม เขียวเล็บให้ 637 
laughhahaha ยังไม่รู้เลยว่าจะฟื้นหรือเปล่า ก็ต้องฝากความหวังไว้กับคุณแว่นครับ  laughhahaha

ไปดูดวงให้แล้ว  หมอกฤต คอนเฟริม์ บอกว่าเสียแค่5520  เพราะผมก็พลาดบ่อย  มันซ็อตก็เสียแค่ตัวนั้น ถ้าไม่ถูก ไปกระทืบหมอกฤตเอาเองน่ะครับ
ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว ให้น้าแว่นแนะนำ  ไอซีบัพเฟอร์ หาตัวดีๆมาใส่ด้วยเลย  มันจะได้เหมาะสมกะ637 หน่อย เพราะบัพเฟอร์ก็เป็นส่วนสำคัญ รองรับแบนวิธที่กว้างของ637ได้( อันนี้ผมเดาน่ะครับ)  แต่อยู่มือน้าแว่นแล้วไม่ต้องห่วงหรอกครับ  ห่วงแต่ตอนอยู่มือคุณclenning อ่ะ  ผมก็พังเยอะน่ะ แต่ไม่กล้ามาโพสบอก ฮ่าๆๆๆ เขาพวกนักdiy เราพวกนักทำลาย
ขอบคุณครับ ผมก็ไม่รู้ว่าตัวไหนมันจะเสียอีกหรือเปล่า แต่ผมลองเปิดโดยไม่ใส่ buffer มันก็ดังครับ แต่ดังเบาๆครับ มันคงไม่มีเกนขยายพอครับ
ผมถอด ic ออกหมดและใส่ซ๊อกเกตลงไปใหม่แล้วครับ แต่บัดกรียากไม่รู้ว่าติดหรือเปล่า คงต้องให้คุณแว่นเช็คให้อีกที่ แต่ที่ผมลองล่่าสุด มันเสียงดังครับแต่เสียงแตกครับ ไม่รู้ว่าตรงไหนเสียไปด้วยครับ
และก็ไม่รุ้ว่า 637 มันเสียด้วยหรือไม่
ก็คงต้องให้คุณแว่นพิจารณาซ่อมหรือปรับปรุงตรงไหนก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ ใจผมก็อยากได้ opamp แทน5520 ที่ดีกว่าอีกสักหน่อย ไหนๆก็รื้อแล้ว ก็ยังไม่รุ้ว่าจะเสียเท่าไรอย่างไร ครับ

เดี๋ยวเครื่องมาแล้ว แก้ให้ทำงานปกติก่อนครับผม ใจเย็นๆ ขอรับ  fart-raccoon
เรื่องเสียงค่อยว่ากันอีกที [gr_in]

วัยรุ่นใจร้อน   [roll]

โทษทีครับ ลืมตัวไปนึกว่าเป็นของผม
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1861 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 11:51:38 PM »
มีชวนกันไปมั่วในห้องด้วยวุ้ย 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1862 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:10:59 AM »
คุณ clenning ฟังจากเพลงจากคอมเป็นหลักใช่ไหมครับ  เดี๋ยวยังไงไปช่วยมั่วๆกะผมหน่อยได้ไหม กะจะทำคอมตัวหนึ่งเอาไว้ฟังเพลง จากยูทูป ฟังจากแผ่นก็เบื่อแระ ไม่มีเพลงใหม่ๆ เพลงฝรั่งก็ฟังไม่ค่อยเป็นเสียด้วย หาฟังจากในเวป อยากฟังอะไรก็ได้ฟัง  เอาประสบการณ์คุณ cleanning มาแชร์กัน เดี๋ยวผมไปตั้งที่ห้อง มือใหม่ (มือใหม่ ทำผิด พูดผิด ไม่เปงราย อิอิ) มาห้องนี้ เดี๋ยวรบกวนหมื่นณรงค์ ครั้นแพ้ศึกเดี๋ยวจะมาโทษก่อกวน  เดี๋ยวไม่ขาวสะอาด  แต่มันต้องdiy กันซักหน่อย  ไปเรียนภาคจ่ายไฟจากหมื่นรุ่งมาแล้ว พอเป็นสักหน่อย เดี๋ยวค่อยๆมั่วไปด้วยกัน พอดีได้แดคมาลองด้วย  โอเชไหม  
ผมเองก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับ ผมก็ฟังเพลงทั้งสองแบบครับจากคอมก็ฟังครับ และใช้แผ่นclone ก็มี และไรท์เองก็มีครับใช้แผ่น audio TDK ครับ หรือไม่ก็ใช้แผ่น CDRW audio มาไรท์ครับ
ไฟล์เพลงแหล่งต้นทางสำคัญครับถ้าฟังจากยูทูป หรือตามเว็ปผมว่าคงไม่ได้ดีครับเพราะไฟล์พวกนี้ เป็นแค่ mp3 mp4

