ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 788117 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1920 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 01:55:30 PM »
  ขออนุญาติน้าแว่น ตอบแบบมือใหม่เขาคุยกัน ถ้าไม่ถูกก็แก้ไขให้ด้วยครับ
     ไฟเลี้ยงออปแอมป์มันมีซีก+ กับซีก- ครับ  ต้องพยายามทำไฟค่าบวกกับลบ เท่ากัน  ยิ่งเท่ากันได้เท่าไหร่ยิ่งดี ยิ่งไฟห่างกัน ก็จะเกิดรอยต่อที่มันสวิงซีกบวกกับลบ ที่เขาเรียก dc offset ยิ่งเยอะก็ยิ่งไม่สงัด  น้าแว่นเลยเอาซีมาค่อม เพื่อให้ไฟมันนิ่งไม่กระเพื่อมครับ  ประมาณนี้มัง  ไม่ถูกก็ขออภัยด้วย มือใหม่หัดขับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1921 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 02:37:51 PM »
  ขออนุญาติน้าแว่น ตอบแบบมือใหม่เขาคุยกัน ถ้าไม่ถูกก็แก้ไขให้ด้วยครับ
     ไฟเลี้ยงออปแอมป์มันมีซีก+ กับซีก- ครับ  ต้องพยายามทำไฟค่าบวกกับลบ เท่ากัน  ยิ่งเท่ากันได้เท่าไหร่ยิ่งดี ยิ่งไฟห่างกัน ก็จะเกิดรอยต่อที่มันสวิงซีกบวกกับลบ ที่เขาเรียก dc offset ยิ่งเยอะก็ยิ่งไม่สงัด  น้าแว่นเลยเอาซีมาค่อม เพื่อให้ไฟมันนิ่งไม่กระเพื่อมครับ  ประมาณนี้มัง  ไม่ถูกก็ขออภัยด้วย มือใหม่หัดขับ
อ่า.. งานนี้ไม่ใช่ DC offset ครับ แต่เป็นเรื่อง Regulate ไม่นิ่ง สัญญาณรบกวนเยอะ เลยพันต่อมาที่ออปแอมป์โดนหางเลขไปด้วย เพราะวงจรส่วน buffer กับ amp. เอาต์พุต ต่อแบบไม่มีการกดแบนด์วิดธ์เสียงแหลมลง กะว่าจะให้ถ่ายทอดเสียงแหลมให้ทอดยาวที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้น่ะครับ แต่ก็ทำให้ความไวในการตอบสนองไวมากขึ้นด้วยเช่นกัน
ซึ่งถ้าไฟเลี้ยงไม่นิ่งพอ วงจรภายในออปแอมป์ก็ย่อมไม่เสถียรตามไฟเลี้ยงเช่นกันครับ เดี๋ยวคืนนี้วัดไฟให้ดูจะๆ จะได้หายสงสัย ถึงบางอ้อกัน [smi_ley]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1922 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 02:59:58 PM »

ตามรูปครับผมถอดออกมาดูแล้วครับ C ทั้งหมดจะต่ำสุดคือ 16V ครับ
ใช้ไฟ 12.8  7A จากแบตเตอรี่ได้หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #1923 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 03:08:40 PM »
อ่า.. งานนี้ไม่ใช่ DC offset ครับ แต่เป็นเรื่อง Regulate ไม่นิ่ง สัญญาณรบกวนเยอะ เลยพันต่อมาที่ออปแอมป์โดนหางเลขไปด้วย เพราะวงจรส่วน buffer กับ amp. เอาต์พุต ต่อแบบไม่มีการกดแบนด์วิดธ์เสียงแหลมลง กะว่าจะให้ถ่ายทอดเสียงแหลมให้ทอดยาวที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้น่ะครับ แต่ก็ทำให้ความไวในการตอบสนองไวมากขึ้นด้วยเช่นกัน
ซึ่งถ้าไฟเลี้ยงไม่นิ่งพอ วงจรภายในออปแอมป์ก็ย่อมไม่เสถียรตามไฟเลี้ยงเช่นกันครับ เดี๋ยวคืนนี้วัดไฟให้ดูจะๆ จะได้หายสงสัย ถึงบางอ้อกัน [smi_ley]
แล้วช่วยทำให้เรียบนิ่งด้วยนะครับ [roll] รบกวนรีวิวเสียงที่ได้ฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1924 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 05:21:50 PM »
แล้วช่วยทำให้เรียบนิ่งด้วยนะครับ [roll] รบกวนรีวิวเสียงที่ได้ฟังด้วยครับ

