ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 788798 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1890 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:32:36 PM »
ผมว่าต้องลองไปฟังเครื่องดนตรีจริงๆๆ บ้างก็ดีนะครับ  บ่อยๆๆ ....

ตาม Pub ตามเลาน์จ  ตามเท็ค  ตาม lobby โรงแรม .. ตาม live Jazz Band Pub .... ตาม live Band Pub

ตาม concert Hall  classic hall ............... หรือแม้แต่ตามร้านอาหารชายทะเลที่มี Violin มาเล่นสดๆๆ ในตอนเรารับประทานอาหาร ......

หรือ ตาม Massage ที่มี วงมาเล่นเพลงลูกทุ่ง .....

หรือ ตาม KaraoKe ....................

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1891 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:35:51 PM »
สิ่งที่น้าcleaning รำพึ่งมานั้นก็เป้นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ เราต้องตามหาเสียงที่ฝันถึง เสียงที่เราชอบ แต่สิ่งที่เรามีมันยังไม่ใช่ ก็ต้องตามหาไปเรื่อยๆ
ถ้าเล่นซื้อมาลองก็คงเจ๊งเป็นแน่แท้ วิธีที่ง่ายที่สุด ก็คือไปหาฟังตามงานโชว์ต่างๆ แต่ก็ยังไม่ใช่อีกทั้งหมด ตามงานต่างๆนั้น กว่าจะลงตัวให้เราได้ฟัง
เขาทำห้อง ลำโพง สาย ต่างๆ เป็นอาทิตย์ เปิดเบรินด์ห้องทั้งวัน จนเข้าที่แล้วเราจึงได้ฟังเสียงที่พร้อมฟังจริงๆ ตามหาต่อไปน่ะครับ น้าcleaning
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]
ถ้าตามชื้ออย่างเดียวสงสัยเมียทิ้งแน่ๆครับเพราะไม่มีเงินเลี้ยงและมีแต่หนี้สิน laughhahaha ก็มาหา diyนี่แหละครับแต่งนิดๆหน่อยๆ แต่แต่งที่ไรไม่นิดหน่อยพังทุกที่ครับ [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1892 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:37:21 PM »
ผมว่าต้องลองไปฟังเครื่องดนตรีจริงๆๆ บ้างก็ดีนะครับ  บ่อยๆๆ ....

ตาม Pub ตามเลาน์จ  ตามเท็ค  ตาม lobby โรงแรม .. ตาม live Jazz Band Pub .... ตาม live Band Pub

ตาม concert Hall  classic hall ............... หรือแม้แต่ตามร้านอาหารชายทะเลที่มี Violin มาเล่นสดๆๆ ในตอนเรารับประทานอาหาร ......

หรือ ตาม Massage ที่มี วงมาเล่นเพลงลูกทุ่ง .....

หรือ ตาม KaraoKe ....................

ถูก***ถูกต้องแล้วครับๆๆๆๆๆๆๆ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #1893 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:39:52 PM »
สิ่งที่น้าcleaning รำพึ่งมานั้นก็เป้นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ เราต้องตามหาเสียงที่ฝันถึง เสียงที่เราชอบ แต่สิ่งที่เรามีมันยังไม่ใช่ ก็ต้องตามหาไปเรื่อยๆ
ถ้าเล่นซื้อมาลองก็คงเจ๊งเป็นแน่แท้ วิธีที่ง่ายที่สุด ก็คือไปหาฟังตามงานโชว์ต่างๆ แต่ก็ยังไม่ใช่อีกทั้งหมด ตามงานต่างๆนั้น กว่าจะลงตัวให้เราได้ฟัง
เขาทำห้อง ลำโพง สาย ต่างๆ เป็นอาทิตย์ เปิดเบรินด์ห้องทั้งวัน จนเข้าที่แล้วเราจึงได้ฟังเสียงที่พร้อมฟังจริงๆ ตามหาต่อไปน่ะครับ น้าcleaning
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]
ถ้าตามชื้ออย่างเดียวสงสัยเมียทิ้งแน่ๆครับเพราะไม่มีเงินเลี้ยงและมีแต่หนี้สิน laughhahaha ก็มาหา diyนี่แหละครับแต่งนิดๆหน่อยๆ แต่แต่งที่ไรไม่นิดหน่อยพังทุกที่ครับ [entreat-raccoon]

นึกว่าเป็นคนโสดนะเนี่ย .................... [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1894 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:40:49 PM »
ผมว่าต้องลองไปฟังเครื่องดนตรีจริงๆๆ บ้างก็ดีนะครับ  บ่อยๆๆ ....