ถ้าฟังจากยูทูป หรือตามเว็ป ไม่จำเป็นต้องใช้ dac เลยครับ ออนบรอด์ ก็เพียงพอครับไม่แตกต่างครับ สำคัญที่ลำโพงมากกว่าครับตามที่ผมเคยทดลองฟังมากครับ 

ผมเองโหลดจากเว็ปบิทครับ มีไฟล์ wav flac ล้วนๆครับ ส่วนใหญ่จะริปมาจากแผ่นแท้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเพลง ฝรั่ง จีนครับ แผ่นที่ยอดฮิตนั้นแหละครับ ผมโหลดมาเก็บไว้ ไม่ต่ำ200ไฟล์ครับ ฟังไม่หมดเลยครับ เพลงไทยก็พอมีบ้างครับ แต่ไม่เยอะครับ
น่าจะเป็นเพราะว่าเพลงไทยบันทึกดีๆมีน้อยครับ
เพลงฝรั่งผมก็ฟังไม่ออกหรอกครั่บ ยิ่งเพลงจีนยิ่งแล้วใหญ่ แต่เราฟังทำนอง ฟังเครื่องดนตรี แค่นี้ก็ไพเราะแล้วครับ
ถ้าจะเล่นจากคอมจริงๆ ก็คงต้องพึ่ง Dac
ต่อไปไฟล์24/96 จะเริ่มเข้ามามีบทบาท แต่ก็ยังอีกนานครับ แต่เท่าที่ผมลองๆฟังก็ ok เลยครับ
แต่ผมชอบเล่นกับคอมตรงมันสะดวกครับ ใส่เพลงได้เยอะเลือกเพลงที่ชอบได้ครับ
เสียงจะดีไม่ดี คงไม่เกี่ยวกับคอมเท่าไรหรอกครับคอมก็เล่นเพลงได้ไพเราะ เราคงต้องดูปัจจัยอื่นๆในชุด

สาเหตุทีผมเล่นจากคอมเพราะผมไม่มีแผ่นแท้ครับ และผมชอบความสะดวก เพลงไหนไม่ชอบก็เปลียนเลย
แต่จะเล่นกับคอมให้ได้ดี ก็คงต้องหาวิธี ต่างๆ เช่น ไฟล์ต้นทางดี ตัวแปลง usb เป็น coax ทำให้สามารถเล่นไฟล์24/192 ได้ทางusb
ก็ดีครับ ไปตั้งกระทู้ใหม่ แต่จะตรงความต้องการหรือเปล่าไม่แน่ใจครับเพราะเท่าที่ผมดูๆมา ที่นี่เล่นกับคอมน้อยคนครับ
แต่หลายๆท่านก็คงจะพอรู้ ก็สามารถขอคำแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #1863 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:18:49 AM »
คุณ clenning ฟังจากเพลงจากคอมเป็นหลักใช่ไหมครับ  เดี๋ยวยังไงไปช่วยมั่วๆกะผมหน่อยได้ไหม กะจะทำคอมตัวหนึ่งเอาไว้ฟังเพลง จากยูทูป ฟังจากแผ่นก็เบื่อแระ ไม่มีเพลงใหม่ๆ เพลงฝรั่งก็ฟังไม่ค่อยเป็นเสียด้วย หาฟังจากในเวป อยากฟังอะไรก็ได้ฟัง  เอาประสบการณ์คุณ cleanning มาแชร์กัน เดี๋ยวผมไปตั้งที่ห้อง มือใหม่ (มือใหม่ ทำผิด พูดผิด ไม่เปงราย อิอิ) มาห้องนี้ เดี๋ยวรบกวนหมื่นณรงค์ ครั้นแพ้ศึกเดี๋ยวจะมาโทษก่อกวน  เดี๋ยวไม่ขาวสะอาด  แต่มันต้องdiy กันซักหน่อย  ไปเรียนภาคจ่ายไฟจากหมื่นรุ่งมาแล้ว พอเป็นสักหน่อย เดี๋ยวค่อยๆมั่วไปด้วยกัน พอดีได้แดคมาลองด้วย  โอเชไหม 
ผมเองก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับ ผมก็ฟังเพลงทั้งสองแบบครับจากคอมก็ฟังครับ และใช้แผ่นclone ก็มี และไรท์เองก็มีครับใช้แผ่น audio TDK ครับ หรือไม่ก็ใช้แผ่น CDRW audio มาไรท์ครับ
ไฟล์เพลงแหล่งต้นทางสำคัญครับถ้าฟังจากยูทูป หรือตามเว็ปผมว่าคงไม่ได้ดีครับเพราะไฟล์พวกนี้ เป็นแค่ mp3 mp4