สงสัยว่าน้าแว่น.....คงทำให้เสมายิ้มแก้มปริเมื่อได้ยินเสียง

เห็นทีต้องวางแผนติดสินบนน้าแว่นไว้ก่อนดีกว่า
มิเช่นนั้นแล้ว...ขุนณรงค์ คงสิ้นชื่อ..... [entreat-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1925 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 05:37:37 PM »
ไม่แน่หรอกครับ เพราะผมอาจจะปรุงเสียงไม่ถูกใจนักชิมก็ได้ ผมแค่จัดการจุดที่เป็นปัญหาให้เข้าที่อย่างที่ควรจะเป็น เป็นสำคัญก่อนครับ [c--c]

ถ้าเข้าที่แล้ว ปรุงเสียงก็จะไม่หลงไปมากนัก fart-raccoon

« ตอบกลับ #1926 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 06:12:40 PM »
ไม่แน่หรอกครับ เพราะผมอาจจะปรุงเสียงไม่ถูกใจนักชิมก็ได้ ผมแค่จัดการจุดที่เป็นปัญหาให้เข้าที่อย่างที่ควรจะเป็น เป็นสำคัญก่อนครับ [c--c]

ถ้าเข้าที่แล้ว ปรุงเสียงก็จะไม่หลงไปมากนัก fart-raccoon
ปรุงได้เต็มที่ครับเอาเป็นกรณีศึกษาเลยครับว่ามีผลหรือไม่ครับ เพราะไหนๆมันก็เคยเป็นศพไปแล้วครับ และผมเชื่อประสบการณ์การฟังของคุณแว่นว่ามาตราฐานสูงเข้าใจหลักการของ dac ในสมัยใหม่ ครับ
ก็ขอแค่เสียงไม่จัด แต่รายละเอียดไม่หายไปแค่นี้ก็ ok แล้วครับ ก็เสียดายว่าคุณแว่นไม่ได้ฟังเสียงเดิมๆ
แต่ก็อย่างว่าครับ ลำโพงก็คนละตัว ฯลฯ ไม่เหมือนกันเลย ครับ แต่ผมก็เชื่อว่าคุณแว่นจะมองออกครับว่าลำโพงผมที่ใช้อยู่เสียงแนวไหน โปร่งใสรายละเอียดเยอะ  และตามที่ได้เห็นๆการโพรสของผมก็คงจะทราบว่าผมต้องการเสียงแบบไหน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น วงจรไม่ได้สร้างใหม่ ก็คงจะทำอะไรมากไม่ได้

« ตอบกลับ #1927 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 06:19:54 PM »