ตาม Pub ตามเลาน์จ  ตามเท็ค  ตาม lobby โรงแรม .. ตาม live Jazz Band Pub .... ตาม live Band Pub

ตาม concert Hall  classic hall ............... หรือแม้แต่ตามร้านอาหารชายทะเลที่มี Violin มาเล่นสดๆๆ ในตอนเรารับประทานอาหาร ......

ถูก***ถูกต้องแล้วครับๆๆๆๆๆๆๆ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

เค้าเรียกว่าต้องไปหาของจริงๆๆ ของสดๆๆ (แต่บางทีคงไม่สดเท่าไหร่แล้วละครับ) ..............5555 .. laughhahaha laughhahaha laughhahaha 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1895 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:43:25 PM »
มีหลอด 7au7 อยู่ 2 หลอดเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ เห็นแต่ละโครงการไม่เห็นมีหลอดที่ผมมีเลยครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1896 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:45:25 PM »
มีหลอด 7au7 อยู่ 2 หลอดเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ เห็นแต่ละโครงการไม่เห็นมีหลอดที่ผมมีเลยครับ

ไม่เคยรู้ว่ามีเบอร์นี้เลยครับ ..... เอามาให้ผมทำปรีแอมพ์ดีกว่าครับ ...............

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1897 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:52:23 PM »
ผมอยากให้คุณ Cleaning ได้ฟังปรีหลอด 6DJ8 ใส่หลอดรัสเซีย
ปรับไฟอ่อน ๆ ประมาณ 75 โวลต์ ฟังกับกับแอมป์ 1875 ที่ขุนณรงค์ทำขึ้นมาเป็น Dual Mono Power Amp.
ได้เสียงที่นุ่มชวนฟัง เสียงที่ได้กระทบไหล่แอมป์แบรนด์เนมได้เลย

อยากได้เสียงเข้มข้นอย่างไร ปรับไฟเอาตามใจปรารถนาได้เลยครับ
 clapping-1-2
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1898 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:54:02 PM »
เหมือนกับ 12AU7 ครับ แต่ไฟจุดใส้หลอดเป็น 7V. เท่านั้นเอง
ไม่รู้เป็นยี่ห้อพวกนี้รึเปล่า GE, Sylvania, Reytheon, Tung-sol ประมาณเนี๊ยครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1899 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:59:00 PM »

อันสุดท้าย  มันจะได้ฟังไหมครับ เนี้ย 

คุณ claenning ฟังจาก dvd เหรอครับ แล้วเคยลองฟังจากซีดีไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1900 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:01:46 PM »
งั้นวาดวงจรง่าย ๆ ให้เสมาไป HW ให้หายสงสัยน่าจะเป็นการดี
จัดวงจรเป็น 2 สเตจ เพียงพอที่จะเอาไปขับแอมป์ได้ทุกตัว..  [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1901 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:14:58 PM »
งั้นวาดวงจรง่าย ๆ ให้เสมาไป HW ให้หายสงสัยน่าจะเป็นการดี
จัดวงจรเป็น 2 สเตจ เพียงพอที่จะเอาไปขับแอมป์ได้ทุกตัว..  [unde_cided]

ขอด้วยซิครับน้า อยากทำมั่งครับ [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #1902 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:24:48 PM »
เหมือนกับ 12AU7 ครับ แต่ไฟจุดใส้หลอดเป็น 7V. เท่านั้นเอง
ไม่รู้เป็นยี่ห้อพวกนี้รึเปล่า GE, Sylvania, Reytheon, Tung-sol ประมาณเนี๊ยครับ  clapping-1-2
Sylvania ครับ คุณวีระให้มาตอนจับฉลากปีใหม่ครับ ก็เก็บไว้ไม่รู้จะเอาไปทำกับวงจรไหนครับ

« ตอบกลับ #1903 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:31:33 PM »
ขอบคุณครับ
ผมอยากให้คุณ Cleaning ได้ฟังปรีหลอด 6DJ8 ใส่หลอดรัสเซีย
ปรับไฟอ่อน ๆ ประมาณ 75 โวลต์ ฟังกับกับแอมป์ 1875 ที่ขุนณรงค์ทำขึ้นมาเป็น Dual Mono Power Amp.
ได้เสียงที่นุ่มชวนฟัง เสียงที่ได้กระทบไหล่แอมป์แบรนด์เนมได้เลย

อยากได้เสียงเข้มข้นอย่างไร ปรับไฟเอาตามใจปรารถนาได้เลยครับ
 clapping-1-2

ผมเคยฟัง 6n1p ผมว่าเสียงมันดีนะครับ เสียงมันสดใสมากครับ ถ้าปรับไฟตามที่พี่บอกถ้ามันลดสดลงนิดผมว่า จะดีมากเลยครับ

ผมว่าต้องลองไปฟังเครื่องดนตรีจริงๆๆ บ้างก็ดีนะครับ  บ่อยๆๆ ....