ถ้าฟังจากยูทูป หรือตามเว็ป ไม่จำเป็นต้องใช้ dac เลยครับ ออนบรอด์ ก็เพียงพอครับไม่แตกต่างครับ สำคัญที่ลำโพงมากกว่าครับตามที่ผมเคยทดลองฟังมากครับ 

ผมเองโหลดจากเว็ปบิทครับ มีไฟล์ wav flac ล้วนๆครับ ส่วนใหญ่จะริปมาจากแผ่นแท้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเพลง ฝรั่ง จีนครับ แผ่นที่ยอดฮิตนั้นแหละครับ ผมโหลดมาเก็บไว้ ไม่ต่ำ200ไฟล์ครับ ฟังไม่หมดเลยครับ เพลงไทยก็พอมีบ้างครับ แต่ไม่เยอะครับ
น่าจะเป็นเพราะว่าเพลงไทยบันทึกดีๆมีน้อยครับ
เพลงฝรั่งผมก็ฟังไม่ออกหรอกครั่บ ยิ่งเพลงจีนยิ่งแล้วใหญ่ แต่เราฟังทำนอง ฟังเครื่องดนตรี แค่นี้ก็ไพเราะแล้วครับ
ถ้าจะเล่นจากคอมจริงๆ ก็คงต้องพึ่ง Dac
ต่อไปไฟล์24/96 จะเริ่มเข้ามามีบทบาท แต่ก็ยังอีกนานครับ แต่เท่าที่ผมลองๆฟังก็ ok เลยครับ
แต่ผมชอบเล่นกับคอมตรงมันสะดวกครับ ใส่เพลงได้เยอะเลือกเพลงที่ชอบได้ครับ
เสียงจะดีไม่ดี คงไม่เกี่ยวกับคอมเท่าไรหรอกครับคอมก็เล่นเพลงได้ไพเราะ เราคงต้องดูปัจจัยอื่นๆในชุด

สาเหตุทีผมเล่นจากคอมเพราะผมไม่มีแผ่นแท้ครับ และผมชอบความสะดวก เพลงไหนไม่ชอบก็เปลียนเลย
แต่จะเล่นกับคอมให้ได้ดี ก็คงต้องหาวิธี ต่างๆ เช่น ไฟล์ต้นทางดี ตัวแปลง usb เป็น coax ทำให้สามารถเล่นไฟล์24/192 ได้ทางusb
ก็ดีครับ ไปตั้งกระทู้ใหม่ แต่จะตรงความต้องการหรือเปล่าไม่แน่ใจครับเพราะเท่าที่ผมดูๆมา ที่นี่เล่นกับคอมน้อยคนครับ
แต่หลายๆท่านก็คงจะพอรู้ ก็สามารถขอคำแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

ดีเลยครับ  ไปตั้งกระทู้ใหม่  ผมจะได้ตามไปอ่าน ไปศึกษา ............... [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] clapping-1-2

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1864 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:54:04 AM »
ไปด้วยคนซิครับ fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #1865 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 10:43:56 AM »
[entreat-raccoon]
ขอยกพลมาเยี่ยมชม การประชันด้วยคนครับ

น้าคลีน ถ้าเบื่อ 637SM เมื่อไร เขวี้ยงแรงๆ มาทางนี้ได้นะขอรับ   [gr_in]

เขวี้ยวไปหาคุณแว่นแล้วครับ โชดร้าย ผมวัดขาไฟopamp dac เข็มมันลื่นไปโดนขา 3-4 มันเลย ซ๊อตครับ 5520D ควันขึ้นเลย เลยส่งไปคุณแว่นช่วยเช็ดให้หน่อยว่าตัวไหนเสียครับ ก็ไม่รู้ว่า637 จะโดนด้วยเปล่าเหมือนกันครับ [entreat-raccoon]

ผมบ้ายุนะครับ แต่อันนี้แค่เปิดดูครับ ให้ท้ายว่าเป็นอะไรครับ ท่านที่รู้แล้วอย่าพึ่งบอกนะครับ ที่ผมว่าเสียงมันใช้ได้เพราะมันใช้ ชิป pcm1742 มันน่าจะมีผลบ้าง