ตามรูปครับผมถอดออกมาดูแล้วครับ C ทั้งหมดจะต่ำสุดคือ 16V ครับ
ใช้ไฟ 12.8  7A จากแบตเตอรี่ได้หรือไม่ครับ
ที่ผมจะลองต่อแบตเตอรี่เข้า Hd player ก็เพราะว่าจะลองต่อ coax เข้า dac แล้วเล่นไฟล์ 24/192 ดูครับว่าสามารถเล่นได้หรือไม่ครับ เพราะเห็นเขาสามารถ สตรีมผ่านทางแลนและเล่นด้วยโปรแกรม foobar ได้ครับ ผมก็เคยปรับเล่นๆดูก็เห็นโปรแกรม foobar ครับในเมนูของ Hd player ครับ แต่ยังไม่สามารถเล่นไฟล์ได้ ขั้นตอนสุดท้ายผมปรับไม่ถูกครับ
แต่มันก็เล่นไม่สะดวกนิดตรงที่ว่า เราต้องเปิดโทรทัศน์เพื่อเลือกเพลงครับ แต่การส่งสัญญานทางช่อง coax ผมเคยทดสอบกับ hd player ตัวเก่า ส่งได้ดีมากครับ
แต่ก็ไม่รู้ว่าสเปคของ hd player ตัวนี้สามารถส่งสัญญานทาง coax ได้สูงสุดเท่าไรก็ว่าจะลองเล่นดูครับ ถ้าdac กลับมาแล้ว
ถ้าหาจอมอนิเตอร์เก่าๆเล็กแล้วหาตัวแปลงเพื่อให้เปิดภาพได้ก็คงจะแจ๋วก็จะคล้ายๆการเล่นด้วยโน๊ตบุค
ผมว่าเสียงคงไม่ขี่เหร่อะไรเพราะเราแค่ต้องการให้ส่งสัญญานดิจิตอลผ่านทาง coax เท่านั้นครับ
ก็มีคนเล่นแบบนี้ครับ
ผมเด็กรุ่นใหม่ก็จะหาเทคโนโลยี่ใหม่ๆมาประยุกต์เล่นครับ แต่คนรุ่นเก่าอาจจะว่าไม่ดี ไม่เหมาะสมก็ได้ครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #1928 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 06:46:41 PM »

ปรุงได้เต็มที่ครับเอาเป็นกรณีศึกษาเลยครับว่ามีผลหรือไม่ครับ เพราะไหนๆมันก็เคยเป็นศพไปแล้วครับ และผมเชื่อประสบการณ์การฟังของคุณแว่นว่ามาตราฐานสูงเข้าใจหลักการของ dac ในสมัยใหม่ ครับ
ก็ขอแค่เสียงไม่จัด แต่รายละเอียดไม่หายไปแค่นี้ก็ ok แล้วครับ ก็เสียดายว่าคุณแว่นไม่ได้ฟังเสียงเดิมๆ
แต่ก็อย่างว่าครับ ลำโพงก็คนละตัว ฯลฯ ไม่เหมือนกันเลย ครับ แต่ผมก็เชื่อว่าคุณแว่นจะมองออกครับว่าลำโพงผมที่ใช้อยู่เสียงแนวไหน โปร่งใสรายละเอียดเยอะ  และตามที่ได้เห็นๆการโพรสของผมก็คงจะทราบว่าผมต้องการเสียงแบบไหน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น วงจรไม่ได้สร้างใหม่ ก็คงจะทำอะไรมากไม่ได้

ลองแล้วครับ จับ 5532 ใส่ที่เดิม แล้ว 49720 ที่เอาต์พุต มันก็เป็นอย่างที่ผมว่าเหมือนกัน แค่ผมยังไม่ได้ปรับไฟลดลงเท่านั้นเอง
เพราะตอนมาก็วัดแล้วเป็น +-15 เข้าใจว่าเดิมๆ เป็นค่านั้น ก็ยังสงสัยอยู่ว่าเสียงสั่นเป็นบางจังหวะแบบนี้ ทำไมคนอื่นๆที่ซื้อไปไม่ได้เอะใจเลยหรืออย่างไรน่ะครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1929 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 07:25:13 PM »
น้าแว่นครับ  ได้โปรดวางยาท่านเสมาด้วยครับ  ขนาดฟังแบบเพี้ยนๆยังเพราะมาตั้งนมนาน 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1930 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 07:45:55 PM »

แต่ก็อย่างว่าครับ ลำโพงก็คนละตัว ฯลฯ ไม่เหมือนกันเลย ครับ แต่ผมก็เชื่อว่าคุณแว่นจะมองออกครับว่าลำโพงผมที่ใช้อยู่เสียงแนวไหน โปร่งใสรายละเอียดเยอะ  และตามที่ได้เห็นๆการโพรสของผมก็คงจะทราบว่าผมต้องการเสียงแบบไหน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น วงจรไม่ได้สร้างใหม่ ก็คงจะทำอะไรมากไม่ได้