ตาม Pub ตามเลาน์จ  ตามเท็ค  ตาม lobby โรงแรม .. ตาม live Jazz Band Pub .... ตาม live Band Pub

ตาม concert Hall  classic hall ............... หรือแม้แต่ตามร้านอาหารชายทะเลที่มี Violin มาเล่นสดๆๆ ในตอนเรารับประทานอาหาร ......

อันสุดท้าย  มันจะได้ฟังไหมครับ เนี้ย 

คุณ claenning ฟังจาก dvd เหรอครับ แล้วเคยลองฟังจากซีดีไหมครับ
ไม่เคยครับ ผมไม่เคยมี cd player ครับ ผมก็จะหาชื้อครับตอนแรก แต่ถ้าระดับเริ่มต้นใครๆก็ว่า dac เล่นได้หลากหลายมากกว่าครับ ประกอบกับผมไม่มีแผ่น ก็เลยต้องไป dac ครับ จะว่าไปผมก็เคยฟัง cd sony ของพี่อัลครับ ยืมมาก็ยังไม่ได้เอาไปคืนเลยครับ และก็ยังไม่ได้ฟังเพราะว่าฮัมครับ หรือไม่ถ้าไม่ฮัมฟังๆอยู่ก็จะดับไปข้างครับ ผมว่า RCA คงมีปัญหาครับ แต่ก็ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวเพราะว่ามิใช่ของผมครับ [roll]

« ตอบกลับ #1904 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:32:54 PM »

ไม่เคยรู้ว่ามีเบอร์นี้เลยครับ ..... เอามาให้ผมทำปรีแอมพ์ดีกว่าครับ ...............
laughhahaha ระดับผู้เชียวชาญเรื่องหลอดไม่รู้จักหรือครับ แสดงว่ามัน no เนม มากเลยซิครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #1905 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:37:06 PM »
CD SONY ถ้ามันมีอาการดังที่ว่า หากซ่อมได้ก็ซ่อมไปเลยครับ
แต่ถ้าคิดว่าซ่อมไม่ไหว ให้ส่งกลับมาจะทำการตรวจดูอาการและซ่อมให้หายเป็นปกติ

แล้วจึงยกเอาไปฟังใหม่ครับ

« ตอบกลับ #1906 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 09:40:33 PM »
CD SONY ถ้ามันมีอาการดังที่ว่า หากซ่อมได้ก็ซ่อมไปเลยครับ
แต่ถ้าคิดว่าซ่อมไม่ไหว ให้ส่งกลับมาจะทำการตรวจดูอาการและซ่อมให้หายเป็นปกติ

แล้วจึงยกเอาไปฟังใหม่ครับ
ว่าจะเปิดดูหน่อยว่า RCA มันหลวมอย่างไรครับ ถ้าดูๆแล้วมันยากก็จะเอากลับไปให้ดูให้ครับ
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1907 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 10:11:26 PM »
  ผมมี ซีดี ซันซุย (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ หรือdenonไม่แน่ใจ)รุ่นต่ำ อ่ะน่ะ  แต่ว่ามันเสีย ผมก็เอาแบตไปเสียบเหมือนกัน ผมต่อแบตไปที่ lm 7805 ที่ขา อิน กับการวน์ แต่ผมต่อไม่ผิดขั้วน่ะ แต่ไม่ได้ถอดบริจไดโอดออก มันหมุนอย่างเดียว ไม่ยอมอ่านแผ่น ผมให้ฟรี จะลองเอาไปซ่อมดูไหม  มีหัวอ่านสำรองด้วย  เผื่อหมื่นรุ่งซ่อมได้ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1908 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 10:41:43 PM »
 ผมมี ซีดี ซันซุย (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ หรือdenonไม่แน่ใจ)รุ่นต่ำ อ่ะน่ะ  แต่ว่ามันเสีย ผมก็เอาแบตไปเสียบเหมือนกัน ผมต่อแบตไปที่ lm 7805 ที่ขา อิน กับการวน์ แต่ผมต่อไม่ผิดขั้วน่ะ แต่ไม่ได้ถอดบริจไดโอดออก มันหมุนอย่างเดียว ไม่ยอมอ่านแผ่น ผมให้ฟรี จะลองเอาไปซ่อมดูไหม  มีหัวอ่านสำรองด้วย  เผื่อหมื่นรุ่งซ่อมได้  
ขอบคุณมากครับ ถ้ามีน้ำใจให้เสมาๆจะไม่รับก็กระไรอยู่แบบนี้ต้อง ส่งข่าวหาหมื่นรุ่งจะว่าอย่างไรจะรับไปรักษาได้หรือไม่ขอรับ  [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1909 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 05:52:35 AM »
ขอยกพลมาเยี่ยมชม การประชันด้วยคนครับ