น้าคลีนเอาอีกแล้ว  [shock1]
laughhahaha วางแผนจะโมซักหน่อย ก็ไม่มีใครรับโมให้ก็เลยแกล้งทำพังชะเลย laughhahaha
ตอนนี้เลยต้องฟังจาก dvd ไปพลางๆก่อนครับ dvd พอปิดระบบดิจิตอล เหมือนเสียงมันจะยกระดับขึ้นมาอีกนิดครับ ฟังได้ไพเราะดีใช่ได้ครับ

----------------------
สนับสนุนให้ น้าคลีนมีผลงานอย่างต่อเนื่อง [thumbs-up-raccoon]

ตามรูปในภาคจ่าย่ไฟของ dvd ครับ C ตัวใหญ่ๆค่า47 uf 250V ตัวนี้ใหญ่สุดมีตัวเดียวที่ใหญ่ตัวนี้ถ้าดูตามรูปพอจะทราบไหมครับว่ามันจะทำหน้าที่อะไรครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1866 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 02:11:21 PM »
ขอยกพลมาเยี่ยมชม การประชันด้วยคนครับ

น้าคลีน ถ้าเบื่อ 637SM เมื่อไร เขวี้ยงแรงๆ มาทางนี้ได้นะขอรับ   [gr_in]

เขวี้ยวไปหาคุณแว่นแล้วครับ โชดร้าย ผมวัดขาไฟopamp dac เข็มมันลื่นไปโดนขา 3-4 มันเลย ซ๊อตครับ 5520D ควันขึ้นเลย เลยส่งไปคุณแว่นช่วยเช็ดให้หน่อยว่าตัวไหนเสียครับ ก็ไม่รู้ว่า637 จะโดนด้วยเปล่าเหมือนกันครับ [entreat-raccoon]

ผมบ้ายุนะครับ แต่อันนี้แค่เปิดดูครับ ให้ท้ายว่าเป็นอะไรครับ ท่านที่รู้แล้วอย่าพึ่งบอกนะครับ ที่ผมว่าเสียงมันใช้ได้เพราะมันใช้ ชิป pcm1742 มันน่าจะมีผลบ้าง

laughhahaha วางแผนจะโมซักหน่อย ก็ไม่มีใครรับโมให้ก็เลยแกล้งทำพังชะเลย laughhahaha
ตอนนี้เลยต้องฟังจาก dvd ไปพลางๆก่อนครับ dvd พอปิดระบบดิจิตอล เหมือนเสียงมันจะยกระดับขึ้นมาอีกนิดครับ ฟังได้ไพเราะดีใช่ได้ครับ

สนับสนุนให้ น้าคลีนมีผลงานอย่างต่อเนื่อง [thumbs-up-raccoon]

ตามรูปในภาคจ่าย่ไฟของ dvd ครับ C ตัวใหญ่ๆค่า47 uf 250V ตัวนี้ใหญ่สุดมีตัวเดียวที่ใหญ่ตัวนี้ถ้าดูตามรูปพอจะทราบไหมครับว่ามันจะทำหน้าที่อะไรครับ

เป็นตัวเก็บไฟให้สวิตชิ่งครับ แต่จะใส่ค่ามากเกินไปก็ไม่ได้ เพราะอาจะทำให้ไดโอดภาคหน้ากระแสเกิน และโอเวอร์โหลดในระยาวได้ครับ

« ตอบกลับ #1867 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 02:51:22 PM »

เป็นตัวเก็บไฟให้สวิตชิ่งครับ แต่จะใส่ค่ามากเกินไปก็ไม่ได้ เพราะอาจะทำให้ไดโอดภาคหน้ากระแสเกิน และโอเวอร์โหลดในระยาวได้ครับ
ขอบคุณมากครับ นึกว่าค่ายิ่งเยอะยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1868 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 07:14:45 PM »

มีเพื่อนแบกเจ้าตัวนี้มาให้ฟังที่บ้าน หนักอึ้งเชียว
ใส้ในมีแค่นิดเดียวเอง มันคือ LM1875 ครับ
 [heart_shell]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1869 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 07:32:38 PM »
เอามายั่วน้าคลีน ดีไม่ดีไม่รู้ แต่คน Diy ชอบอยากลอง  [laugh-raccoon] ตอนนี้เสมาไม่มีขุนพลในบ้านไว้ต่อกรขุนณรงค์ เลย ไปด้อมๆมองๆจะเปลียน C DVD ดีนะน้าแว่นเบรคทัน  [roll]