ลองแล้วครับ จับ 5532 ใส่ที่เดิม แล้ว 49720 ที่เอาต์พุต มันก็เป็นอย่างที่ผมว่าเหมือนกัน แค่ผมยังไม่ได้ปรับไฟลดลงเท่านั้นเอง
เพราะตอนมาก็วัดแล้วเป็น +-15 เข้าใจว่าเดิมๆ เป็นค่านั้น ก็ยังสงสัยอยู่ว่าเสียงสั่นเป็นบางจังหวะแบบนี้ ทำไมคนอื่นๆที่ซื้อไปไม่ได้เอะใจเลยหรืออย่างไรน่ะครับ [confused-raccoon]
ครับผมวัดแรกๆตอนที่ยังไม่ฃ๊อตก็ได้ราวๆ 15 V กว่าๆนิดๆด้วยครับ
คุณ tack ก็ใช้ตัวเดียวกับผมครับ แต่เห็นว่าใช้ output เป็น 627bp ครับ และเปลี่ยน RCA ทั้งหมดและเปลีย่นจากใช้ลวดเป็นทางเดินสัญญานเป็นใช้สายแทนครับ
ผมก็ไม่เข้าใจว่า dac ระดับหมื่นมันให้ได้แค่นี้เองหรือ ผิดความคาดหมายเหมือนกันครับ dac ตัวนี้เป็นตัวที่ผมไปเปลีย่นมานะครับ
ตัวของผมที่ชื้อมาใหม่ๆแกะกล่องเอามาใช้สักพักแล้ว ช่อง usb เสียครับ เลยเอาไปเปลี่ยนก็ได้ตัวโชว์ตัวนี้มาแทนครับ

« ตอบกลับ #1931 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 08:30:53 PM »
ผมยังไม่ได้กลับบ้านเพราะมีงานด่วน ก็ได้อาศัยอ่านกระทู้นี้คลายเหงา
เพราะไม่มีใครเขาอยู่เป็นเพื่อนเราสักคน

รู้สึกว่าจะกลายเป็นหนังยาวเสียแล้ว ที่ต้องคอยชมด้วยใจจดจ่อ

งานนี้ มีเชียร์ให้น้าแว่นวางยาด้วย...ทำให้ต้องลุ้นระทึก
เห็นทีเสมาคงว้าวุ่นพิลึก  laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1932 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 08:38:27 PM »
 [fantazy-raccoon] มีส่งสัญญาณสกัดดาวรุ่งด้วย...

แต่ไม่ทำหรอกครับ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าถ้าจัดการเรียบร้อยแล้ว ลำพังของที่มีอยู่จะทำได้ดีถึงจุดไหนน่ะครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #1933 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 08:40:56 PM »
[fantazy-raccoon] มีส่งสัญญาณสกัดดาวรุ่งด้วย...

แต่ไม่ทำหรอกครับ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าถ้าจัดการเรียบร้อยแล้ว ลำพังของที่มีอยู่จะทำได้ดีถึงจุดไหนน่ะครับ [gr_in]

นี่ถือว่าเป็นเรื่องที่น่านับถืออย่างยิ่งครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1934 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:13:21 PM »
ผมยังไม่ได้กลับบ้านเพราะมีงานด่วน ก็ได้อาศัยอ่านกระทู้นี้คลายเหงา
เพราะไม่มีใครเขาอยู่เป็นเพื่อนเราสักคน

รู้สึกว่าจะกลายเป็นหนังยาวเสียแล้ว ที่ต้องคอยชมด้วยใจจดจ่อ

งานนี้ มีเชียร์ให้น้าแว่นวางยาด้วย...ทำให้ต้องลุ้นระทึก
เห็นทีเสมาคงว้าวุ่นพิลึก  laughhahaha