น้าคลีน ถ้าเบื่อ 637SM เมื่อไร เขวี้ยงแรงๆ มาทางนี้ได้นะขอรับ   [gr_in]

สงสัย637 จะได้เขวี้ยงแรงๆซะมั่งครับ

ข่าวดีคือชุด OPA637 กับอะแดปเตอร์ ยังไม่เสีย เป็นปกติอยู่
แต่ข่าวร้ายคือ จากที่ผมลองฟังจริงจัง 637 มีขึ้นขอบ และออสซิลเลตปนมาอย่างที่ผมห่วงจริงๆครับ คือช่วงเสียงโหมขึ้น หรือเสียงกระชากสายเบสดังหน่อย จะมีเสียงขลิปแป๊กๆ แถมมาด้วยครับ

เสียงนี้มั่งที่พี่อัลได้ยินแล้วบอกว่าเสียงบีบๆ เลยไม่ประทับใจในตัว dac ซึ่งผมเองอาจจะไม่ได้จับสังเกตจริงๆจังๆ เลยฟังไม่รู้ และหูไม่ถึงด้วย
พอเปลี่ยนเป็น 2107 49720 คุณแว่นบอกไม่มีอาการดังกล่าว

ผมคงต้องหาเอาไปแลกกับ 627bp ซะแล้วมั่งครับ laughhahaha
หรือขาย
หรือแลกกับหลอดดีหว่า

ถึงว่าที่ผมสู้ของหมื่นณรงค์ไม่ได้เป็นเพราะ 637 มีออสซิลเลต ปนนี่เอง แต่ก็ต้องขอชมว่า หูของหมื่นณรงค์ดีมาก ที่สามารถจับจุดได้ ว่าเสียงมีปัญหาฟังแล้วรุ้สึกว่าบีบๆ
ผมเองก็หลงมั่วแต่ชื่นชอบว่ามันเป็นเบอร์ที่เขาว่ากันว่าสุดยอด แต่ไม่รู้ว่ามันต้องเหมาะสมถ้าจะต้องใช้ ถ้า637 ไปเขากับวงจรที่เหมาะสมน่าจะดีกว่านี้
ผมถึงว่าตอนผมลองใช้กับ Z2 dac ไทย เสียงที่ได้ผมว่าต่างกับพวกเบอร์อื่นๆมากเลย
ผมเองที่ฟัง 637กับ dac ตัวปัจจุบันบางครั้งผมก็รู้สึกว่า มันบางไม่ดีเป็นบางครั้ง คงน่าจะเป็นเพราะออสซิลเลตปน แต่ผมไม่รู้ว่าเกิดจาก 637 ไม่เคยสงสัย เพราะคิดเสมอว่ามันเป็นเบอร์ที่ดีครับ

ตอนนี้คุณแว่นกำลังจูนหาตัวเหมาะสมให้โดยมีตัวเปรียบเทียบเสียง เป็น cd ระดับเยี่ยม
งานนี้ถ้าครบเช็ท ผมว่าหมื่นณรงค์ คงจะต้อง [tremor-raccoon] แน่ๆ
dac ทำให้ผมเสียหน้ามาที่แล้ว คุณแว่นจุนให้แล้วคราวนี้แหละคงไม่เสียหน้าหมื่นณรงค์เป็นแน่แท้แล้วครับ
และจะให้ยก มาร้าน มาชนด้วยเลยคราวนี้

ที่คุณแว่นบอกมามันตรงกับที่ผมได้ฟังเปรียบเทียบระหว่าง dac ชิป BB pcm1976 VS cs4398 ซึ่งมีอยู่ในmarantz
สองเบอร์นี้ต่างกันแค่ตรงเสียงกลางตัว cs4398 น่าจะหนากว่า แต่ปลายแหลมจะใกล้เคียงกันมากๆจนแทบจะแยกไม่ออกสำหรับผม ตอนที่ผมไปฟังตอนไปชื้อdacครับ
รู้สึกว่า pcm จะด้อยอยู่กว่านิดๆ แต่คุณแว่นว่าจะลองปรับให้เสียงมันม้วนลงสักนิด ผมละหวั่นใจเลยว่า marantz cs4398 จะเจอศึกหนักแน่ๆคราวนี้

แต่ผมกลับชอบชิป Wolfson มากกว่าฟังแล้วสำหรับผมมันผ่อนคลายฟังนุ่มนวล ฟังได้นานไม่ล้าหู แต่มันดันไปอยู่ในdac ราคา 18k