ตัวนี้ก็ประกอบเสร็จเปิดได้ไม่เท่าไร หม้อก็ร้อนแถมมีเสียงรบกวนออกลำโพงมาอีก เจอหม้อพิการ นี่เอง  [laugh-raccoon]

สงสัยต้องเปลี่ยนกล่องเปลี่ยนหม้อ

« ตอบกลับ #1870 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:09:53 PM »
ทำ pcb ขอน้าอัลรุ่นแรกทั้ง 2 แผ่น ลองแล้วไม่ดัง ไม่รู้ผิดตรงไหน วันนี้ว่าจะเอาไปที่บ้านน้าซักหน่อย งานเข้ามาตลอดเลยครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1871 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:23:28 PM »
ทำ pcb ขอน้าอัลรุ่นแรกทั้ง 2 แผ่น ลองแล้วไม่ดัง ไม่รู้ผิดตรงไหน วันนี้ว่าจะเอาไปที่บ้านน้าซักหน่อย งานเข้ามาตลอดเลยครับ [confused-raccoon]

เสาร์อาทิตย์ที่จะถึงผมก็ไม่ว่างอีก ไปลาว และหนองคายครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1872 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:26:45 PM »
เอามายั่วน้าคลีน ดีไม่ดีไม่รู้ แต่คน Diy ชอบอยากลอง  [laugh-raccoon]

จัด PCB เผื่อ 1 แผ่นนะ อยากลองด้วยครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1873 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:37:05 PM »
เอามายั่วน้าคลีน ดีไม่ดีไม่รู้ แต่คน Diy ชอบอยากลอง  [laugh-raccoon]

จัด PCB เผื่อ 1 แผ่นนะ อยากลองด้วยครับ

ในรูปเป็นของต่างประเทศ ส่วนของผมยังไม่ไลงสักตัว เดี๋ยวลองเขียนมาให้ชมหากผ่านกัดส่งทันที  [roll]

« ตอบกลับ #1874 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:38:19 PM »
เอามายั่วน้าคลีน ดีไม่ดีไม่รู้ แต่คน Diy ชอบอยากลอง  [laugh-raccoon] ตอนนี้เสมาไม่มีขุนพลในบ้านไว้ต่อกรขุนณรงค์ เลย ไปด้อมๆมองๆจะเปลียน C DVD ดีนะน้าแว่นเบรคทัน  [roll]

ตัวนี้ก็ประกอบเสร็จเปิดได้ไม่เท่าไร หม้อก็ร้อนแถมมีเสียงรบกวนออกลำโพงมาอีก เจอหม้อพิการ นี่เอง  [laugh-raccoon]

สงสัยต้องเปลี่ยนกล่องเปลี่ยนหม้อ
จองครับ 1 แผ่นครับ [roll] คุณรุ่งพิจารณาดีๆนะครับเพราะคนที่ขอpcb ด้วยอยู่ฝ่ายตรงข้ามกับผมครับและนัดประลองกันอยู่

« ตอบกลับ #1875 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:40:12 PM »
ต้องย้อนกลับไปหน้าเก่าๆจะมีบอกไว้ครับว่าต่อสายไหน ไม่น่าจะยากนะครับ ผมทำดังทุกตัวไม่อยากจะคุย แต่จี่ฮัมทุกตัว laughhahaha ไม่เคยว่าไม่ดังครับ แต่ดังแบบปนเสียงแปลกปลอมครับ

« ตอบกลับ #1876 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:43:10 PM »

จองครับ 1 แผ่นครับ [roll] คุณรุ่งพิจารณาดีๆนะครับเพราะคนที่ขอpcb ด้วยอยู่ฝ่ายตรงข้ามกับผมครับและนัดประลองกันอยู่

ผมเองว่างวันไหน ยังยกแอมป์ในบ้านกัดกันเองเลย
 [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1877 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:46:59 PM »
^
^
 laughhahaha ทำอย่างกับเลี้ยงจิงหรีด หรือปลากัดเลย เปรียบหาตัวเก่งกว่า  laughhahaha

ดูช่องใส่หม้อของคุณรุ่งมันดิ้นไม่ได้เลยนะครับ มันพอดีเลย คงจะหาหม้อขนาดเท่านั้นลงยากมีแต่ใหญ่กว่า หม้อที่พี่อัลเคยชื้อมาใช้ จากร้านนัฐพงษ์ ก็น่าจะใหญ่กว่าคงจะลงไม่ได้
ถ้าลงได้จริงๆ เทสด้วยหม้อใหม่ถ้าไม่ได้เป็นที่หม้อส่งมาเดียวผมเอาหม้อใส่เองก็ได้ครับ