งานในหน้าที่ก็รัดตัวซะขนาดนั้น

ยังมีเวลาให้กับงานอดิเรกได้ทุกลมหายใจอีก  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ส่วนผมน่ะดองไว้ก่อน ภารกิจเริ่มรัดตัว(โม้ไปงั้น)  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1935 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:30:19 PM »
น้าแว่นครับ  ได้โปรดวางยาท่านเสมาด้วยครับ  ขนาดฟังแบบเพี้ยนๆยังเพราะมาตั้งนมนาน 
ไม่เพราะครับผมฟังมาผมก็สังเกตว่ามันไม่ดีครับ แต่ผมไม่รู้สาเหตุครับ ว่าเกิดจากอะไร จับจุดไม่ถูกครับ บางที่ก็คิดว่าเป็นที่ระบบไฟ บางที่ก็คิดว่าเป็นที่ไฟล์เพลงฯลฯ
ก็ไม่ได้คิดว่าเป็นที่ dac ผมเองก็เปลียนopmap เหมือนกันครับเอาตัวเดิมลงไป แต่ก็จับความเปลี่ยนแปลงไม่ได้และไม่ได้สังเกตครับ คอยแต่จะคิดว่า 637เหนือกว่าอย่างไรก็ต้องดีกว่าอยู่ตลอดเวลาครับ
ผมเองก็คิดเปิดดูใน dac ก็เห็นว่าใส่อุปกรณ์มาแบบเกรดธรรมดาหลายอย่าง อยากจะเปลี่ยนจัง แม้จะไม่รู้ว่าเปลียนแล้วจะดีหรือไม่แต่ก็เชื่อว่าถ้าเปลี่ยนเป็นเกรดดีขึ้นอย่างน้อยสัญญานก็จะเที่ยงตรงขึ้น นิ่งขึ้นครับ ผมไม่พอใจมานานว่า dac ตัวนี้มันไม่ได้เหนือชั้นกว่า dvd หรือ dac ตัวเก่าผมเลย เหนือกว่าตรงแค่รูปทรงเท่านั้น มันน่าจะมีปัญหาอะไร เป็นแน่ๆ
พอดีได้จังหวะที่มันพัง ผมก็นึกถึงคุณแว่น ว่าเคยพูดคุยกับผมทาง pm เรื่อง dac และเข้าใจหลักการอย่างละเอียด มีเหตุผลประกอบชัดเจนอธิบายเข้าใจง่ายมากเลยครับ
และเข้าใจถึงการเล่น การเล่นไฟล์เพลงด้วยคอมพิวเตอร์ ก็เลยโทรไปปรึกษา แต่จะทำเองผมก็เกรงว่าจะไปกันใหญ่ ก็เลยขออนุญาติรบกวนส่งของไปให้คุณแว่นดูให้ ซึ่งก็ถือว่าผมโชดดีที่คุณแว่นกรุณาจะช่วยดูและแก้ไขให้ครับ และจะปรับปรุงให้ดีขึ้นให้ด้วยเท่าที่สามารถทำได้เนื่องด้วยวงจรมันจำกัดมา
dacตัวนี้ผมคิดว่ามันยังมีข้อจำกัดด้วยเรื่องราคาและวัสดุ คนขายที่เป็นตัวแทนบอกว่าเอามาโมได้ และโมแล้วจะดียิ่งขึ้นครับ ก็คงต้องรอว่าคุณแว่นจะปรับปรุงแกไขตรงไหนได้บ้าง
แต่ผมจำเสียง dac ผมได้ครับ

« ตอบกลับ #1936 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:43:45 PM »
ไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับน้าแว่น น้าอัล   ผมหรอกให้เสมาเขาหวั่นไหว  ผมรู้น้าแว่นคงจัดเต็มให้อยู่แล้วหล่ะ   เลยสับขาหลอกนิดนึงเผื่อเขาหลงทาง  น้าแว่นไม่รับไม้ต่อ เสมาคงยิ้มน้อยยิ้มใหญ่แล้ว