ต้องรอให้คุณแว่นมาเสริม หรือทักทวงจุดที่ผมกล่าวไม่ถูกต้องเกี่ยวกับ dac และ637 อีกที่ครับ และยืนยันว่า 637 ปลอดภัย ผ่าน ม.อ.ก เรียบร้อยแล้วครับว่าไม่มีเสียหายแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2012, 06:19:31 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1910 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 06:30:31 AM »
หูผมไม่ค่อยได้เรื่องคอยแต่จะผิด เช่น เสมาต่อลำโพงกลับเฟส เพียงหวังแค่ลองใจขุนณรงค์คนนี้
พอเพลง Intro ขึ้นมา มันมีอาการเวียนหัวทันที แม้จะกลับเฟสแค่ดอกแหลมเพียงดอกเดียวก็ตามที

ขุนณรงค์ดีเรื่องปาก

ปากนี่ช่างร้ายนัก มักกล่าววาจาแบบซึ่งหน้า ไม่เกรงใจและถนอมน้ำใจ
หากเพื่อนฝูงที่ไม่มีความเชื่อมั่นในตนเอง เมื่อเจอแบบนี้มักจะอ่อนไหว หัวเสีย กับตัวขุนณรงค์มาก็มากมาย
ขนาดว่าแม่บัวเผื่อนซึ่งอยู่ด้วยกันมานานปี ยังกล่าวตักเตือนให้เพลา ๆ เรื่องปากสุนัขลงเสียบ้าง

คิดว่าเสมา คงแจ้งอยู่แก่ใจในความเป็นตัวตนของขุนณรงค์
หากพลาดพลั้งกล่าววาจาล่วงเกินลงไป ขอได้โปรดได้เข้าใจและให้อภัย

ที่ฟังกัน ณ คาบเวลานั้น หากเป็นขุนณรงค์แล้ว
DAC ตัวนี้จะไม่มีที่ยืนใน System โดยเด็ดขาด และมิให้มาอวดโฉมให้แขกเหรื่อได้พบเห็น
เพราะมันทำตัวแข็งขืนไม่เข้าพวกพ้อง.....ด้วยสาเหตุนี้หรือปล่าว

ที่เสมาต้องลงมือทำร้ายแม่หญิงเรไร (DAC) คู่กายถึงเพียงนี้ครับ

[confused-raccoon] [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1911 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 07:48:45 AM »
ขอสอบถามเพื่อความชัวร์และไม่ระเบิดครับ คือเครื่องเล่น Hd player ผมถ้าต่อกับ int marantz ผมใช้ดูหนัง 2.0 ครับ มันจะฮัมครับ ทำให้เสียบรรยากาศการชมภาพยนต์เนื่องจากฮัมแรง
ผมเคยใช้แบตเตอรี่ จะไม่มีการฮัมครับ แต่ผมเสียบไฟผิดขั่วทำให้ hd player ระเบิดพังไป 1 ตัวทุกวันนี้ยังซ่อมไม่ได้เลย

เป็นภาพจากการวัดไฟของผมครับ

วัดไฟจากตัวอแดปเตอร์ของเครื่องเล่น hd player ครับ

V จะต่างกันตามภาพครับ สามารถใช้ได้ไหมครับและขั่วถูกต้องใช่ไหมครับตรงกันทั้งสองอย่าง
ไฟแบตจะมีขนาด 12 V 7A ครับ
อแด๊ปเตอร์ขนาด 12V 2 A ครับ

« ตอบกลับ #1912 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 07:56:02 AM »
หูผมไม่ค่อยได้เรื่องคอยแต่จะผิด เช่น เสมาต่อลำโพงกลับเฟส เพียงหวังแค่ลองใจขุนณรงค์คนนี้
พอเพลง Intro ขึ้นมา มันมีอาการเวียนหัวทันที แม้จะกลับเฟสแค่ดอกแหลมเพียงดอกเดียวก็ตามที

ปากนี่ช่างร้ายนัก มักกล่าววาจาแบบซึ่งหน้า ไม่เกรงใจและถนอมน้ำใจ
หากเพื่อนฝูงที่ไม่มีความเชื่อมั่นในตนเอง เมื่อเจอแบบนี้มักจะอ่อนไหว หัวเสีย กับตัวขุนณรงค์มาก็มากมาย
ขนาดว่าแม่บัวเผื่อนซึ่งอยู่ด้วยกันมานานปี ยังกล่าวตักเตือนให้เพลา ๆ เรื่องปากสุนัขลงเสียบ้าง