คุณรุ่งทดลองลูกเดียวหน่อยว่าเป็นหรือไม่ครับเพราะมันน่าจะมีหม้อดีอยู่ 1 ลูกครับที่ไม่เคยสั่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2012, 08:56:41 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1878 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:08:56 PM »

ในรูปเป็นของต่างประเทศ ส่วนของผมยังไม่ไลงสักตัว เดี๋ยวลองเขียนมาให้ชมหากผ่านกัดส่งทันที  [roll]

เล่น 1875 เบอร์นี้ผมประทับใจเสียงย่านเบสมากกว่า 3875 เสียอีก
เห็นมันตัวเล็ก ๆ อย่านึกว่าเบสจะแห้งแล้ง ที่ไหนได้มาเต็ม ๆ เลยครับ
 [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1879 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:46:51 PM »
^
^
 laughhahaha ทำอย่างกับเลี้ยงจิงหรีด หรือปลากัดเลย เปรียบหาตัวเก่งกว่า  laughhahaha

ดูช่องใส่หม้อของคุณรุ่งมันดิ้นไม่ได้เลยนะครับ มันพอดีเลย คงจะหาหม้อขนาดเท่านั้นลงยากมีแต่ใหญ่กว่า หม้อที่พี่อัลเคยชื้อมาใช้ จากร้านนัฐพงษ์ ก็น่าจะใหญ่กว่าคงจะลงไม่ได้
ถ้าลงได้จริงๆ เทสด้วยหม้อใหม่ถ้าไม่ได้เป็นที่หม้อส่งมาเดียวผมเอาหม้อใส่เองก็ได้ครับ

คุณรุ่งทดลองลูกเดียวหน่อยว่าเป็นหรือไม่ครับเพราะมันน่าจะมีหม้อดีอยู่ 1 ลูกครับที่ไม่เคยสั่นครับ

ลองแล้ว เหมือนกันผมเลยผ่าตัดขนานจากข้างใน ก็เป็น   [laugh-raccoon] ลองวัดขนาดดูครับ พื้นที่ที่วางได้ กยส  85 x 130 x 85 mm

« ตอบกลับ #1880 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:56:16 PM »
^
^
 laughhahaha ทำอย่างกับเลี้ยงจิงหรีด หรือปลากัดเลย เปรียบหาตัวเก่งกว่า  laughhahaha

ลองแล้ว เหมือนกันผมเลยผ่าตัดขนานจากข้างใน ก็เป็น   [laugh-raccoon] ลองวัดขนาดดูครับ พื้นที่ที่วางได้ กยส  85 x 130 x 85 mm

ครับไว้รอหม้อที่ส่งไปถึงแล้วทดสอบดูอีกที่ครับ ถ้าไม่ฮัมก็แสดงว่าเป็นที่หม้อครับ ก็เอาหม้อที่ฮัมไปวางบนกิโลได้ครับ พอจะได้ค่าขนม [roll]
ถ้าหม้อใหม่ไม่ฮัมก็ส่งมาแบบไม่มีหม้อก็ได้ครับเดียวผมใส่เองพอได้ครับ
อืมหม้อมันเสียทั้งสองลูกเลยหรือครับ ไม่ขนานก็เป็น แบบนี้คงใช้ไม่ได้แล้วครับหม้อ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1881 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:23:31 AM »

เล่น 1875 เบอร์นี้ผมประทับใจเสียงย่านเบสมากกว่า 3875 เสียอีก
เห็นมันตัวเล็ก ๆ อย่านึกว่าเบสจะแห้งแล้ง ที่ไหนได้มาเต็ม ๆ เลยครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon] ไม่อยากจะเปรียบว่า ฟังเทียบกับ Commercial นี่ไม่หนีกันครับ เผลอๆ มีแซงด้วย

« ตอบกลับ #1882 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 12:59:14 PM »

[yes-raccoon] [yes-raccoon] ไม่อยากจะเปรียบว่า ฟังเทียบกับ Commercial นี่ไม่หนีกันครับ เผลอๆ มีแซงด้วย

[yes-raccoon] [heart_shell]

« ตอบกลับ #1883 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 01:28:02 PM »
อยากจะลองเล่นเหมือนกันครับ 1875 แบบขนานหลายๆตัวครับ ในเมื่อหลายๆท่านชอบเสียงของเบอร์นี้ ถ้าทำหลายๆตัวเพื่อให้ได้กำลังขับเพียงพอที่จะลุยกับลำโพงกินวัตต์ทั้งหลายได้หมด
ก็น่าจะลองเล่นนะครับ  ic ก็ไม่แพงด้วย เห็นคุณ tuck4427 ก็จะจัดล๊อตใหญ่ ก็จะเหมาะเวลาพอดี เล่นสักคนละ 6-8 ตัวกำลังสวย