« ตอบกลับ #1937 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 09:56:32 PM »
ไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับน้าแว่น น้าอัล   ผมหรอกให้เสมาเขาหวั่นไหว  ผมรู้น้าแว่นคงจัดเต็มให้อยู่แล้วหล่ะ   เลยสับขาหลอกนิดนึงเผื่อเขาหลงทาง  น้าแว่นไม่รับไม้ต่อ เสมาคงยิ้มน้อยยิ้มใหญ่แล้ว
ผมส่งซิกกันหลังไมค์แล้วครับ ผมไม่ให้ฝ่ายตรงข้ามผมรู้ความเคลื่อนไหวหรอกครับ เดียวจับทางถูกครับ  [roll]
ทั้งคุณแว่น พี่อัล เข้าใจครับ ว่าแซวเล่นครับ  [roll]

ถ้าได้เห็น dac ตัวเก่าผม z2 โมจนคนทำขายจำ dac ตนเองไม่ได้เลยครับ laughhahaha ผมไม่รู้เป็นไรชอบให้โมครับ เพราะผมคิดว่าของที่ทำขายออกมาถ้าราคาไม่สูงจะใช้อุปกรณ์เกรดต่ำๆทำมาครับ ซึ่งถ้าคนที่มีความรู้และเข้าใจ ปรับเปลียนปรับปรุง ผมว่ามันจะดีขึ้นแน่นอน1000% ครับ เรื่องจะแย่ลงผมคิดว่าคงยากครับ
ผมก็เลย เอา dac ผมให้คุณแว่นปรับปรุงและใช้เป็นกรณีศึกษาไปด้วยเลยครับ ว่ามันจะทำได้แค่ไหนภายใต้ข้อจำกัดของพื้นที่และวงจร

« ตอบกลับ #1938 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:43:38 PM »

งานในหน้าที่ก็รัดตัวซะขนาดนั้น

ยังมีเวลาให้กับงานอดิเรกได้ทุกลมหายใจอีก  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ส่วนผมน่ะดองไว้ก่อน ภารกิจเริ่มรัดตัว(โม้ไปงั้น)  3-2-1-raccoon

ช่วงนี้ ต้องเตรียมงานหลายเรื่องด้วยกัน จึงไม่ค่อยว่าง
ขนาดว่าจะทำรังให้ LM1875 Dual Mono Amplifier เอามาให้ดูเป็นตัวอย่าง ก็ยังค้างอยู่เลย

รอกลับจากลาวก่อน แล้วจะมาแสดงการทำให้ดูครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1939 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 11:25:52 AM »
โดนพาดพิงเรื่อง Dac เข้าให้แล้ว 555 ของผมก็ว่าปกติดีนะ ไม่มีอะไร แต่ก็ดีครับจะได้ เช็คอีกครั้งไปในตัว

เอา Dac ของคุณ Cleaning เป็นต้นแบบการโม ก็ดีเลยครับ เผื่อจะได้โมบ้าง อิ อิ

« ตอบกลับ #1940 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 01:09:51 PM »
โดนพาดพิงเรื่อง Dac เข้าให้แล้ว 555 ของผมก็ว่าปกติดีนะ ไม่มีอะไร แต่ก็ดีครับจะได้ เช็คอีกครั้งไปในตัว

เอา Dac ของคุณ Cleaning เป็นต้นแบบการโม ก็ดีเลยครับ เผื่อจะได้โมบ้าง อิ อิ
ผมว่าอย่างไรพี่ต้องคันแน่ๆครับ ถ้าผลออกมาดี laughhahaha เพราะคุณแว่น เล่นใช้เครื่องวัดมายืนยันให้เห็นเลยครับ ย่อมมิใช่กล่าวอ้างขึ้นเองโดยไม่มีหลักฐาน

« ตอบกลับ #1941 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 02:56:43 PM »
DAC และอุปกรณ์ 100%

แต่ต้องเผื่อค่า err ในเรื่องความชอบส่วนบุคคลไว้ด้วยนะ
เพราะหากไม่ถูกใจมันคงกลุ้มพิลึก
 [smi_ley]

« ตอบกลับ #1942 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 09:09:18 AM »

ในรูปฟิวส์ค่าเท่าไรครับ ใช่ 1.6A หรือไม่ครับ

แอมป์ marantz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2012, 03:14:19 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1943 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 09:19:01 AM »