คิดว่าเสมา คงแจ้งอยู่แก่ใจในความเป็นตัวตนของขุนณรงค์
หากพลาดพลั้งกล่าววาจาล่วงเกินลงไป ขอได้โปรดได้เข้าใจและให้อภัย

ที่ฟังกัน ณ คาบเวลานั้น หากเป็นขุนณรงค์แล้ว
DAC ตัวนี้จะไม่มีที่ยืนใน System โดยเด็ดขาด และมิให้มาอวดโฉมให้แขกเหรื่อได้พบเห็น
เพราะมันทำตัวแข็งขืนไม่เข้าพวกพ้อง.....ด้วยสาเหตุนี้หรือปล่าว

ที่เสมาต้องลงมือทำร้ายแม่หญิงเรไร (DAC) คู่กายถึงเพียงนี้ครับ

[confused-raccoon] [confused-raccoon]
สาเหตุที่ฟังแล้วไม่ดีไม่เข้าหูคงเนื่องจาก 637 ไม่เหมาะกับวงจร dac ทำให้เกิดเสียงออสซิลเลส ในบางย่านเสียงเลยทำให้เสียงฟังแล้วเหมือนจะบีบๆบางๆฯลฯ
ซึ่งคุณแว่นได้เจอสาเหตุนี้จากการทดสอบ เบอร์ opamp ต่างๆและสรุปผลออกมา
ต่อไปผมว่าถ้ากลับมาจากการปรับจูนของคุณแว่นแล้ว ผมว่าคงจะไม่มีเสียงผิดปกติปนออกมา มันก็คงจะดีกว่าเดิมขึ้นมาคงจะฟังได้ดีกว่าเดิม

ผมเองฟังแล้วdac ผมก็ยอมรับว่าเสียงมันไม่ได้ต่างไปกับ dvdเลยแบบฟังได้ชัดเจน ผมเองก็คิดว่าไม่คุ้มค่าที่ชื้อมาเท่าไร
ครั้นจะขายก็ขาดทุนเยอะและก็ไม่รู้จะไปทางไหนต่อ จะเล่น cd player ก็ไม่มีแผ่น ก็ไม่เหมาะ แต่ก็อยากหา cd player รุ่นที่เสียบ flashdrive ได้ซึ่งทำให้เล่นได้หลายหลายกว่า
จะไปหา dac ตัวใหม่ ถ้าราคาไม่โดดไป 15k ขึ้นเสียงจะไม่ต่างกันจนชัดเจน แต่ผมยอมรับครับว่าตัวที่เกิน 15k ต่างแบบชัดเจนครับ รับรู้ได้เลยครับ
ผมก็เลยวางแผนจะโมครั้นปกติก็คงจะไม่มีใครรับโมให้เพราะมันอาจจะพลาดพลั้งพังได้ ใจผมนะอยากเปลียน opamp ตัวที่ติดกับ pcb แต่มันถอดเปลี่ยนไม่ได้
พอดีก็ได้โอกาศที่มันพังก็เลยได้ไปอยู่ในมือของท่านผู้ชำนาญมากๆและเข้าใจในระบบ dac ดีมาก ว่าเป็นอย่างไรเสียงจะต้องได้อย่างไร
เป็นโชดดีของผมครับในท่ามกลางความโชดร้ายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2012, 09:32:09 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1913 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 08:39:04 AM »
 ผมมี ซีดี ซันซุย (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ หรือdenonไม่แน่ใจ)รุ่นต่ำ อ่ะน่ะ  แต่ว่ามันเสีย ผมก็เอาแบตไปเสียบเหมือนกัน ผมต่อแบตไปที่ lm 7805 ที่ขา อิน กับการวน์ แต่ผมต่อไม่ผิดขั้วน่ะ แต่ไม่ได้ถอดบริจไดโอดออก มันหมุนอย่างเดียว ไม่ยอมอ่านแผ่น ผมให้ฟรี จะลองเอาไปซ่อมดูไหม  มีหัวอ่านสำรองด้วย  เผื่อหมื่นรุ่งซ่อมได้  
ขอบคุณมากครับ ถ้ามีน้ำใจให้เสมาๆจะไม่รับก็กระไรอยู่แบบนี้ต้อง ส่งข่าวหาหมื่นรุ่งจะว่าอย่างไรจะรับไปรักษาได้หรือไม่ขอรับ  [res] [res] [res]

เสมาท่านมีแม่หญิงเรไรแลแม่หญิงศรีเมืองอยู่แล้วเหตุไดต้องปักใจหาหญิงที่ไม่เพียบพร้อมมาร่วมชายคา ถึงแม้จะแต่งงามน้ำเสียงไพเราะเช่นไรท้ายสุดก็ไม่พ้นทาสในเรือนเสมาท่านดอก  [roll]