แถวๆเมืองนอก ebay เห็นมีนะแต่ไม่มีบัตรเลยชื้อไม่ได้

งั้นรอกรุ๊ปบายแถวๆระยองก็แล้วกันครับ จัดมาอย่างด่วนเลยครับ laughhahaha

ว่าไปคุณรุ่ง ผมไปด้อมๆมองๆแถวๆ DVD เพื่อไม่ให้เสียยี่ห้อ cleaning มือ [bomb2] พึ่งจะทำ dac พังไปยังไม่หมด นึกไปๆมาๆ dvd ไฟมันน่าจะไม่ค่อยเรียบ ว่าแล้วก็เล่น C x2 ไปคร่อมสวิสต์ไฟ L N ตรงท้าย dvd ซะเลย laughhahaha
ฟังตอนแรกเสียงเปลียนทันทีเสียงหนืดขึ้น ครับฟังไม่ค่อยจะเพราะเหมือนก่อนๆนั้นเสียงจะพริ้วปลายแหลมจะดี พอเจอ C x2 ค่า0.1 ตัวละ2 บาทเข้าไป เสียงต่างไปเลย
แต่พอฟังไปสักพัก เสียงชักดีขึ้น เหมือนจะหวานขึ้นนิด พออีกวันมาเปิดก็เป็นเหมือนเดิม 2-3 เพลงแรกจะฟังไม่ดีเลย แต่พอพ้นไปแล้วเหมือนจะเข้าที่เสียงลื่นขึ้นฟังได้ดีขึ้น
สำหรับ dvd คงทำเท่านี้แหละ [roll] ใจอยากจะโละเปลี่ยน c ทั้งหมดเลย  laughhahaha แต่กลัวว่าจะไม่คุ้มเพราะเปลี่ยนได้แต่ C อย่างเดียว
เห็นคนที่โมบอกว่า ต้องเปลี่ยนเบอร์ opamp ด้วย ก็เลยปล่อยมันไปดีกว่า ไม่งั้นเดียวจะพังไปซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012, 01:35:42 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1884 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 02:09:46 PM »
อยากจะลองเล่นเหมือนกันครับ 1875 แบบขนานหลายๆตัวครับ ในเมื่อหลายๆท่านชอบเสียงของเบอร์นี้ ถ้าทำหลายๆตัวเพื่อให้ได้กำลังขับเพียงพอที่จะลุยกับลำโพงกินวัตต์ทั้งหลายได้หมด

ใช้ขับลำโพงที่เรามีอยู่ได้เสียงที่น่าฟังก็พอแล้ว และลำโพงของคุณทุกคู่เข้าข่ายลำโพงขับง่ายทั้งนั้น
ขอฝากไว้เป็นข้อคิดครับ

« ตอบกลับ #1885 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 02:29:28 PM »

ใช้ขับลำโพงที่เรามีอยู่ได้เสียงที่น่าฟังก็พอแล้ว และลำโพงของคุณทุกคู่เข้าข่ายลำโพงขับง่ายทั้งนั้น
ขอฝากไว้เป็นข้อคิดครับ
ครับลำโพงผมขับง่ายครับ ชีวิตdiy ต้องไม่หยุดนิ่งและสรรหาสิ่งที่ดีกว่าครับ [roll]
แต่ถ้าขนาดกันหลายๆตัวแล้วไม่ได้อะไรได้แค่กำลังวัตต์ ก็ทั้งน่าสนและไม่น่าสนครับ
พี่เผื่อสักวันผมจะมี clone sc1 หรือ 2.5 หรือ NHT 3 ที่เขาว่ากินวัตต์ครับ 1875 ขับไม่รอดอยู่แล้วครับ ผมเผื่ออนาคตครับ
และจะดองกับเขาบ้างครับ  [roll] หา pcb ไว้ก่อน ถ้ามีลำโพงเมื่อไรก็งัดออกมาทำครับ

หรือไม่ราวๆสิ้นเดือนผมคงจะรู้ทิศทางครับ ถ้า 3886/1875/marantz ตอนโจท์ผมไม่ได้ในเรื่องความหวานพริ้วนุ่มนวล
ผมจะเสกให้เป็น มันนี่ แล้วก็จะไปด้อมๆมองๆแอมป์หลอดบ้างครับ