ตามรูปปลั๊ก iec ไม่มีขากราวด์ แล้วกราวด์มันไปทางไหนครับ ในเมื่อไม่มีขากราวด์ครับ
ในกรณีที่เขาเปลียนท้ายกัน ที่มีขากราว์ก็ทำเหมือนกับที่ทำกันใช่ไหมว่า ต่อขากราวด์ไปลงที่ตัวกล่องเหล็กใช่ไหมครับ ที่เวลาผมอ่านเจอว่าเปลี่ยนท้าย

« ตอบกลับ #1944 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 01:46:47 PM »
ตามที่ได้คุยกับคุณแว่นเรื่อง กราวด์ของ marantz ด้านหลังเครืองจะมี น๊อตสำหรับต่อกราวด์ ผมลองเอาสายไฟมาขันกับน๊อตแล้วเอาสายไปต่อกับกราวด์บ้าน ผลฮัมกระจายเลยครับ
ผมแปลกใจว่าทำไมถึงเป็นเช่นนี้ แบบนี้ใช่ไหมที่เขาเรียกว่ากราวด์ลูป

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1945 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 05:04:11 PM »
มากระตุ้น กันซะหน่อยเดี๋ยว DAC น้าคลีนจะยึด  [laugh-raccoon]

LM1875 pcb

« ตอบกลับ #1946 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 05:24:29 PM »
มากระตุ้น กันซะหน่อยเดี๋ยว DAC น้าคลีนจะยึด  [laugh-raccoon]

LM1875 pcb

จองครับ

เอา 3886 ผมมาโชว์บ้างซิครับ  laughhahaha

คุณรุ่งจัดเวอร์ชั่น ข้างละ 3-6 ตัวหน่อยซิครับ เอาแบบบริดส์นะครับเพื่อให้ได้กำลังขับเยอะๆครับในเมื่อเสียงดีแล้วก็อยากจะได้แบบกำลังขับเยอะๆด้วยเพื่อเอาไปปราบลำโพงกินวัตต์ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1947 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 05:38:15 PM »

LM1875 pcb

จองครับ

เอา 3886 ผมมาโชว์บ้างซิครับ  laughhahaha

คุณรุ่งจัดเวอร์ชั่น ข้างละ 3-6 ตัวหน่อยซิครับ เอาแบบบริดส์นะครับเพื่อให้ได้กำลังขับเยอะๆครับในเมื่อเสียงดีแล้วก็อยากจะได้แบบกำลังขับเยอะๆด้วยเพื่อเอาไปปราบลำโพงกินวัตต์ครับ

มีไอซีแล้วหรือ 12 ตัวเชียวนะ  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1948 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 06:09:37 PM »

LM1875 pcb

จองครับ

มีไอซีแล้วหรือ 12 ตัวเชียวนะ  [laugh-raccoon]

ตัวละ 50 บาทเองครับไม่แพง แต่ว่าตอนนี้หมดตลาดแล้วครับ  [roll] เดียวให้ลูกพี่่ หมื่นณรงค์สั่งล๊อตใหญ่มาเลยครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1949 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 09:38:38 PM »
3886 ตัวละ 165 บาทนะครับ ไม่ใช่ 50 บาท นะครับ 50 มันคือราคาของ 1875 ครับ ผมว่าจะสั่ง 1875 สักหน่อย ตุนใว้ก่อน เดี๊ยวของขาดแน่นอน
ของดี เสียงดีอีกต่างหาก ผมก็ทำใหม่อีกตัวแล้วครับ ผมก็ยังสนุกกับ 1875 อยู่ครับ ชอบครับกับงานถนัดก็คือทำแบบ hw ทำแบบ pcb มันไม่ดังได้ยังไง
ก็ไม่รู้ ลองแล้ว 2 แผ่น ก็ไม่ดังเป็น งงๆๆๆๆๆๆ สงสัยต้องส่งให้น้ารุ่งเช็คให้สักหน่อย เสียแล้วละมั๊ง [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]