« ตอบกลับ #1914 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 08:59:54 AM »
ขอบคุณมากครับ ถ้ามีน้ำใจให้เสมาๆจะไม่รับก็กระไรอยู่แบบนี้ต้อง ส่งข่าวหาหมื่นรุ่งจะว่าอย่างไรจะรับไปรักษาได้หรือไม่ขอรับ  [res] [res] [res]

เสมาท่านมีแม่หญิงเรไรแลแม่หญิงศรีเมืองอยู่แล้วเหตุไดต้องปักใจหาหญิงที่ไม่เพียบพร้อมมาร่วมชายคา ถึงแม้จะแต่งงามน้ำเสียงไพเราะเช่นไรท้ายสุดก็ไม่พ้นทาสในเรือนเสมาท่านดอก  [roll]
laughhahaha laughhahaha ดูภาพข้างบนให้หน่อยครับว่าถูกต้องไหมครับ ผมจะเอาแบตเสียบ hd player ครับ ไม่อยากให้ระเบิดเหมือนตัวที่อยู่กับคุณรุ่งครับ
ผมก็ว่ามันถูกนะครับแต่ขอความมั่นใจครับว่าถูกขั่วครับ และไฟต่างกันนิดหน่อยไม่เป็นไรนะครับ

ตอนแรกผมตีความหมายไม่ออกแต่พอมาอ่านซ้ำถึงเข้าใจครับ
ทั้งแม่หญิงเรไร คอยจะถูกขุนณรงค์ต่อว่าดูหมิ่นตลอดเลยครับ
แต่เอาเหอะ แม่หญิงเรไรผมได้ถูก คุณแว่นทำรีแพร์ ให้ใหม่แล้วคราวนี้รับรองเสียงครวญครางของนางจะต้องหวานนุ่มสดใสไพเราะจับใจเสมายิ่งขึ้นแน่นอน
เพราะคุณแว่นทำรีแพร์ตอนดึกๆเงียบสงัด เสียงทีครวญครางจะนิ่งฟังได้ง่ายไม่มีเสียงอื่นใดรบกวน เหมาะแก่การทำรีแพร์เป็นอย่างยิ่ง

แล้วทดลองหม้อกับ 1875 หรือยังครับ หรือว่ายังไม่ได้ไปรับหม้อครับ laughhahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2012, 09:03:57 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #1915 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:35:06 AM »

ผมก็ฟังกลับเฟสไม่ออกหรอกครับ .........  รู้แต่ว่าเสียงมันแปลกๆๆ  ฟังแล้วมันอึดอัด ............

แต่พี่์ Narong2198 พูดและวิจารณ์ตามที่คิด ตามที่ได้ฟัง ผมว่าดีนะครับ เป็นประโยชน์ในการพัฒนาปรับปรุงเครื่องและเสียงที่ได้จากเครื่อง ..............

ตรงไป ตรงมา ไม่เสียหายหรอกครับ ดีซะอีก .............  อย่างผมก็แค่ดูอารมณ์คนที่เราบอกและพูดตรงๆๆๆ .....

จริงๆๆ ผมเองฟังเสียงเพลงไม่เก่งหรอกครับ  ไม่รู้กลาง แหลม ทุ่้ม เบส มันเป็นอย่างไร  แค่บอกว่ามันน่าฟัง หรือ ไม่น่าฟัง เท่านั้นเอง ....

ดนตรีต้องฟังแล้วได้อารมณ์ร่วม ถ้าเราปรับแต่งได้ดี  เราจะสามารถรับรู้ถึงความรู้สึกที่พยายามสื่อประสาน และความบรรจงในรายละเอียดของ คนร้อง คนแต่งเพลง นักดนตรี วิศวกรบันทึก และ ปรับเสียง ...

ตรงไปตรงมาดีนะครับผมว่า ...จริงใจดีครับผม ................ ผมชอบ  น่ารักดีครับ .............

« ตอบกลับ #1916 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:48:10 AM »
ชอบใจคำเปรียบเทียบของคุณรุ่งจัง

ชายใดฤาจะมีความสุขเท่าดั่งเสมา ที่มีแม่หญิงเรไรและแม่ศรีเรือนอยู่ร่วมชายคา...นับว่าเป็นวาสนายิ่งนัก

แต่เสมานี่ซิ กลับไม่เห็นคุณค่าของแม่หญิงทั้งสอง ทำไมเสมามีหูที่ดี
แต่ใยไม่เชื่อคำหวานของแม่หญิงทั้งสองที่ได้ยินจากหูตนเองเล่า