ถ้าไม่ตรงจุดสักที่ก็จะสะเป่สะปะไปเรื่อยๆจนหาทางไม่เจอหรือหลงทาง ผมว่าตอบยากเหมือนกันนะครับว่าต้องการอะไร ต้องการเสียงแบบไหน มันจะบอกมันเอง เหมือนกับว่าพอฟังแล้วมันใช่เลย ใช่เสียงนี่แหละที่ต้องการ แต่ที่ดิ้นๆทุกวันนี้เพราะมันยังไม่ใช่ครับ ฟังแล้วมันยังขาดๆไปเหมือนไม่ครบครับ ครั้นจะปลงทำใจยอมรับ มันก็ได้ครับ ถ้าฟังเพลง ถ้าแบบนั้นแล้วไซ้ร จะมาเดินบนถนนdiy ทำไม ที่มาเดินก็เพราะต้องการสรรหาสิ่งดีๆที่ราคาไม่สูงเหมือนแบรน์
ถ้ามันโดนฟังแล้วใช่เลย ใช่เสียงนี่แหละ ผมก็หยุดครับ ผมเคยเดินผ่านในห้อง canteen ในสนามบิน เขาเปิดเพลงตามสายเพลงบรรเลงเบาๆ ทั้งๆที่ลำโพงเป็นแบบแขวนข้างฝ้า แต่ทำไมมันช่างไพเราะเหลือเกิน มันใช่เสียงนี่แหละที่ฟังแล้วมีความสุข เพลงที่ฟังก็มีความสุขมากๆที่ได้ฟัง จนไม่อยากจะเดินต่อไปเลย แต่ผมก็จำชื่อเพลงไม่ได้ และไม่เคยได้ยินอีกเลยครับ
นี่แหละเหมือนรักครั้งแรกเลยครับสำหรับการฟังเพลงครับ
เสียงที่ใช่ ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นของแพง แต่ทุกวันนี้มันยังไม่ใช่ครับ ผมก็ไม่ใช่หูเทพ หรือหูถั่ว แต่ฟังแล้วมันยังไม่ใช่ครับ
ถ้าใช่ผมจะหาเตียงผ้าใบ มากางนอนหน้าเครื่องเสียงที่ใช่ เปิดเพลงที่ชอบ แล้วก็หลับ ไป นี่แหละคือความสุขสำหรับผมครับ
แต่ทุกวันนี้ยังหาแบบที่ฟังแล้วหลับไม่ได้เลยครับ จริงๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012, 02:58:27 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1886 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 04:18:23 PM »
แนวทางของคุณ Cleaning เป็นแนวทางที่ไม่หยุดนิ่ง สมกับเป็นหนุ่มไฟแรงครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #1887 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 05:43:21 PM »
แนวทางของคุณ Cleaning เป็นแนวทางที่ไม่หยุดนิ่ง สมกับเป็นหนุ่มไฟแรงครับ

พี่เดินมาก่อนผม จะหยุดที่หลังผม  [roll]

« ตอบกลับ #1888 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 05:56:58 PM »

พี่เดินมาก่อนผม จะหยุดที่หลังผม  [roll]

ถ้าหยุดก็เกรงว่าจะเหงา ไม่รู้ว่าจะทำอะไรแก้เซ็ง
อีกทั้งอุปกรณ์ก็พอมีไว้ทำเล่น ไม่ได้ลงทุนซื้อหามากนักจึงไม่คิดที่จะหยุด ณ เวลานี้

ยังอีกยาวไกล กว่าจะถึงวันนั้นครับ
 [o0o] [o0o]

« ตอบกลับ #1889 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:23:59 PM »
สิ่งที่น้าcleaning รำพึ่งมานั้นก็เป้นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ เราต้องตามหาเสียงที่ฝันถึง เสียงที่เราชอบ แต่สิ่งที่เรามีมันยังไม่ใช่ ก็ต้องตามหาไปเรื่อยๆ
ถ้าเล่นซื้อมาลองก็คงเจ๊งเป็นแน่แท้ วิธีที่ง่ายที่สุด ก็คือไปหาฟังตามงานโชว์ต่างๆ แต่ก็ยังไม่ใช่อีกทั้งหมด ตามงานต่างๆนั้น กว่าจะลงตัวให้เราได้ฟัง
เขาทำห้อง ลำโพง สาย ต่างๆ เป็นอาทิตย์ เปิดเบรินด์ห้องทั้งวัน จนเข้าที่แล้วเราจึงได้ฟังเสียงที่พร้อมฟังจริงๆ ตามหาต่อไปน่ะครับ น้าcleaning
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]