[heart_shell]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1917 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:31:31 AM »
ขอสอบถามเพื่อความชัวร์และไม่ระเบิดครับ คือเครื่องเล่น Hd player ผมถ้าต่อกับ int marantz ผมใช้ดูหนัง 2.0 ครับ มันจะฮัมครับ ทำให้เสียบรรยากาศการชมภาพยนต์เนื่องจากฮัมแรง
ผมเคยใช้แบตเตอรี่ จะไม่มีการฮัมครับ แต่ผมเสียบไฟผิดขั่วทำให้ hd player ระเบิดพังไป 1 ตัวทุกวันนี้ยังซ่อมไม่ได้เลย

เป็นภาพจากการวัดไฟของผมครับ

วัดไฟจากตัวอแดปเตอร์ของเครื่องเล่น hd player ครับ

V จะต่างกันตามภาพครับ สามารถใช้ได้ไหมครับและขั่วถูกต้องใช่ไหมครับตรงกันทั้งสองอย่าง
ไฟแบตจะมีขนาด 12 V 7A ครับ
อแด๊ปเตอร์ขนาด 12V 2 A ครับ

ถูกครับ รูเป็นบวก แต่ต้องดู IC Switching ข้างในมี Spec รับ Input เท่าไร กี่โวลท์กี่แอมป์ บางตัวอาจจะพังได้เมื่อเจอกระแสสูงๆ  [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1918 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 12:36:02 PM »
แจ้งข่าวด่วนเสมาครับ.. อย่าเพิ่งตกใจครับ ไม่ได้มีอุบัตเหตอะไรเพิ่มเติม คือกำลังจะบอกว่าอย่าเพิ่งด่วนเอา 637 ออกครับ (อย่าเพิ่งประกาศขาย)

ผมว่าอาจจะเจอปัญหาแล้วครับ น่าจะเป็นที่ความนิ่งของภาคจ่ายไฟ +- ที่ป้อนเข้าออปแอมป์ครับเพราะว่าตอนเปิดล้างสนามแม่เหล็ก ตอนเช้าได้ยินชัดเลยว่าเสียงpulse มันยังสั่นๆอยู่ ทั้งๆ ที่ใช้ออปแอมป์ธรรมดา (ตอนฟังเพลงจังหวะเบาๆ จะไม่ได้ยิน) น่าจะต้องช่วยเรื่อง coupling ทางไฟ +- เพิ่มเติมให้นิ่งขึ้นครับ จะได้ลดการผลการสวิงสัญญาณจากออปแอมป์ได้ถูกจุด

เดี๋ยวกลับไปคืนนี้ จะลองป้อนสัญญาณแล้ววัดทดสอบรูปคลื่นแบบละเอียดอีกทีครับ น่าเจอ แล้วจะขอถ่ายรูปไว้ศึกษาดูกันน่ะครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #1919 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 01:47:20 PM »
แจ้งข่าวด่วนเสมาครับ.. อย่าเพิ่งตกใจครับ ไม่ได้มีอุบัตเหตอะไรเพิ่มเติม คือกำลังจะบอกว่าอย่าเพิ่งด่วนเอา 637 ออกครับ (อย่าเพิ่งประกาศขาย)

ผมว่าอาจจะเจอปัญหาแล้วครับ น่าจะเป็นที่ความนิ่งของภาคจ่ายไฟ +- ที่ป้อนเข้าออปแอมป์ครับเพราะว่าตอนเปิดล้างสนามแม่เหล็ก ตอนเช้าได้ยินชัดเลยว่าเสียงpulse มันยังสั่นๆอยู่ ทั้งๆ ที่ใช้ออปแอมป์ธรรมดา (ตอนฟังเพลงจังหวะเบาๆ จะไม่ได้ยิน) น่าจะต้องช่วยเรื่อง coupling ทางไฟ +- เพิ่มเติมให้นิ่งขึ้นครับ จะได้ลดการผลการสวิงสัญญาณจากออปแอมป์ได้ถูกจุด

เดี๋ยวกลับไปคืนนี้ จะลองป้อนสัญญาณแล้ววัดทดสอบรูปคลื่นแบบละเอียดอีกทีครับ น่าเจอ แล้วจะขอถ่ายรูปไว้ศึกษาดูกันน่ะครับ  clapping-1-2
เกือบตกใจอีกแล้วครับ  laughhahaha ครับผมยังไม่ประกาศครับ รอผลสรุปขั้นสุดท้ายครับว่าออกมาเป็นอย่างไรครับ
ผมก็อยากให้ถ่ายรูปมาลงไว้ก็ดีเหมื่อนกันครับ เทคนิคการปรับแต่งด้วย
ที่บอกมาผมก็ยังงงๆมันมีปัญหาตรงไหนถ้าใช้กับ 637 ครับ